Hỏi/Đáp về bệnh Ampli,Pre-ampli,...Tube,Solid xin vào đây.

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Ultraline, 8/1/10.

1. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Còn vài thông số bạn chưa nói ra nên cũng khó tư vấn.... Bạn dùng bộ đó cho phòng nghe khoảng bao m2.... Bạn định đầu tư thêm để mua sub khoảng bao tiền....(sub của bạn định đầu tư chắc chắn phải là sub điện rồi....)

linhqhta likes this.
  2. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Sub điện (amplifier tích hợp sẵn) là chuẩn rồi!

3. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Các bác cho e hỏi chút, e mới mua bộ loa jbl 4410a amly maran 80a mosfit nguồn phát từ pc qua DAC nhưng e nghe thì tiếng bass k được sâu và gọn. Không biết do amp yếu hay là do loa của e. E đang tính ghép thêm sup hoặc mua thêm eq thì có cải thiện được k. Mong các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp. Thể loại nhạc e nghe nhẹ nhàng

4. tuann12345

tuann12345 Approved Member

Moi nguoi giup minh mac loa s718 voi amply dennon dra 700ae voi . Minh mac vao speaker a , khi nghe thi thay loa phai re re , con bat luon speaker a & b thi no bthuong k hieu van de

5. nguyenha7940

Bạn kiểm tra lại role của cầu A xem nhé...nó bị bẩn tiếp điểm rồi vệ sinh tiếp điểm sạch sẽ là hết....

tuann12345 likes this.
  6. tuann12345

tuann12345 Approved Member

Vay la ve sinh ben trong amply ha ban

7. nguyenha7940

Vệ sinh trong cái role làm sạch tiếp điểm của role cầu A nhé....
    Và role đó ở trong amply.... amply mà trông sạch sẽ thì không cần vệ sinh kẻo vệ sinh không đúng cách thì lại làm trục trặc cái khác...

8. gzelka

gzelka Advanced Member

Các bác cho em hỏi, em có cái amp AMC306, volume của nó dạng đồng trục ( dành cho mỗi kênh). Bây giờ em muốn thay thì mua loại nào, ở đâu? Nếu thay bằng volume stereo APLS bình thường thi cần loại trị số bao nhiêu ? Nếu mua bộ volume số ( có điều khiển) bán trên ebay thay vào có được không ?

9. nguyenha7940

Volume đồng trục giờ sợ kiếm không có nữa. Giờ muốn thay phải thay thì chỉ có thể thay bằng Volume thường. Về nguyên tắc thay triết áp Volume thì cái mới và cái cũ có cùng trị số về điện trở trị số này nhìn ở trên thân triết áp cũ có bạn xem số đó để tìm mua. Triết áp mới và triết áp cũ có cùng kích thước về lỗ bắt vít về khoảng không chiếm chỗ của thân triết áp nếu triết áp mới nhỏ hơn tý cũng được để đề phòng chỗ bắt triết áp. Một điểm quan trọng nữa là triết áp Volume là triết áp có trị số biến đổi theo hàm logarit còn triết áp thường thì biến đổi tuyến tính nên nếu mua nhầm thì lúc vặn triết áp đó âm lượng sẽ có sự biến đổi sẽ không giống như ban đầu hoặc như những máy khác triết áp sẽ phải vặn lên nhiều hơn bình thường...
    Còn nếu mua triết áp có luôn điều khiển từ xa như bạn nói thì nó có kèm theo cụm mạch phụ trách việc nhận và thực thi lệnh của khiển không + khiểm không... Nếu có thì khiển mới có tác dụng và việc lắp cụm triết áp này cũng phức tạp lắm đó nó không giành cho người chưa có trình độ về điện khi muốn lắp loại triết áp này muốn tận dụng hết các chức năng của nó....

10. linhqhta

linhqhta New Member

Hi, cảm ơn bác.
    Em đặt bác Tuấn mini (64 Phương Liệt) 1 con loa sub điện. Về lắp đánh phê luôn. Với phòng khách 25m2 như của em thì hết sẩy

11. Vịt Cỏ VĐ

Vịt Cỏ VĐ New Member

e mới tập chơi chưa có kinh nghiệm.
    các cụ cho e hỏi. e có con amply sansui 777DG, thấy có cổng coaxial và cổng quang in. như vậy có phải amply của e có tích hợp 1 bộ DAC giải mã âm thanh không ạ, và nếu đúng thì nhờ các cụ hướng dẫn e cách đấu nối với ạ.
    thank các cụ rất nhiều ạ

12. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác mua dây cáp optical hay coaxial về nối amplifier với nguồn phát cdp, HD player, transport, tv,... (các thiết bị có optical, coaxial out) là Ok! Nhưng thực sự cách này không hiệu quả (không hay, chơi cho vui thôi) ;)

13. Vịt Cỏ VĐ

Vịt Cỏ VĐ New Member

vậy theo bác thì muốn hay lại phải kiếm 1 em DAC riêng biệt ạ. :(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đúng bác.

15. Tuong

Tuong Approved Member

Đến lượt e rồi. E có con cambridge cxa 80 vừa hết bảo hành thì nó dở chứng. Gần đây bật máy lên nó không đóng rơ le hoặc nhấp nhả kêu rẹt rẹt rất xót. Thỉnh thoảng có lúc đóng được và nghe được khoảng 30p lại nhảy rơ le. E đã thổi sạch bụi và mang phơi nắng nhưng được 1 lúc lại nhảy. Các bác giúp e với, thanks.

16. nguyenha7940

Tiếc là bạn ở xa quá...
    Role không đóng hoặc đóng rồi lại nhả ra thì đầu tiên phải biết tại sao nó như thế chứ không cưỡng bức bắt role đóng được nhé. Nếu cưỡng bức đóng thì không cẩn thận đi loa hoặc sò đó....

Tuong likes this.
  17. Tuong

Tuong Approved Member

Bác có thể cho e biết những nguyên nhân nào khiến nó bị bệnh vậy không. Đề phòng xấu nhất là mang đi ra thợ thì e không bị thuốc hoặc ít nhất e có thể mở ra ngắm nghía tò mò chọc phá. hiện tại e chưa dám khui ra vì còn tem và sợ mất zin.

18. nguyenha7940

Role nhảy có thể do amply của bạn công suất bị rò DC hơn mức bình thường, để bảo vệ loa mạch role hoạt động cắt không cho điện ra loa. Hoặc trong lúc máy đang hoạt động có hiện tượng DC ra quá mức cho phép role cắt....như bạn nói. Lúc này role hoạt động là đúng chức năng nhiệm vụ , bạn phải khắc phục được hiện tượng này thì role lại hoạt động bình thường..... cái này đòi hỏi bạn phải biết tương đối về diện thì bạn mới xác định chuẩn được...
    Còn nếu sau khi xác định không dò DC mà role không chịu đóng thì lúc đó bạn mới kiểm tra tiếp xem lý do vì sao role không đóng. Có thể là do tụ nạp dò nên mãi không đầy làm role không đóng...cái này cũng phải có chuyên môn tý hoặc có thể mở máy ra xem mấy cái tụ hóa cạnh role có cái nào phòng dò rỉ không quan sát bằng mắt thường cũng có thể phát hiện được điều này. Lúc đó có thể thay bằng tụ khác tương đương về trị số và điện áp...

Tuong likes this.
  19. Tuong

Tuong Approved Member

thanks bác !

20. hthai

hthai Advanced Member

các bác có thể giải thích cơ chế biến trở chỉnh hum hoạt động như thế nào kg ạ?loa bị nhồi nhẹ ở dải tần bas có thể dùng biến trở này để chỉnh kg!hay phải dùng cách nào khác.

21. vutienloc99

vutienloc99 New Member

Amply Kenwood của em hiện nay đang bị lỗi cái Input Selector, sau một thời gian mở khoảng 30-60 phút là nó nhảy từ AUX sang CD, các bác tư vấn em cách khắc phục với, hoặc giới thiệu em nơi sửa lỗi này - em ở Gò Vấp HCM ạ. Xin cảm ơn.

22. Mai Anh Việt

Mai Anh Việt Approved Member

Em chào các bác.
    E có con pre đèn và 2 cục pow đèn, tuy nhiên 1 vế tiếng căng, 1 vế tiếng nhỏ. E đã đổi dây tín hiệu và xác định 100% là do con pre gây ra lỗi trên. E mang ra thợ cũng ko xog, kings mong các bác có thể bắt bệnh hoặc chỉ giúp e chỗ nào có thợ cao tay để sửa. E cảm ơn các bác.

23. nguyenha7940

Bạn đã mang ra thợ họ đã kiểm tra cái cục pre của bạn rồi nhưng không được...
    Bạn khẳng định chắc chắn do cục pre vậy nếu bạn ở Hà nội bạn mang qua mình mình kiểm tra giúp bạn cục pre nó cũng nhẹ ấy mà. Nhà mình ở 20 ngõ 19 Trần quang Diệu Đống Đa, Hà nội bạn nhé, đến đó bạn điện sdt 01662353228 mình sẽ đón. Bạn hẹn trước khi đến để tiện cho cả đôi bên nhé...
    Rất vui được làm quen

Last edited: 25/3/18
  24. Mai Anh Việt

Mai Anh Việt Approved Member

Dạ, bác có thể cho em xin lại số điện thoại đc ko bác. Vì số điện thoại trên không đủ số ạ. Tks bác nhiều

25. nguyenha7940

Con này của bạn nhiều khả năng là do chấu chuyển mạch tiếp xúc không tốt nên bị như trên...

Share This Page

Loading...