Giao lưu nhạc lossless (lần 4): Đối chứng với nguồn phát CD

Discussion in 'Công nghệ nghe nhìn' started by luuly, 26/2/14.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Re: Giao lưu nhạc lossless (lần 4): Đối chứng với nguồn phát

Trừ bộ của chủ nhà, còn lại bị chém banh xác hết. Khán giả gì mà dữ dễ sợ

2. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Tình hình ra sau rồi các bác, phe nào thắng để em còn định hướng đầu tư :)
    Hôm nay không có phóng viên chiến trường nào vậy, anh Linh9999 đâu rồi :(

3. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4

:lol:
    Phải chém luôn cả chủ nhà mới sợ cơ ạ. Bọn em ngoài này hay chơi kiểu đó lắm, cứ phải chém chủ nhà đâu tiên :twisted:

4. mtbc

mtbc Advanced Member

ý em là chủ nhà không bị chém nát bét chớ cũng gần nát chứ không phải không ;)

5. nhuthungfoto

Vậy là hai phe chém nhau như phim " Bụi đời chợ lớn " phải không anh :)
    Quá ngọ rồi mà chưa biết kết quả ra sau, chắc đang chiến ác liệt

6. espadon_vn

Em đoán là 2 bên đang dàn xếp để ...đánh trận nữa :lol:

7. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Chắc vậy rồi, y như analog vs digital, chuyện tình dài muôn thưở :mrgreen:

8. nhuthungfoto

Hôm nay anh không cho lên sàn tấm hình nào hết :( Không tham gia được nên cũng hồi hợp chờ kết quả

9. mtbc

mtbc Advanced Member

Vào nhà cụ Luuly thiệt giống vô bảo tàng audio mini, em thấy đủ các loại từ tape, LP, CD top loading, hông loading,... toàn để trên kệ gỗ nguyên khối. Kệ để CD cũng nghe đồn là ảnh tự mần. Khâm phục độ khéo tay về mộc của bác chủ nhà ghê. Bước vô nhà là thấy một đống ván dựng sẵn đợi cắt rồi.

Hôm nay nhạc công chính là cụ Mắc xinh tốt này. Phải gọi là cụ vì nghe đâu quá tuổi hưu mấy năm rồi, vậy mà vẫn chơi tốt Hotel Cali :)

Còn ông ngồi thiền này, lâu lâu cứ chạy tọt ra ngoài cầm mỏ hàn chọt miết

Mấy cái ghế Ikea này ngồi êm phết.

@Thọ: AE của cụ chiều lại đi du đấu sàn khác rồi. Đấu đủ 7 sàn thì em trả lại, he he

10. espadon_vn

Em cũng khoái cái ghế Ikea đó lắm :D
    Tiếp đi bác ...

11. vducuy

vducuy Advanced Member

wow...........................in ắng một cách lạ thường vậy ta.........................
    rất tiếc là em không thể tham gia từ đầu đến cuối.
    Mục tiêu của lần này là giao lưu và những diễn biến xãy ra cũng mang tính chất giao lưu nên sẽ không có kết quả rõ ràng như những người phương xa chờ đợi.
    hay là mình làm ngay một cái gì đó mang tính ....đấu đá để cho mọi thứ ngã ngủ nhỉ....giao lưu giao lưu chặp thấy mọi người tham gia không có được tinh thần và quyết tâm cao nhất.

12. mtbc

mtbc Advanced Member

Dễ ợt... chém gió đi là rộn ràng liền.

VD

Đầu Music Hall đánh thoải mái, khá đủ tiếng, chỉ thiếu độ sâu và giàu (richness) của dòng lớn. Với cùng mức đầu tư thì đi mua cái đầu này khỏe hơn DIY mấy lần mà coi như ăn chắc... Hi hi

Bộ DA made by quocdat vẫn chưa chém được bộ Eso. Còn bộ Eso thì hay rồi nhưng thiếu tí gì đó thoáng đạt...

Bộ AE nhỏ con nhưng tiếng khá lớn, cũng kêu đủ tiếng, thiếu treble xíu xiu và cũng bị thiếu độ richness của đồ lớn. Nhưng phải công nhận tiếng của em nó có điều gì đó rất quyến rũ, làm người ta thích nghe. Tưởng tượng nghe bộ Eso như đi ngắm chị Diana Krall sang và thắm, thì AE lại nhẹ nhàng và duyên dáng mặc dù hơi mỏng một tẹo, như em này này

13. mtbc

mtbc Advanced Member

À mà cái này quan trọng: rất cảm ơn anh Hiền đã mang lại một buổi giao lưu ấm cúng! Nhà rộng phê quá anh. Mà đệ tử anh dòm cũng rất chất. Hổ phụ sinh hổ tử nhe...

Em thấy có mấy thứ:
    - Cụ Mắc xinh tốt hình như bị khô cổ... cái ni có thể đo lại trị số của mấy con tụ cũ trong phân tầng xem còn đúng không, đồng thời xem cái viền loa có cần làm mềm lại không...
    - Loa bự mà kê gần chỗ ngồi quá em sợ âm hình khó focus, mặc dù rất rộng. Phòng anh dài thế cơ mà...
    - Phần tường làm tiêu tán âm chắc nâng lên 50cm nữa cho nó tiêu tán ngang tai, và phần tán âm em thấy cũng hơi ngộ ngộ hổng giống lý thuyết lắm...

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Đề nghị lần 5 tổ chức có format chuẩn, test mù luôn cho nó hoành :p Nếu có thể nhờ BQT tổ chức thành DAC contest vì các nhóm nhỏ ni khó mời được BGK có golden ears :)

15. quocdat

quocdat Advanced Member

Lần nào giao lưu về em cũng hết sức. Về nhà là ngủ vùi, đến giờ lại ngồi thiền chỗ làm nên vẫn chưa chém gió được :D
    Phải thừa nhận là 3 thớt Esoteric của bác luuly rất ấn tượng. Đến nay em vẫn chưa biết làm thế nào để có được tiếng bass sâu như thế. :oops:
    Con AE của bác espadon_vn tiếng dày dặn, khỏe nhưng hơi chặt, chưa tơi, thiếu tách bạch, hơi đục và thiếu chút treble. Âm trường vẫn chưa đủ rộng mở. Nhưng nói chung là rất dễ nghe. Ngon trong tầm giá.
    Con Music hall em lại chê. Tiếng cân đối nhưng cứ giả giả, bass nông, mid vang vang giống như cộng hưởng thùng loa
    Con DAC của bác dgnguyen vẫn giống như ngày xưa, nhưng tiếng khá cân đối. Với chi phí cho con DAC của bác dgnguyen thì em khẳng định là p/p vô địch :)

16. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Có vẻ nhận xét của bác quocdat thiếu khách quan vì:
    - Giá trị đầu tư ?
    - Khả năng thanh khoản?
    - Tính đơn giản khi sử dụng thiết bị (có dể sử dụng k)
    - Phòng ốc, điện đóm, hệ thống đã đc setup đúng chưa?
    - và nhiều vấn đề khác nữa ....
    Theo em nghĩ, nhg buổi giao lưu kiểu thế này, với nhg nhận xét theo kiểu bộ thiết bị có giá list ~10.000 usd so với con thiết bị cỏ có giá list k tới 600usd hay nhg thiết bị DIY thì chẳng mang lại được lợi ích gì cho nhg người mới chuẩn bị chơi hay có ý định chơi lossless.
    --------
    Hehehe, em chuẩn bị nhận gạch đá lần này có khả năng xây đc nhà cao tầng quá1

17. luuly

luuly Advanced Member

Thanks các bác đã đến giao lưu và cho em nhiều kiến thức lẫn ý tưởng về nhạc lossless. :D

Híc, không biết do "phước chủ may thầy" hay do sân nhà nên sau buổi giao lưu này em vẫn còn giữ được cái kho CD không phải thanh lý rẻ như dự định hôm trước.

Thanks bác mtbc, sau lần giao lưu này, em lại đóng cửa để thi công phòng nghe nhìn lần 3 theo lời tư vấn của các bác. Phòng nghe nhìn em tự thiết kế và thi công từ A-Z nên khá dễ dàng xử tiếp cho nó ngon hơn. Cái tường thì em làm chưa xong vì .......... chưa có ý tưởng. Tán âm chưa có cái nào theo đúng nghĩa cả nên món này em làm sau cùng sau khi cân chỉnh lại âm thanh phù hợp. Em cũng định làm lại chỗ ngồi để nghe và nhìn cho nó thuận tiện hơn. Cái phòng này em dùng để xem phim, ca nhạc lẫn chơi karaoke nên khi tự làm trong thực tế đã biết được nhiều cái mà mình cứ tưởng rằng về lý thuyết là rất đúng (nói chung chém thì dễ hơn làm). Một số chỗ đã thi công thì em đã từng tháo ra rồi lại ráp vào đến 4 lần nên có tháo ra nhiều lần hơn nữa vẫn ...... vô sờ tư thui

Còn cái phần nhìn, em vưỡn chưa có dịp để show cho các bác giúp thêm ý tưởng. Hẹn các bác lần sau với chủ đề về phim ảnh và thiết bị trình chiếu :D

Riêng cụ họ Mạc kia, em hổng bít gì về kỹ thuật nên chắc phải nhờ đến nghệ nhân làng loa xử lý chứ nhỡ vào tay em thì hỏng.

18. quocdat

quocdat Advanced Member

Cám ơn bác kích động topic :mrgreen:

19. eugene1985

eugene1985 Advanced Member

Sao khi được vinh hạnh tham dự thì em có chút nhận xét cá nhân :
    Con Eso và Denon thì khỏi bàn nữa, mấy em Dac Lossless nhìn chung chỉ có bộ Quốc Đạt là nhỉn hơn chút về độ tách, không ồn sau khi anh ấy chích choát vào , còn mấy bộ DAc kia thì đều bị lỗi chung là rối, mỏng, dính ko có âm hình, nhất là khi chơi bài Hotel, còn CD Music Hall thì hơn losless được tí về độ mượt nhưng vẫn còn mỏng, dính.
    Đây là cảm nhận của riêng em, hi vọng được giao lưu với Quốc Đạt trong những ngày gần đây.

20. espadon_vn

Thanks các bác đã có nhận xét để em ngồi hóng từ xa :D
    Em vẫn đang mong chờ một buổi đã gà đá vịt ở sân khấu nơi hội tụ những anh trai trẻ, chứ gặp cụ Mc kia là em sợ vì tuổi nhỏ rồi :mrgreen:
    Mỗi người nghe đầu có cảm nhận riêng chẳng ai giống ai hi hi.

P/s: Hôm rồi các bác test có làm công tác fix volum không ạ - vì con vịt nhà em nó ra gain hơi nhỏ so với CDP (kém hơn khoảng 3dB) - Hồi xưa khi cho con bé đầu đá gà với CDP em cũng thấy các bác nói tiếng mỏng, thiếu chặt chẽ... nhưng khi fix volum thì nó cũng có khác nhiều trong cảm nhận :)
    Em lại thử vài loại tụ khác đây. Duelund tiếng sâu thăm thẳm, căng đầy; Audio Note tiếng dày dặn, thư thái; V-Cap tiếng long lanh rộng mở ... :lol:

21. linh99992001

Có những điều thật khó nói hí hí , thôi em ớn rồi :mrgreen:

22. luuly

luuly Advanced Member

Không fix column vì nếu fix thì một số em kể cả em nhà bác toi rùi. Chuẩn mức độ âm thanh là theo cái kim đồng hồ vu của cái pow nhà em nên em nào cũng la to bằng nhau ợ. Vòng 3 có nhỏ một xí là phải độn thêm cái mông cho to bằng chị bằng em mờ. Cách setup nhà em hơi kỳ một chút nên mỗi chỗ ngồi nghe không thể cảm nhận giống nhau nên chuyện thầy bói mù sờ voi là bình thường. Ngồi kế bên nhau, nghe khác nhau cũng là chuyện phìng phường. Do vậy, em hạn chế khách tham dự là thế.

P/S: Già hay trẻ thì cũng đều phải đá cùng một sân nên điều này là công bằng, cụ hỏi thêm cụ vducuy cho bít thêm chi tiết nhé. Riêng cụ Mạc nhà em chơi được 5 đường tiếng nên có trẻ trai hơn cũng chưa chắc hét được nhiều giải tần bằng cụ đâu ợ

23. linh99992001

À có một vị khách , trước mua đồ của em lầm lũi mang con DA đến ko thấy post gì hết. Anh P đâu rồi :)

24. espadon_vn

Có gì đâu bác, em thấy bác mtbc nói cặp đó tuổi cụ cần được chăm chút nên em mắm muối tí vào.
    Còn nghe thì em đâu có phản đối nhận xét của ai đâu. Có bác nói bộ này hay hơn, bộ kia hay hơn - mỗi người một cẩm nhận mà :D
    Thông thường mỗi cuộc giao lưu như này vui nhất là khi đi tăng 2 chém gió, vậy nhưng chưa thấy bác nào tường thuật tiếp :mrgreen:

25. luuly

luuly Advanced Member

Chắc là bị ngộ độc âm thanh nặng quá rùi nên bi chừ vưỡn chưa hoàn hồn :D

Share This Page

Loading...