Giao lưu nguồn phát Digital

Discussion in 'VNAV Contest - Festival' started by nhatminh, 28/1/14.

1. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Ngao cò tranh nhau, ngư ông đắc lợi hehe :mrgreen:
    Yêu cầu cụ N trả xiền, view cao lắm rồi.

2. atlantic

atlantic Advanced Members

Kaka lần sau ai kêu cacao sữa thì em ép uống starbucks...
    Nếu tập họp được nhiều hàng đỉnh thì tại sao lại ngần ngại. Cứ mỗi em chơi 1 bài nhạc việt, một bài jazz, một bài classic. Xong một em, mình ngồi nhâm nhi vừa bình loạn chém gió búa xua trong lúc chuẩn bị cắm rút em khác. Chẳng cần thi thố gì sất, chỉ thưởng thức thôi. Các bác đồng ý chơi vui là em ủng hộ hết mình. Còn chơi ném đá em hổng chơi bị sợ bể hết ly...:D

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Món cacao sữa vừa rồi hơi ngọt, em thích đắng hơn một tí... Mấy bộ khủng giao lưu là em khoái, đi tay không khỏi phải lụi hụi chở đồ ;)

4. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Như đã nói thì buổi giao lưu chỉ là buổi trải nghiệm và mỗi người sẽ có nhưng cảm nhận những bài học cho riêng mình chắc chắn cách cảm nhận , gu nghe cách cảm thụ âm nhạc của riêng mỗi người là rất khác nhau . Riêng em thì chắc chắn là có những cảm nhận của riêng mình và cũng hạn chế những bình phẩm nhạy cảm ..tuy nhiên em cũng chia sẽ chút ít .

5. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Qua buổi giao lưu vừa ròi em rất là hài lòng về thiết bị của mình khi trình diển so sánh với bộ tham chiếu của pác Tuấn và con Esoteric X-10W con nếu xét hơn thua hì em ko bàn tới vì đây là buổi giao lưu và không có ban giám khảo và những tiêu chí khác nhau tất cả đều là nhận định khách quan của người chơi ..Nếu là một cuộc thi đấu đàng hoàng và có ban giám khảo uy tín và công tâm thì em xin khảng định là chắc chắn sẽ tham gia .

6. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Còn vấn đề giữa lossless và CDP thì cũng ko nên tranh cải quá nhiều vấn đề này vì mỗi chuẩn đều có ưu và nhược điểm . Ai cảm thấy yêu thích và thấy phù hợp thì cứ chọn mà chơi .
    Riêng em thì có suy nghĩ thế này cả file lossless và CD cũng đều là dữ liệu đc lưu âm thanh đc lưu trử ở dạng kỹ thuật số giả sử cùng một đơn vị phát hành vừa có CD và file lossless thì em tin ràng nguồn nhạc là tương đương nhau . Vấn đề là cách xử lí tin hiệu và chuyển đổi tín hiệu số ra anlog ..

7. nhatminh

nhatminh Advanced Member

He..he đúng là một chủ đề hay :mrgreen:
    Nhân tiện em cũng có một câu hỏi cũng đáng suy ngẫm .... :D
    Theo em thường thấy thì các bộ Transport và DAC của một số hảng âm thanh tên tuổi VD : Accuphase với bộ DC-90 và DP-91 , Esotric D-70,P-70 thì bộ cơ lại thường đắt hơn DAC nhĩ :mrgreen:
    Ae chơi lossless cũng nên suy ngẩm vấn đề này

8. longbungbu

longbungbu Advanced Member

[thế te="nhatminh"]
    He..he đúng là một chủ đề hay :mrgreen:
    Nhân tiện em cũng có một câu hỏi cũng đáng suy ngẫm .... :D
    Theo em thường thấy thì các bộ Transport và DAC của một số hảng âm thanh tên tuổi VD : Accuphase với bộ DC-90 và DP-91 , Esotric D-70,P-70 thì bộ cơ lại thường đắt hơn DAC nhĩ :mrgreen:
    Ae chơi lossless cũng nên suy ngẩm vấn đề này[/quote]

Riêng vấn đề này em biết là bác nghe từ ai nhưng đó là chuyện của ngày trước khi mà kỹ thuật còn hạn chế nên người ta phải lo giải quyết vấn đề jitter và các thứ khác như là nhiễu và độ rung nên con transport nào cũng nặng chịch và bộ cơ phải thật khủng. Vấn đề đó ngày nay vẫn còn đó nhưng có nhiều giải pháp hơn chứ ko phải như xưa. Chung quy cũng quanh quẩn ở việc xử lý master clock rồi reclock sao cho đồng bộ để xử lý triệt để jitter. Chuyện còn lại thì DAC xử lý. Tất nhiên nếu chơi Pc thì còn thêm vấn đề về nhiễu từ đám nguồn xung và các thành phần khác trong máy tính nhưng nếu thực sự có ý định tìm hiểu thì em nghĩ ko quá khó khăn trong việc khắc phục.
    Em biết bên nhóm bác quan trọng phần cơ hơn vì cho rằng nó quyết định màu âm của hệ thống nhưng cái đó nên nghĩ lại. Chẳng qua là vì mỗi hãng có một phương pháp xử lý clock và jitter khác nhau nên tiếng cho ra khác nhau thế thôi. Em nói vậy vì biết các bác từng test bằng cách đổi qua lại các cơ trên cùng một con Dac rồi thấy âm thanh thay đổi nên cho rằng cơ quan trọng hơn do quyết định chất âm, sai lầm hoàn toàn.
    Kiến thức em hạn chế nên phát biểu hạn hẹp các bác đừng cười. Có điều em chắc một điều rằng chơi cái gì cũng vậy, cơ và dac đều quan trọng cả. Nếu chơi losses nghiêm túc thì còn phức tạp về phần cơ hơn cdp nhiều vì mỗi thành phần trong máy tính đều ảnh hưởng đến đầu ra của tín hiệu chứ ko phải đơn giản như mua em cdp rồi cứ thế mà chơi.
    Sáng đi làm sớm chưa tỉnh hẳn ngủ nên lan man chút. Chúc các bác ngày làm việc hiệu quả và thư thái. :mrgreen:

9. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Em lại vẫn là kẻ không tham gia buổi giao lưu. Nhưng em lại xin phép hỏi ngược lại bác một câu ạ !

Tại sao các SP Châu Âu và SP của Nhật, tuy cùng dùng chung một bộ mắt đọc (Phillips chẳng hạn) mà tiếng lại có màu sắc khác nhau, đôi khi khác nhau cả khi dùng chung một cục giải mã ngoài :mrgreen: ?
    Vậy lý do của sự khác nhau này do đâu ?

Attached Files:

10. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Ok bác; cuối tuần này thì quá tuyệt nhg em phải tập họp anh em lại rồi thông báo thời gian cụ thể cho bác.
    Chúc các bác ngày mới vui vẻ.

11. eugene1985

eugene1985 Advanced Member

@ bác longbungbu, lẽ ra em ko muốn trả lời bác nhưng thấy bác cứ quote bài và chém gió em hoài cho nên buộc lòng em phải trả lời. Bác còn nhớ rằng chính bác là người gọi em là "ếch ngồi đáy giếng" và nhóm bọn em chỉ biết tự sướng với nhau. Vậy thử hỏi bác có ngông cuồng và hung hãn không ? lúc ban đầu em rất tôn trọng cách chơi lossless của các bác. Nhưng chính các bác là người chê bai CD trước cho nên mới có chuyện.
    Thật ra em cũng biết mình là newbi là ếch ngồi đáy giếng. Nhưng em dám ra ngoài biển lớn giao lưu học hỏi. Còn bác cứ khoe đồ của mình mà ko dám ra ngoài giao lưu, thậm chí là cuộc giao lưu lossless trên vnav test lab bác cũng ko dám tham gia vậy thử hỏi ai mới là kẻ chỉ biết tự sướng hoặc là chỉ biết chém gió mà thôi. Ngoài ra lúc trước nhóm của các bác cứ hùa nhau khen lấy khen để DVD rồi sau khi bán hết DVD chuyển qua lossless rồi lại khoe khoang DAC gấu của mình. ko lẽ bác đang dự định buôn bán DAC sao ? Đây là bài post cuối cùng của em đối với bác, mong rằng bác hãy lịch sự ko quote bài của em nữa,
    và dù bác có nói gì em cũng ko thèm trả lời đâu.

12. longbungbu

longbungbu Advanced Member

Dạ.. Cảm ơn bác .. Phản ứng của bác ko ngoài dự kiến. Em ko còn ý kiến gì với người như bác nữa. Nếu có thời gian thì bác vui lòng đọc lại bài của em xem có câu nào chê cdp thần thánh của bác chưa nhỉ. Uống cốc dr.thanh hạ hỏa rồi coi kỹ nhé bác. Câu "ech day gieng" em nhận về em sao bác lại tranh nhỉ. Haizz. Hung hãn và ngông cuồng thì em chả dám nhận, nhuờng bác với nguời đứng sau bác ấy. Ai đọc rồi khắc nhận ra thôi.

13. paul

paul Advanced Member

Ôi bác Linh99992001 ko nên như vậy.Nhà em ko mạng nên sáng nay đi làm mơí biết topic nóng như vậy. :D Dù thế nào em cũng rất tôn trong khả năng nghe và kiến thức audio của bác cho nên rất hứng thú bàn chuyện vơí bác.
    Nếu bác ngại thì cứ post trực tiếp @paul cho em.Em sẽ hầu chuyện bác.
    Thân.

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Ôi, chắc mình áp dụng rule của vnphoto "chém ảnh không chém mẫu" sang đây đi thôi: "chém thiết bị, không chém người chơi" :) Topic học hỏi vui vẻ không chỉ trích cơ mà...

15. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Trời! Berkeley DAC đã được lấy tham chiếu rồi vậy bác longbungbu vác đi làm chi nữa bác?

16. vducuy

vducuy Advanced Member

Hình như sau mỗi buổi giao lưu, contest đều rất vui và sôi nổi. Tuy có chút căng thẳng nhưng nhìn chung là tích cực. Cảm ơn các bác

17. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

thực ra mỗi cách thức chơi đều có cái hay của riêng nó, ta không nên quá áp đặt cách chơi của mình đối với cách chơi của người khác, việc phối ghép cũng rất quan trọng trong mỗi cách chơi ấy, em đồng ý bác longbungbu nếu thực sự quan tâm đến chơi lossless qua pc sẽ thấy rất nhiều cái hay học hỏi, cũng qua buổi giao lưu tuy gặp vấn đề card vga nên cũng không dám chạy max cấu hình jplay nhưng cũng rút ra con ddc của em không tốt lắm chắc kiếm con khác và khắc phục cái vga ^^, hẹn các bác lần sao

18. thunm

thunm Approved Member

Phù ...zzz, toàn cao thủ đầu có mủ! Em đã đọc hết 9 trang mà vẫn chưa hiểu hết. Hnay e lên đây nhờ các bác tư vấn về bộ nghe nhạc của em chứ ra cửa hàng họ nói ko thấy hay bằng các bác. Loa thì em vừa mua rồi, em còn 30 triệu để các bác tư vấn cho em về Âm Ly, DAC, và dây dợ gì đấy nữa thôi, em sẽ không dùng đầu CD Player để làm nguồn phát nhạc.
    E Mới chỉ có thế này:
    - Loa của em là B&W CM8, em vừa mua về.
    - Máy tính Macbook Air 2012, HDD có 128G nhưng em có cái ổ cứng di động của Western Digital chứa toàn lossless (Dự định nghe bằng bộ nghe nhạc mà các bác sẽ tư vấn) và MP3 chuẩn 320kbps dành riêng cho điện thoại.

E nghe nhạc vừa phải, không cần nhạc tính, nhạc lý. E nghe nhạc trẻ, nhạc mới, nhạc nước ngoài và ko lời là chủ yếu các bác ạ.
    Cảm ơn các bác bỏ thời gian tư vấn giúp để em tham gia cùng cho vui

19. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Túm lại là vãi nói vãi phải, sư nói sư hay. Ai thấy gì hay thì dùng cái đó. Cãi nhau có mà đến tết Công gô cũng không thủng. Chỉ xin góp ý với các kụ là người trẻ thì nên tôn trọng người già (khôn đâu đến trẻ, khỏe đâu đến già) và người già thì nên lắng nghe người trẻ (Hậu sinh khả úy) :lol:

20. mtbc

mtbc Advanced Member

Lại còn lăn tăn... Cảm ơn là sao? Chuyển qua lossless đi, hà hà...

21. vnckien

vnckien Advanced Member

Hihi, bác lại dọn đường cho việc "giao lưu" cái card mới của bác phải hông? Xin bác mách nhỏ cho, card mới của bác là card gì vậy?

22. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Thì bác chơi gì hay gu gì cũng có ai quan tâm đâu. Bọn em ko đi là vì biết trước một điều là dù kết quả có thế nào thì với bác hay bạn bác cũng rứa, bác NhatMinh chả bảo vòng vo một lúc rồi cũng chỉ phục mỗi 2 con CDP còn gì. Các bác cứ tự sướng với em 3500 , bọn em thì từ trước đến giờ và cả sau này nữa cũng chẳng bao giờ dám động đến nó vì em biết đó là tâm huyết và tinh hoa các bác đều dồn vào ấy, riêng cái ấy thì em tôn trọng miễn bàn. Nhưng em cũng mong các bác sau buổi giao lưu này đừng nhìn lossless với con mắt kẻ cả nữa. Bọn em ko dám nghĩ là các bác ko biết chơi lossless mà chỉ nghĩ là các bác ko dám bước qua cái suy nghĩ trước giờ có thế thôi. Còn bác cũng đừng ca bài ca rằng đi nghe dàn lossless cả trăm chai mà cũng ko ra gì, em xin thưa luôn là em cũng đi nghe dàn cdp cả tỷ cũng ko vào tai. Tất cả là do phối ghép thôi chứ bản thân lossless hay cdp chả đứa nào có lỗi cả bác nhé... Em xin chấm dứt tranh luận với bác ở đây, bác nên học bác NhatMinh chút, cùng nhóm nhưng bác ấy điềm đạm hơn bác và bác kia khá nhiều đó. Hi vọng một ngày nào đó em sẽ có dịp ngồi với bác thân tình hơn chứ ko phải căng thẳng thế này nhưng có lẽ em hơi vọng tưởng chăng :D[/quote]

Em ủng hộ bác, quan điểm thay đổi khi kinh nghiệm thay đổi. Chơi audio em nhận thấy đôi khi mình đang đánh giá một vấn đề là đúng, nhưng sau một thời gian tự mình lại thấy là mình đã sai.

23. vnckien

vnckien Advanced Member

Dear các bác,

Rất may cho em, hôm đó em bận không thể dự thính được. Lòng em như lửa đốt vì phải hóng từ nhà. Nhưng hóng đến đây, em lại thấy không tham gia được là may mắn hơn.

Em thực sự là "ếch ngồi đáy giếng" hóng chuyện cả hai PHE: fan của lossless và fan của CDP.
    Sau khi hóng em có ý kiến thế này:

1. Nhìn chung, phe CDP là phe "gạo cội" hơn phe lossless, tổng số tiền mà phe CDP bỏ ra vô cùng "khủng" so với phe lossless. Cũng vì vậy, phe CDP có nhiều "kiến thức" hơn phe lossless (đừng vội chém).
    2. Phe lossless có "tổng tuổi đời" ít hơn so với phe CDP. Tổng chi phí của phe lossless không thể so bằng phe CDP, ngoại trừ một số ít bác "có điều kiện". Cũng vì thế, tổng hàm lượng "kiến thức" của phe lossless ít hơn (đừng vội chém/ sau thì giết cũng được).
    3. Việc so sánh phe này với phe kia là hết sức khập khiễng, và KHÔNG THỂ SO ĐƯỢC.
    4. Nếu là giao lưu "hầm bà lằng các thiết bị của hai phe" thì phải có tiêu chí rõ ràng, kể cả đó là một cuộc thi, tốt hơn là sau đó "chém". Nhưng đã là thi thì phải lấy ý kiến mọi thành viên tham dự về phương thức thi đấu/ tiêu chí đánh giá/ quy chế chấm điểm....vv minh bạch, rõ ràng.

Rất tiếc cho các bác (kể cả tham gia và không tham gia) về kết quả là sự khoét sâu mâu thuẫn hai phe LOSSLESS và CDP một cách rõ ràng và mất đoàn kết như này. Trước thì em cũng đã ùng hộ việc so sánh bằng phương thức test mù cho công tâm nhưng các bác lại cứ "giao lưu học hỏi, vui vẻ là chính". Giờ em có thấy vui chỗ nào đâu? hihi, giờ thì các bác có thể chém.

24. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Chém cái bác này ở chỗ ôm sợi dây 2 năm rồi mãi ko thấy báo cáo kết quả :mrgreen:

25. vnckien

vnckien Advanced Member

@bác linh99992001:

Thêm một tội là năm mới bận quá, còn chẳng chúc Tết bác nữa, hihi. Cảm ơn bác nhiều.

Share This Page

Loading...