HỘI NHỮNG NGƯỜI BẠN SANSUI

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Audio_pro, 7/5/07.

1. hunglf

hunglf New Member

Xin chào các bác!
    Em xin đăng ký 1 chân vào hội. Em đang xài con SS AU-D507X.
    Em có gặp hiện tuợng này nhờ các bác tư vấn giúp. Em ghép con này với cặp loa Phillips trở kháng 4-8 Oms, công suất Min 80W-Max 120W. Vặn volume đến số 4 hoặc 5 nghe bình thuờng, nhưng thi thoảng đến đoạn cao trào, đèn protector nhấp nháy, tiếng lịm đi rồi mất hẳn. Em vặn volume xuống cho qua đoạn đó thì tiếng trở lại bình thường. Em đã thử mấy lần và vài bài hát khác nhau đều gặp hiện tượng này mà không hiểu tại sao? Rất mong các bác chỉ giáo! Em xin cám on!

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Theo em đoán thì dòng phân cực của sò csuất bị lệch, nhưng chưa đến giới hạn nên bình thường amp của bác vẫn hoạt động ở mức csuất vừa phải, khi mở volume lớn thì csuất làm việc của sò tăng lên, và hệ thống protector thấy không an toàn cho amp nên báo hiệu và ngắt dòng điện.
    Bác nên đem ra thợ có tay nghề ktra và cân chỉnh lại.

Thân.

buffalo-ear likes this.
  3. toiloi

toiloi Advanced Member

Các bác cho em hỏi em 5000X của em khi bật lên áp sát tai vài vỏ máy nghe thấy hơi ù ù như vậy là bị làm sao? bác nào biết chỉ giáo giúp em nhé. Em xin cám ơn

4. crocodile

crocodile Approved Member

chắc nguồn bị quấn lại rồi bác ơi

5. Audio_pro

Audio_pro Approved Member

nghe nói nguồn bị quấn lại thì coi như là xong rồi phải không các bác

6. toiloi

toiloi Advanced Member

Em ko biết bị quấn lại chưa, em mua của bác trên này bác ấy bảo còn zin hết, kiểm tra thế nào các bác nhỉ.

7. nhactienchien

nhactienchien Approved Member

em đang dùng @607i và cd 317@R, Em định ghép với Pioneer CS955 không biết có được không ạ. mà cặp cs955 này nó đòi Em 8M, có múc được không các Bác ơi. Em cảm ơn nhiều.

8. Lonelywolf

Lonelywolf Advanced Member

Chào bác nhactienchien,

Pioneer CS-955 giá 8tr là cao đấy bác ạ, dù là khá gấu. Nếu bác xài 955 thì nên thay 607 bằng model series 907 thì mới tương xứng. Series 607 không đủ công lực mặc dù bác vẫn có thể nghe bass ầm ầm.

Chúc bác thành công.
    Lonelywolf

9. hunglf

hunglf New Member

Cảm ơn bác ZORRO nhiều!
    Nhờ bác chỉ giáo em hiểu được vấn đề rồi. Mong bác chỉ cho em xem việc kiểm tra và cân chỉnh lại dòng phân cực có đơn giản không? Liệu có phải thay sò c.suất không và phải tìm thợ có trình độ cao hay thợ nào cũng được? Khoản này em mù tịt nên rất mong bác chỉ nốt cho em ạ! Cám ơn bác!

10. nhactienchien

[Chào bác nhactienchien,
    Pioneer CS-955 giá 8tr là cao đấy bác ạ, dù là khá gấu. Nếu bác xài 955 thì nên thay 607 bằng model series 907 thì mới tương xứng. Series 607 không đủ công lực mặc dù bác vẫn có thể nghe bass ầm ầm.
    Chúc bác thành công.
    Lonelywolf[/quote]

Cảm ơn Bác nhiều, Bác ơi, Em cũng kết cặp này lắm rồi, nhưng tầm bao nhiêu thì múc được hả Bác. Em mới tập chơi, mong được các Bác chỉ bảo cho. Cảm ơn các Bác.

11. Lonelywolf

To bác nhactienchien,

Em đã PM cho bác.

12. Melomane

Melomane Advanced Member

Cảm ơn Bác nhiều, Bác ơi, Em cũng kết cặp này lắm rồi, nhưng tầm bao nhiêu thì múc được hả Bác. Em mới tập chơi, mong được các Bác chỉ bảo cho. Cảm ơn các Bác.[/quote]

Bác trả giá xuống 6-7tr, để vài hôm mà không được thì nghiến răng mà bê đi. Máu rồi thì lăn tăn làm gì. Không phải ai ở đây cũng rành loa Nhật và đã chơi 955 đâu. Em cũng chưa chơi nhưng nhìn cấu hình con loa như thế em có vài võ đoán:
    - Nặng đến 47kg thì chắc chắn thùng làm rất kỹ, loa bass rất sâu, to (36cm) và được làm kỹ. Nhìn loa bass nó như thế, khác gì JBL đâu.
    - Treble ribbon của pioneer là khá nổi tiếng.
    - Như vậy đoán rằng đôi loa này giải quyết được 2 nhược điểm truyền kiếp của loa Nhật là Bass sẽ tốt, treble sẽ dịu. Nếu bác nghe thử mà thấy vậy thì bác còn mong gì nữa!

Bác không múc thì phiền bác chỉ chỗ cho em nhé.

Nhà Minh con đang có đôi CS-63DX Bass cũng gần 40, 4 đường tiếng, hình thức quá cũ, 1 thùng hình như còn bị mổ rồi, thế mà đang đòi 10tr kìa. Ghét chỉ muốn đập vào mặt bố con nhà nó. Giống đôi R70 trước em mua nhà Tuấn Long trên 5tr tí, bên nhà nó cùng thời điểm bán 5tr5, thấy người mua khen hay, 2 tháng sau về 1 đôi hình thức gần tương tự phát lên tận 6tr5... không hiểu nồi!
    Nhưng phải thừa nhận nó hay kiếm được đồ lạ.

13. nhactienchien

Em cảm ơn các Bác nhiều. Em thấy bảo loa trung là beryllium, nhưng Em không biết là loại gì, các Bác chỉ giúp Em với. cặp này hình như bị thay loa tép rồi, không biết có nên lấykhông?
    Cảm ơn các Bác đã giúp.

14. jiji

jiji Advanced Member

nếu bị thay trép rồi thì lấy làm gì

15. crocodile

crocodile Approved Member

Thì cách bác đang làm là kiểm tra đó :D . Thường khi bị quấn lại nó sẽ bị rung.

Em cũng đang có con 5000x cũng đang trục trặc phần power, đang tiến hành thay tụ trở các phần nguồn, pre, pow sau đó cân chỉnh lại cho tiếng nó hay hơn. Rất vui giao lưu cùng 5000x của bác.

16. Lonelywolf

Quả là không ngoài dự kiến của em, như đã nói với bác.
    Midrange Beryllium của 955 không giống như berylllium của Yamaha: giòn và dễ vỡ như ceramic.

17. alexmax

alexmax Advanced Member

Các bác cho em biết chất âm của em AU 717 với ạ , Em vừa dọn nhà cho ông anh thấy lòi ra em này để dưới gầm giường ,bụi mù. Em này mà ổn thì em vác về oánh em Liverpool D500 trong phòng ngủ được không ạ ?

18. metroid

metroid Approved Member

Dàn máy của em đây

Trước đây em cũng xài qua Sansui các bác ạ, cụ thể là AU 607. Hồi ấy em nghe nhiều Heavy Metal nên quả SS ấy đáp ứng đầy đủ cho cái lỗ nhĩ trâu bò của em. Gần đây do sức khỏe giảm sút, không kham nổi loại nhạc ấy nữa em xoay qua nghe Blue-Jazz và các bản nhạc cổ xưa, cùng với các loại thuốc độc Việt thu âm trước 75. Hôm nay em xin mạo muội pót lên dàn máy của em để xin gia nhập hội những người bạn SS ạ :D

Tổng thể đây ạ

Sansui tube amp 1000A đánh vào loa Pioneer S-710, nguồn chạy bằng Denon CDP 615
    [​IMG][/url][/img]

Hình quả Sansui yêu dấu của em đang sáng đèn hehe
    [​IMG][/url][/img]

Đánh giá : Nghe các thể loại nhạc cổ thì cứ gọi là lâm li bi đát. Cả 3 dải tách bạch, rõ ràng và mượt mà đến ngây ngất. Đặc biệt, tiếng Bass khi em amp này kéo loa Pioneer của em rất là mạn mẽ hehehe

Hướng phát triển : Em đang máu các loại nguồn cổ xưa các bác ạ, em đang âm mưu rước về một cối xay+quả phono hoặc một em chạy băng cối trong thời gian sắp tới. Báo cáo hết. Regards!!!

19. casauhoaca

casauhoaca Advanced Members

Thấy bác Metroid chơi đồ cổ ham quá, em cũng đang âm mưu giống bác. Nghe bác review con sansui 1000A hay quá, không ngờ âm thanh còn tốt vậy mặc dù nhìn em nó tàn phai, te tua :D. Lần trước em cũng có con này nhưng thay bóng 6L6 GB nghe kô hay, con này của bác vẫn sài bóng CS 7591 chứ, bác đã mod lại gì chưa mà nghe hay vậy, cho em qua nghe ké với. :wink:

20. Hamcq

Hamcq Advanced Member

"mod' cặp OPT chạy SE với tube khác hay tuyệt

21. Audio_pro

Audio_pro Approved Member

Sansui tube amp 1000A GIÁ KHOẢNG BAO NHIÊU BÁC

22. longkht

longkht Approved Member

Tôi có Amp SS@607 các bác xem giúp dùng với loa gì, CD gì thì hợp. Tôi hay nghe nhạc vàng.
    Chân thành cám ơn.

23. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Dòng SS em thấy hợp với loa Pioneer Nhật đời cũ bác ah. Bác đã thử S77 Twin hoặc Cs-R70 chưa, hợp đấy bác. Bản thân em cũng đang dùng em SS 707 Extra

24. serenade

serenade Advanced Member

Cho Hỏi Pow B 2201 Sansui

Em định mua cái Pow B2201 SS. Theo các Bác con này nghe hay không? Nghe với loa nào phù hợp, chơi với Preamp nào hay. Giá con này bao nhiêu thì mua được? Cám ơn các Bác nhé.

25. Lonelywolf

Re: Cho Hỏi Pow B 2201 Sansui

Chào bác Dạ Khúc,

Em SS-2201 này có công suất 200w/ch/8 Ohm nên bác có thể chơi với các loại loa dễ dàng. Về chất âm thì còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác (pre-amp, CDP, cable...) nữa bác ạ.

Vừa rồi em có gặp em này, định lấy giúp cho người bạn nhưng kiểm tra thấy hơi cũ nên lại thôi.

Thân

Share This Page

Loading...