Hỏi/Đáp về bệnh Ampli,Pre-ampli,...Tube,Solid xin vào đây.

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Ultraline, 8/1/10.

1. vutienloc99

vutienloc99 New Member

Cảm ơn bác nhiều, nhờ bác chẩn bệnh nên em mò mẫm mua chai MCKENIC về vệ sinh thì ngon lành rồi, tín hiệu âm thanh cũng tốt hơn, không xảy ra tình trạng lâu lâu bị đứt quãng nữa.

2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Chúc bạn đã nhắc phục được sự cố và đã có đồ nghe tốt...

3. Trongnamtvb

Trongnamtvb New Member

Em chào các bác, chả là em được một người bạn cho con TMP về nghe nhạc số. Nhưng cái giắc cắm usb của con TMP nó lỏng quá, em không thể kết nối được với máy tính. Em thử mấy cái dây usb rồi mà không được. Các bác cho em hỏi ở Hà Nội có chỗ nào khắc phục được vấn đề này không ạ. Em xin chân thành cảm ơn.

4. nguyenha7940

Cái này đơn giản thôi cần bạn mang qua mình mình làm giúp bạn. Mình ở 20 ngõ 19 Trần quang Diệu sdt 01662353228
    Rất vui được làm quen...

5. Trongnamtvb

Trongnamtvb New Member

Dạ em chân thành cám ơn bác nguyenha. Con tmp của em được bác chữa bệnh, giờ chạy vi vu cả đêm qua rồi ạ

6. Phile

Phile Approved Member

E chào các bác, em có dùng preamplifier 5.1, mấy hôm nay em cứ bật lên, máy chạy ngon lành trong khoảng 15-30 phút, sau đó là có tiếng xoẹt xoẹt ở hai loa front rồi đến loa rear rồi đến center. Tiếng xoẹt lớn dần, âm thanh nguồn phát mất dần đi, sau đó là chỉ còn tiếng bụp-xoẹt liên hồi. Em có tự mở ra xem, cắm điện thì thấy quạt hút không chạy, máy có nóng. Để sau nửa tiếng thì bật lại, cũng chỉ như vậy. em lấy cái 5.1 khác dùng thì không có hiện tượng => không phải pow, thử các nguồn phát khác cũng như thay dây interconnect thì đều bị cả. Em dự chắc 99% là do con pre này gây tội. Xin phép các bác tư vấn, hướng dẫn giúp em với ạ. Em xin cảm ơn nhiều

7. Thanh Dần

Thanh Dần New Member

Chào cả nhà, xin chào các Bác.
    Tình hình là em có dàn âm thanh hay dùng để nghe nhạc và hát karaoke. Vì một thời gian quá dài, chuyển nhà chuyển cửa em để nó hơn cả năm không dùng đến. Nay em rảnh rỗi gắn kết lại để sử dụng thì gặp trục trặc sau, kính mong các Bác cao thủ khuyên bảo em cách khắc phục như thế nào ạ.
    - dàn của em là Power Carver THX và Pre amply Carver CT-26v .
    - Tất cả 5 ngõ của Power thì em đã kiểm tra và vẫn xuất âm thanh đủ cả 5.
    - Duy nhất vấn đề nằm ở cục pre amply CT-26v này, âm thanh im ru không có 1 chút gì động đậy cả, em pre này có 6 ngõ ra gồm 2 Front,2 Rear, 1 center, 1 sub mà không 1 ngõ nào có chút âm thanh. Em đã thử đủ mọi cách cấu hình in và out trên bảng điện tử, và có cấu hình em thường dùng trước kia cũng không có tác dụng.
    - Pre này có cả radio, thì khi mình không kết nối bất kể thứ gì mà chuyển sang phần radio thì sẽ nghe loa báo tiếng xì xì vì chưa rà trúng đài của Fm Hoặc Am, còn hiện giờ thì cũng im ru luôn không một tiếng động.
    * Vậy em khẳng định là Cục Pre này của em có vấn đề, em đọc hết cái topic này cũng không thấy ai bị như tình trạng của em, hơn nữa trên đây hình như ít các bác dùng đồ cổ Carver như của em luôn.
    * kính mong các bác cao thủ phán giúp em với, em cảm ơn các Bác thật nhiều và mong tin các Bác ạ.
    ( hình ảnh bọ Carver của em đây ạ )

8. Nhu vvnnaavv

Nhu vvnnaavv Advanced Member

Chào các bác ! Em là người mới chơi , mới mua được am ly luxman 570xs. Rất mê nó. Chơi rất cẩn thận nhưng được vài ngày bị lỗi nút BALANCE : âm thanh ra 1 trong 2 loa bị kém, đôi khi mất hẳn tín hiệu, luôn trong tình trạng 1 loa k đủ tiếng và kêu loẹt xoẹt. Nhờ các bác tư vấn phương án khắc phục hoặc thợ sửa chữa. Em ở Hải Phòng. Cám ơn các bác! IMG_1701.JPG

9. Nhu vvnnaavv

Nhu vvnnaavv Advanced Member

Em thử vặn hết về 1 bên, mất tiếng luôn!

Attached Files:

10. nguyenha7940

Kiểm tra xem có mối hàn nào bị bong không...

11. Bac_hapu

Bac_hapu Approved Member

Chào bác
    Mình đang dùng pre mx113 của mcintosh
    Gần đây bị bệnh kêu ù ù không nghe được
    Xin hỏi pre bị bệnh gì vậy bác :)
    Cám ơn bác nhiều

12. nguyenha7940

Bạn không qua pre nó còn bị ù không. Nếu nối pre vào mà bị ù thì bệnh do pre gây ra. Cần đen pre đi khám...
    Nếu bạn ở Hà nội bạn có thể mang pre đó qua nhà mình mình sẽ khám giúp bạn....

13. nguyensa

nguyensa Approved Member

1 con bóng tiền kđ nào đó hỏng rồi

14. Tu Le

Tu Le Approved Member

Chưa thể đổ lỗi cho nút BALANCE được, bác kiểm tra lại volume tổng, có thể một bên bị mòn than hoặc chiết áp bị bẩn nên tiếp xúc kém. Sâu hơn nữa có thể do con tụ nối tầng của bên kênh đó bị khô.

Bác thử bằng cách vặn nút BALANCE hết về một bên (cái bên mà bị tậm tịt ấy) sau đó xoay chỉnh nút VOLUME, nếu có tín hiệu ko đều và loẹt xoẹt theo tay bác vặn thì khẳng định nút VOLUME dơ bẩn, bác rút điện tháo ra nhỏ vài giọt cồn vào rồi xoay đi xoay lại cho trơn tru. Nếu tín hiệu chập chờn không theo việc bác vặn nút VOLUME thì bị lỗi ở linh kiện, cụ thể là một con tụ nối tầng nào đó bị khô, một con trans nào đó bị dò, hoặc một con trở nối mass nào đó mất trị số, ... Bác cứ thử đi rồi post kết quả lên ta bàn tiếp.

Thank you!

JupR74 likes this.
  15. Tu Le

Tu Le Approved Member

Chạy một lúc bị loẹt xoẹt có thể do các nguyên nhân sau:
    1 - Tụ bị nóng dẫn đến rò DC qua tụ.
    2 - Trở bị nóng và giảm trị số làm lệch bias hoặc làm "kích dẫn" trans gây rò DC.
    3 - Transistor bị nóng khiến rò DC vào đường tín hiệu.
    4 - Lỗi IC thuật toán 5.1.
    5 - Mạch điều khiển quạt hút (có thể là mạch IC ổn áp tạo nguồn 5V, 9V hoặc 12V cho quạt hút) bị lỗi gây nhiễu DC sang tín hiệu.
    6 - ....
    Cái này phải kiểm tra cụ thể mới bắt bệnh chính xác được bác ạ!

Phile likes this.
  16. Tu Le

Tu Le Approved Member

Bác kiểm tra xem nó là chuyển mạch cơ hay chuyển mạch số, nếu là chuyển mạch cơ thì bác vệ sinh cái bộ chuyển mạch này rồi vặn đi vặn lại nhiều lần là được. Nếu là chuyển mạch số (khả năng này cao) thì bị lỗi mạch chuyển tín hiệu (mạch này có IC chuyển mạch làm việc dựa trên tín hiệu điện áp đầu vào, ứng với mỗi mức điện áp đầu vào khác nhau nó sẽ đưa tín hiệu đầu ra tới các kênh khác nhau). Có thể lỗi IC hoặc lỗi mạch cấp tín hiệu điện áp cho IC.

17. candyman123

candyman123 New Member

Bro cho em hỏi 2 cục đẩy Denon Sega KSA 3000 và Lo-D HMA 3790 con nào ngon hơn vậy

18. Bac_hapu

Bac_hapu Approved Member

E ở hn bác, đã rút pre ra rồi và bệnh từ pre bác ạ. Nhà bác ở đâu cuối tuần e vác qua bác khám giúp
    Thanks bác nhiều

19. nguyenha7940

Mình ở 20 ngõ 19 Trần quang Diệu. Sdt 01662353228. Cuối tuần bạn mang qua mình, mình sẽ kiểm tra giúp bạn...

Bac_hapu likes this.
  20. Bac_hapu

Bac_hapu Approved Member

Thanks bác nhiều nhé

21. nguyenha7940

Sau khi bạn mang máy qua nhà mình kiểm tra thì hóa ra lỗi tại sợi dây tín hiệu của bạn còn cục pre của bạn vẫn chạy tốt chỉ trừ phần đài thì không thu được mà thôi. Nhưng do bạn khokng có nhu cầu nghe đài nên cũng không cần khắc phục sự cố đó.... Nói tóm lại mình đã không giúp gì được bạn. Nhưng rất vui được làm quen...

22. nguyenha7940

Chắc do bạn để máy lâu không dùng nên đã bị mối mọt nó cắn đứt dây đúng vào chỗ hiểm rồi.. .. Nếu bạn gần nhà mình bạn có thể mang qua mình mình sẽ kiểm tra khắc phục giúp bạn....

23. Bac_hapu

Bac_hapu Approved Member

Dạ cám ơn bác nguyenha7940 nhiều nhé
    Hôm qua ở nhà bác về e cắm lại theo gợi ý của bác thì đã ok rồi ạ.
    Do dây tín hiệu bác ạ :)
    Chúc bác tuần mới mọi điều tốt đẹp !

24. vutasan

vutasan Approved Member

Em có con amply khi cúp điện và có điện lại thì nó không vào điện được. Em phải rút phích cắm amply ra và cắm lại vào ổ thì nó mới nhận được điện. Em không biết là do nhà thiết kế người ta làm vậy hay amply em bị gì. Mọi người có ai bị vậy không?

25. D.T.T

D.T.T Approved Member

Em là newbie cua 4rum, Bác cho Em hỏi xxx tý là bộ âm li nào đánh được với loa Altec lansing 875a granada. Em thích bộ kéo đẩy, nếu được Bác cho Em lời khuyên. E cảm ơn

Share This Page

Loading...