Hệ Thống Nguồn Điện

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Langtu1983, 19/11/22.

1. Langtu1983

Langtu1983 Advanced Member

Em chào mấy bác Vnav.
    Em đang làm hệ thống điện cho bộ dàn nhà em. Do chưa có kinh nghiệm, mong mấy bác góp ý tư vấn hỗ trợ giúp em thêm xem dàn điện em setup như vậy đã ổn định chưa.

- Hệ thống tiếp địa: 3 cọc đồng thau 2.4m, 2 cọc ấn độ mạ đồng có ren mỗi cọc 2.4m. Em nối 2 cọc ấn độ cắm sâu vào đất nối 3 cọc đồng thau bằng cáp đồng trần 50mm hàn hoá nhiệt và rải hoá chất giảm điện trở. Em làm 2 hộp đo điện trở, 1 hộp nối mas cho điện gia đình, 1 hộp nối mass cho dàn. 2 hộp này nối với hệ thống tiếp địa.

- Từ cầu dao tổng điện lực em dự định dùng bộ chia của bác Dũng chia làm 2 nhánh, 1 nối vào cb tổng cho điện sinh hoạt, 1 nối vào cb tổng cho dàn. Từ cb tổng cho dàn, em làm đường điện riêng dây đồng sợi nhuyễn cadivi lõi 6mm hoặc dây điện nhật lõi 4.5mm ( em chưa quyết được chọn loại dây nào ). Đường điện từ đầu ra cb tổng cho dàn, em nối thẳng vào ổ cắm nổi trên tường ( ổ cắm tốt và dây nối mas ổ cắm này em nối mass thẳng ra hệ thống tiếp địa ). Em cắm ups Santik onlai 3kv 2.700w vào ổ cắm này ( do khu nhà em ở điện vào mùa hè hay bị cúp đột ngột nên em buộc phải dùng ups để bộ dàn ko bị ngắt đột ngột ).

- Từ đầu output của ups, em dùng ổ cắm Celf 10 cắm vào. Trên ổ Celf 10 cũng có đường grand. Phần này em ko biết là nếu ổ ups đã nối mass, thì em có cần làm dây mass riêng cho ổ celf nữa hay ko, hay là dùng chung nối mass của ups. Nếu dùng mass riêng cho ổ cắm celf thì phần dây nối mass này em sẽ chạy dây mass riêng vào hộp tiếp địa em dùng riêng cho dàn. Còn ổ cắm nối mass cho ups thì dây nối mass đó em nối mass vào chung hệ thống điện sinh hoạt.

- Và từ ổ cắm clef 10. Em cắm amply và đầu dac. Hiện em chỉ chơi amply và đầu dac. Do ổ cắm celf em đã nối mass, em ko nối mass riêng cho amply và đầu dac.

Em dự định sẽ làm hệ thống điện như vậy. Mong các bác VNAV góp ý chia sẽ thêm với em hen. Em cám ơn mấy bác nhiều.

2. Langtu1983

Tình hình là do vụ điện đóm khu em mùa hè hay bị cúp đột ngột cả buổi tối vẫn bị. Nên phải xài ups. Nên xài ups rồi dùng ổ celf, thì bacl em ko xài. Mấy bác thấy như vậy ổn ko ạ.

3. Trân thế Hưng

Trân thế Hưng Advanced Member

Thân. Mình cũng đã setup xong điện tổng +mast tổng rất ổn xuống được dưới 6ohm.
    Cách làm của mình như đào lỗ đường kính 15cm ( lỗ gần giống lỗi khoảng giếng xuống 3m)cũng đặt cây đồng rồi hàng hoá) như khác là đỗ bột gem A25 pha cát hột lớn trên mặt trên mặt hố phủ 1 lớp đá thạch anh. Phần dây đồng hàn hoá đào rảnh đặt dây âm dưới đất cũng đổ gemA25 để tăng tiếp xúc với đất.dây đồng mast em chọn dây lớn nối từ cọt lên hộp mast tổng có lá đồng dầy có bỏ thêm đá thạch anh. Từ hộp mast tổng nối dây đồng nhỏ hơn 1 chút vào hộp điện tổng để nổi ( ko dùng âm tường tránh nhiễu từ từng nhà vào điện tổng) hộp điện tổng có đá thạch anh để tránh xung nhiễu . Từ hộp điện tổng sẽ vào hệ thống Audio.ko nên đi dây mast điện và mast tín hiệu vào mast tổng như vậy sẽ bị lúp mast. Mast tín hiệu phải dùng hộp mast ảo chất liệu là dây đồng mạ bạc sợi nhỏ hơn mast điện.. cách làm của em như vậy bác xem được ko

Langtu1983 likes this.
  4. Langtu1983

Thiệt sự là em ko rành bác ạ. Tới lúc set dàn máy em mới biết và vào vnav, mới mấy ngày hà. Vào rồi mới đọc thấy vụ mass, em mới làm tiếp địa đó. Nên em cũng ko rõ vụ mass như thế nào là ổn và chính xác bác ạ. Hic.

5. Langtu1983

Vụ mass tín hiệu là sao bác Hưng hen. Em đọc thấy mấy bác chỉ là nối mass cho dàn và tốt nhất là đi mass riêng cho dàn ko đi chung với mass của điện sinh hoạt, em ko rõ vụ mass tín hiệu là làm thế nào. Còn đá thạch anh là mua đá thạch anh xong bỏ vào trong hộp đo điện trở nối mass à bác Hưng.

Mr.Hoàn likes this.
  6. Langtu1983

Tiếp địa đất thì em thuê bên ngoài làm, có đo đạc trước khi bàn giao. Thống nhât phải dưới 4 ôm em mới thanh toán. Mai em sẽ triển khai tiếp địa. Hiện em có 3 cây đồng thau 2 cây mạ đồng. Em tính:
    1. Làm 1 khung tiếp địa sử dụng hết 5 cây cọc. Sau đó làm 2 hộp đo điện trở, 1 hộp mass cho điện nhà, 1 hộp cho mass dàn. 2 hộp này nối chung vào hệ thống tiếp địa.
    2. Hoặc em làm 2 khung tiếp địa riêng biệt. 2 khung này mỗi khung có 1 hộp đo điện trở nối mass riêng biệt nhau. 1 cho điện nhà 1 cho dàn.
    Em đang băn khoan ko biết chọn pá nào phù hợp. Vật tư em mua đầy đủ hết rồi.

caobobin likes this.
  7. Trân thế Hưng

Cây đồng nên chơi cây đồng đỏ lõi mới bền nha bạn. Ko nên chơi đồng mạ (nó mạ rất mỏng bên trong là sắt ) đọ bền ko cao IMG_1517.png

Vinhoankiem likes this.
  8. Langtu1983

Tất cả các cọc nối nhau em dùng dây đồng trần cadivi đường kính 50mm. Dù là chọn pá 1 hay 2 em đều yêu cầu phải hàn hoá nhiệt dây đồng này vào các cọc tiếp địa. Các rảnh đào có dây đồng trần đều được đổ hoá chất giảm điện trở, em ban đầu tính dùng Gem. Mà thấy loại của ấn độ cũng ok. Em đổi sang ấn độ dùng 2 bịch, mỗi bịch 11kg rẻ hơn gem, haha.

Trân thế Hưng likes this.
  9. Langtu1983

Em mua đó đó bác. Mà là đồng thau phi 16, cây 980. Ngoài ra em mua thêm 2 cọc mạ đồng của ấn độ do loại này có ren, em sẽ nối 2 cây mạ đồng này để cắm sâu vào đất. Cọc đồng thau sẽ nối với cọc mạ đồng thành khung tiếp địa cho nhà em. Bên đó mới ship về cho em sáng nay. Còn làm em nhờ bên chuyên làm tiếp địa chống sét làm, họ tính nhân công thôi. Hết chịu rưỡi. Ha ha. Mà được cái bao text dưới 4 ôm mới thanh toán.

Last edited: 19/11/22
  10. Trân thế Hưng

Hộp mast tín hiệu tự diy
    Sợi dây đồng mạ bạc tơi (có thể diy dây tín hiệu)tháo bỏ hết phần vỏ bên ngoài đính trên vách ngăn hình dắt dích .rồi đốt hỗn hợp bột gem A25 pha với đá thạch anh.để lòi trực tiếp để nói trực tiếp vào thiết bị.
    2 hộp này diy mast riêng cho loa tannoy Rất hiệu quả. Âm sẽ vững và chi tiết đặt biệt dẩy trên rất nhẹ nhàng khuyến rủ ko bị gắt IMG_1516.jpg

Last edited: 19/11/22
    Langtu1983 likes this.
  11. Trân thế Hưng

Chơi mast phải có phụ kiện rất hiệu quả Đá thạch anh IMG_1519.jpg

Langtu1983 likes this.
  12. Langtu1983

Là bỏ đá thạch anh vào hộp mass hả bác. Mấy nay em đọc mấy topic về vụ nối mass mà sao chưa thấy mọi người phân tích việc này ta ? Có hóa chất giảm điện trở rải vào dây dẫn hay dùng gem thì có thấy mấy bác chỉ. Còn vụ bỏ thạch anh trong hộp tiếp mass thì vẫn chưa thấy có phân tích nào, hay là chắc em chưa đọc thấy ta.

13. Trân thế Hưng

Em cũng ko biết giải thích như thế nào. Nhưng khi mở ổ cắm tổng xịn và zác cắm 3 chấu của dân chơi audio điều thấy nó( mà nhất là hộp mast tổng + hộp mast ảo có rất nhiều)

Langtu1983 likes this.
  14. bochiptom

bochiptom Approved Member

Mình góp thêm mấy ý kiến ntn: Từ tủ điên tổng đi dây riêng vào phòng Audio nên có 1 CB đăt trong phòng trước khi đi vào ổ cắm, CB này rất tiện cho việc ngắt điện toàn hệ thống khi không sd. Nếu đã có CB rồi thì tại các thiết bị phụ trợ khác tới ổ cắm nên đấu thẳng không cần công tắc nguồn, việc này giảm độ nhiễu và ảnh hưởng nguồn điện do các công tắc không đảm bảo chất lượng. Từ CB phòng đi hai đường riêng tới 2 ổ cắm tách rời nguồn điện cung cấp cho Ampli vs nguồn phát. Phần tiếp địa nên thuê đơn vị có chuyên môn và dụng cụ đo đạc làm theo đúng yêu cầu đề ra, nếu tự làm mà không qua đo đạc sau này ngồi nghe nhạc vẫn vị tâm lý chi phối rằng tiếp địa không biết có ổn không. Tiếp địa cho phòng Audio tách rời tiếp địa điện sinh hoạt trong gia đình (hai hệ thống tiếp địa riêng).

Last edited: 21/11/22
    Trân thế Hưng and Langtu1983 like this.
  15. Langtu1983

Em cám ơn bác. Em đi cb tổng riêng cho dàn bác ạ. Ổ cắm thì em dùng ổ clef 10 em cắm chung amply và đầu dac vào ổ này. Em làm 2 khung tiếp địa. Khung tiếp địa audio em đã đổi thành 2 cọc đồng đỏ ko xài đồng thau, khung tiếp địa cho sinh hoạt dùng loại mạ đồng. Em thuê đội làm phần này luôn.

bochiptom likes this.
  16. caobobin

caobobin Advanced Member

Bác cho xin số điện thoại đơn vị làm tiếp địa với nhé, cám ơn

Langtu1983 likes this.
  17. Langtu1983

Em ở biên hoà. Tìm dễ lắm. Bác ở nơi nào thì chỉ cần google tìm đơn vị thi công chống sét tiếp địa, rồi gọi trao đổi với họ. Thường tiếp địa nhà là phần thi công nhỏ ít đơn vị chịu làm lắm. Nên bác tìm mấy đơn vị nhỏ người ta mới làm chứ tìm mấy cty lớn người ta ko nhận đâu. Với tiếp địa cũng ko khó, tìm đội nhỏ làm là được. Bác mua vật tư sẳn rồi thương lượng phí nhân công làm thôi. Như em là vật tư mua sẳn hết, họ làm lấy công 1.5 chịu.

caobobin likes this.
  18. caobobin

caobobin Advanced Member

Đúng như bác nói, mình ở Q9 - HCM chả ai chịu nhận làm cả

Langtu1983 likes this.
  19. Langtu1983

Chỗ làm cho em nè : 0934745647 - 0904442947
    Bác gọi nói chuyện làm việc trực tiếp với bên đó luôn đi. Tốt nhất là bác mua vật tư sẳn hết : 2 cây đồng đỏ loại 3m phi 16 là ok rồi về vót nhọn 1 đầu chứ loại cây đồng đỏ nó ko có vót nhọn sẳn ( nếu mua được loại vót nhọn sẳn 1 đầu thì quá tốt lưu ý là đồng đỏ nghen đừng mua đồng thau, 2 cây là đẹp rồi ) - cáp đồng trần cadivi 50mm ( nếu 2 cây cọc đồng đỏ thì 3 - 4m dây ) - hộp đo điện trở - hộp thuốc hàn hóa nhiệt 3 đến 4 hộp - 2 bao hóa chất giảm điện trở ấn độ. Tổng bill vật tư chắc tầm 5 7 chịu đổ lại. Mình chỉ thuê thợ làm trả nhân công thôi, thương lượng là phải đảm bảo nối đất điện trở đo phải nhỏ hơn 4 ôm bác nhé.

caobobin likes this.
  20. Langtu1983

Anh em new bai mới như em chưa rành thì vào topic của anh Dũng audio nhé. Có phần điện đóm hay lắm. Đây là 1 phần em copy ra vụ mass miết cho anh em mới như em chưa rành
    " Chủ động chạy được dây MASS tổng riêng biệt ...
    Thật là hay quá ! nếu chạy được dây mass đất riêng biệt , to nhuyễn, chất lượng cao ( hơn cả dây Nóng và Nguội ) thì xin chúc mừng gia chủ , khỏi hỏi han lôi thôi ... chỉ cần biết 1 điều : dây Mass xịn thì nghe nhạc rất feeling ! chấm hết !

Nếu có đóng mass đất thì thực hiện thật chuẩn quy trình thi công và kết nối . Chạy dây mass tổng riêng rẽ với dây Nóng , nguội thì rất tốt . Dễ kiểm soát và nâng cấp ... Dây đất nên càng to , càng nhuyễn càng tuyệt vời , càng nguyên Đồng tiếng càng tĩnh . các sếp tưởng tượng mình chỉ đóng cây mass đất 2,5m dưới kia thôi sao ? Dây mass to bự đó cũng là 1 cây mass đất hữu hình dài cả chục mét kia mà ... quá hay mà !"

21. Langtu1983

Đây là trang liệt kê khá hay và bổ ích của anh Dũng audio. Trang này toàn về điện đóm dây dợ dây nguồn. Nhờ đọc trang này mà em chọn được loại dây điện nguồn cho dàn. Vốn dĩ mấy này em ù ù cạc cạc biết gì đâu. Anh Dũng note rất chi tiết đọc dễ hiểu hình dung cực kỳ. Anh em new bai mới như em nên dành thời gian xem thử.

https://vnav.vn/threads/dũngaudio97-về-87-2a-trần-Đình-xu-q1-hcm.8575/page-10

22. Langtu1983

Đấu nối dây nguồn tổng cho dàn anh em new bai mới như em chú ý. Đây là lỗi em tí thì dính phải. Em chút nữa dứt cái dây nguồn tổng vào thẳng cb điện lực. Nhờ đọc thớt bán hàng anh Dũng audio em biết bộ chia và xài. Trích đoạn cho anh em new bai mới chưa biết
    " Không thể siết dây nguồn tổng vào chung Ap tô mát ( CB , ABL ) của điện lực vì điều này là không chắc chắn về an toàn điện và rủi ro lớn cho dòng diện hi end nếu mối siết dây bị bung và gây thiếu dòng khủng khiếp ...gây hư hỏng rất nhanh thiết bị ( hiện tượng lâm sàng : máy audio rung nóng hơn , BACL rung kêu to ...) Giải pháp là sử dụng một trạm trung gian ( domino) chia điện .. Đoạn dây tổng từ CB vào trạm và từ trạm chia ra cho Điện sinh hoạt GĐ và điện Audio .

- Nếu có thêm ổ cắm tổng thì cái ổ này cũng nên đầu tư hết mực ! không có chi để bàn vì dàn hi end đắt tiền được cấp điện qua cái ổ này ! "

23. Langtu1983

Em thật. Đọc tới lui thớt anh Dũng mấy lần. Em khuyên anh em mới như em chưa rành, mà kinh phí hạn hẹp phải tự thi công mày mò vụ điện đóm tiếp địa tiếp mass gì gì thì đọc thớt anh Dũng trang số 10 kỹ vào. Em đọc bữa lướt lướt, ko kỹ. Giờ mất tiền oan rồi. Mất mịa mấy chịu tiền xxx phí vụ dàn tiếp địa rồi. Tiết kiệm được mấy tr mà hiệu quả vẫn tốt hơn x lần. Má. Đọc kỹ hơn chút được rồi. Tiết kiệm được mấy tr làm được dàn dây nguồn xịn rồi. Má.
    Anh em mới chưa rành với kinh phí dành cho dàn còn ít như em nên đọc trang 10 kỹ vào để bớt tiền học phí. Này em thật.

24. Langtu1983

Em cho thợ đào hố. Đào tầm 2m có nước ngầm trào lên. Xong đóng 2 cọc đồng đỏ xuống rồi lấp đất lại. 1 cọc thoát mass điện nhà, 1 cọc thoát mass điện dàn máy. Đổ xi măng cát tầm 10 15cm, đầu trên nhú lên tầm 15cm. Làm theo bài chỉ của anh Dũng Audio đã post. Ko hàn nối nhiệt. Em cũng ko xài hóa chất gem. Mua 2 bịch rồi ko xài, do đất nền ẩm.

25. Langtu1983

Thuê 1 thợ đào hố hết 600k. 2 cọc đồng đỏ hết 3tr. Phải đọc tìm hiểu kỹ hơn thì chỉ mất loanh quanh 4tr, thay vì 6 7tr. Tính ra đọc kỹ tìm hiểu kỹ hơn chút tiết kiệm thêm vài tr mà hiệu quả vẫn hơn nhiều. :D

Share This Page

Loading...