Giao lưu nguồn phát Digital

Discussion in 'VNAV Contest - Festival' started by nhatminh, 28/1/14.

1. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Với kiến thức và kinh nghiệm của pác Zoro mà ko có pác ấy tham gia thì quả thật là rất tiếc các pác nhĩ ...pac Zoro tranh thủ chút thời gian tham gia chung vui cùng ae .

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Như đã nói ở bài trước, mặc dù em rất muốn tham gia nhưng do du xuân nên không về kịp bác àh.
    Em đã nghe phong thanh chương trình giao lưu này từ năm ngoái lận! hình như lúc đầu định tổ chức vào cuối năm ở Q7 phải không bác?

3. hpham

hpham Advanced Member

Cho em vé dự thính để học hỏi các bác ah

4. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Tình hình nhiều bác bận thế này có khi phải delay lại mất nhỉ

5. mtbc

mtbc Advanced Member

1/nhatminh : CDP Denon 3500GL mod
    2/mtbc : PC mod xuất digital + DAC 1865
    3/quocdat : USB to AES converter YellowTec PUC2 + DAC32 Quang Hào (đã mod)
    4/chiêunam : USB converter M2Tech hiface 2 + Monarchy DIP 24/96 upsampling (115 Volt) + Music Hall 25.3 DAC (115 Volt).
    5/thelonelyone : Pc + card sotm usb + DDC + DAC
    6/Mike: DVD Pioneer DV-120K.
    7/dgnguyen: PC xuất digital RME + DAC Wolfson

và 3 bộ của bác Tic nữa là đủ đẹp rồi. Hẹn gặp các bác.

Mà sao bác Linh không cho em Lynx L22 ra sân nhỉ?

P/S: cho em xin cái màn hình nhé :) không thì khó mà chọn bài

6. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Em nghĩ là ko nên delay lại pác ạh ...vẫn tiến hành bình thường vì chắc chắn sẽ có giao lưu đợt 2 ...

7. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Như đã nói ở bài trước, mặc dù em rất muốn tham gia nhưng do du xuân nên không về kịp bác àh.
    Em đã nghe phong thanh chương trình giao lưu này từ năm ngoái lận! hình như lúc đầu định tổ chức vào cuối năm ở Q7 phải không bác?[/quote]
    tiếc là đợt giao lưu lần này ko có pác Zoro , hẹn pác Zoro ở đợt sau vậy .

8. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

như bác mtbc các bác tổ chức cho em xin cái man hình cổng vga hay dvi nha ^^

9. atlantic

atlantic Advanced Members

Thân mời các bác tham gia "test nguồn phát digital" ngày mai mùng 6 tết qua bên mình để thống nhất lại cách thức tổ chức và chọn lựa bài hát để test nhé.

10. thelonelyone

ngày mai em qua buổi chiều nha, tại mắc bận khai trương của công ty rồi.

11. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

em xin hỏi các bác một câu thôi , rồi em mới có định hướng để đăng ký tham dự
    theo em hiểu thì mấy dòng em tô đỏ kia có nghĩa là thiết bị của em chỉ cần phát ra tín hiệu Digital là đủ còn việc giải mã từ tín hiệu Digital ra tín hiệu (analock có thể em viết sai vì ko rành tiếng anh )là việc của ban tổ chức phải không ạ

12. mtbc

mtbc Advanced Member

Cứ có nguồn là digital (CD, lossless, wave, etc.) là bùm thôi bác ơi. Nếu bác chỉ có cái digital out thì cắm vô con DAC của em hoặc của bác khác. Hi hi.

13. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

em cũng tính đăng ký con DAC TDA 1541x2 ver 2 đi tham gia nhưng đọc đi đọc lại vẫn k hiểu được yêu cầu của BTC ( théc méc như bác Tú) nên xin đăng ký chân dự thính vậy :D

14. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Nguồn phát máy tính mà anh e hay nói có thể có các tình huống sau:
    + Dùng xuất analog của máy tính ( sound gắn trong hoặc ngoài PC cho phép xuất tín hiệu analog).
    ------Nhóm pro studio gắn trong sound on board, lynx L22, Rme 96/32, rme 96/52. Gắn ngoài TC konnect 48
    ------Nhóm audiophile gắn trong(rất ít) maudio audiophile, deluxe card. Gắn ngoài ( dùng usb or fiwire) ps audio pefectwave, audio research Dac 8,weiss 202, dcs debussy, benchmark dac 1, bel calto, oppo 95, wadia, m2tech...
    - > có thể coi PC công dụng ngang với 1 cdp

+ Dùng xuất digital của máy tính(Sound gắn trong hoặc ngoài PC cho phép xuất digital):
    ------Nhóm pro studio gắn trong sound on board, lynx L22, Rme 96/32, rme 96/52. Gắn ngoài TC konnect 48, apple airport express
    ------Nhóm audiophile gắn trong(nâng cấp cho các cổng Usb) SOtM TX USB. Gắn ngoài m2tech hiface, empirical off ram, belcalto usb link, audiophilleo 1, usb berkeley, stahl tek ABC...
    -> Có thể coi PC như một transport

E phân loại sơ bộ kèm các ví dụ model đang đc bàn trên vnav để các bác tham khảo. Pc xuất phát điểm dùng cho chuyên nghiệp nên phân tách rất nhiều thứ vài năm đổ lại đây các dong chuyên cho audiophile mới xuất hiện và tính chât âm thanh các nhóm khác nhau khá nhiều. Kết luận các bác muốn đấu gì :D

15. dnh

dnh Advanced Member

Em xin đăng ký một chân dự thính để học hỏi nhe các bác, cám ơn BTC đã tạo ra sân chơi để anh em giao lưu và học hỏi kinh nghiệm!

16. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Hôm nay em bận ròi pac Tuấn ạh..hen pac hôm sau em nhé ,chắc là 7/2 em gé pac.

17. thelonelyone

bổ sung thêm nhóm xuất digital của máy tính ngoài sotm usb lọc tín hiệu xung clock usb(EMI,PSU) thì hiện nay thị trường có thêm 1 loại nữa tầm diy giá rẻ thì của bác ppastudio, thêm của bác jcat hiện mới pre order chưa bán đại trà, còn em adnaco fiber optic usb thì chưa tối ưu jitter clock cho audiophile lắm
    mà hiện nay thì nhóm này chuộng hơn nhiều nhóm gắn trong pc do vấn đề nhiễu từ trong pc :)

18. quocdat

quocdat Advanced Member

Em nghĩ nhóm các thiết bị sau là tham gia được:
    - sound card xuất analog hoặc digital
    - converter xuất tín hiệu digital từ máy tính đến DAC
    - cdp player
    - dac (usb, firewire, coaxial/EBU, optical, ST glass, AES)
    - máy tính được cấu hình tối ưu cho nghe nhạc
    Nói chung là các bác tham gia phải đảm bảo đưa được tín hiệu analog đến con Pre của bác atlantic. Nếu không đủ thì có thể mượn các bác khác cùng tham gia. Riêng cái màn hình chắc mượn đỡ của bác Atlantic :mrgreen:
    Mục đích của buổi giao lưu là xác định setup chơi nhạc lossless có khả năng/hiệu năng cao và so sánh với CDP xem có cách biệt không?
    Với bộ đánh xịn của bác Atlantic em hy vọng kết quả sẽ chính xác hơn đợt vừa rồi.

19. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Em thì hiểu thiết bị phát digital như thế này:

Là tất cả các loại thiết bị xử lý các phương tiện (media) ghi âm kỹ thuật số, bao gồm: CD, MD, DAT, HDD (file vi tính), USB flash drive, các loại flash card, v.v... trực tiếp xử lý nội dung lưu trên phương tiện hoặc gián tiếp qua sóng radio (như Airport Express, Digital Tuner). Và vì vậy, tất cả các thiết bị liệt kê dưới đây hoặc có các chức năng liệt kê dưới đây đều có thể dự thi:
    CD Player
    MD Player
    HD Player
    Airport Express
    DAT player
    Digital tuner (nếu có được bộ phát tín hiệu digital radio kiểm soát được nội dung)
    PC (desktop, laptop, tablet v.v....) + Sound card (/USB DAC v.v...) hoặc + DAC
    DVD Player
    Minicombo với tư cách là nguồn phát v.v... (phát được MD, DVD, CD, USB, SD card)
    Các thiết bị trên có thể sử dụng DAC tích hợp hoặc DAC rời.

Các thiết bị phát sau đây không nằm trong đối tượng dự thi:
    1. Cassette tape player (analog)
    2. Analog Radio
    3. Đầu băng cối
    4. Máy quay đĩa than
    5. Các thiết bị playback analog media khác.

20. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

@ bác Mike: Em rất thích ý tưởng Test mù của bác, nhưng test mù (em thích test dạng ABX) thì thường chỉ để so sánh 2 thiết bị hoặc 2 bộ thiết bị, khá mất thời gian nên em chắc khó thực hiện được lần này.

21. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Hiện giờ thì các thiết bị phát file lossless kha là đông đủ ..tuy nhien cdp thì hiện giờ chỉ mới có 1 thí sinh tham gia ...hi vong là vài ngày tới sẽ có thêm cdp đang kí tham gia .

22. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Em đồng ý với pác ngdhieu tét mù rất mất thời gian ...theo em thì nếu có tét mù thì chỉ tét đc khoảng tối đa là 4 thiết bị thôi ...nếu như vậy thì sẻ test 2 vòng . Em vi du như các thiết bị phát file lossless chọn ra 2 thiết bị tốt nhất ròi tiến hành test mù với cdp hoặc các thiết bị khác .

23. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Em thì lại thích test mù cái đầu DVD của bác Mike với bất kỳ thiết bị nào khác tham gia kỳ giao lưu lần này. :lol:
    Hay là mình làm thế này: Giao lưu cho ra kết quả bình chọn cao nhất rồi lấy cái món cao nhất ấy test mù với đầu DVD của bác Mike nhỉ. Đảm bảo AQ hết ý luôn.

24. quocdat

quocdat Advanced Member

Em thấy ta cứ test bình thường thôi, miễn là đừng giới thiệu tầm giá trước. Sau đấy ai muốn test mù cứ test :)
    À, không biết mấy bác hôm nay họp bàn phương án đã tới đâu rồi nhỉ?

25. atlantic

atlantic Advanced Members

Sáng nay cũng chỉ có 2 bác đến mình thôi, chắc do đầu năm các bác còn mãi du xuân.
    Mình chỉ đưa ra vài góp ý nhỏ về danh mục bài hát để test. vì số lượng cd đủ chuẩn 24bit 192khz chắc chỉ có của hãng FIM, để tiện lợi mình đề nghị các bác chọn lựa những bài trong các cd Super Sound, K2HD sound, Five Song bird... đã tương đối quen thuộc với mọi người. sau khi chọn được bài xong mình sẽ dễ dàng tìm các file hi-res cho lossless trên mạng hoặc trong kho lưu trữ sẵn có của các bác.
    Nên chọn một bài classic, một bài vocal nam, một bài vocal nữ. nếu nhiều thiết bị tham gia test thì giảm lại số bài vocal.
    Các bài classic ví dụ trong cd K2HD sound có thời lượng tương đối ngắn : Rachmaninoff Symphonic Dance No.1, Expert ; hoặc Vivaldi Four Seasons - Spring; hoặc Habanera Fantasia From. bài vocal có trong cd K2HD sound : Kinderpiele - Esther ; hoặc cafe blue Patricia Barber trong cd Five song bird....vv.....

Share This Page

Loading...