Giao lưu nguồn phát Digital

Discussion in 'VNAV Contest - Festival' started by nhatminh, 28/1/14.

1. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Với DAC này theo em có điều kiện nên mượn đâu đó được cái "USB to SPDIF" ghép thử. Em thì dùng qua cái V-LINK 192 (tầm $150 - $200), và cần thêm cọng dây "BNC to BNC".

2. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

cái DAC thì xài Pangea 9 đúng rồi còn cái PC thì khác

3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

một khiếm khuyết lớn là các thiết bị xử dụng đèn không có thời gian đủ để hâm nóng

4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thì ra là thế mình cứ tưởng là nó còn giống lần trước nên có lẽ đã đổ lỗi cho cọng dây nguồn quá nhiều chăng?(cặp bóng mới đã burn in chưa)thực sự thì giàn của bác mtbc trình diễn kỳ này theo mình thì quá thất vọng.

5. atlantic

atlantic Advanced Members

Qua cuộc chơi này sẽ nảy sinh ra nhiều vấn đề nhiều cách chơi nữa đúng ko các bác. Ví dụ về dây dẫn, usb interface, dây nguồn, phần mềm.....kể cả bên cdp cũng nhận ra mình cần cải thiện những gì. Đường đi còn dài nhưng mọi người cũng đã nhận ra được đích đến chứ không tù mù như trước. Điều quý nhất qua cuộc giao lưu là anh em rất tôn trọng nhau, thẳng thắn góp ý xây dựng, cùng hỗ trợ nhau và đặc biệt tinh thần học hỏi nhau để cùng tiến bộ. Hy vọng Atlantic store sẽ vinh dự được đồng hành với các bác nhiều hơn nữa. Xin chân thành cảm ơn mọi người đã tham gia cuộc giao lưu hôm qua

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác dgnguyen nhớ đúng đấy ạ, em không mang dây cắm nên tóm đại sợi dây trên bàn chờ hàng và cắm vô lỗ cắm gần nhất. Vì ở nhà em cũng cắm vô điện tường và dây nguồn dởm nên không để ý lắm, quên tận dụng lợi thế sân khách là bộ tạo điện audio và dây nguồn xịn chỗ bác Tic. Tuy nhiên, em không nghĩ là nguồn điện và dây nguồn có thể tạo khác biệt lớn như vậy (!?). Hôm nào lại phải vác lên cafe bác Tic rồi...

Bóng mới này cũng đã burn-in. Công bằng mà nói thì không phải tại lão bạn em đốc vô không (hôm qua lão đọc comment của em chắc nhảy cẫng lên chuẩn bị can em không theo tai nghe số đông :lol: ) mà còn vì em thấy dàn đánh khủng và các bác khác xài đồ cũng tiền ngàn không hà nên thôi cứ Amperex gold-pin cho đỡ run chứ cặp bóng kia vừa là bóng Nga, rẻ hơn bóng Mỹ loại rẻ nhất, vừa không phải 1 cặp (1 bóng 7x, 1 bóng 8x) nữa thì nhột...

Em nghe cũng thấy dở đi 15%, trong khi bộ của bác quocdat lên cơ 20%, bộ Burson bữa trước nghe không thích nhưng nay kết hợp với Gustard lại tốt hơn nhiều. Trong khi đó, bộ Gustard này kusanagi bảo ghép với Havana lại không hợp. Vụ này em cũng lùng bùng luôn vì chẳng hiểu nguồn digital theo em chỉ có tốt hơn hay kém hơn chứ vụ "hợp" thì không biết giải thích thế nào.

Công nhận Kusanagi tuổi trẻ tài cao, hỏi cái gì cũng có câu trả lời rõ ràng chứ không chơi mù như em. Các bác có thắc mắc kỹ thuật cứ túm lấy tay này cho em 8)

@dokien: bài nhạc nước ngoài bit rate cao thì nền tĩnh hơn và âm thanh khoáng đạt hơn, nhưng bài nhạc VN mà cũng có high bit nữa luôn sao ta?

Hôm nào lại giao lưu phát nữa đi các bác nhỉ. Một lần chỉ cỡ 4 bộ thôi, 3 cũ 1 mới, sau đó gắn qua lại tìm phối ghép tốt. Em tưởng tượng thế này:

- Bác linh9999 mang bộ Lynx và Berkeley (mới)
    - Bác quocdat mang cả máy tính, nguồn rời, USB và DAC
    - Bác dgnguyen lại mang bộ tham chiếu của mình (cả hai đợt bác luôn là người được hỏi nhiều nhất, em cũng chưa mở cái case ra nhòm bên trong được nên còn thắc mắc lắm :p)
    - Hy vọng lần tới cái card mới sẽ về tới tay em

7. atlantic

atlantic Advanced Members

Toàn bộ nguồn nhạc việt bên mình phát hôm qua chỉ là 44.1 khz thôi . :))

8. kusanagi

kusanagi Advanced Member

Em cũng rất mù mờ vụ này bác ơi he he nên chỉ dám nói cảm tính như vậy. Trước đó em có test Gustard với DAC em trên dàn nhà và dàn bác dokien thì thấy chi tiết, rộng rãi có hơn thật nhưng tiếng nó sáng và mỏng đi nhiều lắm . Em ko thích bằng bộ converter AudioGD cũ (lần đầu off đem ghép Burson ko đạt), trong khi con Burson thì ngược lại cắm Gustard lại nghe hay hơn :lol: Trước đây em cũng thử DAC Havana với 2 bộ converter nữa là Vlink, Hiface2 thì thấy tiếng ra có khác tương đối và AudioGD nghe cân bằng nhất trên dàn nhà. Em đề nghị lần sau mình có tổ chức tiếp thì mỗi lần có thể tập trung nhiều vào 1 nội dung nào đó ngoài DAC và đổi đồ qua lại so sánh như converter, nguồn điện, PC, dây dẫn, OS/ phần mềm nghe nhạc .v.v... để anh em rút ra thêm trải nghiệm cân chỉnh bộ dàn mình

9. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

uhm mình đồng ý với bác dũng, nên có buổi thảo luận riêng về các thứ trong pc, chỉnh sửa thiết lập pc, các phần mềm chơi nhạc, thấy hội ta đủ loại phần mềm đỉnh cao rồi, amara, foobar, jriver, xxhighend, jplay, nghĩ những thứ này hợp lý với chơi lossless thông qua pc hơn dac, amp, loa.

10. longbungbu

longbungbu Advanced Member

Bữa nào bác rủ bác Hai Lúa cùng qua em... nghe giúp em xem phối berkeley có dc như ở bên bác Tic không :mrgreen: ... em thì dùng converter cũng của berkeley luôn nên khá là đồng bộ .. trước em cũng dùng Lynx L22 nhưng qua em converter usb này rồi thì em L22 phải ra đi

11. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Em dồng ý với pác Tuấn là qua buổi giao lưu ngày hôm wa chắc chắc là các thành viên tham gia đã đc trãi nghiệm và thu đc nhiều kinh nghiệm hay, quí báu dẩu biết rằng cách cảm nhận của các cá nhân là khác nhau .Từ đó có những nhận định và sự định hướng về nhưng bước cần làm tiếp theo .

12. paul

paul Advanced Member

Hôm qua em cũng rất thích bộ của bác Dgnguyen và có lẽ là thích nhất trong tất cả các bộ chơi lossless.Vìì 2 lý do
    1/Nghe rất đều dãi và đặc biệt là rất nhạc tính.
    2/Giá thành theo như bác nói là khoảng 14T.Đây đúng là giải pháp NGON BỔ RẼ!!!
    Nhưng có 1 điều em cảm thấy yên tâm là CD vẫn và sẽ có chổ đứng trong các cách nghe nhạc digital chứ ko phải là "CD sẽ đi về đâu" như có bác nào đã từng phát biểu :?: Và em cũng tin rằng các bác có mặt hôm qua có cảm nhận khách quan cũng sẽ đồng ý vớí em điều này:D

13. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Riêng các thí sinh sử dụng file lossless theo em là nên học hỏi nhiều ở bộ phát lossless của pác Tuấn ... Theo em thì các pác nên chú ý đến sự sạch sẽ ,kiểm soát âm thanh và âm hình cũng như độ vững vàng của âm thanh để đạt tới đẵng cấp cao hơn .

14. Mike

Mike Advanced Member

Có thể trong tương lai lossless chắc chắn là xu thế vì sự hiện đại, phong phú cũng như tiết kiệm...

Tuy nhiên, ở thời điểm này cá nhân em đánh giá lossless vẫn chưa "ăn" được CD cùng tầm giá.

Và để sánh ngang với CD dù bất kể loại nào, chép F1, phôi thường, phôi xịn...và sự vững trãi ko bị bể tiếng, rời rạc thì tốn khá nhiều tiền đấy.

Tuy nhiên, lossless em vẫn nghiên cứu, nhưng cho tương lai, gần hay xa em chưa xác định được.

15. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Ngoài dây điện và ổ cắm ra thì bộ nguồn của các pác sử dụng pc cũng nên lưu ý với các thiết bị sử dụng cho computer sử dụng cho audiophile là thì em nghĩ có vấn đề các pác ạh .

16. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Dạo này e đổi qua accustic art Dac 1 mk4 ko dùng "ké" berkeley nữa bác ah :mrgreen:
    Đang kỳ vọng nhân tố mới Stahl tek A.B.C

17. linh99992001

em nghĩ là cd player mới đúng chứ bác :D , còn cd hay lossless cũng chỉ là phương thức truyền tải dữ liệu đến người dùng mà thôi. Chỉ có cái phương thức cd thì dễ sử dụng, phổ thông, bày bán rộng rãi, mức độ bản quyền tốt hơn phương thức lossless nhưng hạn chế kỹ thuật chỉ 16 bit 44.1 khz. Về công nghệ thiết kế e thấy hầu hết các cd player gấu sau này cũng gần như 1 con PC thu nhỏ rồi :mrgreen:

18. paul

paul Advanced Member

Vâng chính xác là CD Player và dù gì nó cũng là 1 thiết bị phát digital và là phương thức truyền tải dữ liêuï đến nguơì dùng như bác nói.Nhưng cách thể hiện trình bày dữ liệu thì CD và lossless có khác nhau tương đôí .Bác Linh99992001 có vẻ nghiên cứu kỹ về lossless nhưng hình như chưa nghiên cứu kỹ về CD lắm.Và đặc biệt là hình như bác nghĩ rằng em ko biết gì về cách chơi lossless thì phải.
    Và theo cá nhân của em thì nghe NHẠC chỉ cần 16 bits 44.1khz đã là quá đủ. :D Chắc bác ko quên rằng SACD hay XRCD gì gì đó...xu hướng hiện đại lắm lắm nhưng vẫn chưa thể giết chết CD được.

19. linh99992001

E chưa hiểu về việc nghiên cứu về cd player là sao. Xin bác paul giải thích thêm, em thấy việc hướng dẫn pc để cả hệ thống hay hơn có khá nhiều người post rồi :D . Mong bác chia sẻ thêm về cdp, thân!
    Vâng 16 bit 44.1khz cũng chỉ là con số lấy mẫu, chưa phải là tất cả của một cdp hay một hệ thống pc audio. E chỉ so sánh thông số kỹ thuật về nguồn data của 2 chuẩn cd và lossless thôi.

20. paul

paul Advanced Member

Hehe.Chuyện này đơn giản lắm.Bác chỉ cần tra trên mạng hoặc mở đại shematic của 1 CD nào đó ra là thấy ngay.Hic.Bác tuổi trẻ hơn em,tiếp cận công nghệ tốt hơn em sao lại hỏi em.Tóm lai là tại bác ko quan tâm và ko muôn nghiên cứu mà thôi. :D

21. linh99992001

Quả thực nhìn schematic để đoán chất âm hay biết chọn vật liệu nào xoay chuyển âm thanh theo hướng mình muốn mà ko làm hỏng đi tổng thể thật quá khó, em tự thấy mình không đủ trình về thẩm mỹ âm thanh cũng như thấu hiểu vật liệu như hãng. Nhất là sau này các tinh túy màu âm của hãng đều lập trình trong DSP thì potay.com :mrgreen: . Có chăng em thấy chơi mấy món tweak cầu chì, cọc loa wbt, chống rung này nọ thì may ra ổn, nhưng em vẫn vứt ra hết nếu ko hợp :mrgreen:. Mà sợ nhất là mod này nọ là toi cơm sau này khỏi bán, mất cơ hội upgrade thưởng thức thêm những tinh túy cao hơn từ sản phẩm các hãng, cuối cùng lại luẩn quẩn trong công cuộc mod lúc đúng lúc sai khổ lắm. ( Trừ khi đưa các hãng danh tiếng mod thui :mrgreen: )

22. paul

paul Advanced Member

Rất tiếc là ngày hôm qua bác ko tham dự để nghe so sánh.Như vây bác sẽ hiểu rõ hơn.
    Thật ra CD của bác Nhatminh nói từ MOD là hơi quá.Bác ấy chỉ thay tất cả các tụ hoá,nguồn,lọc...đặc biệt là phần nguồn trong CD sau thơì gian sử dụng đã quá lâu bằng những loại tụ chất lượng cao nhưng đúng trị số(và chọn lựa loại tụ nào cho hợp vơí phần nào của thiết bị sao cho hay và hợp là tuỳ gu và sỡ thích của nguơì nghe.),tôn trọng theo thiết kế của hãng.Vẫn giữ nguyên DAC,chip digital processor,digital filter,digital converse...nhưng thay các opamp đơì cũ bằng các opamp chất lượng cao hơn.Tóm lại nói cho đúng ra là chỉ recap và reopamp thôi bởi vì muốn thay đổi thông số thiết kế là điều rất khó khăn và là điều ko tưởng.Nhưng rõ ràng kết quả theo em là rất tốt.Ko đến nỗi phải muôí mặt khi so sánh vơí các bộ lossless và cả CD Exsoteric X10W tham dự ngày hôm qua. :D
    Mơí chỉ Denon 3500 mà được như vây thì theo em nếu mod các CD gấu hơn thi kết quả sẽ tốt hơn nữa.
    Còn chiuyện mod CD mà hiệu quả tốt thì có gì phải lo tơí chuyện bán đi nữa bác.

23. mtbc

mtbc Advanced Member

Em bắt đầu nâng cấp phần dễ nhất trước: tìm nguồn lossless chuẩn, chứ mớ file em có bây chừ hầu hết không rõ nguồn gốc, đa số rip từ CD TQ :p

24. linh99992001

Em e là khó, mod trên một nền tảng cũng chỉ đạt được một mức giới hạn, đòi hỏi vượt lên hẳn một đẳng cấp hay tạo trường phái mới thì là chuyện khác, việc này hỏi rõ nhất các cụ DIY.
    Cd gấu hơn e sợ nó chip dán hết, mod hơi mệt à nghen, chưa kể tiền cả trăm triệu thì mod cũng hơi run run :|

25. linh99992001

E nghĩ chưa cần thiết đến vụ này đâu bác ợ. Phần cứng tốt phối ghép tốt, nhiều khi mê nghe nhạc vác mp3 ra nghe vẫn lắc lư như thường :mrgreen:

Share This Page

Loading...