Hỏi/Đáp về bệnh Ampli,Pre-ampli,...Tube,Solid xin vào đây.

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Ultraline, 8/1/10.

1. justforyou

justforyou New Member

Các bác cho e hỏi con amply jarguar 203n dùng có ổn ko? E đang muốn lấy một con nhưng mà chưa tìm hiểu được kỹ lắm. Mong bác nào dùng góp ý cho e với.

2. coroco

coroco Advanced Member

Chào các bác, các bác cho em hỏi: Bộ dàn nhà em dùng pre-pow của Mc Cormack. Cái pre không có công tắc nguồn còn cái power có công tắc nguồn; khi bật đầu CD và pre-pow lên nghe nhạc thì nghe bình thường nhưng khi không nghe nữa tắt đầu CD và tắt công tắc power đi thì nó cứ phát ra tiếng bụp nhẹ ở loa trái không biết là bệnh gì, có ảnh hưởng đến loa không và cách khắc phục thế nào nhờ các bác giúp đỡ

3. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Role tắt nguồn chưa chuẩn...

4. coroco

coroco Advanced Member

Bác cho em hỏi cụ thể Role tắt nguồn chưa chuẩn có phải là Role của cái power không?, có phải thay hay sửa chữa gì không bác. Bây giờ em vẫn nghe nhạc mà khi tắt loa nó cứ có tiếng bụp nhẹ như vậy thì loa nó có bị ảnh hưởng gì không bác.

5. thanhthai63

thanhthai63 Approved Member

xin chào các Bác. em đã đọc hết mà chưa thấy bệnh của em trong đây. nên mạo muội xin các cho biết là em đang có bệnh gì ạ: RECEIVER ONKYO TX NA905, ra đời năm 2008, cách đây độ 7 tháng thì kênh surb - Back L có tiếng nổ lụp bụp, sột soạt, lâu lâu lại nổ rất to,tiếng giống như đánh rơi micro vậy.

vì ở xa thành thị nên em vẫ để nghe, độ hơn tháng sau lại đến kênh subwoofer, rồi mới mấy ngày gần đây kênh surbl.

tuy nhiên có điều lạ là nếu khi vừa mở máy em cứ rút dây mấy kênh bị bệnh đó ra, nghe đỡ độ 20 phút rồi cắm lại thì các kênh đó lại không có hiện tượng bệnh...

em xin các bác có thể chuẩn bệnh nó như thế nào và có lời khuyên cũng như cảnh báo cho em.

xin chân thành cảm ơn các bác

6. nguyenha7940

Kiểm tra kỹ mạch xem có mối hàn nào bị rạn nứt không hiện tượng trên là hiện tượng rạn nứt mối hàn... sử lý vết nứt đó là được thôi...

7. thanhthai63

ô hay quá, hôm nay chủ nhật em không dám hy vọng được Bác nguyenha7940 giúp nhanh thế, em vốn là nông dân, chưa có kiến thức điện tử, nhưng để mai em cố tháo đến đâu chụp hình lại và xem thật kỹ, may ra thì tìm được bệnh. xin cám ơn Bác.

8. thanhthai63

báo cáo các bác là sáng nay mình tháo con onkyo {ở post 930} ra kiểm tra bệnh tình, vì không có tay nghề, mới gỡ tới cụm mạch có các cọc cắm ngõ ra đằng sau REC ,gặp mấy cụm dây em không gỡ nổi, nên hút bụi và vệ sinh, rồi nhìn thấy cái ổ cắm vào điện nó có 3 cọc, mà mới đi có 2 dây điện thế là em nối đuôi cọc dây đất vào vỏ máy.

- đóng máy vào vừa đủ không dư con vít nào. tự thấy mình cũng giỏi

- cắm điện thử thì bật lên ngay..tốt.

- tới phần cắm dây loa + tín hiệu vào ra. bây giờ đèn nguồn chỉ nhấp nháy...không điều khiển được. em biết mình đã làm gì sai.

- lại mở máy tháo sợi dây em tự ghép ở cọc đuôi cắm vào vỏ máyvứt ra.

- quả cắm lại thì đèn nguồn vẫn nhấp nháy...

KẾT LUẬN: bây giờ em đã biết sửa máy hư....

các Bác làm ơn cho em biết em nên đưa đến bác nào ở Tp HCM có khả năng khôi phục cho con REC của em làm việc lại không ạ...

mong các Bác có biết thì giúp cho em với.

9. nguyenha7940

Chia buồn cùng bạn....
    Đáng ra khi chưa biết gì thì nên chụp ảnh thứ tự lại các bước đã tháo ra xong có phục hồi cũng dễ. Giờ fhir có cách đóng gói lại mang ra thợ nhờ họ sử lý lại thôi....

10. thanhthai63

sau một đêm mất ngủ vì không hiểumình đã mắc lỗi chỗ nào, sáng sớm nay, em quyết định mở cái REC ra xem 1 lần nữa,vì đàng nào nó cũng đã xem như chết rồi.

thấy ở góc đáy có cục cao su, nhỏ cỡ hạt bắp,có lẽ là để chống rung..? nó dính vào chỗ 2 mạch điện gần nguồn vào và chảy nhão ra....có khả năng do nó làm chạm mạch chăng..?

vì đã có kinh nghiệm mở ra hôm qua, nên hôm nay làm chỉ hơn 1H là xong, đã cắm thử điện, và các chức năng lại hoạt động bình thường trở lại.

đang chuẩn bị cắm tín hiệu... đang hồi hộp quá...

11. thuy_audio

thuy_audio Advanced Members

Nếu bác ở xa thành thị thì mình chỉ cho bạn cách này nhé . Amp của bạn bị ẩm mạch ,bạn có thể tháo vỏ máy ra và mang ra trời nắng phơi kĩ vài tiếng. Sau đó mang vào để nguội máy rồi cắm điện. Khả năng khỏi bệnh đến 80% chúc bạn thành công

thanhthai63 likes this.
  12. thanhthai63

vừa cắm dây tín hiệu các cái vào và em REC hoạt động... mừng quá, tiếng nổ của kênh SURB trước sau thì vừa xem phim hơn 1H rồi không thấy nổ, chỉ mỗi kênh sub vẫn còn bệnh. nhưng thôi đang sợ, không dám nghịch nữa.

cũng có khả năng do ẩm hay bụi bẩn gây nhiễu trên mạch.

hú hồn vì vụng tay. nhưng kết quả là tạm thời hết bệnh được được 2 kênh SURB.

chân thành cám ơn Bác nguyenha7940, nhờ có Bác em mới mạnh dạn tháo ra, vì đoán bệnh không nằm ở các linh kiện.

13. nguyenha7940

Vậy là bạn đã tiến bộ lên nhiều rồi đấy. Chúc đã thành công bước đàu....

thanhthai63 likes this.
  14. Muôn Muôn

Muôn Muôn New Member

Chào các bác! e có bộ dàn pionner liền và chỉ nhận đúng 1 đường tín hiệu vào là video, tại cổng tín hiệu này lại chỉ cắm đc 1 vế loa trái hay 1 vế phải thì âm thanh ok, còn lại cắm đồng thời 2 vế lại bị hiện tượng âm thanh nhiễu và k nghe rõ lời. Cho e hỏi về bệnh lí của nó và cách khắc phục sửa chữa???

15. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Bác thay thử cái dây tín hiệu xem, nhiều loại dây đểu đểu chỉ có 2 sợi ko bọc mass.

16. Muôn Muôn

Muôn Muôn New Member

e thay nhiều sợi rồi mà không được, e nghi liên quan đến boar mạch chỗ tín hiệu. Vào mong các bác xem xét chỉ điểm!

17. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Bác có tự hàn được ko? Đo vôn nữa?
    Có hình e sẽ hướng dẫn cho bác.

18. Muôn Muôn

Muôn Muôn New Member

các đấy mình làm đc nhưng k biết nó bị ở con nào? có gì mai mình chụp nó lại, thank bác nhiều!

19. namharman

namharman Advanced Member

Em chào Bác " khivang"!
    Đã lâu rồi hôm nay em lại có tý việc cầu cứu bác đây. Số là con Harman 6900 như bác tư vấn lần trước cho em quá chuẩn, bênh do bẩn thì hết , cò cái bệnh về biến thế thì sau đó biến thế nguồn ra đi thật bác ạ. Thế là em phải bán đồng nát con harman đó. thế nên giờ em phải cầu cứu Bác ngay, số là thế này: hiện tại em đang dùng con Luxman L540 ko hiểu số em đen đủi hay đó là bệnh thường gặp của dòng amp second hand mà con Lux 540 này của em lại bị đúng bệnh như con harman trước kia " rơle đóng đúng tiêu chuẩn nhưng phải 5-10 phút sau nó mới hót nếu như phải hôm trời ẩm " em lo quá ko hiểu con harman trước kia chết biến thế nguồn là do khởi nguồn từ việc em vệ sinh máy ko hay là lỗi riêng của biến thế sẵn rồi, nên giờ em ko giám vệ sinh cho Lux nữa. Bác có cao kiến gì xin chỉ giáo em lần nữa với.
    Cám ơn Bác nhiều!

20. Tuyetvoikhicoem

Tuyetvoikhicoem Approved Member

Các bác cho e hỏi. E có con amply cùi Yamaha ax1200. E để vài hôm ko mở ,nay mở lên thì thấy đèn ở cái volume nhấp nháy, nhấp nháy hoài luôn và công xuất giảm hẳn. Nhờ các bán tư vấn xem nó là bị sao và cách khắc phục, e cảm ơn!

21. Tuyetvoikhicoem

Tuyetvoikhicoem Approved Member

22. bodanco

bodanco Approved Member

E lội được mấy page rồi nhưng chưa thấy bệnh giống amp của e. Sốt ruột quá nên e xin hỏi luôn. Bác nào sẵn tiện thì giúp e với:
    Amp sony ta f555es bị rột roạt kênh phải, tắt chỉnh tone vẫn bị, nên e nghĩ k phải do mạch này, nút balance quay bên nào thì kênh phải vẫn bị, volume to thì rột to, lúc mới mở thì rột to, để 1 tí thì đỡ rột nhưng loa bị xì xẹt nhẹ, vặn volume to thì loa k lồi ra như kênh trái. E loại trừ các yếu tố dây dẫn, mạch chọn nguồn vào...
    Bây giờ e phải đo kiểm ở phần mạch pre hay power ạ? E có nghe bác nào nói do diot zener nhưng đo hết diot đều k phải, có ng nói do trở cũng k phải ạ

23. nguyenlan

nguyenlan Advanced Member

Thông thường các Bác hay gặp là : tắt nguồn loa kêu bụp . Receiver cổ Pioneer sx 440 .

Còn của mình : tắt thì êm . Bật nguồn lên loa kêu bụp . Mình để Off Speakers , rồi bật nguồn xong bật On Speak . Vẫn kêu bụp . Nhờ các Bác tư vấn cách xử lý dùm .
    Cám ơn .

Last edited: 24/11/17
  24. nguyenha7940

Mối hàn của kênh phải của bạn đã lão hóa nên gây ra hiện tượng trên. Bạn kiểm tra kỹ các mối hàn của kênh đó nếu mối hàn nào bị lão hóa thì hàn lại cho chuẩn chắc sẽ hết bệnh....

bodanco likes this.
  25. linhqhta

linhqhta New Member

Các bác cho em hỏi. Em đang dùng dàn mini Denon D-MS3. Thấy nó có cổng pre-sub out, các bác tư vấn hộ em mua con sub nào về phối được ạ?

Share This Page

Loading...