HỘI NHỮNG NGƯỜI BẠN SANSUI

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Audio_pro, 7/5/07.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác định tìm em nó ở đâu vậy? Sao bác lại tìm em nó khi bác chưa biết âm thanh của nó ra sao? và cũng chẳng có ai biết để tư vấn cho bác?
    Theo em được biết thì có 1 cái duy nhất về đến VN cách đây khoảng 8 năm, đến giờ chưa nghe hoặc thấy xuất hiện em thứ 2!
    Em khuyên bác 1 câu chân thành là bỏ ý định tìm mua em nó, tìm cái khác mà chơi.

2. PhuongHoangKT

PhuongHoangKT Advanced Member

Các bác cho em hỏi âm thanh của em này, hiện tại em đang dùng SS G5000 muốn nghiên cứu thêm em sansui seven để chơi với CS700.

3. herolua2009

herolua2009 Advanced Member

Cho em hỏi có ai sở hữu em sansui AU-9900 không ạ ? Cho em xin tí review , đang tính tìm em ó để ghép với cặp Onkyo 63A MKII . Thanks mọi người

4. pktuong

pktuong Advanced Member

Sau khi nghe đuợc một vài tuần, phối ghép thêm với CD Sansui al717Extra và so sánh mới nhận ra lời tư vấn của quí giá bác Zorro: "Theo em thì nếu bác thích loa Diatone 38B này thì nên chọn 907i, vì 607i hơi còi nên không đủ công lực để DS-38B hát tốt đâu".

Trân trọng

5. Супер

Супер Advanced Member

Có bác nào từng dùng qua Sansui CA-2000 xin cho em ý kiến với ạ.

6. Zorro

Zorro Advanced Member

Cái này em chưa nghe qua, nhưng đã quan sát ruột gan rất kỹ.
    Bên ngoài nhìn rất gấu, nhưng bên trong cũng bình thường, biến áp nguồn to hơn hộp quẹt diêm tí xíu! các board mạch và linh kiện cũng bình thường. Em nhớ đã đọc đâu đó trên mạng, tụi JP nó nói cái Pre này chính là phần Pre trong amply AU-9900.

7. Супер

Супер Advanced Member

Em nghe thì thấy cũng bình thường.
    Thấy nó đẹp quá nên em mua về phá lấy vỏ thôi.Lười quá nên cắm vào nghe ít bữa.
    Cục nguồn to bằng bao thuốc.Phần regu khá kĩ nằm riêng trong khoang nguồn.
    Đặc biệt mạch âm sắc rất hay,treble và bass dùng selector chứ ko dùng Pot như bình thường.
    Phần In/Out selector cũng rất hợp ý em.
    Có cái em cắm lên thấy gain cao kinh khủng.Cắm vào pow mà phải gạt -20dB tiếng nghe mới bình thường.
    Có bác nào có schema em nó cho em xin.Em tìm mãi chưa ra.

8. Springsteen

Springsteen New Member

Các bác cho phép em xin nhập hội, em mới lấy một em @707L Extra vì giá rẻ. Cũng chưa biết phải phối ghép thế nào bây giờ. Được cái em đang công tác ở Cam nên thấy rất nhiều hàng, khổ cái không biết mua em nào ghép cho phù hợp mà không phí tiền.
    Kính mong các bác chỉ giáo giúp em:
    - Ampl của em thì ghép với SP nào?
    - Dùng CDP nào ?
    - Dây nhợ nào là phù hợp nhất.
    Đa tạ các bác rất nhiều.
    P/S: Em thấy bên này bán nhiều hàng lắm, các bác nào tìm hàng ở VN không có cho em biết để chạy ra kiếm xem có không. Có khi em đổi nghề buôn cũng nên.

9. pktuong

pktuong Advanced Member

Em cũng chỉ vừa mới tham gia vào chủ đề này vì vừa chơi amply SS 607i + CD SS 717 Extra.

Em đã nhận được sự giúp đỡ chân tình của các bác trên này.

Quả thiệt kiến thức về audio của em chưa có. Chỉ xin chia sẻ một kinh nghiệm của bản thân với hy vọng là thông tin tham khảo cho cả nhà.

Số là em bắt đầu chơi amply SS 607i + CD SS 717 Extra. 2 con này dùng điện 100V.

Ít tiền, và nhà có sẵn cái ổn áp 2KVA thế là em lấy ra dùng. Cắm vào ổ ra của 110V. Cái ổn áp này em đã mua cách đây gần 10 năm khi bắt đầu chơi dàn 5.1.

Rồi đọc trên diễn đàn này thấy các bác có nêu vấn đề quá áp có thể làm hư amply và CD nên em bắt đầu lo lắng và tìm cách cải thiện nguồn điện cho ra đúng 100V với mục đích bảo vệ thiết bị của mình cho đúng điện áp thôi.

Và rồi em kiếm đuợc một cái biến áp cách ly (BACL) của Nhật còn khá mới với giá rẻ có công suất chỉ 500VA (rất bé).

Thông số
    50/60Hz
    1 phase

Primary: 0 -180V - 200V-220V

Sec: 0-100-110V
    Cap. 500VA

Bũa đó có một bác hàng xóm là tay chơi Audio lâu năm qua chơi. Bác ấy đã chơi qua nhiều amply (al 607i, al 607extra...) giống cái của em nên em nhờ bác ấy tư vấn ráp BACL. Khi qua nhà em chơi, bác ấy cầm theo những đĩa nhạc mà bác ấy ưa thích để thẩm âm giúp em.

Bác ấy bắt đầu nghe dàn hiện thời của em gồm: Ổn áp + Dàn SanSui cỏ của em để quen với âm thanh trước khi ráp BACL vào xem sao

Sau đó em bắt đầu ráp BACL vào như sau: Ổn áp + BACL + dàn SanSui. nhưng trong quá trình ráp em mới lấy dồng hồ ra đo thì phát giác ra là ổn áp cho ra điện áp đến 240V trong khi điện áp của luới điện nhà nuớc chỉ 220V! nếu ráp BACL vào thì điện đầu ra lên đến 120V!!!

Thế là em buộc phải ráp như sau: BACL + dàn Sansui của em vào thẳng lưới điện của nhà nứoc mà không qua ổn áp. Dĩ nhiên khi em đo điện áp ra của BACL thì khoảng 103V!

Sau khi ráp xong. Em và bác ấy cùng nghe lại đĩa nhạc vừa mới nghe (trước khi ráp BACL).

Thật ngạc nhiên, cả bác ấy lẫn em đều nhận ra sự khác biệt giữa âm thanh trước và sau khi ráp BACL.

Âm thanh có ráp BACL thấy biếng Bass gom hơn, mid và trep chi tiết hơn và âm nền không có tiếng nhiễu (đây là lời nhận xét của bác ấy). Em cũng cảm nhận nó hay hơn nhưng không thể diễn đạt được như bác ấy.

Điều ngạc nhiên là chính bác ấy lúc đầu khuyên em là không nên thay ổn áp và không nên dùng BACL vì trong amply và CD có biến áp + tụ +... giúp ổn định điện và cho ra đúng điện rồi. Điện áp vào có cao một chút cũng không sao

Và em lúc đầu khi ráp BACL chỉ nhằm mục đích đưa điện áp xuống 100V đúng với điện áp của thiết bị thôi. Chứ không có khái niệm là ráp BACL để làm tăng chất luợng âm thanh.

Cái BACL của em chỉ có 500VA thôi. Em có trao đổi với một bác cao thủ trên này và bác ấy khẳng định lại việc ráp BACL sẽ làm âm thanh hay hơn. tuy nhiên cái BACL em đang dùng là nhỏ, nên dùng cái to hơn.

Thế là sáng nay, em lập tức đi tìm kiếm tiếp và may mắn tìm được một cái BACL của nhật công suất nhỏ thôi! chỉ 200VA. Em đã ráp nó cho cái CD để giảm bớt tải cho cái BACL 500VA kể trên.

Em cũng chẳng có tiền để trang bị cái BACL to hơn nên tạm hài lòng với cái mình đang có.

Trân trọng

10. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Chào bác. Em cũng có con AMP y phoọc của bác. Hồi trong năm mới lấy về nhưng do vận chuyển bị hỏng 3 triết áp là: Balance, Bass, Treble.
    Ở bên đó bác kiếm được 3 cái triết áp đó thì giúp em với nhé. Em cảm ơn ạ.
    Em cũng nhờ các bác trên forum giúp em luôn ạ.
    P/S: À quên. Các bác cho em tham gia Topic này với ạ.

11. Springsteen

Springsteen New Member

Em nghĩ chắc bên này không có, vì ít thợ rã hàng lắm. Chiết áp này bác tìm ở VN dễ hơn đó. Em nghĩ không nhất thiết dùng chiết áp đúng đời, vì bản thân nó cũng không quan trọng lắm.

12. thichtumlum80

thichtumlum80 Advanced Member

XIN GIA NHẬP HỘI

Mình xin tham gia hội với nha, mình đang dùng em ampli SANSUI alpha 707 extra và rất hài lòng về nó và đang dùng loa PIONEER S-180D, DCD DENON 615 nói chung nghe âm thanh rất chi tiết trung trép đều tốt và sáng, bass đánh có lực, sâu nhưng có cảm giá hơi cứng, đang dự định đổi loa PIONEER s-180a hoặc S-933 không biết có ổn không. em khoái nghe nhạc sến thôi.

13. haiauden

haiauden Advanced Member

Re: XIN GIA NHẬP HỘI

Em nghĩ bác ghép thử CDP Marantz hoặc Sony trước xem sao. S180D và 180A, em nghĩ không chênh lệch nhiều.

14. 2cuneo

2cuneo New Member

Em có con Sansui 777DG. Các bác cho em hỏi có dùng remote đa năng cho con này được không?

NHờ các bác chỉ giáo. thanks!

15. haihn

haihn Approved Member

Xin chao các anh chị em trong hội SanSui, tôi là thành viên mới vào và cũng mớii mua được chiếc ampli SS AU D707X DECADE, nhưng chưa mua được loa. Tôi có ý định mua loa piooner Y7, như vậy có phù hợp không?. Các bác cho ý kiến giúp tôi với nhé. Tôi cũng định mua thêm equailize nữa nhưng cũng không biết dùng eq nào, mong các bác chỉ giáo. Thanks!

16. qltd

qltd Approved Member

Chào các Bác

Em có em sansui 9090 mới mang về , tình trạng hoạt động ok, tuy nhiên lâu lâu em nghe tiếng rẹt rẹt từ một bên loa , có lúc trái , có lúc phải . Khi vặn lớn volume cũng có nghe tiếng rẹt rẹt , gửi các Bác hướng dẫn cho em , em nó bị bệnh gì ạ , và cần phải khắc phục như thế nào ạ .

Cám ơn các bác nhiều .

17. ngthehung_1973

ngthehung_1973 Advanced Member

Cho Tôi nhập hội với ,Tôi có con CD Sansui 607 nghe rất được ,hợp với sở thích trong sáng và tách bạch.

18. Kasanova

Kasanova Advanced Member

Trước đây em nghe đôi này ghép với amply Onkyo đời cũng cổ nghe nhạc vàng thật hay luôn:

19. tommy

tommy Advanced Member

em cũng mới mua cho bạn amlpy sansui 607KX 5t3+ ghép với loa Pioneer S-77twinSD 8t7, chưa phối ghép xong nê chưa review .

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác mua với giá này ạh? khiếp thế!

21. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

em cũng thấy hơi choáng! :roll:

22. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Trước đây tôi có sài con amp này, tôi dùng universal remote nhập mã code Sansui theo sách kèm theo remote thì chỉ có chỉnh đươc volume thôi bác ah. Thân

Attached Files:

23. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Bác thử làm sạch các chiết áp , các tiếp điểm chuyển mạch xem sao .em nghĩ nó sẽ hết loẹt soẹt thôi .

24. drfunnytee76

drfunnytee76 Advanced Member

Chào các bác ... con mới chập chững những bước đầu trên con đường audio ... dành dụm đc ít đồng của năm 12 cuối cấp ... con quyết định mua cho mình 1 em sAnsui @607i ... con đang ghép nó với CDP Denon 615 và Cặp Bookshelf Infinity SM112 ... nhưng con thấy âm ra hơi khô và bas không sâu lắm ... mà tại cặp loa là đồ tặng kỷ niệm không đổi đc ... vậy mấy bác chỉ cho con nên ghép với CDP nào để bù đắp những khuyết điểm kia ko? Hay có những phương án nào khác? COn thích nghe nhạc VOcal, Jazz, Classic ... thíhc tiếng bas chắc, sâu, tíêng mid sáng ... xin cám ơn các bác :D

25. Kasanova

Kasanova Advanced Member

Vậy con (hic...) đổi amply Pioneer đời mặt trắng có lẽ hạp hơn, SA-7800 hoặc SA-9800 hoặc SA-8800II etc chẳng hạn.

Share This Page

Loading...