GIÚP EM MOD AMPLY 300B SE-Xin mạch

Discussion in 'Đèn điện tử' started by giotthanhcong, 8/10/12.

1. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Cái amply DIY (người khác DIY chứ ko phải em) dùng tầng đầu 1 bóng 6DJ8 + 2 bóng EL84 nối tầng bằng tụ 0.22uf sang 300B
    Vì em có bóng E80CC nên em đã mod nó vào vị trí 6DJ8 như sau: em đi lại dây đốt tim cho phù hợp với E80CC, và em thay trở 100k vào Anod, trở 2,2k vào Cathode. Theo hướng dẫn ở cuốn tra cứu tube.
    Em muốn hỏi em mod như vậy đã hợp lý chưa. Vì em tìm hoài không thấy cái mạch nào như vậy nên chưa yên tâm lắm. Mặc dù nghe hay hơn 6DJ8. Và nhờ các bác đi trước cho em xin mạch 300B SE dùng tầng đầu như trường hợp của em với để em lọ mọ tiếp ạ.
    Hiện tại amply của em dùng tụ 0.1uf nối từ bóng E80CC sang el84.
    Mong được sự chỉ dẫn
    Thanks!

Tags:
  2. Wildhorse

Wildhorse Advanced Member

em đoán mò cách mạch gốc của bác chủ hổng biết có đúng không (B+ của 300B là 420V - Sr file ảnh em ghi nhầm):

Attached Files:

File size:
      45,4 KB
      Views:
      2.229
  3. giotthanhcong

Đúng rồi bác ui. Hay quá. Em cứ thắc mắc tại sao lại dùng tụ 0.1uf nối tầng sang 300B, thì ra mạch nó vậy, nhưng em đã thay bằng con tụ 0.22 uf rồi vì em đọc các mạch khác toàn thấy dùng tụ 0.22uf không à.
    Tụ thoát katot của el84 trong cái amply của em những 470uf/16v
    Em đang để cho 300B chạy 70mA mỗi bóng nên trở katot phải gia giảm.
    Nhờ các bác tư vấn tiếp ạ
    Thanks!

4. Wildhorse

Cái mạch này là em vẽ lại từ cái amp của ông Anh, nghe bác tả nên em nghĩ chúng nó cùng cha nên phọt cái mạch lên xem có đúng không.

5. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác Wdh sắc sảo thực , nghe nhạc hiệu đoán chương trình .Trong sơ đồ , có thiếu 01 con trở G1 của EL84 và 01 con trở cho G1 300B , .Theo em hiểu , 300B chạy 320 VDC cho B+ là thấp quá , hay là giá trị tham khảo ?
    B+ cho EL 84 là bao nhiêu vậy bác ? Bác khai thác EL84 với Rk=820 OMH , chưa lấy được hết lợi thế hỗ dẫn của nó .Em đã dùng El84 = 6П14-EP drive cho 6528 tiếng cũng hay , nhưng không bằng 6П9 .Mà như bác chủ nói , bác dùng E80CC làm gì , 6DJ8 = 6922 , có nhiều sự thay đổi lựa chọn dễ hơn chứ .Em có 04 quả E80CC , chỉ để ngắm thôi
    Về tụ nối tầng , bác cứ tăng giá trị tụ nối tầng sang 300B lên , chỉ có tốt lên thôi

6. giotthanhcong

Cám ơn bác nhiều. Vậy là có thêm 1 người nữa động viên em mod :D
    Amply của em đang khai thác EL84 với Rk=675 OMH (giá trị em dùng đồng hồ đo trực tiếp trong mạch khi ko cắm điện) đã là tối ưu chưa? nếu muốn thay đổi thì theo chiều hướng nào? Dự tính của em là sẽ nâng cấp EL84 một thời gian rồi mới tính việc thay thế bằng 1 loại khác.....
    Sở dĩ em xài vì thấy bỏ phí mấy cây E80CC quá thôi, chứ 6DJ8 em mới cắm có 2 loại: bóng Nga và bóng 7308 amperex chân vàng .... :D có thể nghe chán E80CC lại mod lại 7308 ...nên em mới mong được nhiều sự chia sẻ ....
    Sự quyết đoán này của bác làm em vững tin hơn....cám ơn bác rất nhiều.
    Mong được sự giúp đỡ của các bác nữa ạ....
    Thanks!

7. Maidanhan

Tối ưu là do chính bác , bác nghe thấy thích nhất sau khi thay đổi vài giá trị bác ạ .Bác đo B+ của EL84 là ? , Uak= ? ,Uk-mass =? , tham khảo dễ hơn
    Mà 300B của bác B+ là ? VDC vậy ?

8. Wildhorse

Sr EM kiểm tra lại bản vẽ tay đối với cacis mạch em post trên thì B+ của 300B là 420VDC, của EL84 là 305 còn 6DJ8 là 195 không biết của bác chủ Điện áp nhue thế nào.

9. tcqanh

tcqanh Advanced Member

mạch này tăng thêm 100-150V cho B+ nghe mí đã.

trở kathode của 300B là 750 ohms mà không kèm tụ kathode. không ổn tí nào. bác vẽ đúng ?

10. Wildhorse

Sorry các Bác vì em vẽ lại từ bản vẽ tay trên giấy nên có thiếu sót, chính xác là B+ 300B là 420V, và tụ thoát CT của 300B là 100uF 100V, tối em vẽ lại và đưa lên vì bản vẽ ở máy tính tại gia.

11. giotthanhcong

Cám ơn các bác nhiều. Để tối về em đo lại chính xác. Vì hôm trước em lại đo 1 số vị trí khác như:
    Em đo điện áp ngay chân ra của bóng nắn là 430V, còn chỗ B+ thì em lại chưa đo....
    Đối với bóng el84 em đo chân số 3 với mass được 6,76V; chân 7-9 (nối chung) với mass được 163V; à B+ của el84 là điện áp trước con trở 22k phải ko ạ vậy thì là 405V.
    Vậy là em còn thiếu B+ của 300B (hình như 420V thì phải) và Uak của bóng el84.
    Chỗ thoát katot của 300B thì em đang xài tụ 100uf/100v.
    Trở thoát katot của 300B em dùng trở màu xanh của Nga loại dây quấn rỗng ở giữa, em không biết là bao nhiêu watt nhưng sờ tay vào cũng thấy nóng, nắm chặt tay vào là ko chiu được. Vậy có cần thay trở khác công suất lớn hơn không? mặc dù nóng như vậy nhưng em đo trị số vẫn như lúc nguội....

12. Maidanhan

Nếu bác có điều kiện , tầng EL84 , bác thay dổi như sau :

Rk=250 OMH , 1W , Ra= 12K,5W ( 3 con 37K,2W đấu //)
    Bass sẽ tốt hơn , tuy nhiên , tối ưu vẫn là do bác nghe , bác ạ
    Phần Rk của 300B : Nó phải nóng , nhưng khi trở không thay màu , không ngại gì cả : Có cái gì chuyển động (dòng điện ) , giãn nở (nóng nở ra , lạnh co lại ) mà không sinh công đâu bác

Attached Files:

13. giotthanhcong

Vậy là em đã yên tâm phần Rk của 300B.
    Trở xài ở tầng của EL84 thì xài loại nào tốt trong các loại này hả bác: trở than AB, Trở màng than KIWAME, trở dale.... Vì các trị số đó em chưa có, đằng nào cũng mua nên chọn loại tốt luôn. Hoặc loại nào ok hơn ở TP.HCM có bán...
    Cám ơn bác nhiều!

14. Maidanhan

Bác nên mua trở TQ , 1000 VND/c mua lẻ ,như em đã nói .Khi bác ưng ý , bác mua trở xịn có muộn đâu .Trở bác nêu là trở tốt , nhưg em không tin là nó ảnh hưởng đến âm thanh .Hơn nữa , em đâu ở HCM , bác nên hỏi địa điểm những bác , nghe nói hay hội quá cafe ở trogn đó , dễ hơn

15. giotthanhcong

Cám ơn bác. Trở TQ thì quá dễ...có việc để làm rồi :D
    Em vẫn mong được sự tư vấn ở vị trí E80CC của em mới mod thay cho 6DJ8....

16. My FB

My FB Advanced Member

Em có mạch góp vui

Mời bác chủ xem hình đính kèm. tuy nhiên mạch cho 2A3 không phải 300B nên bác phải tính toán lại theo yêu cầu của mình
    Bác cũng nên cắm thử 12BH7 xem sao :D

Vài hàng góp vui
    Thân chào

Attached Files:

17. giotthanhcong

Quá đã, em cám ơn anh ....cuối cùng đã có mạch chuẩn để tham chiếu
    Em xem trong datasheet E80CC philip (em ko biết cách load lên đây vì file lớn quá)
    http://www.hifitubes.nl/weblog/index.ph ... datasheet/
    .... theo datasheet thì có 3 chế độ cho bóng. Mạch 2A3 vừa rồi xài 1 cách (ở datasheet là Ra=47k; Rk=1,2k) ....và còn 1 chế độ nữa là Ra=220k; Rk=3.9k
    Vậy là em đã hiểu cách chọn Ra và Rk như thế nào rồi...mình vị trí này đã tha hồ nghịch rồi. Vậy chắc để mod el84 sau thôi....
    ...và còn 12BH7 nữa nhỉ...quá đã ... quá đã...
    Mỗi 1 sự chia sẻ của các anh làm cho em thêm ghiền tube ......làm em nhớ 1 câu phiên âm hơi giống ....To be, or not to be, that is the question..... :(
    Nhưng em vẫn mong được chia sẻ tiếp đấy ....mời các anh... :D
    Thanks!

18. Trongbody

Trongbody Advanced Member

Em định làm con 2A3, thấy Bác gởi mạch này vừa đúng em cần,
    Thanks Bác

19. My FB

My FB Advanced Member

Chào bác chủ

Bác nên xem kỹ thông số kỹ thuật ở bên phải sơ đồ mạch ghi rõ là tần số đáp ứng từ 16Hz~60Khz nên cứ yên tâm từ từ mod để cảm nhận sự khác biệt khi thay từng linh kiện nhỏ

Vài hàng góp vui :D

20. Maidanhan

Ấy bác ơi , bác nói thế nguy lắm .Cái OPT nó là vật cản ghê lắm , loại tốt ra mới cho ra 20KHz , bác ạ .Dải dưới là đạt tới 16Hz , nghe được ở loa thì quá lý tưởng , bác ạ .Của mạch thì có thể được , của amply thi để tham khảo thôi , hơn cả Amply bán dẫn thì nguy bác ạ

@congthanhgiot : E88CC bác tự mod , bác nói nghe hay là ổn rồi .Nếu bác ổn , mua trở đắt thay vào , em tin là không hay hơn đâu .Tai bác mới là quyết định , bác ạ .

21. giotthanhcong

Cám ơn các bác rất nhiều. EM sẽ thực hiện tất cả các hướng dẫn nhưng em sẽ thực hiện dần dần 1 cách hợp lý để thưởng thức là chính....một khi có mạch ổn định thì yên tâm mà mod, không hay là do mình chứ không bị mất phương hướng, vì vậy em mới xin mạch chuẩn là vậy. Trước khi chơi SE em đã mod cái PP cũng từ từ cảm nhận và em thấy sự khác biệt qua từng bước nhỏ nhặt và kết quả không tệ chút nào. Nguyên tắc của em là mỗi lần chỉ mod 1 sự thay đổi để cảm nhận. Nếu hay để lại , nếu không ổn mình còn có lối quay về... :)
    Trở 100k và 2,2k khi em mod cho E80CC em đã xài trở AB 1w rồi bác ơi. Nên em cũng lười kiếm trở hay hơn....
    Em đã cắm thử 12BH7 raython lắc đen vào thì thua xa e80CC về không gian thì e80cc rộng hơn, tiếng ca sỹ gần hơn, tiếng bass mềm và thể hiện cung bậc rõ ràng hơn. Tuy nhiên cũng là do sở thích vì 12BH7 tiếng mạnh, dứt khoát hơn, dải cao long lanh hơn. Nhưng so sánh như vậy cũng thiệt thòi cho 12BH7 vì mình ép nó ăn chung khẩu phần của E80CC. Sau này em sẽ mod trở A,K cho đúng với 12BH7 xem sao vì hiện tại em chưa biết 2 trị số này là bao nhiêu :(
    Em mơi các bác chia sẻ tiếp a
    Thân mến!

22. Maidanhan

Bác giống Bush cha :năm 1991 , khi đưa quân vào Kuwait , xử lý Iraq đang chiếm đóng , ông ta chỉ dừng lại ở Biên giới Iraq -Kuwait , vài người đối lập chỉ trích ông ta chưa dứt điểm chế độ độc tài và hỏi tại sao .Ông ta ngắn gọn : " Vì chưa lên kế hoạch lui khỏi Iraq . . . "
    Bác khôgn nên kết luận ngay về 12BH7 , em đã một lần nhầm trên mạch phono , thay 6N2Pi-EV = ECC83 telefunkend , đâu tiên thấy không hơn gì , về sau nhìn kỹ đèn Đức nó đề ECC83/12AX7 , thực chất cái sợi đốt là 12.6 tại chân 4 và 5 thay vì 6.3 như QUI ƯỚC của dòng đèn Exx... đầu E là 6.3 V .Khi thay đổi lại , mới thấy khá hơn thật .Thực ra , em đang xem bác phát biểu về 6DJ8/6922 , xem bác thấy thế nào , giống em không .Những người từng can thiệp vào mạch , bao giờ cũng chú ý tới âm thanh thay đổi như thế nào , Bass, Treble , bộ gõ mộc , bộ gõ kim , bộ dây móng , bộ dây kéo , bộ hơi . . . giống bác .Còn đènthì bao la lắm , từ đèn ECH xxx ,ECCxxx, ExxCC , đèn số . . . làm gì có ai lắp hết được các loại đèn bé , bác nào trải nghiệm sẽ thấy ngay .Bác thấy Bass và mõ của 6922 thế nào ?

23. giotthanhcong

Bác nói về chân đốt tim khiến em giật mình ...em xem cuốn sổ tay cũng rõ ràng 12.6V cấp vào chân 4 và 5... vậy là mình đốt tim không đúng. Vậy thì giải pháp nào để có 12,6V được nhỉ ....

Thực chất vấn đề không phải em chê 6922 mà do em không có sở hữu cái 6922 nào ngoài 1 cây của Nga, trong khi đó em lại có sẵn E80CC nên em mới mod sang E80CC để khỏi phải nâng cấp bóng 6922. Còn cây 7308 là em mượn về cắm thử nên cảm nhận của em sơ bộ thế này: so với bóng Nga, khi cắm 7308 vào thì có sự thay đổi toàn bộ đồng đều e dải đều được nâng cấp, nghe thấy sang hơn nhất là tiếng piano và cách xử lý cung bậc của dải bass,( lúc đó em nghe CD Chantal Chamberland: Serendipity Street). Nó khiến em tính mua luôn cây 7308 đó. Nhưng sau em bị mấy người anh nói sao có sẵn bóng tốt mà ko xài, nên em thử mod sang E80CC thì em thấy E80CC không thua 7308, và 2 cây này hoàn toàn là 2 trường phái nghe khác nhau....thế nên em hài lòng thưởng thức cái mình đang có sẵn, để tiền nâng cấp vị trí khác vì em đang xài 2 cây el84 của Nga :(
    Em nghe nhạc nhưng em chẳng biết tả bác à, nên em chỉ biết em thấy hợp hay không hợp với mình thôi. Hay hôm nào bác Maidanhan ghé nghe thử HT của em đi ....hẹn gặp bác tại nhà em nhé :D
    Thân!

24. Maidanhan

Em đâu nói Nga , Mỹ Âu .Nghe là do cảm nhận của mỗi cá nhân .
    Nhà em xa , khó dám nhận lời mời , làm xong đã tối rồi , phải bò về kiếm bữa cơm sạch vì cơm hộp cả ngày rồi :) .Bác nghe để Test khi mod trên CDP , Hiến Pháp và Pháp Luật không cấm .Nhưng bác test những nguồn âm kém sạch hơn , sẽ đánh giá tốt hơn , bác ạ .Một băng Cassette thu từ LP ra , sẽ là 1 lựa chọn tốt

Nếu EL84 của Nga , bác nên gọi là 6П14П , đừng ngại ngùng gì .Nếu có EL84 của RFT thì rất tốt .Năm 2005, them tiền quá , bán cho 1 chú lông 18 quả EL84 RFT , không hối tiếc vì tai trâu em nghe 6П14П-EP chẳng thấy khác gì cả ( 6 quả 6П14П -EP 1 vế trên OPT cho 6C33C ) .Bác có thể chơi đèn ác hơn , vì đó là sở thích , bác ạ

25. giotthanhcong

Cám ơn bác. Nhưng em chẳng có Cassette để test, mấy lần em định mua nhưng thôi sợ lại sa chân vào trận đồ khác :D lỡ CDP rồi theo nó luôn ...
    Theo cảm nhận của bác giúp em chẳng vội nâng cấp 6П14П, để nghe 1 thời gian nữa em mới có thể biết được ....

Share This Page

Loading...