Giao lưu, họp mặt thành viên vùng Bay Area: SF, SJ, etc.

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by Hai Lúa-USA, 17/10/08.

1. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Có lẽ anh/em bàn cho vui và chẳng ai lấy đâu, tuy nhiên cần dò xét và hỏi thăm kỹ chất lượng của cặp 375. Nếu bác Hai Lúa USA giựt được tầm dưới $3000 xem ra ok đấy !!!......

2. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Cám ơn bác với lời chúc. Có dịp ghé vùng vịnh này bác cứ hê lên trước ít ngày, anh/em lại có dịp lai rai ....... tán gẫu.

3. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Chúc bác NoBG may mắn. Như bác dtp nói nếu giựt được dưới giá $3000 thì rất được. Tôi nghĩ trong thời buổi kinh tế này giá còn có thể thấp hơn. Mới thấy 1 tay quen trong Audiokarma cũng đang bid, nó là Ron C. Xem ra thì tụi AK cũng đang nhào dzô và nhường nhau và làm lợi cho bidders như chúng ta.

4. Hai Lúa-USA

Tối hôm qua anh em vùng vịnh gặp nhau tại nhà bác Unison250, nghe nhạc tán gẩu ăn nhậu thật vui. Có lẽ từ 20 năm nay tôi chưa đến nhà ai lâu thế, từ 5 giờ chiều đến gần 12 giờ khuya, nếu không vì đón con bé đi color guard từ Stockton về thì có lẽ còn ở lại chơi ... đến sáng.

Nhà bác Unison250 thuộc loại .. trên núi nên tìm cũng vất và dù xe có hệ thống GPS. Lúc tôi đến nơi thì anh em đã tụ tập phía sau nhà ngồi lai rai. Tôi đem theo món gỏi cá sturgeon mà bác Unison câu được đem lên nhà lúc sáng sớm. Các anh em khác đem rượu Volka + mật gấu, tiết canh, Gordon Bleu, nước suối Perier, soda ... ôi chao sao mà linh đình thế :) .

Thú thật khi mới bước vào phòng khách của bác Unison, dù đã chuẩn bị tinh thần trước, tôi xém . té ra sàn khi thấy cái dàn máy ghê gớm của bác ấy. Nội cái tiền gổ (gổ đem từ Brazil qua) đóng thùng nếu không là dân đam mê âm thanh đến mức siêu cấp không ai dám bỏ tiền ra chơi thế. Ba cái kèn JBL to .. hơn người tôi nằm cao gần đến trần nhà, tôi đoán chúng chừng 8 hay 9 feet phải không bác Unison? Thùng bass có 2 JBL original 15" woofers, 1 cái mid range, thêm với 077 JBL tweeters. 2 cái Cary 845 amp (25W) mà nghe volume chưa tới 8 o'clock đã muốn bể cả ngực thế mà bác ấy cho là còn yếu nên hơi thiếu bass :)

Dàn phono thì ôi thôi, có lẽ Thế Hưng upload mấy cái hình lên cho anh em nhìn cho nó đã và .. để tưởng nhớ mùi hương còn dư âm lại. Quan niệm của tôi là máy phải để nghe nhạc, nến có máy mà không có dĩa hay nguồn thì buồn lắm, mà dĩa bác ấy toàn các loại mà tôi thích. Nhìn quanh không thấy bác ấy dùng máy lau dĩa quên hỏi sao mà nghe không nghe thấy tiếng hạt bụi nào cả. Tiếng saxo qua tiếng barytone nam qua đến tiếng piano chắt nịch chan chát do gỏ mạnh vào đàn và nhất là bộ dĩa do 1 tay trống (bác Unison cho tụi này biết tên nhé) nào đó đánh nghe y hệt như tiếng chiếc moto mới tậu của bác í . Cái tốc độ nhanh như điện do 2 tay tạo ra mà tai có thể còn nghe chưa kịp nếu dàn máy không ăn khớp nhau có thể sẽ tạo ra 1 cảm giác hụt hẫng rất lạ khó nói. Dàn máy bác ấy hoàn toàn loại bỏ cái cảm giác này tạo cho chúng tôi nghe như thật (live). Kết hơp tốc độ hơi châm của bass đến nhanh của tweeter/midrange đến tai chúng ta trong hầu hết mọi vị trí trong vùng nghe (không hẳn phãi ngồi 1 chổ chính giữa) là 1 điều rất khó đạt được , mà bác ấy làm được thật là 1 điều phải nói là tuyệt vời. Nếu phòng bác ấy có chiều dài thì âm thanh không biết phải nói sao cho đủ.

Có nói thêm nữa mấy trang giấy cũng không đủ. Chỉ cái đồ bác ấy vất lăn lóc trên sàn, trong phòng khách, phòng nghe, phòng chơi, garage ... có thể bàn .. cả năm không hết. Bác chỉ cho tôi cặp loa mà do bác ấy design nhưng sau tụi Legend mua lại bản vẽ do người bạn trộm lấy. Cặp loa đó là cặp loa chính trong hệ thống nghe của tôi.

Thành thật cám ơn bác Unison và các bác DTP, Hải, Hưng, Cậu Yêm, bác NoBG, cô bé em họ bác NoBG... một đêm thật vui.

5. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Tiền shipping quá nặng sẽ loại bỏ được hầu hết các tay chơi ở xa, chỉ còn dân địa phương mình choảng nhau thôi .
    Ron C. (Ron Cornelius) là dân tay trong của McIntosh, nhưng tay này cũng xài tiền kỷ lắm. Chỉ sợ mấy anh Á Đông trong vùng mình mà tham gia biđding war thì chắc chắn sẽ lên trên $4000.00 .

6. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Phần đồ ăn, Bác để quên cái phần lẫu Dê và thịt bò Kobé của đợt hai và ba của cuộc nhậu. Có lẽ nghe nhạc hay quá nên quên luôn phần mồi :D

7. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Chào các BÁc , Em tiếc quá lần trước không đến nhà Bác Unison250 được , chắc sẽ có dịp qua lại thôi :D . Bác nào có chụp hình thì post lên cho Anh em chiêm ngưỡng đi , nghe Bác Hai lúa -USA nói mà nôn nao đây nè

8. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

huyhoang ơi,
    Một bửa họp mặt vừa no bụng, no lỗ tai và no cả hai con mắt nửa :D . Anh em quên mất vụ chụp hình, may mà có TheHung có đem theo máy chụp hình nên nên cũng có được vài tấm hình cho ngày hôm qua.

Độc nhất là Bác Unison250th đem ra những dĩa nhựa 45 vòng của miền nam xuất bản khoảng năm 67-68 ở Saigon, làm cho anh em nhớ điên luôn về những ngày xưa khi tụi này còn nhỏ. Anh NoBG nhìn từng cái dĩa mà niềm vui rạng ngời trên mặt. Cả đám bu lại nhìn hình Hoàng Oanh lúc còn tuổi đôi mươi mà ngỡ ngàng vì nhan sắc kiều diễm, và rồi lắng nghe tiếng cô ấy hát thiệt là mộc, âm thanh được hòa âm thật đơn giản nhưng đã đưa anh em đi về lại một quá khứ thiệt đẹp trước 1975. :D

9. TheHung

TheHung Advanced Member

Hi các bác,

Có anh em nào để ý cặp passive crossover trên lầu của bác Unison ko ? bác ấy ko tiết lộ, nó có vẻ giống của JBL ? mà ko biết model nào ? passive mà nghe như vậy thì hay qua, kiếm mua thôi các bác :D .Lát nữa em sẽ post hình lên, hình ko được rõ lắm, nhưng cũng vui.

Hùng

10. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Có hỏi nhưng Bác Unsion250th chỉ cươi mỉm chi. Mình nghĩ đó là cặp 3107 (hay là 3116) . Nhưng cặp này có nhiều versions lắm; có thể dùng cho 4350, 4648 ....Cái này chỉ họat động cho mid-bass và tần số
    cao hơn.

Bác unison250th khai thiệt cho anh em biết là cặp gì vậy ?

11. TheHung

TheHung Advanced Member

Em phải đưa vợ con đi chơi chút, gửi tạm, lát về em gửi thêm.Have fun

Note : từ trái qua phải-trên xuống dưới ( tất cả đều quỳ gối)

Thehung-NoBG-danthanhpho
    Cauyem-Hải( bạn thân của bác Unison845)-Hai-luaUSA

12. Unison250th

Unison250th Advanced Member

Cam on may bac toi choi, mot dem nghe nhac that vui ve.
    Dia lp minh de nghe nhu tỉng moto l dia thau Direct to Disc cua Clearaudio. Dia nay vi la DTD nen san xuat kha it, mot lan ban het la khong in lai nua vi la DTD. May bac co the nghe thu o web site nay:
    http://www.clearaudio.de/
    roi vao Onlineshop -> Vinyl -> Jazz
    mot window moi se pop len
    roi vao lai Vinyl - > Jazz

cuoi page la :
    Charly Antolini

Title: Crash
    Label: JETON

Price: 29,00 EUR
    180g Pressing
    Ord.-No.: LP_JET33010

Add to cart / Details ...

may bac click vao hinh, se cho nghe thu ban dau la ban nghe nhu tieng moto.
    Dia nay minh mua o CES gia re hon treb web, $25.
    Phai noi them la minh da mua tat ca la 4 dia cua CA (thau boi CA) thi dia nao thau cung rat dac biet, tieng ro rang va pressing rat quiet. Ky nay di CES thay dia CA la minh se vot het!

13. TheHung

TheHung Advanced Member

cám ơn bác Unison845 đã cho anh em 1 bữa thật vui và no say

Note: bác Hai-lua USA với đĩa 45' của Phương Hồng Hạnh

Attached Files:

14. TheHung

TheHung Advanced Member

Note: Bác Unison845 đang lọ mọ chỉnh máy

15. TheHung

TheHung Advanced Member

Tất cả đang lắng nghe âm nhạc

16. TheHung

TheHung Advanced Member

bác danthanhpho và bác Unison đang lựa chọn đĩa 45. Em quen ko đem theo đĩa 45 của Khánh Ly nghe thử ( đĩa thu tại Japan năm 1979, có bài Diễm Xưa hát bằng tiếng việt và tiếng nhật )

17. Unison250th

Minh quen Ron Cornelius tu nam 1980, luc do dang ban may o Century stereo. hay quang cao loa BMW DM6 voi dia Telarc Federic Fennel. Bay gio la representative cua Mc Intosh, di CES lan nao cung gap.

18. SixL6

SixL6 Advanced Member

Em có may mắn được anh bạn để lại 50 cái lp 45 vòng tiếng Việt, chất lượng còn rất tốt. Hôm nay thấy các bác mang đĩa 45 ra nghe thì thấy các đĩa này thật quý !

19. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Lại quên luôn hai đĩa tiết canh của Bác danthanhpho rồi. Nhìn các bác ăn mà em cũng muốn gắp nhưng vì nhát gan (từ nhỏ) nên em cho qua luôn. :D

20. Hai Lúa-USA

He he.. mấy cái món ông ăn bà khen ngon này nhắc ra chỉ sợ đến tai người khác :) bảo sao anh ăn gì mà không thấy phê gì hết!!!! :shock: Lẩu dê là lần đầu tôi ăn đó bác. Tiết canh thì hồi xưa có ăn nhưng sau này bị 1 lần ăn bún bò Huế có huyết heo bị trúng độc từ đó tởn tới bây giờ. Thấy anh em ăn mình cũng thèm lắm chứ bộ :)

21. TheHung

TheHung Advanced Member

Hi các bác,

Hôm qua ngày rất hên, đi trên dường tư nhiên thấy 1 nhà bán garage sale, có cái tủ to phía trên có cái horn, vào xem thử thì là Altec A7, đòi bán $100 nguyên cả cặp original luôn. Trả tiền gấp ko người bán đổi ý, xung quanh có vài người cũng đang xem, chiều nay đến pick up xem thế nào, dùng 515B hoặc 416 là lời to rồi.

Hùng

22. Hai Lúa-USA

Tôi mới nhớ lại là quên nhắc đến 32000 bản nhạc của bác Unison được 1 người bạn copy qua 2 cái terabyte hard drives, mất đến 5 năm sưu tập. Được phát bằng wireless từ PC trên lầu xuống cái preamp và controlled bằng Itouch. Bây giờ muốn nghe bản nhạc Mẽo nào, hòa tấu gì chỉ 1 cái nút search trong library là có ngay. Tiện lợi không thể tả. Rất tiện cho các tay nào nghe nhạc không cầu kỳ .... như tôi hay bác Yêm chẳng hạn :) Chỉ tiếc bác Unison vì 1 lời hứa ... hảo với khổ chủ :) :evil: ko thể copy lại cho chúng tôi.
    Bác í cho chúng tôi nghe bản digital (wave format ?) và cùng bản nhạc từ LP để so sánh. Phải nói là dù digital có tiến bộ đến đâu nghe vẫn thiếu ... hồn hay thiếu cái gì đó mà có lẽ mấy tay nào biết viết diễn tả ra như Gordon Gow thì may ra hiểu được. Tôi thiếu chữ nghĩa nhất là tiếng Việt ít dùng nên nhờ các bác khác nói hộ cho.

23. Hai Lúa-USA

Đáng lẻ là TH phải rinh về nhà liền chứ đợi đến hôm này coi chừng nó đổi ý.

24. Unison250th

That ra so sanh nhac tu Apple Express ($100) voi dan Analog khong can lam. De chung nao ranh thi phai dung vai cai DAC noi tieng nhu EMM LAB, Weiss (cai nay ben Phap ua chuong rat nhieu), hoac Lazardos ( ben Phap coi cai nay la top of the line cua DAC), hoac cai Tube DAC nao noi tieng , nhu vay moi can. Bua do minh cho may bac thay cai tien loi cua Itunes/Itouch/Airport thoi.
    May bac co ai co DAC tot khong cho minh muon thu.

25. TheHung

TheHung Advanced Member

Nghe xong rồi mới thấy Transport chắc sẽ nhiều người bỏ, ít nhất là anh em mình. Analog sống và phát triển lại mạnh. Theo em thì âm thanh giữa 2 cách chơi này vẫn có sự khác biết, nghe Lp âm hình rõ hơn, mid chi tiết hơn và rõ ràng hơn, mọi giải đều trên 1 bậc. Do bác Unison cho nghe 2 bản nhạc trên 2 cách chơi khác nhau, nên anh em thấy rõ sự khác biệt.Nếu tự nhiên nghe thì chắc ko phân biệt được, đánh giá theo bậc thang thì em vote cho cách chơi dùng HDrive 7.5/10 xét về tiện lợi và âm thanh mang lai.

To bác Hai-lúa USA. E đã trả tiền rối, chiều đi lấy thôi bác, vì phải đi truck và thuê 1 anh mễ phụ mới khiêng nổi. have fun bác

Share This Page

Loading...