Hỏi về dây nguồn

Discussion in 'Phụ kiện' started by lethuc, 2/5/09.

1. anhtuan17

anhtuan17 Advanced Member

Bác không tin vào Test mù thì em và bác thuộc hai trường phái khác nhau, cách nhìn nhận khác nhau thì bàn luận không ra kết luận chung ạ. Em đồng ý với bác tập trung ngân lượng vào các đồ đánh, loa là hiệu quả nhất. Quan điểm của em là dây nguồn đẹp, thấy thích thì mua không kỳ vọng nhiều thay đổi chất âm.
    Với dây nguồn, em tin chẳng bác nào bán dây ngồi test mù dây nguồn trong khi họ sẵn sàng test mù âm ly, pre, pow, CD, dây tín hiệu nhưng dây nguồn thì chẳng ai dám làm và công bố có khả năng nhận biết thay đổi chất âm.

Last edited: 30/11/17
  2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Đậm: Sao bác biết chắc như thế?

"There is also the fact that the ability to reliably hear differences between hi-fi components varies considerably from person to person . . ." (https://hometheaterhifi.com/volume_11_4/feature-article-blind-test-power-cords-12-2004.html)

Tai cũng như mắt, mũi. Khả năng mỗi người không giống nhau.

3. anhtuan17

Vì các cuộc thi âm ly tổ chức test mù đầy như thi Sumo của VNAV chẳng hạn, các hãng loa nổi tiếng đều thiết kế phòng test mù và có công bố đánh giá test nhưng test dây AC thì chưa ai công bố test mù hoặc em chưa được biết và có bác nào biết, khẳng định chuyên gia test mù dây Nguồn và có nhận biết có khác biệt chất âm do dây nguồn thì chỉ em với.

4. anhtuan17

Cái đoạn video bác đưa ra là test dây, em công nhận. Em hay ai cũng có thể test tương tự như vậy. Tuy nhiên, kết quả test dây AC có được công bố không? Công bố trên báo chí và được các chuyên gia âm thanh phản biện không?

Ngay cả cuộc test dây trên bác đưa ra do 4 người chơi Audio test thì kết quả là A = 18; B = 22. Trong khi đó dây A nhìn có vẻ là dây xịn và dây B là dây thường, kết quả cũng không quá cách biệt. Đoạn Video đó chỉ chứng tỏ là người nghe không nhận biết được chất lượng dây hoặc chất lượng dây xấu là dây B có vẻ hơi nhỉnh hơn trong lần test này. Nếu thưc hiện phép thử thêm nhiều lần nữa thì kết quả mới khách quan.

5. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Test mù thì cả amp và CD nhiều nơi tổ chức còn linh tinh hết cả lên, bác cứ search trên mạng đầy. Tóm lại là ai thích chơi gì gì thì chơi, không cần chỉ cho người khác cách tiêu tiền, đặc biệt em thấy những người tiêu nhiều tiền nhất cho những thứ phụ kiện linh tinh này thường là những người giàu và khôn nhất đấy :D

hhiepbi likes this.
  6. anhtuan17

Em xin phép bàn dưới góc độ biện chứng, thuyết phục hơn ạ, kiểu nói người chơi audio nhiều tiền, là giàu, là khôn thì chưa thuyết phục ạ. Em xin phép không tranh cãi ai giàu ai nghèo, ai khôn ai dại bác ạ, có người chi tiền tỷ vào Audio nhưng ở cái nhà bình thường còn có thẳng nghe bộ audio 10 triệu nhưng họ là tỷ phú, ở nhà xịn hơn nhiều lần ông chơi audio tiền tỷ. Việc chơi audio nhiều tiền không có nghĩa là anh ta giỏi, anh ta khôn hơn người chơi ít tiền bác ạ.

7. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Khổ nỗi bác cứ muốn người ta chứng minh dây nguồn ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh làm gì. Đa số người ta bỏ tiền ra mua dây nguồn để chơi chỉ vì tai nghe thấy nó khác chứ chả quan tâm về kỹ thuật này nọ. Quan điểm khác nhau thì dù người ta có nói thế nào bác cũng không tin, cũng như bác nói gì thì người ta vẫn cứ chơi, chả quan tâm.

Chung quy lại là nếu hệ thống của bác đủ tốt mà bác cắm dây nguồn vi tính và dây nguồn nghìn $ vào ko thấy khác thì càng nhàn, đỡ tốn tiền.

8. anhtuan17

Em nêu vấn đề hoàn toàn bình thường là Test mù không thể nhận biết được chất âm của các loại dây thì cũng đúng chủ đề của Top về dây nguồn đấy chứ. Cảm ơn các bác đã hưởng ứng, em xin dừng ở đây vì hình như câu hỏi của em bàn mãi cũng chẳng có câu trả lời, có khi lại hướng sang chủ đề khác:).

9. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Cái test mù bản thân nó không phải là phép tiên để làm người nghe chưa được thành người nghe được sự khác biệt. Cái test chỉ là phương pháp, cái quan trọng là người nghe. Người nghe tham gia test mù có phân biệt được hay không là việc khác. Nếu thành phần tham gia cái test là những người không nghe được thì kết quả là nghe không ra sự khác biệt, nếu thành phần tham gia cái test là những người nghe được thì kết quả là nghe ra được. Vậy cái thành phần tham gia và khả năng nghe của những người ấy là quyết định không phải cái test. Những người có khả năng nghe được thì họ đã nghe chán chê trên bộ dàn của họ, một sự thay đổi trong bộ dàn họ nghe ra ngay, đưa họ tới 1 bối cảnh khác xa lạ, kêu họ nghe ra ngay sự khác biệt thì có khi họ không nghe ra được ngay, nhưng khi được nghe quen với dàn tham chiếu dùng để test thì họ có thể nghe ra được. Người nghe chưa được dây nguồn thì chơi theo kiểu của mình, người nghe được thì lại chơi theo kiểu của họ. Chơi theo khả năng nghe của mình. Cưỡng cầu để làm gì? Trong số những người chơi audio, tỷ lệ người nghe được dây nguồn có thể ban đầu chỉ là 5 hay 10%, từ từ tăng lên 20 hay 30% thì các hãng làm dây họ mừng, họ đâu bắt ép cả thiên hạ phải chịu là dây nguồn giúp cải thiện âm thanh, quý vị hãy mua dây của chúng tôi đi. Họ chì cần 10-30% người chơi audio chơi dây là họ có thể sống tốt và cố gắng đáp ứng đòi hỏi ngày càng khắt khe của người dùng. Bác vui lòng đọc kỹ lại câu: ""There is also the fact that the ability to reliably hear differences between hi-fi components varies considerably from person to person . . ."

Chả phải dây nguồn, có dây loa, dây tín hiệu khi mới thay vào thấy cũng không khác gì mấy, để nghe 1 -2 tuần, thay dây cũ vào chủ nhân bộ dàn lại bảo "bây giờ nghe lại dây cũ không được nữa rồi". Câu này nghe quen lắm.

10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Topic ra đời năm 2009, bác anhtuan17 tham gia audio vnav này năm 2008, ban đầu bác ấy tự nhận "newbee", sau đó thì tranh luận với những "lão làng" (theo e hiểu, nhưng trừ e ra nhé :)) khuyên người "mới chơi" đừng xa đà vào dây nguồn rời mà hãy yên tâm dùng dây theo máy! :(o_O.
    @ bác anhtuan17: Hình như bác đang chơi jbl 43xx đánh bằng passlab 150 thì phải, bác thử xem cọc loa của bác zin hay o? Nếu cọc zin bác thử độ lên cọc WBT, sau đó mượn dây nguồn hay ổ cắm tốt xem có phân biệt dc o? Thân. E cũng o tranh luận về đề tài này với bác đâu.
    Ref: ht bác như vậy mà dùng weiduka thì phí quá!

anhtuan17 likes this.
  11. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Em thấy những người chơi audio mà đã chơi đến dây nguồn là những người từng trải và rất hiểu biết đấy các bác ạ.

kenzoman likes this.
  12. Haolq

Haolq Advanced Member

Phải làm phòng nghe chuẩn trước khi mua dàn máy mới là dân Pro !

anhtuan17 likes this.
  13. Elegant

Elegant Advanced Member

Trường hợp của em thế này có cám cảnh không các bác: Cứ bán máu, nhịn ăn sáng, tiết kiệm đủ tiền định làm cặp dây nguồn xin về chơi nhưng lại đấu tranh tư tưởng mãi nên đổi loa hay mua dây nguồn? cuối cùng lại rơi vào vết xe đổ là đổi loa. Đổi loa xong thì phát sinh đủ thứ nào là thay đồ đánh, dac... cuối cùng đến bây giờ sau gần 20 năm chơi audio mà em chưa mua được cái dây nguồn của hãng nào.:(

14. Haolq

Haolq Advanced Member

Đang ở Hiend show 2017. Mấy bác Đông Thành audio nói bao giờ anh chơi loa >1.5 bil vnd như cặp Wilson này hãy quan tâm đến dây nguồn nhé ![​IMG]

15. Elegant

Elegant Advanced Member

Bác nói thế thì chắc sang kiếp sau em mới có thể có cơ hội chơi dây nguồn hãng rồi:D 20 năm nâng cấp gần 20 lần mà giá trị loa của em chưa được 1/10 đôi loa kia

16. anhtuan17

Cái này bác quá chuẩn, đó là lý do tại sao khi ta mua ở Shop về bộ giàn, mang cả đĩa, cả dây và toàn bộ phụ kiện nhưng về nhà nghe vẫn cứ chưa hay bằng ở Shop.
    Cái phòng nghe của em xây nhà từ 2004, diện tích cũng ổn nhưng tường thường, không thiết kế triệt âm, sàn lát gạch, mùa đông trải thảm nhưng mùa hè em phải dỡ vì hè ngoài Bắc để thảm khó chịu lắm. Hôm trước muốn làm cái sàn gỗ mà cũng ngại. Giờ chỉ muốn làm lại cái phòng cho ổn chút mà ngại quá, mỗi là làm gì thì nhà cửa bẩn như cái chuồng lợn. Chơi Audio thì khi xây nhà nên thiết kế phòng nghe Pro chút, làm luôn hệ thống dây tiếp đất luôn thì ổn.

Em nghĩ đầu tư vào phòng nghe tử tế là một trong những khoản đầu tư hiệu quả nhất, không kém đầu tư vào thiết bị cơ bản như Loa, CDP, Pre, Pow.

17. Haolq

Haolq Advanced Member

Nhưng đúng là cặp loa Wilson >1.5 tỷ này nó ra những ậm thanh mà cặp Avantgrade DX 750tr ở dàn bên cạnh khi mở demo nó ko ra được. Chắc âm thanh phải cỡ đó mới dễ thấy tác động của dây nguồn.

18. Elegant

Elegant Advanced Member

Vâng em cũng nghĩ vậy. Loa của mình cùi quá nên còn quá nhiều room để nâng cấp cho bộ dàn hay hơn nên chưa có cơ hội mua dây nguồn:)

19. thai64

thai64 Advanced Member

" Mấy bác Đông Thành audio nói bao giờ anh chơi loa >1.5 bil vnd như cặp Wilson này hãy quan tâm đến dây nguồn nhé ! "

Mấy bác Đông thành - Hòa phúc Audio bán loa, nói như trên (dòng in đậm) đến tai mấy bác Nam Môn...cười vỡ bụng :(

20. Haolq

Haolq Advanced Member

Các bác chú ý cái ổ cắm màu trắng nhé. Điện tổng cấp từ ngoài vào cái ổ này là Clipsal 3 lỗ dân dụng thôi, không phải hàng for audio, cái dây màu đen là dây điện đun nước dùng cho bộ mâm Kuzma mạ vàng ( Mâm này chắc giá khá cao), cái dây màu xám từ ổ cắm Clipsal vào bộ 2 cục lọc điện Hydra, sau con Hydra này thì là một bầy dây nguồn Hydra con bằng nửa cổ tay, nhìn khủng hoảng dẫn vào CD,pre,pow.

21. thai64

thai64 Advanced Member

" Mấy bác Đông Thành audio nói bao giờ anh chơi loa >1.5 bil vnd như cặp Wilson này hãy quan tâm đến dây nguồn nhé ! "

@ Xem trên Tivi quảng cáo: uống sữa bò...thông minh như b...ò.
    Chúng ta là những con bò...

Dòng in đậm...bác nào nói vậy chắc uống nhiều sữa bò...

22. anhtuan17

Pow đánh đôi loa là Pow X350.8 hả bác? Sao không chơi hẳn dòng XA mono block Class A cho hay nhỉ? Dòng Pass Labs này hay, chất âm ấm có nét cá tính riêng nhưng giá chát quá, dân Mẽo chơi nhiều phết mà dân mình ít người chơi.

23. Haolq

Haolq Advanced Member

Họ cũng giải thích sơ qua là ko cần thiết dùng mono mà dùng cái power này là đủ cho cặp Wilson. Lần này họ chủ yếu giới thiệu loa ra thị trường thôi. Nghe đối chứng LP với CD trên những dàn máy này mới thấy khoảng cách giữa LP và CD là quá xa. Em cũng thích chất âm Pass Lab . Do đồ Passlab cũ nó cũng đắt , phần nữa do gu nghe và mua bán trao đổi khó nên VN mình ít dùng thôi.

24. Haolq

Haolq Advanced Member

Em đã qua nghe cặp JBL4350 đặt trong phòng BxH~3x4m được anh Phong Hiend xử lý, thấy hiệu quả rất tốt. Bác chủ cặp loa này nói tổng số tiền bán mớ basstrap của ASC đi trừ đi tiền phòng do anh Phong làm còn dư cả 100tr

duongmanhhien likes this.
  25. hung1976

hung1976 Advanced Member

Em test giống bác, dây nguồn theo máy và dây nồi cơm điện nghe giống nhau vì cùng cấp điện áp như nhau. Chắc là dây nồi cơm và dây theo máy giống nhau nhỉ
    Còn dây nguồn audiồ em cắm vào không dám rút ra sợ nó xước hết lớp mạ audio nên em chưa dám test với dây theo máy. Mà cái bộ loa đóng nhà em nó cũng hát nên em chưa dám hi sinh do cắm rút để test

Share This Page

Loading...