Giao lưu nguồn phát Digital

Discussion in 'VNAV Contest - Festival' started by nhatminh, 28/1/14.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Phối ghép hôm nay đạt hơn đợt giao lưu trước rất nhiều, mọi người biết thiết bị mình nên ghép với cái gì nên mượn đồ nhau chơi tùm lum :) Kết quả vượt trội

2. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Nghe đồn berkeley alpha ghê lắm thì phải.

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Lần giao lưu này bộ tham chiếu đúng đẳng cấp tham chiếu :) Mấy bộ mang tới giao lưu theo em chưa thấy bộ nào bì kịp cả - nếu không tính về chi phí :p

Em cực kỳ ấn tượng với giải pháp dùng Mac lấy cổng Firewire nối ra converter (không biết hiệu gì - nhờ bác Norman Audio giới thiệu thêm) xuất digital ra AES nối vào DAC Berkeley alpha. Vững vàng, quyến rũ, giàu nhạc tính. Bác Tuấn cho anh em biết chi phí bộ này với.

Còn trong các bộ mang đến giao lưu thì em khoái bộ Esoteric mod nhứt, nhì là bộ PC của em nối với DAC của bác quocdat. Không biết các bác khác thế nào...

4. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Nghi xài weiss để convert quá ah, thế thì combo này chắc phải gần $10k. Nếu xét về mod tiếc ko thấy e oppo mod đc đem ra chơi :mrgreen:

5. atlantic

atlantic Advanced Members

Mac pro - weiss - berkeley - dây dợ lung tung ....tổng khoảng $7k thôi bác Linh ơi
    Oppo bị cho ra rìa vì không đủ thời gian test...hic

6. quocdat

quocdat Advanced Member

Bộ CD của bác Tuấn Atlantic nghe rất hay.
    Con Esoteric nghe cũng không kém. Tuy nhiên giá con này sau khi mod bác chủ cũng không nhớ nỗi :)

7. atlantic

các bác giao lưu xong rồi tiếp tục giao lưu tăng 2 hay sao mà không thấy ai post hình lên.

các thí sinh

mở màn, tuyên bố lý do

khán giả

càng lúc càng đông hơn

các thí sinh tự giới thiệu

8. mtbc

mtbc Advanced Member

Trân trọng cảm ơn bác Tuấn đã cung cấp chỗ cho các anh em giao lưu và bác nhatminh đã bỏ thời gian tổ chức. Chơi cái ni mà chơi một mình thì học phí tốn tàn bạo ;) Có các buổi học hỏi thế này người chơi dễ rút kinh nghiệm hơn.

Nếu quán có thêm vài món ăn thì tốt nhỉ!

Em điểm danh:

Hàng đầu ngồi đất: quocdat
    Hàng nhì từ góc trong bên trái: vducuy (Uy), mtbc (Huy), kusanagi (Dũng), thelonelyone (Minh), dokien, dgnguyen, hai bác nữa em chưa biết nick, ngoài cùng là nhà tổ chức nhatminh.

9. mtbc

mtbc Advanced Member

Đây là mini review của em, mang nặng tính chủ quan:

1. Denon 3500RG mod:
    +: tiếng rất dày, hợp với nam trầm
    - : sự uyển chuyển mềm mại

2. RME + AD1865N-K
    +: không gian rộng, mềm mại, êm tai
    -: bass mỏng (lý do chính: tụ Jantzen 0.47u nhỏ hơn 4 lần thiết kế yêu cầu 2uf)

3. RME + Sabre:
    +: chi tiết, lung linh, nhạc tính khá tốt, 3 dải đều
    -: sự tinh tế, ngọt ngào
    em DAC Quanghao này sau khi mod thêm 10tr và dùng coax thay vì USB input qua Amanero thì tiến bộ vượt bậc so với lần trước (lúc trước tiếng khô, sạn)

4. RME + Wolfson
    +: điều khiển khá tốt, nhạc tính khá tốt, có giá/chất lượng mang lại cực kỳ tốt, soundcard xuất digital rất tốt
    -: sự tinh tế - con DAC còn hạn chế

5. Benchmark DAC 1
    +: chi tiết cao, điều khiển tốt
    -: tiếng bị lạnh theo "kiểu bán dẫn", dải cao hơi bị gắt

6. Esoteric x10 mod
    +: bộ duy nhất có thể so sánh với tham chiếu, nhạc tính tốt, không gian rộng, âm thanh đáng yêu, mượt mà. Chơi tốt cả vocal lẫn giao hưởng
    -: chỉ chơi CD không tiện như kho nhạc số, thử thách đáng kể khi có một đầu CD đắt tiền mà dám lôi ra mod :p Hình như có cầu điện 240V bên trong mà bác chủ không đổi jump?

em ăn cơm một nhát rồi review tiếp... :p

10. mtbc

mtbc Advanced Member

Macpro + Gustard usb to coax + Dac Burson
    +: tổng thể khá mềm mại, chi tiết, êm tai
    -: độ chi tiết, chặt chẽ

Mac + Havana DAC
    cái ni không đánh giá được vì kusanagi đang mod, dải trung và cao bị vỡ

lần giao lưu trước có vẻ mọi người tập trung vào DAC, lần này thì lại quan tâm hơn vào transport thì phải. Theo em hai món này quan trọng như nhau, món nào yếu hơn sẽ áp đặt sự yếu nhiều hơn trong tổng thể :p

Tóm lại, hôm nay rất may mắn vì có được CD/DAC tham chiếu đúng nghĩa là tham chiếu.

11. quocdat

quocdat Advanced Member

Các bác cho ý kiến tiếp đi ạ! Gu của em hơi khác người nên không tiện cho ý kiến :mrgreen:
    Em là em hơi mừng vì cuối buổi em test bộ USB converter của em với DAC32 Quang Hào thì thấy nó phát hay hơn con RME 9652 của bác mtbc :mrgreen: => An ủi được phần nào (vì em mua mới nó đắt quá ). Nếu mà bộ nguồn rời của nó mà hoạt động được nữa thì em nghĩ sẽ hay hơn nữa :mrgreen: (về nhà em gắn vào máy tính nhà chạy ro ro, không trục trặc chút nào :evil: , chắc lần sau mang máy tính theo luôn :roll: )

@mtbc: bộ DAC32 Quang Hào hôm trước em test chỗ bác apham là đã mod hết rồi đó bác ạ. Chẳng qua số em hôm đó xui nên bị hở dây loa hay dây IC gì đó làm tiếng bị nổ lốp bốp như sạn.

12. Mike

Mike Advanced Member

GÓC REVIEW CUẢ MIKE:

Em có tham gia được hơn 2 tiếng buổi test sáng nay thì có vài review mang tính cá nhân, chỉ để tham khảo vì tai em nghe được như vậy. Truoc khi tham gia em muốn test mù nhưng nhiều lý do nên ko làm được em đành cất con DVD (USD 50 giá sách, chuyên dùng cho con em nghe nhạc ru ngủ hằng đêm) ko cho đi thi. Em biết tất cả các cuộc thi dù gấu đến mấy thì cũng rất cảm tính, nhất là test sáng, nhìn chằm chằm vào thiết bị, hỏi giá thành, cứ con nào cao thì chả hay, chưa kể là chính người thi là người chấm thì lại càng ko công bằng. Do vậy, em tự nhận mình là khách quan vì cũng chả biết bác thí sinh nào, ko cùng bang hội và cũng là lần đầu gặp mặt tất cả các bác lossless. Em xếp theo thứ tự những thí sinh như sau:

Số 1: CDP của chủ nhà, tham chiếu. Đẳng cấp cao, âm hình rộng mở, chi tiết, bass sâu, trung âm rất tình cảm và sân khấu tuyệt vời, dù bất kỳ thể loại nhạc nào, nghe khá giống live. Về nhất là đương nhiên, tai nghe là thế, em cũng chả thèm hỏi giá nữa, chắc là cao.

Số 2: Lossless DAC của bác chủ nhà luôn, cũng là tham chiếu. CÁI NÀY EM TẠM CHO VÌ NGHE ĐƯỢC BÀI CỔ ĐIỂN, có thể chưa đánh giá hết.

Số 3: nhatminh : CDP Denon 3500GL mod - 25tr. Thực ra theo nguồn tin vỉa hè thì con này hồn trương ba, da hàng thịt. Mod đến 99% bảo sao dynamic thế. Trước tiên em phải khẳng định em ko phải là fan đồ Nhật, và sợ Denon ghép với bộ kia của bác chủ nhà sẽ thua tè le. Nhưng ngược lại, kiểm soát rất tốt các dải, có đẳng cấp vững tiếng. Tưởng Denon sáng, bay, nhưng nhầm, ấm phết, bass xuống sâu, mid dầy, trep vừa phải nhưng ko tối. Điểm nổi trội của Denon mod này chính là khả năng kiểm soát, tiếng vững vàng thường thấy ở các CDP châu Âu. Âm hình ko thật sự rõ lắm nhưng để nghe đơn giản như Jazz, country thì là rất tốt. Cổ điển thì bass hơi rền chút, đôi lúc hơi bị bí. Cần điểu chỉnh phần bass mà tách bạch nữa thì rất đáng nể. Mid dầy nhưng tình cảm chưa thật sự lắng đọng.

Số 4: Andy: CDP Esoteric X-10W mod (100 Volt) giá second hand cỡ 40tr + mod (chắc cỡ 10tr nữa?). Mid hay, ấm áp, tình cảm và khá có hồn. Trép ko nổi trội nhưng cũng ko dở. Âm hình tốt tuy classic thì hơi rối chút. Bass theo em là ko hay, rối, dính và nghe ko rõ, ko kiểm soát được.

Số 5: dgnguyen: PC (7tr) xuất digital RME HDSP 9652 (5tr7) + DAC Wolfson (1tr). Thí sinh "bèo" nhất (14 chai tổng cộng) mà lại là thí sinh có năng lực nhất, tuổi trẻ (ít tiền) dù ông chủ thí sinh ko trẻ :lol: . Hát đều ba dải, có cảm giác là CD hát chứ ko phải lossless, rất cân bằng, bass dịu dễ nghe dù ko thật sự rõ, trép hay, mid dầy, 3 dải hoà quyện ko rời rạc và làm người nghe cảm thấy muốn nghe, nghe lâu ko mệt. ==> NỂ! PS: Nếu theo lossless em sẽ học hỏi bác dgnguyen.

Số 6: quocdat : PC mtbc + DAC32 Quang Hào (16tr + mod 10tr). Tạm ổn, dải cao hơi chói, mid ok, bass tách bạch nhưng lại ko liền lạc với các dải khác và ko có sự hoà quyện, cá nhân em nghe thấy ko ổn và em ko theo hướng này. Bass hơi dính và cảm giác cứ bị phải chỉnh sửa thế nào ý. Đây là cảm giác cực kỳ cá nhân mong bác quocdat đừng giận nhé. :mrgreen:

Số 7: mtbc : PC (2tr8) xuất digital qua card RME DIGI9636/52 (4tr) + DAC 1865N-K (8tr). Em này ko có nền âm, bass gần như mất hút, nghe đúng chất "vi tính", trép chói, bass gần như ko có thì làm sao mid vững được, nói chung em nghe khá kỹ và thấy em cũng ko theo hướng này, đơn giản là ra bộ dàn lớn nó lòi ra khuyết điểm quá. Cũng là quan điểm cá nhân, mong bác mtbc đừng giận nghen. :mrgreen:

Còn lại hai bộ cuối của dokien và Kusanegi em ko nghe được do phải về sớm nên ko dám review.

Một lần nữa em đưa ra nhận đinh cá nhân, ko bênh vực cũng như chê ai, có gì chưa đúng mong các bác chỉ giáo cho.

Cám ơn các bác đã tham gia tổ chức cuộc giao lưu mang tính chất rất giao hữu, những newbie như em học hỏi được rất nhiều từ cách chơi phong phú.

Cám ơn bác chủ nhà đã nhiệt tình mang đồ hãng ra làm thiết bị tham chiếu, cà phê ngon, giá hợp lý, có máy lạnh, ghế êm. Lần sau em ghé nhớ pha Starbucks nghen, đừng cất trong kho bác nhé. :oops:

Chúc các bác cuối tuần thật vui vẻ và tuần mới làm việc hiệu quả.

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Vậy là quá tốt rồi bác quocdat :) Nguồn rời bảo đảm hay hơn là chắc rồi. Bác dùng bộ USB converter nào vậy?

Em cũng muốn thử các loại converter khác nhau. Hôm nào lại giao lưu tiếp một bữa nữa đi nhỉ?

Thuốc bác gởi chích phát ăn ngay, nhưng em vẫn chưa biết cấu hình sao cho nó kêu (mặc dù play mấy bar nhảy nhót như có tiếng ý)... Em không thấy chỗ mapping channel trong JRiver. Lại phải research tiếp rùi.

@Mike: bộ em thuộc loại rẻ nhất xóm nghe được vậy là em khoái rồi :) Linh kiện trong ruột nó hẵng còn bèo nhèo ghê lắm.

14. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác Mike mô tả đúng rồi ạ!
    Phần treble thì do gu, em chỉnh nó cao thế :D . Em không thích tiếng dày quá mà thích dày vừa phải, tách bạch từng tầng âm, trong trẻo, nền âm tĩnh lặng, không bị mờ (veil). Trong đợt này ngoài bộ CD tham chiếu và Esoteric ra thì hầu hết đều bị mờ và nền âm không tĩnh.
    Còn phần bass là điểm yếu của nó, đúng như bác mô tả. Nó hơi xốp và không liền lạc với các dải còn lại. Em cũng định chỉnh sửa mấy lần, nhưng ở trong đồ nghe của em thì không đến nỗi nào nên cũng bỏ qua luôn :mrgreen:

15. Mike

Mike Advanced Member

Bác thông cảm cho em là em vui rồi, sợ mai đội nón bảo hiểm cả lúc làm việc ý chứ :lol: . Kidding.

Rất đánh giá cao cách chơi có đam mê của bác, và điều chỉnh tí xíu đảm bảo bộ lossless của bác sx thay cdp sớm thôi, tiết kiệm ối tiền, hihi. Hôm nào giao lưu cà phê bác nhé, nhắn bác Tuấn discount Xì Ta Bắc cho. :mrgreen:

16. Mike

Mike Advanced Member

Bộ của bác nếu tách rời ba dải ra thì nó hay :lol: , nhưng cái cần của sự liền lạc trong một bản nhạc là điều bác cần chú ý chút, tất nhiên nó ko phải là dở nhưng chính vì cái sự ba dải chạy ba đường song song ấy là điều đáng bàn.

Kính bác!

17. quocdat

quocdat Advanced Member

Căn bản là nó hợp gu em :mrgreen: . Tại vì nó chi tiết, tách bạch, rộng rãi mặc dù tiếng mỏng hơn con RME 9652.

18. mtbc

mtbc Advanced Member

Đây là bộ lossless đầu tiên của em mà làm sao ổn liền được... đường còn dài :p Em đã cho đi sạch các thứ chơi CD để quyết tâm theo lossless cho lẹ chứ cứ lửng lửng giữa hai cái là em sẽ làm lâu lắm.

Hôm vừa rồi đi nước ngoài, lần đầu tiên em không ghé các hàng CD cũng thấy nhơ nhớ, nhưng ngẫm ra tiết kiệm được ối tiền như bác nói ý ;) Dôi ra còn uống được cafe pha nước đá (!?! em nghe bác Tic quảng cáo món này mà không tưởng tượng được).

Con DA của em sẽ phải thay tụ nguồn (đang dùng Siemens rã máy) và tụ xuất (tụ 400k thì không thể so với Duelund, Jensen, Mundorf SGO là chắc rồi mà nó lại nằm đúng vị trí yết hầu của con DAC :p) thì độ transient và bass sẽ vững thôi. Đi ghép với dàn lớn thế này mới biết được mình phải chỉnh chỗ nào.

Công nhận các bác đua vũ trang khiếp thật, em đưa đồ đi giao lưu mà cứ phải tự an ủi thôi thì dù gì đồ của mình cũng ... rẻ nhất!

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Con của em là DIGI9652, đời thấp hơn HDSP9652 của anh dgnguyen. Hôm nào bác Đạt thử test với card bên anh dgnguyen chắc kết quả sẽ tốt hơn nữa đó.

20. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác Mike mà nghe Mac+Weiss+Berkeley thì chắc thứ tự sắp xếp 3 hạng đầu sẽ có thay đổi đó. Em nhớ lúc đang setup bộ của kusanagi tự nhiên nghe mở một bài nhạc VN tình cảm dạt dào, tiếng nào ra tiếng đó làm em hết hồn. Sau mới biết bộ đang hát có giá 7k :p

21. kusanagi

kusanagi Advanced Member

Lần này giao lưu bộ tham chiếu tốt qúa nên chất lượng những bộ PC cũ tham gia lần trước cũng đã cân chỉnh hay hơn. Em xin phép ko đánh giá hết chỉ góp vài lời mấy bộ em thích và mấy bộ cũ
    - DAC32 HQ: Hay hơn lần trước nhiều lắm, chi tiết rất tốt. Em ko cho là chói vì em cũng thích nghe chi tiết như vậy, tiếng trong và chặt chẽ hơn lần đầu
    - DAC Wolfson + RME: Bác dgnuyen giữ vững phong độ như lần đầu, lần nữa rất cám ơn bác đã cho em mượn ké PC + RME ạ
    - Benchmark DAC1: Thật sự em rất thích DAC này, nếu có tính nâng cấp chắc sẽ cho nó vào list ưu tiên. Vì đánh thắng đường usb mà nghe tốt, rất chi tiết, chặt chẽ, dày dặn dù nó ko mềm mại và hơi gò bó chút. Em cũng rất muốn test thêm cái đường headphone của DAC này vì em còn thích chơi headphone nữa
    - Bộ bác mtbc: Lần trước em thích bộ của bác + card RME bác dgnguyen nhất , lần này kém hơn, thiếu sự hoà quyện nhạc tính như lần đầu, do cái card RME của bác đời thấp hơn chăng, em ko biết con DAC có khác gì so với lần đầu bác đem lên ?
    - Bộ bác dokien: Lần trước bác dokien bận ko tham gia, con DAC em cũng hưa lên tiếng thì nên em có mượn DAC Burson bác dokien lên tham gia. So với lần đầu thì bộ converter Gustard + Burson thể hiện tốt hơn lần trước ( dùng converter AudioGD Digital Interface). Tiếng mềm mại tự nhiên, dễ nghe và cũng rộng rãi hơn, tuy nhiên chi tiết và độ động chưa đạt lắm

Em ko bình luận mấy bộ tham chiếu đâu, nó là giải ngoại hạng và quá tầm của em. Đề nghị lần sau các bác bố trí tham chiếu nên sắp xếp cuối để anh em đỡ phải thèm :lol:

DAC Havana của em lần này kém quá, tụ xuất âm lắp (Jupiter) và 1 số lk khác mới chạy burn-in mới vài tiếng. Một phần là mod xong tiếng vol nó ra yếu quá, phòng em nhỏ vặn vừa vừa thì ko tới nỗi lắm. Nhưng hôm nay phòng lớn hơn phải vặn to amply gấp đôi mấy bộ các bác khác tiếng nó vỡ ra mất, chắc em xem cân chỉnh lại và hẹn các bác lần sạu ạ, mong các bác thông cảm :)

Hi vọng sắp tới các bác tiếp tục khởi xướng những buổi giao lưu test như vậy để giao lưu học hỏi cách chơi và em cũng có cơ hội chấm thêm nhiều thiết bị phù hợp với mình ạ

22. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cảm ơn bác Mike đã quá khen.Khi tham dự hai buổi giao lưu vừa qua mình chỉ muốn biết rằng cái cảm thụ về âm nhạc,âm thanh của mình còn được bao nhiêu% trong giới Hi end mà thôi.Vì thực sự mình không đủ tài chánh để theo đuổi đam mê audio đúng nghĩa(Cụ thể là từ lúc giao lưu về nhà tới bây giờ vẫn chưa nghe nhạc được mặc dầu mình vẫn mở nhạc nhưng cái âm hưởng của dàn tham chiếu vẫn chưa quên được).Cái PC của mình MOD hoàn toàn theo cảm tính,lượm lặt từng con tụ điện,từng khúc dây điện để phối ghép không phải là một hai ngày mà là một quãng thời gian dài.Trong buổi giao lưu vừa rồi mình thấy còn một điểm rất chênh lệch mà chưa thấy ai nhắc đến đó là nguồn điện và dây nguồn,cụ thể nhất là PC của bac mbtc xài sợi dây nguồn máy tính dởm cắm vào ổ điện âm tường cho nên ảnh hưởng lây tới DAC của bác Quốc Đạt.

23. mtbc

mtbc Advanced Member

Rồi xong... cọng dây điện ảnh hưởng lớn dữ vậy ta?... cái ni phải học hỏi mới được

@kusanagi: tinh mắt chưa kìa... đúng là lần này em có đổi một tí ở con DAC. Lần này em cố ý để vào đó một cặp bóng đắt tiền hơn (Amperex 6922 gold-pin) vào để các bác nhận xét thế nào, trong khi lần trước em dùng cặp 6h23p Voskhod rẻ tiền.

Theo tai em thì cặp amperex tiếng sẽ chi tiết hơn, tuy nhiên dải cao sẽ hơi sáng và chói, tiếng rời rạc (bác Mike chỉ đúng điểm này là cực kỳ hợp ý em, mừng khiếp), trong khi cặp voskhod nhạc tính theo em là cao hơn hẳn, tiếng dày hơn, cân bằng hơn mặc dù độ ồn cơ khí cao hơn. Vậy mà lão bạn em nhất định không chịu đòi gắn cặp Amperex để trình diễn. Hà hà, chắc tai lão này thiên sáng rùi...

24. dokien

dokien Advanced Member

Ko lầm thì có 2 lần bộ tham chiếu làm bà con ngẩn ngơ vì nó cho âm thanh tự nhiên, sống động quá, sân khấu 3D nở cuồn cuộn khi so với âm thanh của dàn PC, DAC, converter của thí sinh. Bộ tham chiếu mà nghe hay như thế thì giá 7k là đúng rồi!
    Ngoài ra xin dẫn lời bác Tuấn "....khúc sau mình chuyển từ Itune sang Amara". Và khi đó thấy bekerley hiển thị "88.2". Vậy thì ko hay mới lạ!
    Ai ko phân biệt được tần số trên 44.1k của chuẩn redbook giơ hai tay lên điểm danh đi nào :lol:

25. atlantic

Mình nhớ là bộ của mtbc gắn vào ổ điện như mọi người bằng sợi pangea ac14se mà ta.
    Chưa thấy các bác cdp mod lên tiếng nhỉ?

Share This Page

Loading...