Giao lưu nguồn phát Digital

Discussion in 'VNAV Contest - Festival' started by nhatminh, 28/1/14.

1. dokien

dokien Advanced Member

Theo chuẩn redbook thì CD có 16/44.1, lại lấy CD ra rip nữa âm thanh chắc chắn k thể bằng. Có thể trên bộ giàn nhỏ thì nghe lossless CD rip ok nhưng với thiết bị tham chiếu gấu của bác Atlantic, e đồ rằng cái dở sẽ lòi ra nhiều hơn, chi bằng lấy file hi-rez so găng với CD gốc.
    Đố bác ở các showroom bán TV ngta dùng source gì đế trình chiếu?

2. quocdat

quocdat Advanced Member

Các bố nhà mạng 3G phải xem lại giá cước 3G rồi. Các bác về quê ăn tết không có 3G xài nên đến giờ chỉ có vài bác đăng kí trong topic.
    Hic, hic... tham chiếu gấu thế kia :)

3. eugene1985

eugene1985 Advanced Member

Theo em thì có nhiệu định dạng như M2ts, mp 4 trp, mkv,vob,iso....cái này em ko rành lắm.thường thì họ rip từ Blu-ray xuống để đỡ tốn dung lượng.

4. longbungbu

longbungbu Advanced Member

nhìn quanh đi quẩn lại cũng đã 3 ông 3500 mod rồi ... phen này phe nhạc số coi chừng à nha.

5. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

các bác cho em đăng ký 1 vé cho pc của em nha, phần xử lý digital thì tạm dùng card sotm usb, 1 ddc tàu thường, 1 dac thường dacit thôi, tầm khoảng 1000$, chủ yếu coi con pc em như thế nào để xử lý tương lai tiếp
    pc dùng nguồn 100V, dac dùng 220V

à khi nào có phôi nhạc mẫu các bác up nha, máy em không có nhiều nhạc lắm

Attached Files:

File size:
      45,8 KB
      Views:
      16
  6. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Cập nhật danh sách thiết bị đăng kí tham gia giao lưu .
    Riêng các pác ko có thiết bị đăng kí vẫn đến tham gia chung vui nhé . :)

1/nhatminh : CDP Denon 3500GL mod
    2/mtbc : PC mod xuất digital + DAC diy
    3/quocdat : USB to AES converter YellowTec PUC2 + DAC32 Quang Hào (đã mod)
    4/chiêunam : USB converter M2Tech hiface 2 + Monarchy DIP 24/96 upsampling (115 Volt) + Music Hall 25.3 DAC (115 Volt).
    5/thelonelyone : Pc + card sotm usb + DDC + DAC

7. Mike

Mike Advanced Member

6/Mike: DVD Pioneer DV-120K.

Attached Files:

File size:
      76,3 KB
      Views:
      20
  8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác linh99992001 cho anh em tham khảo lynx l22 đi chứ mình xin cũng đăng ký RME HDSP 9652 để tham khảo.Chỉ hơi buồn là CD coi thường nhạc số quá mới chỉ có Denon 3500GL giá 350.000yên tham gia cũng đẳng cấp nhưng xuất xưởng từ năm 1992 xử dụng chip giải mã 2 x PCM56P-K – SM5804D nên không đọc được SACD hoặc trên 16bit

9. nhatminh

nhatminh Advanced Member

đĩa STOCKFISCH RECORDS CLOSER TO THE MUSIC có cả SACD và CD đấy pác ạh ..nếu pác nào mún tét sự khác nhau giữa CD và SACD thì em lun sản sàng

10. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

nói vậy có nghĩa là bác chủ đã mod DAC của 3500GL?

11. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

nói vậy có nghĩa là bác chủ đã mod DAC của 3500GL?[/quote]và có nghĩa là PC audio đang gặp đội mạnh đúng nghĩa

12. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Denon 3500GL của em chỉ chơi đc CD 16bit thoi ah ...
    Ý là con Denon 3500GL sẻ chơi cd 16bit còn các thiết bị khác sẽ chơi đinh dạng khác có bit cao hơn để so sánh . ở đây em đề nghị đĩa STOCKFISCH RECORDS CLOSER TO THE MUSIC có cả SACD và CD 16bit

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Nếu lấy tham chiếu ra chấm điểm luôn thì có đội mạnh của bác Atlantic đây mà: "Oppo 105 Modwright, Mac mini, dac Berkeley alpha 2, cdp Northstar (pro2)."

Attached Files:

14. Mike

Mike Advanced Member

Theo mình test ko nên dùng đĩa Stockfisch vì chất âm rất nịnh tai, mấy đĩa bass rền 1 tí, thu âm mộc hơn test sẽ tự nhiên hơn ko bị màu mè.

Còn nếu vẫn test bằng đĩa Con cá cười thì mình vẫn mang DVD đi giao lưu, test mù pls.

15. thaobt

thaobt Advanced Member

Các bác cho mình đang ky một chân dự thính với ạ. Xin cám ơn
    Thảo - 0907 333 253

16. dokien

dokien Advanced Member

Nếu e về Sg kịp e xin chuyển từ dự thính sang tham gia giao lưu thiết bị (mượn ko ah :-D) với tinh thần vui là chính:
    PC + Gustard USB converter + Burson DAC
    Tất cả điện 110/220 thoải con gà mái. E thiếu 1 sợi coaxial, bác nào cho mượn với?

Nhạc đề cử (mỗi bài nghe 3' đoạn giữa thôi vì nhiều thiết bị test sợ k đủ thời gian):
    1/ Come away with me - Norah Jones: têst nhạc tính, chi tiết. File 24/192, tham chiếu CD (SACD hybrid)
    2/ Black magic woman - Patricia Baber: test độ động, sound stage. File 16/44.1, chưa có tham chiếu CD (bác Andy mà đọc được tin này thì cho mượn XRCD album này nhé)
    3/ bổ sung hộ e với

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác nhầm rồi, 3500GL xài 4 chip PCM58P-K, 20bit lận!

Em cũng muốn tham gia bằng CDP cho vui, nhưng các bác tổ chức sớm quá, em còn du xuân nên không tham gia được!

18. Mike

Mike Advanced Member

Đồng ý với bác về 2 đề cử trên. Bài còn lại nên là 1 khúc trong classic.

19. Zorro

Zorro Advanced Member

Đề thi nên cân nhắc thật kỹ, nên kiếm bài nào hội đủ các yếu tố cần, và giữ nguyên bài hát đó trong cd hay trong file, như vậy sẽ không dùng phần mềm cắt ngắn bài hát, ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh.
    Nếu xài tới 3 bài, như Black Magic Woman của Baber thì bài nhạc hình như là 9 hay 11' gì đó, chắc chắn phải cắt bớt đi!
    Theo em chỉ cần 2 bài nào đó thôi, cho tất cả các máy lần lượt hát bài 1, xong rồi tất cả các máy tiếp tục lần lượt hát bài 2. Như vậy hơi cực phần cắm rút, nhưng phần đánh giá sẽ dễ dàng và chính xác hơn.

20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình không nghĩ đây là cuộc thi mà chỉ là để giao lưu cho biết các thiết bị của mình ở khoảng nào,nên mình xin đề nghị nên chọn những bản nhạc thông dụng để mọi người có thể thưởng thức được,có thể là 1bản Việt Nam,1 bản Pop kinh điển,và một bản cổ điển nhiều nhạc cụ và dễ nghe

21. dokien

dokien Advanced Member

Cám ơn bác đã đóng góp ý kiến, với vị trí trong BGK Sumo chắc ít nhiều bác Z đã có kn về việc ra bài test.
    Với computeraudio thì việc xác định quãng thời gian để nghe là quá đơn giản, chỉ cần di chuột đến đúng điểm (có hiển thị thời gian tương ứng) & play file, k cần phải cắt file.

Thật ra khi đề cử 2 bài Come away with me & Black Magic Woman thì cũg tính tới việc ace VNAV đã quen thuộc với âm thanh của 2 bài rất phổ biến này, do đó nếu test thì ace cũng dễ nhận ra sự khác biệt khi thay đổi thiết bị phát digital.

Cá nhân e nếu chọn nhạc thì e khoái mấy album kia hơn, nhưng khổ là có những album hi-res nhưng CD lại không ra tương ứng & ngược lại. Ngoài ra cái e khoái chắc gì các bác khác thích.

[img

Bác Z du xuân xong tranh thủ về tham dự cho vui?

22. mtbc

mtbc Advanced Member

Ui,nghiêm trọng quá nó có mất không khí giao lưu đi không nhỉ? Danh sách tham dự em đâu có thấy đồ nào có thể so với đồ khủng của hãng đâu ta :p

23. quocdat

quocdat Advanced Member

Tuy rằng giao lưu nhưng em nghĩ mình cũng nên làm cho nghiêm túc chút.
    Dầu gì bác Atlantic cũng giúp đỡ bộ đánh quá gấu (ít nhất là đối với em :) ). Làm sơ sài thì uổng cái tâm của bác ấy.
    Với lại em cũng muốn biết đồ của em được tới đâu so với đồ hãng.
    Em nghĩ nhiều bác cũng muốn như thế, chứ không hẳn là chỉ giao lưu với nhau.
    Tuy nhiên, vấn đề test mù thì em thấy khó vì cần fix volume và thử trước để cân chỉnh nên em không ủng hộ lắm.
    Về phần nguồn nhạc thì em nghĩ nên chọn một số bài dễ nghe, chứ bài khó nghe thì nghe nhiều lần như vậy chắc chịu không nổi :)

24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Xin đề nghị bác Atlantic chủ động chọn nhạc có sẵn của quán cho tiện và cũng để giới thiệu với anh em gu nhạc của quán luôn để sau giao lưu anh em có thể chọn thêm cho mình địa điểm để thư giãn

25. Zorro

Zorro Advanced Member

@dokien: em rất hiểu khi bác đề cử 2 bài nhạc đó, nếu nghe trên pc thì đơn giản rồi, nhưng nghe tren cdp thì phải cắt bỏ một phần của bài Black magic woman, lúc đó cd lại bị ảnh hưởng do bị cắt bởi phần mềm trên máy tính!
    Khi so sánh giữa các thiết bị nguồn với nhau, thực ra chỉ cần 1 bài hát là đủ nhận biết thiết bị nguồn nào nghe hay hơn rồi, nhưng ta vẫn nên có thêm những bài hát khác để thiết bị đó trình diễn hết khả năng của nó!

@quocdat: em đồng ý với bác, dù là thi hay giao lưu thì cũng nên nghiêm túc!
    Test mù thì hơi lách cách, nhưng vui hơn, nhiều khi kết quả làm mọi người vỡ oà!
    Đa số ae bị tâm lý, khi chưa nghe mà biết món đồ đó có giá cao thì cũng cho là nó hay rồi!

@dgnguyen: việc chọn nhạc thì phải chọn những bài có cả cd và file hi-res.
    Nghe vài bài thì không thể biết gout được bác ạh, phải ngồi đồng dăm bảy lần thì mới biết :D

Share This Page

Loading...