Giao lưu, họp mặt thành viên vùng Bay Area: SF, SJ, etc.

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by Hai Lúa-USA, 17/10/08.

1. beckham

beckham Advanced Member

Chao bac Unison ,
    Em dang di choi o Hawaii Waikiki Em Tim Mai khong thay shop audio va shop ban lp bac co biet o cho nao khong a ? qua dây vui nghe bac a , Hawaii cuoc song giong vn nghe , hat la do an , com pho , trai cay du ca ....

2. Unison250th

Unison250th Advanced Member

Bac tim thu tren Google, chu tiem bay gio dong cua dai dai khong biet duoc dau.

Chao bac Unison ,
    Em dang di choi o Hawaii Waikiki Em Tim Mai khong thay shop audio va shop ban lp bac co biet o cho nao khong a ? qua dây vui nghe bac a , Hawaii cuoc song giong vn nghe , hat la do an , com pho , trai cay du ca ....[/quote]

3. beckham

beckham Advanced Member

Vang em google het roai , e rang Hawaii khong co tiep nao bac a .

4. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Mấy bác vùng Bay nhà mình có bao giờ thử coi cái speed download & upload của đường internet của mình không?
    Em vừa thay từ DSL qua cable và test thử thì thấy vận tốc nhanh lắm. Hôm trước em dùng DSL thì tốc độ DL chỉ vào khoảng từ 2.5-3.5Mbps thôi. Còn từ khi thay cable (trả tiền $29.99/month cho 6 tháng đầu cho dịch vụ 12Mbps) thì em thấy nó chạy (cả down & upload) nhanh hẳn lên.

Hôm gắn cable thì người technician bảo là sẽ chạy khoảng trên 16 Mbps, nhưng hôm nay em test thì nó Download ở >22Mbps và Upload ở >4Mbps. Nếu biết chạy nhanh như thế này thì em chuyển qua cable từ lâu rồi.

Sau 6 tháng thì giá sẽ tăng lên $41.99/month, nhưng em có mấy người bạn xài cable thì họ bảo với em là cứ tới 6 tháng thì gọi vào để thay tên thì giá vẫn giử như cũ ($29.99/month). Họ xài như vậy đã lâu lắm rồi!

Đồng thời em cũng cắt bỏ đường giây phone landline và thay vào đó bằng cái hộp Ooma Otello (mua ở costco). Đường line rất rỏ, và không phải tốn tiền hàng tháng. Hiện tại, hàng tháng em chỉ phải trả trên $30.00 cho Phone & Internet, thay vì trên dưới $100.00 cho cả hai dịch vụ này trước kia.

"A penny save is a penny earned"!

Attached Files:

5. Unison250th

Hay, hay.... vay la bac co them tien vua uong cafe, vua ngam em vai cu hang ngay roi...

6. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Bác CauYem sài cái hộp Ooma Otello thời gian xem sao, còn vụ số phone có set được số cũ chăng ?

Tiện thể mấy bác cho em hỏi về việc sắm cái laptop làm quà VN. Hồi chiều đi cả buổi đôi tiệm Fry's, tiệm Central Computer, và walked around Eastridge mall tìm chưa ra. Còn những tiệm nào địa phương nên đi nhỉ ?
    Dự định kiếm cái laptop tầm $1,700 với yêu cầu made in USA or Japan, và màn hình tầm 15" - 17". Thấy cái Mac 17" xem vẻ ngon nhưng người nhà hổng biết dùng MAC.

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ bác kiếm cái made Japan hay USA bây giờ chắc hổng có đâu?chắc đồ Army may ra mới có Made in USA.
    Với lại nếu sài Laptop mà 15-17" thì mắy nặng lắm đi lại mang vác vất vả,trước em sài loại to,Lâu lắm đã chuyển sang nhỏ 12" vừa nhẹ tiết kiệm battery= sử dụng lâu hơn khi không có power. bác mua mấy cái này trên mạng em nghĩ rẻ hơn mua tiệm Em đang sài Dell E4200 với màn hình LCD và solid hard drive nặng có 1.1kg thấy ok ngaòi ra bác theo link dưới coi thêm xem sao;Chư VN minh sài gì mà tốn tiền dữ vậy Bác :D
    http://computers.shop.ebay.com/PC-Lapto ... 86.c0.m359

8. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác mắng em hồi nào mà mãi hôm nay mới thấy post của bác :D
    Nói sao thì nói cứ hiếm,quý là em khoái rồi,
    Tính em vốn tiết kiệm lém nên nếu mà có điều kiện thì vụ này Em tiết kiệm rất hạp giống tính em... ít khi nào sợ đắm đò lắm bác ơi.....
    Em biết ít thành ra Trâu chậm uống nước đục vầy có khổ không bác :mrgreen:

9. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

À tui đang dùng cable đây. Có nghe cái vụ dùng để thay phone mà chưa dám thử. Bác mua cái hộp này mất bao nhiêu?

10. Unison250th

Gioi thieu may bac, day dung la do co, QUAD ESL 57 serial number 2589. QUad ESL 57 ra doi nam 1957, loa nay SN 2589, vay la phai de truoc nam 1960, tinh ra hon nua the ky! Vay ma tinh trang rat tot, am thanh khong mat tieng nao! Diaphragm bong nhu guong!

Attached Files:

11. Hai Lúa-USA

Cặp này nghe tiếng lâu rồi bây giờ mới thấy 1 trong mấy anh em mình có. Đẹp đấy bác. Bác tính tháo ra làm lại à? Thế thì uổng quá.

12. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Hộp Ooma Otello giá $179.00 (MSRP là $229.00) ở Costso. Mình có thể giử số điện thoại cũ nhưng phải trả thêm $40.00 (một lần thôi) để họ "port" qua Ooma. Còn nếu không chuyển qua thì dùng số mới free. Họ còn có nhiều dịch vụ khác nửa nhưng em chỉ xài basic thôi. Bác vào weebsite Ooma để lấy thêm info.

Còn bên VN thì em dùng cái "Magic Jack". Gọi số ĐT Mỹ thoải mái.

Bác Hai Lúa có check coi đường line cable của mình chạy nhanh bao nhiêu không? Em dùng speakeasy.com để test.

13. Hai Lúa-USA

Mình chủ yếu là vào mail chứ ko download nhiều nên dùng cái service hạng bét của cable, chả để ý nó nhanh chậm bao nhiêu. Nếu mà xài hộp này thì phải nâng cao service lên rồi.

14. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Ở khoảng $1,700.00 thì máy thuộc loại cực nhanh rồi đó bác danthanhpho ơi. Trừ khi người xử dụng là dân pro hay dùng để làm việc design thì cần mấy cái máy cực nhanh này, cứ mà cho bà con dùng hàng ngày thì khoảng US$700-800 la vừa tầm rồi. Còn mấy cái netbook thì vừa gọn, nhẹ và rẽ cho những ai chỉ ngồi quán cà phê mà check email cho có vẻ trí thức. :D

Bác vào techbargains.com tìm loại laptop với i7 thì sẽ tìm được cái laptop vừa ý với giá tiền. Màn hình thì nên xài 14" vì nó sẽ nhẹ và đủ to để làm nhiều thứ. Vào techbargains rồi tìm vài cái Dell dòng cao cấp thì hết xẩy luôn đó bác.
    Chúc bác nhiều may mắn.

15. danthanhpho

Hôm nay em cũng đã ghé thêm vài tiệm. Xem ra càng ngày càng ít và hiếm đồ laptop với chữ "made in USA or Japan". Vào các tiệm, ngay cả Sony retailer chỉ còn có mỗi cái 13" là còn made in Japan. Fujitsu laptops giờ cũng chuyển qua bên China ráp hết.

Cách đây chừng một năm em đã chuyển về cái Sony 13" laptop nhưng chê màn hình nhỏ quá nên khó đọc, và nay cần thêm cái tầm 15" - 17", giờ thì mình lại tìm không ra. Anh/em mình bên này thường mua sắm chọn lựa theo tiêu chí ngon bổ rẻ và hay, còn người thân em bên VN có lẽ bị ảnh hưởng thêm chữ "hiệu" nên đâm ra có khó khăn cho mình. Mà phải công nhận là nhìn cái laptop made in Japan nó khôn lanh, góc cạnh sắc nét, chỉ có giá là choáng ngửa. Có đôi lần em đi mua laptop Fujitsu lúc trước, seller nhấc cái laptop lên cao, anh ta vất xuống cái bàn cái rầm, seller said " See !!!..... It's still working". Em chơi tiếp, nhấc lên trên tầm đầu, thả xuống cái "bịch" => Ừ ư....vẫn chạy. Đồ demo thì thỏa mái, mình cũng chỉ thử theo seller.

Anyways !!!...... Có lẽ em cần phải giải thích lại người thân và dùng hàng hiện có với sự chọn lựa tốt nhất theo khả năng vậy. Dell or Sony với những chọn lựa components cho laptop có lẽ cũng nên.

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ là khoản tiền 1,700 là chi tiêu quá phí cho cái máy nhỏ này,bây giờ sau một năm nó đốt bằng cái tiền roadworthy một năm.Nhóm LCD,Camera.Laptop, Mobile .... em không dám tiêu nhiều,em chỉ tiêu đủ sài vì tốc độ update nó liên tục vậy sao mình theo kịp hả trời :wink:
    Ngày xưa cái 700-800 là mấy bác cỡ Designe mới có sài bây giờ có thì lại chê hehehe
    Mấy bác nhà mình khó hiểu quá...
    Em nghĩ bác Danthanhpho nên mua Dell nếu thích đẹp dáng, còn không IBM thì tốt hơn chạy lì hơn .các hiệu Japan về Computer em không thích vì căn bàn Made Japan làm rất sắc cạnh, sắc sảo đường nét,nhưng dùng sẽ không thích như đồ Dell hay IBM của Mẽo.Có điều cũng như cái xe cùng hãng cái rất tốt bền,nhưng không phải cái nào cũng ok hết,computer thực ra nó cũng vậy và cần hiểu thêm về model nào tốt nhất của cái hãng đó(Em không phải chuyên gia nhóm này em chỉ biết sơ vậy thôi)
    Còn em thích sài 12" từ lâu rồi vì Mắt em sáng quắc hehehe....
    Em bê khắp nhà,leo lên bed,chui vô cả toilet chart chit ok hết nên em khoái nhẹ.Với máy đời mới như Dell E4200 thì sài LCD nên màn hình sáng hơn các máy thường thêm khoảng 20% percent (khá nhiều) nên em thấy nhỏ 12" không vấn đề em sài cỡ 12-14/h ngày chưa thấy mỏi mắt,chỉ buồn ngủ là chịu.....
    Chúc bác kiếm được cái ngon ngon cho Gia đình vui là được

17. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em góp tí ý kiến về cái khoản laptop làm quà tặng ạ! Về khoản này thì theo em cần biết đối tượng sử dụng mà bác Danthanhpho định tặng ạ! Quan trọng là người trẻ hay già, dùng máy với mục đích gì là chủ yếu, có thường xuyên sử dụng multimedia hay không? Em cũng đang dùng Dell Latitude E4300 nhưng dòng này chủ yếu là phục vụ cho Businessman nên nó không chú trọng nhiều đến multimedia, màn hình cũng không phải là màn hình gương (vốn rất được nhóm người dùng gia đình ưa chuộng). Nếu mua máy chỉ chú trọng đến hiệu năng thì quan tâm đến chuyến khác còn mua máy mà để thể hiện phong cách xì tin trẻ trung thì cũng khác ạ!

PS: ở VN mình thì Dell không được đánh giá cao về thương hiệu lắm so với Sony/Asus hay MAC. IBM thì ngay cả khi chưa được mua lại bởi Lenovo cũng có vẻ không chú trọng lắm đến multimedia bác ạ.

Chúc bác sớm tìm được máy phù hợp.

18. SixL6

SixL6 Advanced Member

Tại một số bác " con nhà lính tính nhà quan " mới khổ cho mình mua quà. Như nhiều người xài điện thoại nghe gọi chấm hết, nhưng phải xài iphone 4 mới chịu. Đánh vào tâm lý này nên mấy bác Hàn còn sống rất khỏe tại thị trường VN :(

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Về Mobile thì trước đây vào thời kỳ vụ " Đông nam Nguyễn gia thiều " khi đó điện thoại em thay như áo, em sài hết cỡ luôn nhưng được cái toàn của " Giời ",Một năm thì 10 cái mới ra em biết tới khoảng 6-7 loại.lọ mọ tìm hiểu hết tính năng máy chán chê,đến bây giờ em cầm I-phone có khi lộn chiều cũng nên :mrgreen:
    còn vài bác chơi I-phone có khi còn hổng biết mở mail hay tính năng ....vvv là chuyện không hiếm.
    Còn Laptop thì một năm em cũng phải mua chừng không dưới 10 cái như hiện nay,tuy nhiên cũng chọn đồ giá tiền vừa phải chứ không sài đồ mắc tiền quá...vừa cho minh sài,rồi mua giúp người quen.
    Em như bác danthanhpho cứ mua 700us còn 1000us thì dán cái phong bì gửi kèm thì :lol:
    Tất nhiên thì tùy mỗi người nhưng cũng phải thực tế chút,Mấy cái khoản tiền dư đó mang ra nhậu chơi có phải đã đời hơn không.vừa đảm bảo sức khỏe lại vẫn có đồ chơi,Mà vụ này em thấy cũng hao tiền chứ,nhất là khi quê mình còn khó...

20. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Hè hè! Không phô trương thì không phải dân An Nam Mít!

Nhớ ngày xưa khi còn đi học Trung Học bên nhà của thập niên 70s, em có viết thư hỏi xin ông anh ở ngòai này cái đồng hồ Logines để đeo cho nó "có hạng với bạn bè" (thay cho cái Wyler mỏng lên dây em đang có, lúc đó cũng là "xịn" lắm rồi). Chờ hoài không thấy gởi cho nên cũng không dám nhắc đến. :(

Cho tới khi qua bên này thì em tìm được những lá thư ngày xưa em gởi qua, đọc mắc cở hết biết luôn! :oops:

Ông anh vừa đi học vừa đi làm ở McDonald với lương tối thiểu (Lương tối thiểu của tiểu bang California lúc bấy giờ là $2.50/giờ). Trừ chi phí, mỗi tháng ông anh chỉ tiết kiệm được khoảng $30-$40, còn em thì xin toàn đồ thứ dữ: Xe đạp xịn, đồng hồ sang, quần jean trái táo Textwood... có những thứ mà bây giờ em còn phân vân là có nên mua xài hay không nửa.

Lâu lâu họp mặt gia đình, nhắc lại chuyện ngày xưa em muốn độn thổ luôn, chỉ biết nhe răng ra cười trừ :mrgreen:

21. Unison250th

Thich la choi thoi may bac, 20 nam cuoi la bao!

Tien bac khong thanh van de, van de chinh la con tien de choi khong thoi! He...He...He.

22. danthanhpho

Cám ơn các bác đã gợi ý. Có lẽ em sẽ đặt cái laptop Sony 17" với nâng cấp cấu hình bên trong.

Có ..... lỡ mà không hợp với gu bên nhà thì sau này khỏi phải gởi nữa => vậy cũng tốt, nhẩy. :D :D :D

23. habas

habas Advanced Member

Biếu Mac book Pro cho nó Thời thượng bác ạ. Teen nhà mình nó chuộng lắm đấy :)

24. danthanhpho

Tiếc là người thân lại chỉ biết dùng HDH Windows thui anh ạ, chứ làm cái MacBookPro 17" thì xẹc cái là xong lun rùi, đỡ phải lọ mọ tìm kiếm.

25. Macao

Macao Advanced Member

Về laptop thì bác danthanhpho cứ chạy qua nhà Cau Yem kêu thằng bé con của Cau Yem tư vấn cho, em thấy nó xài laptop như ăn gỏi vậy, hiện tại chắc nó stock ở nhà cỡ trên chục cái rồi.

Em đang xài cái laptop Sony F series, core i7, màn hình 16.4", chất lượng chưa có gì phàn nàn, chỉ mỗi tội nặng quá vác đi muốn xệ vai luôn.

Share This Page

Loading...