Giao lưu nguồn phát Digital

Discussion in 'VNAV Contest - Festival' started by nhatminh, 28/1/14.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Cái nào rẻ em làm trước bác Linh ạ. Hì hì. Phần cứng mà ổn thì còn lâu lắm. Bộ của em có hơi hướng DIY kể tất tần tật chỉ có 700 Obama thì mần răng mà so với bộ 7000 Obama của hãng được.

Còn vụ tự phê thì em cắm headphone vô laptop là lắc thoải mái rồi :D

2. syen

syen Advanced Member

Thảo nào em thấy bác đã dăng ký mua chung nhạc HD :mrgreen:

3. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Rất tiec là hôm wa hok co pác Linh tham gia chung vui...nếu pác ko ngại thì 1 ngày đẹp trời nào đó chỉ có em với pácgiao lưu thôi nhé ... :mrgreen:

4. mtbc

mtbc Advanced Member

Em thấy thấp thoáng bóng dáng bác Andy trong này... Bác hướng dẫn mod CD đi nào ;) Em khoái con Eso của bác lắm.

5. paul

paul Advanced Member

Thì bởi vậy em mơí nói rất tiếc là bác ko tham gia.Ko tận mắt thấy tai nghe thi khó bàn lắm. :D
    Còn chuyện chíp dán thì em nói thật,em chỉ chọn những CD những năm cuôi 80 đầu 90 để cắm rút thôi bác ạ.Vì CD đơì mơí,linh kiện mơi tinh thay cai gì nữa hả bác.
    Còn việc bác nói:"...mod trên một nền tảng cũng chỉ đạt được một mức giới hạn, đòi hỏi vượt lên hẳn một đẳng cấp hay tạo trường phái mới thì là chuyện khác..."
    Đương nhiên là ko thể nâng lên 1 đẳng cấp cao được nhưng...
    Tụ hoá trong CD 3500GL là Elna silmic và NIppon Chemical đã qua hơn 20 năm,nay thay bằng Elna Cerafine mơí tinh,tụ lọc cũ là Nichicon nay thay bằng Vishay Roederstein 1837.Multicap RTX,Claricap ESA và tụ quan trọng là SuperCap Hovland. thì bác nghĩ sẽ cãi thiện nhiêu ko_Opamp cũ là NE5534 nay thay bằng OPA 627 thì thế nào ạ.Việc này bác cứ hỏi các bác chơi lossless mod DAC sẽ rõ. :wink:

6. Mike

Mike Advanced Member

Em nghĩ thế này:

Để giải toả bức xúc cho các phe lossless, cdp hay dvd ta nên tổ chức test mù đi. Phát 1 bài duy nhất, hoặc nửa bài thôi để tiết kiệm thời gian và nghe cho tập trung. Em đề cử bài Come Away With Me của Norah Jones. Không giới hạn về tiền đầu tư cho nguồn phát, thi khoảng 5-10 thí sinh là ổn. Sau đó có ban giám khảo là tất cả người tham gia hôm đó, chấm mù công tâm các dải, vocal, bass...rồi sum điểm lại, con nào cao nhất thì thắng cuộc.

Chứ chém qua chém lại bằng bàn phím là ko nên, và cũng chả đúng đâu.

7. eugene1985

eugene1985 Advanced Member

Em thấy bác nói nhiều chuyện quá trong topic, sau ngày hom qua bác không mang đồ đến mà trình diễn để nói, có vẻ là hero keyboard hơi nhiều, CD đời cũ hay mới đi chăng nữa thì việc đầu tiên của hãng là tiết kiệm chi phí, hay trong tầm giá ,họ sử dụng các linh kiện không quá cao cấp, còn các CD đời cũ thì tụ đã qua sử dụng phải thay mới đảm bảo tính kỹ thuật, thay thì quá dễ, chỉ cần một bộ dụng cụ hàn, hút chì...và đọc chỉ số tụ, phân cực hay không, sao mà khó, không lẽ bác ko biết chữ,còn chọn tụ hãng nào thì mình phải xem túi tiền, có tụ một cái 7t mà mới là chỉ số nhỏ.sao đó ta lắp vào nếu cảm thấy không hợp thì gu thì thay bằng hãng khác cùng trị số, còn với CD gấu thì chuyện mod cũng bình thường, quan trọng là có dám không khi mua con CD 4-5k $...mà thay tụ, opam....sau khi thay tụ đương nhiên là chất âm sẽ thay đổi, đương nhiên là sẽ vượt trội rồi, một cái tụ cũ và cùi thay bằng một cái tụ xịn và mới nếu không hay hơn Stock thì mấy thằng bán tụ dẹp nhà máy hết à.còn vấn đề trình âm hay không chưa chắc thằng hãng đáp ứng đủ gu của tất cả mọi người. bác không thấy ví dụ là xe hơi độ hay xe máy độ sao. nếu vậy AMG, Hamann nó dẹp tiệm đi, còn CD 16 44.1 là chuẩn rối, còn bác bảo cao hơn nữa là hay hơn, nhạc tính hơn thì bác cầm bộ Lossless của bác đến nhà em test giao lưu chơi, trước là mình giao lưu nhạc thường, sau là em lấy lossless trước 75 ghi ra CD vs với bộ của bác xem cái nào nhạc tình hơn, hay hơn.

8. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

E ko ý kiến nữa..........................

9. khivang

khivang Advanced Member

Bác nói đúng. Em ko tham gia vào vụ contest này nhưng xin mạo muội có đôi lời bàn luận :
    1/ Chuẩn CD các bác đang dùng và có một số người đang chê là chỉ có 16 bit thực ra phần dùng cho dữ liệu âm thanh chỉ chiếm có 32,7% tổng số bit trên đĩa. 67,3% còn lại là dùng cho các bit điều chế, bit chẵn lẻ, bit đồng bộ, bit kết hợp, bit mã phụ...Tất cả các bit được nhập lại trong quy trình mã hóa trước khi đc sao chép. Và chỉ với số bit ít ỏi đó họ còn lưu trữ đc cả dữ liệu hình ảnh có dải tần lên đến hàng MHz (VCD)
    2/ Hiện trên TG đang có một cuộc đua chỉ tiêu KT về chuẩn CD giống hệt cuộc đua về chỉ tiêu KT của ampli bán dẫn từ mấy chục năm trước. Nào là độ méo hài 0,00x%, dải tần từ DC đến mấy trăm ki lô hẹc, công suất mấy trăm W...nhưng như các bác đã thấy, hiệu quả của đa số những ampli đó so với những ampli đèn có chỉ tiêu KT kém hơn nhiều ra sao ?
    3/ Bản thân tiêu chuẩn digital cho CD là quá đủ về thông số, chỉ tiêu KT nếu chỉ xét về đáp ứng âm thanh. Vấn đề mắc mứu của các kỹ sư là truyền dẫn và tương tác dữ liệu trong hệ thống. Thay vì cố gắng khai thác đến giới hạn của chuẩn red book các kỹ sư lại đưa ra một cuộc đua về sáng tạo các chuẩn mới mà chịu thiệt chính là người tiêu dùng khi hôm nay các hãng tuyên bố đây là đỉnh, mai lại thấy đỉnh khác... :wink:
    4/ Bản thân tay kỹ sư trưởng của hãng DCS, một hãng đang dẫn đầu TG về công nghệ ADC và DAC cũng phải thừa nhận :"nếu so sánh giữa lossless và CDP cùng tầm giá thì CDP vẫn hơn khoảng 5%". Phát biểu này có từ khoảng vài năm trước, đến thời điểm này ko biết TG đã có cải tiến nào để lossless vượt trội so với CD chưa thì em ko dám nói, nhưng sự tiếp cận công nghệ mới ở VN so với TG chắc vẫn còn có khoảng cách...
    5/ Quan điểm của em cũng rất ủng hộ cái mới, nhưng em tuyệt đối tránh xa cuộc chiến của sự đối đầu và đua tranh của các hãng trong thời điểm ai cũng muốn làm bố thiên hạ này, nên em sẽ đợi một thời gian nữa, khi các cuộc chiến đi vào hồi kết và các hãng thống nhất đc một chuẩn ngon thì em sẽ theo. Còn bây giờ em cứ chơi CD cho lành :lol:

10. longbungbu

longbungbu Advanced Member

quá hung hãn và quá nguy hiểm ... té thôi Linh ơi, nhường lại sân chơi cho họ đi, trình của cậu sao lại với trình của người ta mà bày đặt ti toe. Đã bảo cậu làm con ếch ngồi đáy giếng đi không chịu. Hiểu con người nhau quá rồi còn gì mà cứ đâm đầu vào đá :D

11. dokien

dokien Advanced Member

Nhiều bác k tham gia buổi giao lưu mà chém như thật nhỉ? Học hỏi - trao đổi kinh nghiệm - vui là chính mà, đâu cần phải khẳng định đúng sai. Mong các bác bình tĩnh và trao đổi với tinh thần xây dựng.
    Tất cả cùng vui mà. Anh chơi audio truyền thống & anh computer audio cứ chơi theo cách của mình, câu trả lời sẽ là thời gian, đó là điều mà dân chơi audio ở các nước tiên tiến đã đi trước Vn mình cho dù audio cổ truyền hay computer.

12. khivang

khivang Advanced Member

Em đã nói từ đầu là xin phép có đôi lời bàn luận mặc dù ko tham gia. Nếu tiêu chí của bác là chỉ những người tham gia giao lưu mới đc bình luận thì mở topic này làm gì, mang ra công luận làm gì ? Mang ra quán bia hoặc cafe mà bàn cho kín, đỡ bị người khác tham gia. :wink:

13. quocdat

quocdat Advanced Member

Các bác bớt nóng!
    Nói chung là nghe nhạc tùy gu. Cảm nhận tùy trình. Bình luận tùy ngôn.

Mục đích của cuộc giao lưu là trao đổi, vui vẻ, tìm hiểu. Không có ăn thua gì cả. Do vậy em ủng hộ các bác cho ý kiến, dù tiêu cực hay tích cực. Đành rằng nói chuyện có lúc cũng nóng nảy nhưng tránh gây chiến tranh, mỗi bác nhịn một câu.

Về cuộc giao lưu, em đem đồ tới để thử có mấy mục tiêu sau:
    - Nghe trên bộ amply + loa + dây dẫn thật sự tốt để xem nó thể hiện thế nào. Từ đó xác định các điểm yếu cần khắc phục
    - Kiểm tra xem các giải pháp nào để xuất tín hiệu lossless trên PC ra DAC cho chất lượng tốt nhất trong tầm giá chấp nhận được
    - So thử với CDP tham chiếu hoặc CDP cùng tầm giá thử bị thua kém (hoặc hơn) đến đâu.

Nếu có thua kém so với CDP thì em cũng chẳng thấy có gì phải buồn cả. Quan trọng là em thấy chất lượng mình nhận được so với giá trị đầu tư là phù hợp. Còn về cuộc so hôm qua, khoảng cách về giá giữa các bộ lossless và CDP khá xa. Nếu nói đắt nhất chỉ có bộ lossless của em. Do vậy, các bác nghe và kết luận rằng lossless vẫn còn kém CDP nhiều là vẫn chưa đủ cơ sở vì ta không so trong cùng tầm giá (đúng ra phải so giá new chứ không phải giá CDP second hand). Còn về chất lượng âm thanh thì em vẫn cho là bộ CDP của bác Tuấn và con Esoteric của bác andy là hay nhất. Tuy nhiên giá của 2 con CDP đấy so với các bộ lossless thì cao hơn khá nhiều.

14. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Thi thố la để giao lưu, để chia sẻ những giả pháp hay mà rẻ (chứ đắt mà hay thì cứ tung tiền ra là có người mang đến rồi) !
    Trao đổi thảo luận là để "giải trình" suy nghĩ, tư duy chơi, tư duy DIY để qua đó biết điểm hay - điểm dở, điểm yếu - điểm mạnh của mình.
    Vậy mà em thấy nhiều bác có cách nhìn, cách tiếp cận vấn đề thật cứng nhắc => con đường đau khổ sẻ chỉ ngày một dài thêm thôi ạ !

EM lại lan man rồi - mà em không tham gia buổi hôm rồi nên cũng không dám bàn luận đồ chơi, cách chơi :( . Sorry các bác!

15. caolephuonganh

caolephuonganh Advanced Member

Hôm bữa giao lưu em và 1 số bác bên cạnh còn lăn tăn 1 ít cho các bác chơi lossless là nếu các file test có chất lượng cao hơn như 24-192 thì lúc đó không biết chất lượng ra sao.Hôm đó các file chỉ được 16-44.1 thôi mà là rip từ cd ra nữa.Xin các bác cho ý kiến vụ này thêm.

16. mtbc

mtbc Advanced Member

Bộ Cd Northstar so với bộ DAC Berkeley và converter Weiss thì thế nào nhỉ? Có cùng tầm giá không?

17. eugene1985

eugene1985 Advanced Member

Nói chung các bác chơi gì, gu gì, thích gì em không quan tâm, em ghét nhất là không tham gia mà phán như thánh, hôm đó em có đi nha.cái nữa là hôm bữa các bác nói mới là 16-44.1 rip ra đã vậy rồi thì 24-192 sẽ sao. thì sẽ trong sạch hơn, rõ hơn nữa.Nhưng mà chưa chắc đã hay,hòa quyện, chưa chắc đã dày, âm hình tốt và nhạc tính.Nó chỉ là tiếng kêu lánh lót, len keng, nịnh tai.Em cũng đã thử nghe một bác chơi lossless tên diễn đàn : nào là pre - pow đèn, dac mod,VDH Magnum, Elac 245 LE, lọc điện tứ tung, chơi cả DSD (một bài mấy trăm MB), mà nghe thử hai bài Colour to the moon và Take Five, sau đó em về mà trong lòng khó hiểu là dàn vậy mà đánh tệ thế, quá là ồn, dính,mid thì mỏng, bass ko có mà ù... (tổng dàn khoảng 100t).Giống như nước mà các bác uống 100% nước sạch chắc chắn sẽ chết.

18. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Hehehe, chổ này mới đáng quan tâm đó bác.
    Hôm trước, thấy bác Tuấn post lên mấy chú này thì anh em rất hứng thú đưa DAC Acoustic Art, PerfectWave và Accuphase Dp-78 (Berkeley Alpha DAC 2 + USB convert Berkeley bọn em bên này cũng có) lên tham gia rồi; nhg sau khi đọc kỹ lại thì đó lại là bộ tham chiếu nên anh em quyết định k tham gia (vì nếu tham gia thì k lẽ so với bộ tham chiếu?)
    Mà sau khi buổi giao lưu về các bác có tham gia có vẻ hung hãn quá! Có lẽ nên xem lại các thiết bị tham gia giao lưu và thiết bị tham chiếu khoảng cách thế nào trc khi tranh cãi quá sâu vào kỹ thuật mode & build Pc.

19. syen

syen Advanced Member

Bỏ phần DAC sang một bên, khênh em Audio Computer Transport với CD Transport lên bàn mổ mới hay và chuẩn ạ :wink:

20. longbungbu

longbungbu Advanced Member

Thì bác chơi gì hay gu gì cũng có ai quan tâm đâu. Bọn em ko đi là vì biết trước một điều là dù kết quả có thế nào thì với bác hay bạn bác cũng rứa, bác NhatMinh chả bảo vòng vo một lúc rồi cũng chỉ phục mỗi 2 con CDP còn gì. Các bác cứ tự sướng với em 3500 , bọn em thì từ trước đến giờ và cả sau này nữa cũng chẳng bao giờ dám động đến nó vì em biết đó là tâm huyết và tinh hoa các bác đều dồn vào ấy, riêng cái ấy thì em tôn trọng miễn bàn. Nhưng em cũng mong các bác sau buổi giao lưu này đừng nhìn lossless với con mắt kẻ cả nữa. Bọn em ko dám nghĩ là các bác ko biết chơi lossless mà chỉ nghĩ là các bác ko dám bước qua cái suy nghĩ trước giờ có thế thôi. Còn bác cũng đừng ca bài ca rằng đi nghe dàn lossless cả trăm chai mà cũng ko ra gì, em xin thưa luôn là em cũng đi nghe dàn cdp cả tỷ cũng ko vào tai. Tất cả là do phối ghép thôi chứ bản thân lossless hay cdp chả đứa nào có lỗi cả bác nhé... Em xin chấm dứt tranh luận với bác ở đây, bác nên học bác NhatMinh chút, cùng nhóm nhưng bác ấy điềm đạm hơn bác và bác kia khá nhiều đó. Hi vọng một ngày nào đó em sẽ có dịp ngồi với bác thân tình hơn chứ ko phải căng thẳng thế này nhưng có lẽ em hơi vọng tưởng chăng :D

21. mtbc

mtbc Advanced Member

Em khoái gợi ý của bác nhất! Thay đổi một thành phần dễ đánh tía và học hỏi hơn nhiều

22. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Ủng hộ vụ này, tiếc nhiều bác chưa hiểu sâu vấn đề, nên nói qua lại loạn cả lên :mrgreen:

23. atlantic

atlantic Advanced Members

Bác cứ chọn ngày vác hết mấy món đồng cân đồng lạng ấy lên chỗ em vừa test vừa nhâm nhi cf mới vui. Cứ cắm rút rồi nghe rồi uống, cứ thế hết ngày cũng được. Vừa được thưởng thức hàng chất lượng cao vừa thu được kha khá tiền cf...hehe em khoái vậy. Hay cuối tuần này làm luôn đi bác T nhỉ. Đang lúc dầu sôi lửa bỏng, cãi nhau chí choé như lúc này mới hứng thú nè

24. quocdat

quocdat Advanced Member

Các bác mà tụ họp đẳng cấp cỡ đó thì em lại lụi cụi vác đồ tham gia tiếp :D . Nếu không đủ tuổi thì tới chơi thôi, không mang đồ cũng được :mrgreen:
    À, quên. Còn phải thử món cacao sữa của bác Tuấn có cải tiến hơn không? :mrgreen:

25. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Mổ kiểu gì hả bác?
    Em ủng hộ việc mổ bằng cách chọc que máy hiện sóng ngay đầu tín hiệu trước chip DAC để đo tỷ lệ lỗi là bao nhiêu, hoặc phát sóng vuông 1Khz xem kết quả hiện ra ở ngõ ra analog của DAC (CDP) là xem nó có vuông thành sắc cạnh không. :lol:

Với kết quả đó thì thắng thua hòa mới thuyết phục nhất và chấm dứt mọi lời bàn ra tán vào. (Tất nhiên máy hiện sóng phải đem đi hiệu chỉnh trước khi đo)

Share This Page

Loading...