Giao lưu nguồn phát Digital

Discussion in 'VNAV Contest - Festival' started by nhatminh, 28/1/14.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Test mù mà không có ban giám khảo tốt cũng không ổn lắm nhỉ. Như tai em cùi bắp thí mồ chấm vô méo điểm tổng hết hà :)

2. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Nếu đã là thi thố thì đương nhiên là phải test mù và phải có ban giám khảo đủ uy tín, nếu là giao lưu để thay đổi cách nhìn nhận về cách chơi trong cộng đồng thì cũng nên test mù để tránh nghe theo cảm tính.
    Nếu là cuộc giao lưu không mang tính chất soi xét, chỉ mang tính chất giới thiệu cách chơi giữa các thành viên thì test kiều gì cũng được.

Vẫn biết rằng mỗi người thích một cách chơi, nhưng cũng có lúc cái ý thích đó thay đổi...

Em còn nhớ trước đây có nhiều nhận định rằng chơi lossless dù có đầu tư thiết bị nhiều tiền hơn chơi CDP cỡ 2-3 lần cũng không thể hay bằng.
    Nhưng bây giờ thì sẽ có quan điểm là... "đồ của em đây, cho các bác chọn CDP trong tầm 2-3 lần giá nó rồi test mù trên một hệ thống tốt - như hệ thống hôm rồi chẳng hạn " :lol:
    Em châm thêm tí xăng cho topic dỡ nóng :twisted:

P/s: Bác nào trong đội Lossless áp dụng luôn đi để các bác CDP vào nhận kèo.

3. vnckien

vnckien Advanced Member

Em thấy cuộc giao lưu nguồn phát là máy tính của bác apham thành công được là vì nó chỉ so sánh một đối tượng là PC. Sau cuộc giao lưu đó, một số ít fan của CDP có chút "thay đổi quan điểm", số còn lại đều rất vui vì được tham gia.

Các bác cũng nên giao lưu về CDP như vậy.

Còn nếu đã giao lưu cả lossless thì nên quy thẳng ra Audio PC vs CDP >>> phải có quy chế tổ chức "THI CỬ" thật sự rõ ràng, minh bạch thì cuộc "giao lưu" mới đạt được cái gọi là "giao lưu" và "vui vẻ".

Tuyệt đối nên tránh cuộc giao lưu rơi vào thế "lợi ích nhóm". Một chút góp ý với các bác. Mong các bác đoàn kết.

4. mtbc

mtbc Advanced Member

Làm 2 đợt giao lưu nữa, 1 về converter, 2 về DAC rồi đợt 3 hẵng làm test mù chung chứ ghép vô liền khó mà học hỏi được. Đó là em theo mục đích học hỏi, còn nếu các bác khác thích test mù luôn thì em cũng đu theo, không bổ ngang cũng bổ ngửa :)

5. paul

paul Advanced Member

Chào bác vnkien!Dù ý kiến của bác có vài điều em chưa thống nhất lắm nhưng dù sao em cũng rất trân trọng vơí cái công tâm và khách quan của bác.
    Nhưng em xin được thưa vơí bác thế này.
    Nói thẳng ra nguyên nhân ció cuộc test giao lưu các thiết bi digital này là vì xuất phát từ cuộc giao lưu lossless ở VNAV testlab.Trong cuộc giao lưu đó,các bác lossless vì vui vẻ quá nên có những tuyên bố và phát biểu đại loại như:"Giết.Giết...CD"-Sau đó còn up video cuộc giao lưu lên vơí tiêu đề"CD sẽ đi về đâu." :shock: Nhưng chuyện này em ko thấy bác nào công tâm lên tiiếng gì hết.Và em dám chắci nếu đụng tơí LP,Băng côí,Cassette thì những fan đó cũng sẽ phản ứng giống fan CD thôi.Việc này em tin các bác lossless và cả bác cũng biết rõ nếu ko thì tìm đọc lại sẽ thấy.Vì vây em và các bác chơi CD cảm thấy tự ái và đụng chạm và đặc biệt là bác Nhatminh rất bức xúc nên mơi đứng ra tổ chức cuộc giao lưu này.
    "Có lữa thì mơí có khói."Ông cha ta đã dạy như vậy.Bác vnkien cũng như các bác lossless hãy đọc kỹ các bài viết của em.Em chưa bao giờ dám bạo gan tuyên bố chê bai 1 thiết bị hay 1 cách chơi nào dù em có thích hay ko.Nhưng em luôn sẵn sàng phản biên lại những ý kiến áp đặt và phiến diện.
    Hơn nữa,em ko phải là nguơì bảo thủ.Bác các hãy tìn rằng em cũng đã từng mò mẫm tìm hiểu và chơi lossless 1 thơì gian,nhưng gu của em có vẻ ko hơp nên lại quay lại chơi CD,nhưng,tìm những CD mình thích để DIY bằng cách nghiên cứu recap hay reopamp...Vì vây ko phải là em ko biết gì về cách chơi nhạc số lossless như nhiều bác hiểu lầm.
    Cuôí cùng,ngay cả trong topic này,em cũng chưa hề lên tiếng tuyên bố rằng cái nào hay hơn cái nào đúng như tình thần mà bác Tuấn Atlantic và bác Nhatminh đề ra từ đầu.
    Em viết vài dòng gơì bác vơí tinh thần công tâm và khách quan.
    Trân trọng.

6. vducuy

vducuy Advanced Member

Tất cả các cuộc giao lưu và contest đều rất vui vẻ, chỉ có hậu giao lưu và hậu contest mới căng thẳng thôi.
    phức tạp quá mất hoà khí thì nó ko còn vui nữa, nhiều lúc đeo cái headphone vào ngồi lên xe chạy long dong vừa chạy vừa nghe nhạc có khi còn hay hơn ngồi trước bộ dàn.

7. caolephuonganh

caolephuonganh Advanced Member

Like bác,em nhớ rất rõ không khí 2 lần tham gia lossless rất vui,còn cái vụ clip cũng là vui để tạo thâm không khí sinh động cho anh em chứ chắc chắn không có mục đích gì của các bác làm video.

8. quocdat

quocdat Advanced Member

Vui vẻ là chính các bác ơi!
    Cái chính là tìm hiểu để kiếm hướng đi phù hợp nhất cho lỗ tai của mình.
    Em đồng ý với bác mtbc về việc tổ chức tiếp các đợt chuyên đề. Cụ thể:
    - 1 chuyên đề về PC + hệ điều hành + phần mềm nghe nhạc + script tối ưu
    - 1 chuyên đề về xuất digital từ PC sang DAC. Bao gồm xuất âm qua USB, qua Conveter, qua 1394...
    - 1 chuyên đề về DAC (thật ra cái này không chỉ liên quan đến lossless mà CD nữa)
    - 1 chuyên đề so sánh xuất âm digital từ PC và CD transport.
    - ... các bác nghĩ thêm và bổ sung vào ạ.

Mục đích là xác định hướng đi lossless cho hay và hợp lý bởi lợi thế về linh động trong việc chọn bài nghe nhạc và source cũng dễ tìm/chia sẻ :)
    Quan trọng là phải kiếm ra bộ đánh và bộ dây thật tốt giống như của bác Atlantic để bảo đảm các thiết bị trong cuộc test thể hiện hết sức của nó.

9. mtbc

mtbc Advanced Member

Đúng thật là có "tình yêu" là có khác ;) Đụng đến người yêu của mình là máu chảy tới nóc liền... Có lẽ tại em chỉ xem audio là một trong nhiều món chơi cho vui (du lịch, chụp ảnh, cafe... chẳng hạn) nên cũng không hiểu vì sao lại căng thẳng dữ vậy :D

Chỗ nào dính vô cãi cọ là chơi hết vui. Xả xú pắp thôi bác bác ơi!

Thôi đợt 3 - "1 chuyên đề về PC + hệ điều hành + phần mềm nghe nhạc + script tối ưu" đi nhỉ?

1. quocdat - PC
    2. mtbc - PC NEC MY18, Win7 32bit, chưa script tối ưu gì cả, chỉ mới cài Foobar và JRiver

10. paul

paul Advanced Member

Bác mtbc cứ nói đùa.Vậy nếu bây giờ giả dụ em đưa hình ảnh cuộc giao lưu ở quán bác Atlantic vừa rôì và vơí tiêu đề"Lossless sẽ chẳng đi đến đâu."thì bác nói thử xem các bác lossless chém em thành bao nhiêu mảnh. :D
    Vui thì vui nhưng xin đừng đụng chạm tơí hoà bình thế giơí.

11. mtbc

mtbc Advanced Member

Dạ với em thì không chém một nhát nào hết luôn, vì đọc mấy diễn đàn nước ngoài họ cũng bên này nói bên kia y chang mấy năm nay rồi chứ đâu phải tới chỗ của mình mới nói vậy đâu ;)

12. paul

paul Advanced Member

Tinh thần của VNAV khác bác à.

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Úi, khái niệm "tinh thần của VNAV" thì em chưa được biết, em làm member cũng từ 2006, thấy chơi trong nhóm Gò Té tới giờ cũng đề huề vui vẻ chưa bị tranh cãi căng như vầy... hoặc là mấy topic có tranh cãi em chưa xem nên lần này hơi choáng chút :p

14. paul

paul Advanced Member

Thì bác cũng thấy trong topic này thật ra ban đầu là đề huề đó chứ. :lol:
    Và em cũng tham gia sau bác vài tháng nhưng có bao giờ cãi nhau vơí bác đâu. :roll:
    Ko hình như là trước bác thì phải.

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Thôi chết, mình quay lại chủ đề giao lưu digital thôi nhỉ, chứ còn bàn về member VNAV hay cãi nhau hay không thì không chừng bị sa vào nghịch lý Epimenides mất...

16. quocdat

quocdat Advanced Member

PC của em chẳng có tối ưu cho audio gì ráo trọi. Có sao để vậy :)

Đợt 3 nên gom 2 chuyên đề sau:
    - 1 chuyên đề về PC + hệ điều hành + phần mềm nghe nhạc + script tối ưu
    - 1 chuyên đề về xuất digital từ PC sang DAC. Bao gồm xuất âm qua USB, qua Conveter, qua 1394...
    Vì thật ra chuyên đề về PC ngắn lắm :)

Quan trọng vẫn là tìm được tài trợ bộ đánh + bộ dây tốt để test bác ạ.
    Nội dung chuyên đề PC thì nên có bác kasunagi và thelonelyone tham gia. Các bác nào rành thì tham gia cho vui.

17. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

chào bác pual.
    em là niubai mới bập bỏm chơi nhạc nhà em đồ chơi toàn ba thứ dẻ rách nên cứ phải lân la các bác đi trước học hỏi cũng may gặp được nhiều bác lão làng nên có học được chút chút, trong những lần giao lưu như vậy em có hỏi về việc lâu giờ không thấy tham gia trên VNAV thấy các bác ấy cứ cười cười hôm nay em đọc cái này của bác thì mới tìm ra câu trả lời.

18. quocdat

quocdat Advanced Member

Đề nghị các bác hạ lửa. Đừng châm dầu nữa :D
    Có ai đu theo đợt 3 không?

19. guile

guile Advanced Member

...may mà đợt rồi em ko tham gia...thấy nóng quá hé hé...
    Theo em tinh thần đi giao lưu là để phát hiện điểm "dở" của thiết bị của mình để vè hoàn thiện nhằm ngồi nhà rung đùi nghe nhạc chứ hổng phải nhằm phát hiện điểm "dở" của người ta rồi chê...vì có chê cách mấy thì bộ dàn của chính mình nó cũng hông hay hơn được...vài lời mong mấy bác hạ hoả nhằm "giữ lửa" để kì giao lưu sau...đốt tiếp...

20. vnckien

vnckien Advanced Member

Kính chào các bác!

Em là tín đồ rất "cua ốc" của Audio, cả về độ mới, cả về chi phí, cả về kiến thức.
    Em chỉ cảm nhận được "tinh thần của VNAV" là: Tín đồ của audio thật sự là những người mến khách, dễ gần gũi, dễ chia sẻ - nói chung là rất CON NGƯỜI theo đúng nghĩa của hai từ này. Không phân biệt tuổi tác, sở thích, đẳng cấp... các bác luôn luôn tìm được sự đồng cảm và đoàn kết.

Về Audio PC và CDP, em cho rằng, không (hoặc chí ít là chưa) bên nào có thể "thủ tiêu" bên nào. Xu thế của kỹ thuật thì em không dám bàn. Sở thích riêng của em là lossless vì với em, em có chút ít biết về PC và vì tính tiện dụng trong quản lý, chia sẻ, tìm kiếm nguồn nhạc nên em thích. Nhưng chỉ với ý thích đó, em cũng chưa cảm thấy được điểm TOP của các thiết bị mình đã từng trải nghiệm để so sánh. Điều này có lẽ cũng đúng với nhiều bác chơi CDP. Nếu tính đến cả sự phối ghép với Amp + Loa nữa thì chắc chắn đó là đường dài đối với em và cả nhiều bác nữa.

Em tôn trọng tất cả các ý kiến chia sẻ kiến thức, kinh nhiệm, em đọc của các bác là chính (để biến thành kiến thức cho riêng mình). Em không tán đồng ý kiến kiểu như "cái này giết chết cái kia.....". Ai nói vậy thì nói, nếu em nghe được, thì em vẫn im lặng. Bởi vì chơi lossless, nhưng nếu điều kiện thóc gạo cho phép, em vẫn muốn sở hữu một CDP vừa tầm để chơi cho linh hoạt hơn nữa. Các bác đừng chém em vì tội "ba phải", bởi vì, ngay như trong lossless thôi, em không giải thích được rằng cái card LynxOne (ít tiền hơn, chỉ chơi được các file phân giải thấp, chỉ chạy được trên WinXP..) thì nghe vẫn có phần hay hơn Lynx L22 (mắc tiền hơn, chơi được các file phân giải cao 24bit/192kHz) trên cùng một PC, cùng amp, cùng cặp loa. Có lẽ ngưỡng đầu tư của mình chưa đủ tầm chăng? Có lẽ con L22 hợp với PC khác và bộ phối ghép khác chăng? Hay tai của em nghe thế? tai bác khác lại thích L22 hơn One chăng? (khi chơi cùng một file nhạc ở cùng độ phân giải)

Tôn trọng tất cả các cách chơi của các bác, em chỉ đề nghị các bác một điều: tuyệt đối không tổ chức giao lưu khi
    Như em đã nói, sự so sánh là rất khó, và khập khiễng nữa.

Em ủng hộ ý kiến của bác mtbc và bác quocdat: Tổ chức riêng các chuyên đề giao lưu gói gọn trong một nhóm thiết bị để ACE học hỏi được cách phối ghép với dòng thiết bị đó là tối ưu nhất, mang tính định hướng cho FAN của dòng thiết bị đó mà thôi. Qua đó, các bác thấy hợp với điều kiện của mình thì đi theo một trường phái riêng nào đó mà một nhóm các bác thích. Ngày hôm nay, có lẽ em chưa thích trường phái này, nhưng có thể sau một thời gian, em lại thích thì cũng là bình thường. Vấn đề quan trọng nhất là sự tôn trong lẫn nhau, đoàn kết, học hỏi, chia sẻ và giữ được hòa khí - có lẽ đó là "tinh thần của VNAV" mà bấy lâu nay nó đã trở thành nét đẹp văn hóa chung của chúng ta, không có quy định nào, không có luật lệ nào, mà xây dựng dần dần từ chính các bác khiến cho kẻ "cua ốc" như em rất ngưỡng mộ và thích thú khi được tham gia, và cũng đặt ra tôn chỉ cho riêng mình khi ứng xử với các bác.

Những vấn đề khác kiểu như "câu like" để lồng ghép "lợi ích thương mại" áp đặt ý kiến chủ quan của một hay một nhóm cá nhân đối với thị trường thì chắc chắn đó không phải là "tinh thần VNAV", và cá nhân em sẽ tẩy chay, chạy thật xa.

Trân trọng cảm ơn các bác.

21. dungext

dungext Advanced Member

Ùi ui, cho em xem cái loa chi tiết được k ah Bác chủ ơi ?, tiếc đợt này ret quá cóng chân không tha thẩn trong đấy đc :(

22. vnckien

vnckien Advanced Member

Em ủng hộ bác!

Em đề nghị thêm: nên so sánh để tìm ra cái DAC tốt nhất, hợp lý nhất trên nhiều nền tảng giao tiếp nữa. Tóm lại, cần phải tổ chức nhiều "chuyên đề" các bác à.

23. longbungbu

longbungbu Advanced Member

Mọi chuyện cũng là đều từ bác mà ra hết á.... ai bảo sau đợt giao lưu lần 1 bác hưng phấn quá làm chi "tuyên bố mấy cái CDP phải dè chừng cái PC sắp build của bác làm chi"

Em nghĩ các bác nên đổi cụm từ "giao lưu" đi ... nghe nó phản cảm lắm, vì thực chất lần "giao lưu" thứ 2 này phát nguồn từ sự cay cú muốn dạy cho lossless một bài học để bớt ngông cuồng và hung hãn nên rất may em nhìn thấy bản chất của vấn đề nên đã ko bị cuốn theo ý nghĩa tốt đẹp của từ giao lưu. Nếu thực sự các bác muốn giữ cụm từ trên em xin có ý kiến sau để thoả mãn cái gọi là "tinh thần VNAV" :

1/ như bác vnckien nói : đèn nhà ai nấy sáng, lossless muốn giao lưu học hỏi kiến thức thì tổ chức riêng lossless với nhau. Xong rồi rút kinh nghiệm chứ ko có hô khẩu hiệu "giết cái này hay giết cái kia" tránh hưng phấn quá khích gây tâm lý mất đoàn kết. CDP cũng thế, đã mặc định trong đầu mình ở chiếu trên thì giao lưu CDP với nhau, chấp gì mấy chú lossless trẻ ranh ti toe (sorry bác lossless nào lớn tuổi, em fun tí)

2/ Tuyet đối không chê bai hay đả kích bên này hay bên kia, ko có những cụm từ như "CD sẽ đi về đâu hay lossless là xu thế của tương lai" em và các bác lossless vẫn mang mặc cảm sinh sau đẻ muộn nên ko tránh khỏi tâm lý nôn nóng muốn thể hiện nên các bác thông cảm bỏ quá cho. Em bản thân cũng rất cố gắng ko sa đà vào những kiểu tuyên bố như trên nhưng không hiểu sao các bác cứ thích gán ghép vào rằng em chê bai CDP... haizzz.... bắt chước Phi Thanh Vân mặc dù ko ưa con này : ai tìm dc post nào của em mà chê bai CDP hay đại loại lossless giết cd thì em xin tặng luôn con CDP Accuphase DP-78 đang dùng (khoe luôn mai đem bán =))

Neu thực sự các bác nghe em thì em xin phép trong lần giao lưu tới mang con PC đểu của em đên học hỏi và trao đổi kinh nghiệm vì thực sự lần giao lưu thứ nhất thì con em mới sinh nên cũng chả đi dc. Em thì bán con Lynx đi rồi nên cũng chả có gì chỉ có muốn học hỏi thêm từ các bác thôi. Thực sự em thích PC nói riêng và lossless nói chung cũng chỉ vì những điểm sau :
    Tiện dụng : em cầm cái ipad connect vào PC qua foobarmote : trên đó đã set sẵn vài chục cái playlist tuỳ tâm trạng thích nghe gì thì nghe nấy (em thường nghe nhạc trẻ loại thảm hoạ ấy =))
    Tính tuỳ biến cao : Em đổi cây ram nó cũng ra khác, đổi cái PSU nó cũng ra khác, nâng cấp mainboard của hãng khác nó cũng ra khác, đổi qua soft player khác thì tiếng nó cũng khác rồi hàng chục plugin cho các bác đủ thứ chất âm, thích đèn có đèn thích solid có solid , nói chung là các bác có thể tuỳ biến mọi cách theo ý muốn, miễn là có tìm tòi và đam mê.
    Tính cộng đồng : Cái này em nói quá lên một chút nhưng một ví dụ nho nhỏ : e mua cái album trên HDtrack giá 11$.. ko bằng em CD gốc nhưng em biết chắc là khi chép qua ông bạn em thì nó cũng vẫn mang chất lượng từ HDtrack chứ không phải kiểu F1 hay F2 gì đó. Cái này có thể em sai nhưng các bác cứ nghĩ thì thấy có tính cộng đồng trong ấy.
    Còn nhiều thứ khác nhưng em chả nghĩ ra dc... đang ngồi chơi có gì viết đó nên lủng củng chút... Các bác đọc xong có ngứa mắt hay gì gì đó thì xin bình tĩnh đọc kỹ trước khi vung kiếm lên chém, bác nào lỡ ignored em rồi thì ráng thêm chút nữa... em chả muốn gây căng thẳng với ai nhưng cái tính sân si của em nó còn cao quá nên hay ngứa mắt phang bừa. Lời lẽ không trau truốt nhiều mỹ từ khiến người nghe thích thú nhưng bản chất em sao em nói vậy.. em là "chân tiểu nhân".
    em xong... các bác quân tử cứ thoải mái vung kiếm :D

24. vducuy

vducuy Advanced Member

thôi mtbc ạ, bác mà đấu pc với cái pc của bác longbungbu xong thì về vứt luôn pc đó, có khi bỏ luôn nghe nhạc. qua xin nghe ké, học hỏi cho rồi, càng làm ồn ào thì càng phức tạp thôi.

25. vnckien

vnckien Advanced Member

Bác Uy mà nói như thế này thì ... chít. Không có mặt bằng nào đủ để cho tín đồ Audio PC đến để xem cái PC của bác Long đâu.

Share This Page

Loading...