Hỏi về dây nguồn

Discussion in 'Phụ kiện' started by lethuc, 2/5/09.

1. lenamvl

lenamvl Advanced Member

He...he...Sao bạn và mình giống nhau thế nhỉ . Mình cũng tính chơi dây nguồn xem sao nhưng khổ 1 nỗi là khi Shop thay dây nguồn thì mình chẳng thấy ép phê tý nào . Nhưng chỉ cần họ thay con loa đắt hơn để test thì mình thấy sao âm thanh hay đến vậy .Và khi họ thử con loa đắt nhất đang có tại shop thì mình ngây người ra luôn vì âm thanh cứ như trên thiên đường vọng xuống . Ôi , sao mà mê hoặc , quyến rũ đến vậy !!
    Lúc đó mình quan sát thì thấy power , pre vẫn xài dây theo máy .
    Tóm lại mình chưa có duyên với dây nguồn . Biết thì thưa thớt , không biết thì đứng xa ngó

pham tay thi likes this.
  2. anhtuan17

anhtuan17 Advanced Member

Bệnh bác và bác trên giống bệnh em. Đi nghe nhà người ta thấy loa hay về lại tơ tưởng, đổi loa xong thì khó có thể không đổi đồ đánh, lại phải thay máu, mỗi lần đổi là lại một lần đổ máu. Đợt này quyết tâm ổn định cho đỡ mệt, không biết có được không. Mà em thấy ông nào cũng thôi nốt lần này nhưng cuối cùng lại vẫn "đổi chác các bù". Bệnh rồi! Nhưng em cũng không bị bệnh tơ tưởng dây nguồn.

Dây nguồn em là dây Yabo, DIY được cho 1 cặp dài 1.5m to như ngón tay cái nhưng tai em không phân biệt được so với dây theo máy nên thấy không có giá trị lắm. Nhưng âm ly, CD, Pre, Pow thì ghép phát ai cũng biết liền. Cảm nhận lớn nhất của em là đợt thay con CD Pi T07A sang Acc DP85, như đi xe máy sang Mec, thấy xứng tiền bỏ ra.

Riêng dây tín hiệu thì cũng phân biệt được nhưng phải nghe tầm 1 tuần, dây tín hiệu lên tầm 3 triệu trở lên là em thấy bắt đầu khó phân biệt. Ví dụ : Em test Nordost Blue và Red Dawn trên bộ giàn của mình, rất khó nhận biết, dùng lâu mới có chút cảm nhận.

Last edited: 27/3/18
    lenamvl likes this.
  3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nói chung tai mình phân biệt được dây tín hiệu , dây loa , pre , power , loa và bóng theo máy . Ví dụ bóng 6SN7 theo máy giá 25 us , khi thay bóng 100 us vào thấy " đã " làm sao . Âm thanh tách bạch và ngọt hơn hẳn .
    Mình chơi máy và nghe nhạc được hơn 30 năm rồi nhưng hiểu biết về dây nguồn , ổ cắm chỉ mới 4 năm nay thôi .
    Hiện tại rất thỏa mãn với hệ thống hiện tại .Chắc còn lâu nữa mới nâng cấp . Nếu trúng sổ số sẽ nâng cấp con pre từ 30 tr lên con 60 triệu .Từ đầu năm đến giờ toàn tập trung mua CD .
    Chúc huynh vui vẻ , nâng cấp lên dàn máy vừa ý

dinhnguyenbk likes this.
  4. nhatduong

nhatduong Advanced Member

5. nguyensa

nguyensa Approved Member

Hãy đầu tư 40%cho âm ly 30% cho loa 15% cho cd 5% cho dây và phụ kiện

6. dinhtan63

dinhtan63 Advanced Member

Còn mình đang đầu tư âm ly,cd,loa 50%,dây tín hiệu + dây loa 25%,phần còn lại về điện 25% không biết như vậy có phí quá không mong các bác có lời khuyên

Zeennytran and thanh0610 like this.
  7. anhtuan17

Bác đầu tư hơi ít cho CD, CD rất quan trọng không kém quan trọng đồ đánh và loa, tăng tiền CD bộ giàn khác ngay. CD tầm trên 50 triệu (mua cũ) khác hẳn hội CD dưới 20 triệu.

8. anhtuan17

Đầu tư thế nào phụ thuộc quan điểm từng người. Cá nhân mình thấy bác đầu tư 50% cho dây dợ và phụ kiện là rất dở, chi tiền cho phụ kiện không mang lại chất âm tốt bằng đầu tư vào CD, loa và đồ đánh. Bác có thể nêu cụ thể tên từng đồ đánh và loa, dây dợ của bác không?

9. thai64

thai64 Advanced Member

Cá nhân mình thấy, việc đầu tiên là sắm đôi loa cho âm thanh hợp với đôi tai, thể loại nhạc mình thích. Chọn loa có hình dáng, các thông số kỹ thuật phù hợp trong phòng nghe.
    Dành và chi kinh phí chủ yếu cho chính kiện như: Amply, Pre, CDP, DAC...cuối cùng thì mới đến phụ kiện.
    Trong phụ kiện thì Nguồn điện, chất lượng và tính ổn định của nguồn điện quan trọng nhất cần đầu tư kinh phí thỏa đáng.
    Trong quá trình nghe, để có âm thanh nịnh tai, hay hơn thì bổ sung bằng cách thay dây tín hiệu, dây loa...

Kinh phí sắm đồ Audio thì thích là nhích thôi...cuộc chơi chỉ lo thiếu xiền.

Bây giờ bộ Audio tạm ổn, thì mới ngộ nguồn nhạc chuẩn, được ghi âm tốt sẽ quyết định đến chất lượng của bữa tiệc âm nhạc tại gia đình.

Chúc các bạn ngày CN vui vẻ.

anhtuan17 and dinhtan63 like this.
  10. dinhtan63

Chào bác anhtuan17 dàn của mình thuộc dạng trung bình
    Loa dynaudio x16(16t)mua lại
    CD Arcam FMJ 37(17t)mua lai
    Ampli Mucical fidelity a120.2 của bạn
    Tổng cộng 40t
    Còn liên quan về điện mình đầu tư ngoài 30t,còn dây loa+dây tín hiệu 23t
    Tất cả dây nhợ nó sẽ cân bằng khai thác hết hiệu năng của dàn máy đem lại một chất âm hoàn thiện hơn,cũng cần đến sự hỗ trợ xử lý vị trí,chống rung,chống nhiễu,còn nhiều thứ phải làm nữa

thanh0610 and hhiepbi like this.
  11. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E cũng giống bác! Nếu cái dc gọi là "phụ kiện" mà không tốt thì ht cứng dù có đến đâu cũng chả khác siêu xe chạy trên đường làng!:)

phuongorchids and dinhtan63 like this.
  12. thai64

thai64 Advanced Member

Các cụ nói nồi nào thì vung đó...mọi thứ cần hài hòa và phù hợp.

Last edited: 13/5/18
  13. anhtuan17

Nếu em là bác, em đầu tư dây dợ và phụ kiện tối đa 10 triệu. Còn dư 43 triệu (do bác đầu tư dây dợ, phụ kiện 53 triệu) dư ra em nâng cấp lên con CD tầm 43 triệu Accuphase CD75 hay 65V chẳng hạn (phải cộng thêm 26 triệu do CD hiện tại của bác là 17 triệu). Số tiền còn lại là 17 triệu + tiền bán âm ly cũ đầu tư âm ly đèn trên 30 triệu. Em đảm bảo chất âm hơn rất rõ so với phương án phối ghép hiện nay của bác.

Tóm lại em cơ cấu lại như sau:
    + Loa vẫn giữ nguyên Dyn X16 16 triệu.
    + CD + thêm 26 triệu = 43 triệu cho CDP Accu 75 hoặc 65V
    + Âm ly đổi sang đèn SE = 30 triệu.
    + Dây dợ và phụ kiện 10 triệu (giảm đi 43 triệu)
    Tổng tiền bộ giàn : 99 triệu, sau này em nâng loa tiếp đồ đánh vẫn chơi được. So với số tiền bác đầu tư hiện tại 93 triệu không chênh nhiều nhưng chất âm, chất lượng đồ đánh hơn hẳn.

Last edited: 13/5/18
  14. dinhtan63

Chào bác cảm ơn sự quan tâm của bác
    Nhà bác ở đâu có thể mời mình tới trải nghiệm hệ thống của bác trước là để học hỏi sau là giao lưu bác có đồng ý k ạ

quocdat likes this.
  15. anhtuan17

Nhà mình gần Hoàng Quốc Việt. Mình chơi CDP Accu DP85 + Pre Accu C265+ Pow Passlabs X250.5 + Loa JBL 4344 + DAC Ayre QB9. Dây loa + Tín hiệu Nostdost Redawn và dây nguồn YABO DIY được cho, lọc điện rẻ tiền 1,1 triệu Weiduca 8.8. Bác có giao lưu Inbox mình. Thanks

16. dinhtan63

Nhà bác gần huyện nhà bè rồi hoi xa nhà mình ở Đầm sen được rồi hôm nào rảnh mình mình cho cái hẹn nha

anhtuan17 likes this.
  17. anhtuan17

Mình ở Hoàng Quốc Việt, Hà Nội cơ, hóa ra bác ở trong SG à? Thế khó rồi hihi.

18. dinhtan63

Ô hay 2 người ở 2 cực nam và bắc k sao nếu có dịp cũng sẽ gặp nhau mà

19. anhtuan17

Bác có dịp ra Hà Nội cứ nhắn tin em, ta giao lưu. Có duyên dù xa vẫn thể gặp, em thì rất thoải mái, hay giao lưu.

dinhtan63 likes this.
  20. dinhtan63

Chào anhtuan17,mình thấy dàn máy của bác thuộc dòng cao,loa lớn các âmly,cd hàng hiệu của nhật,phòng nghe nhạc chắc phải lớn ít nhất cũng trên 20m2 có đúng không bác

21. anhtuan17

Phòng mình khoảng trên 25 m dài 6 rộng 4.3. Chơi loa cổ bass to mà phòng nhỏ quá không ổn. Phòng mình đủ sài, không bị ù rền nhưng mình nghĩ vẫn chưa đủ chuẩn cho các đôi JBL, Tannoy hoặc B&W lớn. Theo mình, tốt nhất cho loa lớn tầm trên 30m2 khoảng 6,5 x 5.

22. dinhtan63

Khỏi phải nói rồi loa lớn để phòng lớn là như ý muốn rồi, nhà mình dàn máy còn để trong phòng ngủ lúc trước mình có xài qua tannoy stirring he để trong phòng thấy chật hẹp sau mình bán chơi lại loa bookshelf tới bây giờ

23. Hữu Tuấn

Hữu Tuấn Approved Member

Bộ của bác như thế về phần thiết bị là OK , nhưng để 4344 nghe hay hơn thì bác cần phải nâng cấp dây nguồn và lọc điện, tôi cũng đang nghe đôi 4344 ghép với cả bộ mark levinson hệ thống dây loa dùng big silver, tín hiệu oval in dây nguồn oval 2 của hãng Analysis lọc richard gay 1200 nghe cũng khá ổn, nhưng khi nâng cấp lọc qx4 ổ cắm qb8 và toàn bộ dây nguồn heimdall 2 của nostdost thì đôi 4344 nghe hoàn toàn khác mà những đìa nhạc bây giờ nghe chi tiết hơn mền mại hơn, tĩnh hơn muốn ngồi nghe lâu hơn. Đầu tư thiết bị hợp rồi nhưng dây nguồn, dây loa, dây tín hiệu tốt thì các thiết bị sẽ nghe càng hay và đôi loa 4344 mới thể hiện được cái hay của nó. Đây là nhũng gì tôi đã trải nghiệm và mong được giao lưu với bác để cùng khai thác đôi 4344 với những thiết bị khác nhau

dinhtan63 likes this.
  24. anhtuan17

Thank bác góp ý. Cách chơi của em thiên về đồ đánh và loa, dây dợ chỉ quan tâm đến dây loa và dây tín hiệu, em không đầu tư lớn cho dây nguồn, ổ cắm, cầu chì và các phụ kiện điện tương tự. Thực tế bộ giàn của em nghe được tai em rồi. Cũng cạnh tranh trong tầm giá.

Nếu tăng ngân lượng, em sẽ ưu tiên Pre, Loa, Pow với các phương án : (1) Đầu tư thêm 40 triệu em lại ưu tiên thay con Pre vì khi thay Pre em đứng ngoài phòng cũng nghe hay hơn, thay dây dợ thì đứng ngoài phòng không khác biệt nhiều (2) Nếu thêm 120 thì em tính đổi loa lên Cantebury, đồ em đánh tạm Cante vẫn ổn và dần nâng cấp. Thêm 150-200 triệu em khoái thay con Passlabs X250.5 = Passlabs Mono XA160. Các phương án tăng tiền ở trên đều tạo khác biệt lớn cho bộ giàn và hợp với cách chơi của em. Riêng con CDP 85 của em thì vẫn giữ được khi tăng ngân lượng đồ đánh vì con CDP đó chất lượng ổn, hợp với gu nghe của em.

Tất nhiên, nếu bộ giàn của em tăng ngân sách thêm tầm 200 tr nữa thì dây cũng sẽ tăng ngân sách tầm 20 triệu tập trung cho dây loa và dây tín hiệu. Thôi cứ từ từ, vài năm đổi chác một lần nó mới thú bác ạ.

Last edited: 27/5/18
  25. Hữu Tuấn

Hữu Tuấn Approved Member

Em thấy bác có đôi 4344 cung sở thích tham gia cho em nó hay. Hôm nào qua bác giao lưu , em ở Định công.

anhtuan17 likes this.

Share This Page

Loading...