Hỏi/Đáp về bệnh Ampli,Pre-ampli,...Tube,Solid xin vào đây.

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Ultraline, 8/1/10.

1. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Ok để mình bố trí xem nhé.

Bạn có thể nêu các lỗi của nó hiện tại lên đây hoặc nhắn hộ tìn nhắn cho mình nhé. Bạn có đồng hồ đo điện, mỏ hàn và nếu mấy con trở con tụ hư bạn có thể đi mua được chứ bạn...
    Có thể giờ phải đặt hàng online vì như ở Hà Nội giờ mấy cửa hàng đó họ phải đóng cửa hết rồi. ...

2. snel

snel Advanced Member

Điện trở và tụ em vẫn có thể mua được. Cụ xem giúp có thể làm cách nào đó để âm ly này chỉ còn là power amp là thành công - Không cần thiết để đi theo thiết kế cũ của dự án đó nữa.

3. nguyenha7940

Tức là bạn chỉ cần làm pow thôi đúng không...

Nhưng bạn chưa nói lỗi hiện tại của nó nên cũng hơi khó khẳng định...
    Bạn cứ nói lỗi lên đây đi và copy nhắn tin lại cho mình để mình dễ rà sau khi xác định lỗi của nó....
    Còn như bạn nói

Nói như vậy mình tranh thủ nhìn qua thì bạn nói bị sai rồi đó. Máy của bạn đèn EF86 là đèn đầu sau đó ECC88 là đèn đệm và đèn thúc...

4. nguyenha7940

Trong lúc nằm nghỉ mệt... Vừa giúp được snel và buôn với tepriu dù 2 bạn đó và mình đều ở trong vùng cách ly và cách nhau cả ngàn km...

Longdinh likes this.
  5. nguyenha7940

Sau khi nhìn kỹ mạch điện của máy bạn

Thì chắc mấy con trở của bạn còn ổn. Chưa cần mua. Mong rằng từ nơi xa và qua vnav có thể giúp bạn phần nào khắc phục sự cố trong mùa covid...

snel likes this.
  6. snel

snel Advanced Member

Cám ơn cụ. Chắc có lẽ theo phương án cuối là bỏ hẳn 2 bản mạch của 2 đèn đầu vào là ef86 và 2 đèn đầu ra là ecc88 để nối từ điểm tới điểm xem như thế nào cụ ạ.

Sent from my iPhone using VNAV Community

7. snel

snel Advanced Member

Âm ly sau khi bỏ 2 bo mạch ra và em về cơ bản đã hàn từ điểm tới điểm đã hoàn thành, kiểm tra mass ổn; Xin hỏi các cụ mình cần lưu ý điều gì khi xông điện xho em nó ạ??

8. phanba

phanba Advanced Member

..................
    QUOTE = "snel, post: 2724030, member: 9009"] Âm ly sau khi bỏ 2 bo mạch và em về cơ sở hàn từ điểm đã hoàn thành, kiểm tra khối lượng ổn định; Xin hỏi các cụ có cần lưu ý gì không khi xới điện cho em nó ạ ??
    [ATTACH = full] 784071 [/ ATTACH]
    [ATTACH = full] 784072 [/ ATTACH]
    [ATTACH = full] 784073 [/ ATTACH]

Được gửi từ iPhone của tôi bằng Cộng đồng VNAV [/ QUOTE]
    [QUOTE = "snel, post: 2724030, member: 9009"] Âm ly sau khi bỏ 2 bo mạch và em về cơ sở hàn từ điểm đã hoàn thành, kiểm tra khối lượng ổn định; Xin hỏi các cụ có cần lưu ý gì không khi xới điện cho em nó ạ ??
    [ATTACH = full] 784071 [/ ATTACH]
    [ATTACH = full] 784072

Xin chúc mừng cụ có đồ nghe ......

Last edited: 5/8/21
    snel likes this.
  9. Hoangkhoi19

Hoangkhoi19 Approved Member

Hi các bác!

Các bác cho e hỏi: Hiện e đang sài pow bán dẫn Class A vẫn đang nghe bình thường,nhưng đường Volum ra của pre tiếng rất nhỏ,phải lên tận 2-3h mới nghe được chút chút,e thay 3 con pre rồi,con nào cũng bị tình trạng tiếng bé,nhưng cho pre sang pow khác thì nghe tầm 9-10h là thoải mái rồi ah. Xin hỏi là bị làm sao ah. Em cám ơn cả nhà!

10. hujiko

hujiko Approved Member

Xin chào các Bác!
    Các bác cho em hỏi chút ạ: Em muốn tận dụng điều khiển của con pre để đk ampli đèn, em có thể bỏ volume đấu thẳng ra đường audio in rồi đưa tín hiệu vào từ con pre để đk âm lượng của ampli đèn được không ạ. Em cảm ơn các bác!

11. trần hội

trần hội Advanced Member

Làm sao phải phức tạp hóa vấn đề vậy, em chỉ cần để volum của amply ở vị trí cổ định và dk pre là được mà

hujiko likes this.
  12. hujiko

hujiko Approved Member

vâng, thanks bác.
    Tiện đây cho em hỏi là ampli của em bật lên nghe đc 5,7 phút là bụp 1 tiếng ra loa rồi mất luôn 1 vế. Em đã đảo bóng thì bị vế ngược lại hoặc để nguội lại nghe được, như vậy là tèo bóng cs rồi phải không ạ?

13. nguyenquangngoc

nguyenquangngoc Advanced Member

Đã có ai, tread nào phân tích, so sánh về đèn và bán dẫn một cách chi tiết chưa các bác???
    Nắm được vấn đề để đầu tư cho trọng điểm.
    Các bác share link hoặc trao đổi luôn ở đây được không?
    E tìm hiểu để học hỏi và có hướng đi phù hợp.. cho tương lai.
    Cảm ơn!

14. subaruil

subaruil Advanced Member

Đèn hay bán dẫn đều hướng tới sự trung thực. Linh kiện cao cấp thì chất âm nó về gần nhau hơn. Hiện tại đèn tạo ra cảm giác âm thanh có nhạc tính hơn, quyến rũ hơn. Nhưng cái nào trung thực hơn thì e ko dám bàn.

nguyenquangngoc likes this.
  15. snel

snel Advanced Member

Sở thích của mỗi người thường có thay đổi theo 1 thời gian nên nếu so sách, phân tích một loại là âm ly sử dụng đèn điện tử - tiền thân của công nghệ bóng bán dẫn sau này, thì chỉ để cho vui chứ không có nhiều ý nghĩa cho việc này.
    Ví dụ: Em sử dụng tới 2 pre-power bán dẫn và 1 âm ly bán dẫn tích hợp và 1 âm ly đèn push pull nên em vẫn thay đổi để nghe mỗi loại nhạc cho 1 âm ly ( và trong 1 pre-power DIY bán dẫn của em có phần trung âm nghe có phần tượng tự phần trung âm của âm ly đèn điện tử single end, nên việc so sách về vấn đề này có vẻ chỉ để cho vui)

Last edited: 13/10/21
    nguyenquangngoc likes this.
  16. ducminh2410

ducminh2410 Approved Member

Chào các bác.Em có con AVR Denon S710W chạy điện 120V.Máy đang dùng bình thường,tự nhiên màn hiển thị Led bị lỗi như này,sáng được một lúc thì tắt ngóm và không nhận khiển.Role vẫn đóng,HDMI out TV vẫn hiển thị bình thường.Các bác có thể xem nó bị bệnh gì ko ạ.Cám ơn các bác

Attached Files:

17. TH1301

TH1301 Advanced Member

Chào các bác!
    Các bác cho em hỏi, em có bộ pre paw bán dẫn của Exposure, bệnh của nó là khi không bật đầu cd (không có nhạc), ghé sát tai vào loa nghe tiếng sôi khá rõ. khi vặn volume tăng dần tiếng sôi không thay đổi cho đế khi volume lên mức khoảng 4h thì tiếng sôi có nhỏ bớt. Mới đầu em cứ nghĩ bệnh do cục power vì vặn volume lên mà tiếng sôi vẫn giữ nguyên không tăng theo, sau em rút hẳn dây av kết nồi pre-pow ra thì loa hết sôi. Điện của em chạy dây riêng từ đít công tơ, có cọc đồng tiếp địa sâu 2m, có biến thế cách ly, có lọc nguồn. Vậy có bác nào bị giống em hoặc có kinh nghiệm trong vấn đề này giúp em xử lý với ạ ! Em xin cảm ơn trước ạ!

18. sonk100

sonk100 Advanced Member

Cho em hỏi cái Pre Mcintosh C28 thỉnh thoảng lúc mới mở lại kêu vống lên nguyên nhân là sao ạ? Em cảm ơn nhiều.

19. Meomuop

Meomuop Advanced Member

Bác nguyenha có nhận xử lý quả amply số TacT M2150 không lên nguồn được không? Thằng này nó cấp nguồn cho biến áp chính qua rơle mà bây giờ, bật công tắc nguồn, rơle nó không đóng.Toàn bộ cầu chì vẫn nguyên vẹn.

20. manhduy141

manhduy141 Approved Member

Bác gọi trực tiếp cho dễ. Con này như vậy có mạch nguồn cấp trước, như thế cần kiểm tra mạch này trước xem có vấn đề không.

21. Meomuop

Meomuop Advanced Member

Đã xử lý xong sự cố. TacT là thiết bị số nên đôi lúc nó bị treo giống như điện thoại hay máy tính vậy. Chỉ cần khởi động lại với tổ hợp phím chọn đầu vào digital và analog là được.
    Các bác nào sở hữu dòng máy này lưu ý.

22. Thanh son Nguyen

Thanh son Nguyen New Member

cho minh hoi minh co cai ampli pioneer lx88 mo nghe nhac binh thuong nhung tat roi mo lai thi bi mat tieng cac kenh ,nhung may ko bao bi loi gi het,tat de may vai gio thi mo lai binh thuong .khong biet may bi sao ,ban giup minh voi

23. Phamcs

Phamcs New Member

Chào các bác,
    Em có con amply Mỹ, bị nhiễm sét: em đã đã sửa tầng công suất tạm ổn nhưng còn bo echo có 6 con 4558 em thay tất nhưng có con thứ tư tính tử bên trái thì luôn có điện áp khoảng 10v ở chân số 1 cuả con 4558 này. Em đã thay con 4558 khác thì cũng vẫn 10v, em nhổ các điện trở, tụ chung ra đo lại thì thấy chúng vẫn đúng trị số, ráp lại thì vẫn là 10v ở chân số 1. Các chân 2345678 thì ok. Xin các bác chỉ em sửa bệnh này gấp ạ.

24. LoD

LoD Advanced Member

Bác diễn tả kiểu này thì chịu rồi...

25. Phamcs

Phamcs New Member

Cám ơn bác đã hồi âm cho em. Con amply+ mixer cuả em hiệu Martin Ranger Pro-Sound 88. Có hai vế phải trái mỗi bên 2 cặp sò A1943-C5200. Bộ rề có 1 bo master, 1bo music và 2 bo mic+echo.
    Em dân tay mơ chỉ biết là phần công suất còn tiếng ra loa còn phần rề không hoạt động! Em tháo các bo phần rề ra đo sống thì thấy hầu hết các con Ic4558 bị lỗi do chân số 1 đều có điện áp âm từ 5 đến 10vdc. Em đã thay mới các con 4558 bị lỗi ấy, kết quả là bo master và 2 bo mic+echo vẫn bị lỗi ở chân số 1 (mỗi bo một con). Em lại thay mới các con 4558 ấy một lần nữa nhưng vẫn còn điện áp cao ở chân số 1 cuả chúng.
    Em thấy các bác trên youtube bảo rằng chân số 1 và 7 là chân tín hiệu nên điện áp phải là 0v thì máy mới chạy.
    Xin bác LoD và các bác giúp em với. Em không biết gì về điện tử nên đang mò mẫm, các bác bỏ qua cho em nhé.
    Em đang chờ các bác từng ngày.

Share This Page

Loading...