HỘI NHỮNG NGƯỜI BẠN SANSUI

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Audio_pro, 7/5/07.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

@ Bác Kasanova: chúc mừng bác :D , mà hình như bác mới lấy chú này? bác có kiểm tra ruột gan kỹ không vậy?
    Em cũng có 1 chú và vẫn giữ cho đến giờ, nhưng khác của bác 1 chút là có chữ Limited, vỏ gỗ, chassis mạ đồng, 1 số tụ "huyệt điểm" rất xịn. Em đã mod phần Pre thành flat, âm thanh nghe cũng khá.
    @ Bác khuehn: đó là chữ "super fidellity" đó ạh.
    @ Bác donjuanthoinay: Bác nghe nó cách đây mười mấy năm, lúc ấy quan điểm amply không có loudness thì đều được xem là yếu và dở... :D

Thân.

2. Donjuans

Donjuans Advanced Member

@ Bác Zorro : Em ko dám phát biểu là " hay"," dở " vì thuộc hàng tai trâu ! Chỉ vì năm ngoái cũng đã nghe con này rồi một thời gian rồi ! Ko tới mười mấy năm đâu. Lúc mua giá nó 1,8M. Nói chung chất âm ko có gì xuất sắc ! Gói gọn hai từ ; khô- khỏe ! Phù hợp tuổi thanh niên ! Chúc mừng bác Kasanova nhé ! Welcome bác đến với Hội Sansui !

3. Kasanova

Kasanova Advanced Member

Hì hì, em cũng mới lấy D907 thôi bác, tại thấy nó quá mới chứ đầu tiên cũng không thích lắm, nguyên bản hết, sáng lóng lánh. Về nghe qua hết các thể loại vàng/đỏ /giao hưởng/hòa tấu /vocal cuối cùng dừng lại ở rock - lại thêm cái bất ngờ thứ 2 - Sansui 907 thể hiện cái thần thái mãnh liệt, dâng trào của rock một cách quá đạt luôn.
    -----------------
    Kính bác donjuanthoinay: chính hai điều bác nhận xét về Sansui 907 là "khô + khỏe" làm cho nó biển diễn rất hay đặc biệt với rock, bác có nghe rock mà "ướt và yếu" bao giờ chưa hehe :lol: :lol:

PS: hội Sansui vui nhất trong các hội ... cheer !!! :D

4. Donjuans

Donjuans Advanced Member

:D bác lấy em bao nhiêu vậy ?

5. Kasanova

Kasanova Advanced Member

Rẻ hơn 7800II bác ơi, chất lượng âm cũng bóp mũi 7800II luôn.

6. TRANDAIARC

TRANDAIARC Advanced Member

Xin Bác Kasanova trình bày cụ thể hơn được k ạ?
    Hôm nọ em cũng thấy 1 con mới lắm, nhưng giá = 1.5 lần SA-7800II cơ.....

7. pktuong

pktuong Advanced Member

Quả thật chủ đề này rất hấp dẫn khi đến nay đã thảo luận đến 23 trang! Em thực sự rất quan tâm vào hiệu loa SanSui (nhất là khi đọc bài viết của các bác) và đang có ý định tham gia và sân chơi này (Hội những người bạn Sansui

Các bác xin tư vấn giúp em cặp loa Diatone DS-38B có thông số sau có phù hợp khi phối ghép với Sansui anpha 607i? Chất âm sẽ ra sao?

Diatone DS-38B
    Rating of a mode
    System 3 way 3 speaker, a sealing system, and a book shelf type
    Use unit For low-pitched sound: 30cm corn type
    For inside sound: 12cm corn type
    For loud sounds: 2.3cm dome shape
    Nominal impedance 6ohms
    Play frequency band 30Hz - 20000Hz
    Crossover frequency 600Hz, 5000Hz
    Output sound pressure level 92dB/W
    The maximum input 80W
    Level control Inside sound: Three positions (600Hz - 5000Hz)
    Loud sound: Three positions (5000Hz - 20000Hz)
    Dimensions Width 390x height 665x depth of 280mm
    Weight 23kg

Thông số của SS anpha 607i

Form Alpha-X balance integrated amplifier
    <Power amplifier part>
    Output power
    (10Hz - 20kHz, both channel drive) 105W+105W (6ohm)
    90W+90W (8ohm)
    THD (at the time of an effective output) 0.003% or less (8ohm)
    Cross modulation distortion (at the time of an effective output) 0.003% or less (8ohm)
    Dumping factor 150 (8ohm)
    TIM distortion (SAWTOOTH) Below a limit-of-measurement value
    <Preamplifier part>
    Input sensitivity/impedance
    (1kHz) Phono man month: 2.5mV / 47kohm
    Phono MC: 300 microvolts/100 ohm
    compact disk, Tuner, Line, Prosessor, Tape/DAT/Play1-2-3:150mV /, 47kohm
    Phono maximum permissible input MM:210mV(THD 0.01%)
    MC:21mV(THD 0.1%)
    Frequency characteristic Phono man month: 20Hz-20kHz±0.2dB
    compact disk, Line, and Tape/DAT/Play1-2-3:1Hz-300kHz+0 -3 dB
    SN ratio Phono man month: 88dB or more
    Phono MC: 70dB or more
    Tuner, Line, compact disk, and more than Tape/DAT/Play1-2-3:110dB
    Tone control The Bass maximum variation: ±5dB (50Hz)
    The Treble maximum variation: ±5dB (15kHz)
    Subsonic Filter 16Hz (-3dB), 6dB / oct
    Loudness 50Hz:+8dB
    10kHz:+6dB
    Audio muting -20dB
    <Synthesis>
    Power dissipation 240W
    Dimensions Width 448x height 160x depth of 441mm
    Weight 16.0kg

Neu như cặp loa này mà phối ghép với ampli SS anpha 907i thì có nghe hay hơn với SS607i không? Vì dường như công suất của SS anpha 907i là 190W / kênh 6 ohm so với của loa Diatone DS-38B chỉ có 80W, 6 ohm

Giá của cặp loa này Diatone DS-38b hiện nay nên mua ở mức bao nhiêu? amply SS anpha 607i, 907i nên mua ở mức bao nhiêu? (hàng còn nguyên mẫu)

Xin cảm các bác.

8. Zorro

Zorro Advanced Member

Biết bác đã lâu mặc dù chưa gặp bên ngoài bao giờ, em thấy bác cũng đã chơi qua rất nhiều amply, nhưng chưa bao giờ thấy bác happy như lần tậu em D907 này. Chúc mừng bác. :D

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Theo em thì nếu bác thích loa Diatone 38B này thì nên chọn 907i, vì 607i hơi còi nên không đủ công lực để DS-38B hát tốt đâu. Mấy cặp như DS-36, DS-38 này ngày xưa nổi đình nổi đám kinh lắm đấy!
    Theo hầu hết các quan điểm của các bác thì loa Diatone cho tiếng khô, amply Sansui cũng cho tiếng khô. Nhưng em đoán là chưa có bác nào đã ghép 2 món này với nhau!
    Vừa rồi có 1 bác bán 907i này trên diễn đàn, giá 6,5tr, bác xem thử còn không.

Thân.

10. ecafe_lx

ecafe_lx Advanced Member

Chào các bác, em vừa mới lấy được em Sansui AU-111 nguyên bản , mới tinh...em rất hiếm thấy em nào còn nguyên bản mà đẹp như vầy . Nhưng em cũng chưa biết nên đánh với Loa gì là hay nhất,chơi dây gì, nhờ cá bác tư vấn để em nghiên cứu 1 bộ dàn cổ ạh. Thanks all
    Hình em nó đây
    **************************************************************************************************************
    **************************************************************************************************************

11. pktuong

pktuong Advanced Member

Cảm ơn bác Zorro đã tư vấn.

Nếu như giá của SS anpha 907i tầm 6t5 như vậy chắc em chưa đủ khả năng chơi em nó. Bước đầu chắc em sẽ chơi ampli SS anpha 607i vì như thông tin trong các trang viết trong chuyên đề này thì rẻ hơn rất nhiều.

Em sẽ mua luôn cặp loa Diatone DS-38B và phối ghép với SS anpha 607i để thử xem sao.

Nếu không hợp em sẽ để dành thêm ít lúa đổi lấy ampli SS anpha 907i luôn

Xin cảm ơn

12. Kasanova

Kasanova Advanced Member

Hì, cám ơn bác đã quan tâm theo dõi hehehe... Thật ra Sansui AU-D907 làm em ngạc nhiên (amazed) nhiều hơn là thấy thỏa mãn (happy) vì nghe nó trình diễn mấy bài của John Fogerty hay quá lâu nay mấy cái amp khác oánh ra hổng nổi vậy mà em cứ nghĩ Sansui chắc chẳng chơi nhạc gì ra hồn vì trung âm không mượt, treble thì cứng còn bass lại khô queo. (Điệu này em ôm luôn con 907 này luôn òi, đăng bán 1 cái là bị cho là marketing ngay kekeke :lol: ...)

13. Wildbird

Wildbird Advanced Member

.................................

14. PhuongHoangKT

PhuongHoangKT Advanced Member

Xin nhập hội SANSUI bằng một em cổ điển G5000, hình nó đây ạ,
    Cấu hình của em như sau:
    - Amp SS G5000.
    - CDP Sony 338esD.
    - Loa CS700.
    Dây loa monster của bác Dungaudio, dây tín hiệu đồng mạ bạc của Quân vttv.
    Các bác cho em ý kiến xem đã ổn chưa ạ, nghe nhạc vàng, nhạc chữ tình....

15. minh2702

minh2702 Advanced Member

Các bác có thấy ở đâu có con Pow SS BA-5000 ko ạ?

16. TrieuSon

TrieuSon Advanced Member

Rột gan con Sansui 907L Extra

17. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Ủa hay vậy ta :shock: . bác chủ shop buôn đồ lại nhờ tư vấn ghép loa chắc để nghe luôn khỏi bán chăng hay là định tiếp thị :)

18. pktuong

pktuong Advanced Member

Em đã lấy cặp loa Diatone DS-38B và em Sansui anpha 607i.

Khi phối ghép cho ra âm thanh thật bất ngờ với tầm tiền mua hai em nó. Nói chung là em hài lòng với cả ba dải tầng Treb, Mid, và low sound. Treb và mid nghe mượt mà, no tròn và không gắt tí nào. Bass nghe gọn, ấm. Cũng có thể do em mới chơi nên dễ dàng hài lòng với chất lượng âm thanh!

Hồi cách đây hơn chục năm, em có chơi một cặp Norh 4.0 và Nakamichi AV. nhưng khi nghe đĩa "the best of Kitaro" thấy không đã lắm.

Nhận định của em có thể không đúng nhưng nghe cặp diatone này ghép với con SS thấy âm thanh hơn hẳn.

Cũng đã thử phối ghép Diatone DS-38B với Pioneer 7800 II nhưng dường như ampli này không kéo nổi cặp loa nên âm thanh low sound không ra nổi, tiếng bass nông và không chắc.

Khi phối ghép với SS anpha 607i mà đã như vậy. Không biết khi phối ghép với apha 907i hay 907 DR hoặc 907L Extra sẽ cho ra âm thanh hay ra sao!. Nhưng giá của mấy con anpha 907i hoặc 907 DR cao quá. Chỉ sợ rằng như vậy sẽ là lãng phí và thừa khi phối ghép với loa Diatone DS-38b. Bác nào đã có kinh nghiệm trong việc phối ghép này xin chia sẻ kinh nghiệm cho em với.

Bác Triệu Sơn ơi

Con bác up hình 907 L extra bác mua bao nhiêu vậy? bác đang phối ghép với loa nào! công suất output của em này thì cao khỏi chê rồi!. Hôm bữa em cũng có dịp mở con SS AUD-907. Nhìn thấy bộ Tụ nguồn mê luôn nhưng chẳng hiểu sao công suất output của em nó cũng chỉ 100W (8 ohm), trong khi của anpha 607i cũng đã là 90W 8 ohm nhung bộ nguồn chẳng gấu bằng.

Xin cảm ơn
    Trân trọng

19. TrieuSon

TrieuSon Advanced Member

Em đang đánh với Pioneer S-933 cũng hài lòng với em nó, nhe nhàng và rất tình cảm bác ợ, em mới mua cặp dây neotech của bác TrugAudio gắn vào thì ôi thôi tiếng bass của em nó rất tốt, mid dịu và trep cũng leng keng, nói chung rất tốt so với tầm tiền.

20. pktuong

pktuong Advanced Member

Bác Triệu Sơn ơi

Cái ampli của bác gấu và đẹp quá!

Cặp S-933 đó có max input có 100W 8 ohm trong khi đó thằng SS anpha 907L Extra có Max output đến 160w 8 ohm.

Vậy cặp loa có yếu so với ampli không bác? Và phối ghép như vậy có dư không vì thằng amply nó "cao cấp" hơn căp loa nhiều quá (nếu so sánh về giá tiền)? Xin bác chia sẻ cảm nhận của riêng bác vì nó sẽ giúp ích rất nhiều cho em! vì chắc sau một thời gian chơi 607 em sẽ nâng cấp lên 907!

Em có nghe một số bác khuyên là nên đầu tư cho Loa - amply + CD - dây theo tỉ lệ 40% - 50% - 10% theo tổng tiền đầu tư. Nhưng theo mức đầu tư của bác ở trên thì tầm 25% - 60% - 5%.

Và thường thi bác mở volume đến mức nào? (em thấy thường mở đến hướng 9h là quá to rồi)

Xin cảm ơn
    Trân trọng

21. Zorro

Zorro Advanced Member

Tỉ lệ này chỉ mang tính tương đối, nó phụ thuộc và thay đổi tùy vào tổng giá trị của bộ dàn, và cả gout nghe nhạc của người chơi nữa.
    Riêng em thì không hề áp dụng bất kỳ tỉ lệ nào cả! :D

Em đoán bác Triều Sơn đang chơi theo tỉ lệ 35-35-20 và 10% cho dây, không biết có đúng không? :p

22. TrieuSon

TrieuSon Advanced Member

Em đang chơi theo tỷ lệ gần giống của bác zorro nhưng em thấy hợp là mua về chơi thôi chứ thực sự nghe vừa tai mình là ok, khi nào mình cảm thấy chán thì lại đổi cái khác. hihi

23. TrieuSon

TrieuSon Advanced Member

Cặp loa không yếu đâu, vì amp khoẻ thì đánh cặp s-933 sẽ kô bị đuối và rất vững vàng khi mở volumn lớn hơn, thông thường em chỉ cần bật 1/4 volume nghe là vừa, hôm nào sảng khoái và ngày chủ nhật thì lớn hơn 1 chút cho vui vẻ nhà của và xóm làng nữa hihi, chỉ sợ bung côn loa ra ngoài thôi :D :D

Nếu bác thích thì theo em bác lên kiếm thằng đời 907 trở lên, khi mà đã sở hữu nó rồi thì chẳng bao giờ bác ngó ngà lại mấy em đời 6 và đời 7 đâu, vì đồ bên trong của 907 nó gấu lắm nhìn là mê liền, kiếm mấy em dong 907 đời càng mới càng tốt.

Thank

24. nokia9210i

nokia9210i Advanced Member

Em cũng chơi sansui, Theo các bác loại loa nào khác ghép hợp hơn giới thiệu cho em với. Hiện em đang có Altec (củ 408b) và Tannoy 609 MKII. Em xin cảm ơn ạ.

25. nlbacld

nlbacld Advanced Member

Có bác nào đã dùng qua pow SS BA-5000 chưa ạ ??? Cho em xin tý review, em cũng đang muốn tìm em này, bác nào giúp em với

Share This Page

Loading...