HỘI NHỮNG NGƯỜI BẠN SANSUI

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Audio_pro, 7/5/07.

1. Lonelywolf

Lonelywolf Advanced Member

Chào bác,

Về pre Sansui thì như Zorro đã tư vấn là lựa chọn thích hợp nhất. Tuy nhiên, nếu chưa có Pre C-2105 và bác có điều kiện thì có thể phối ghép với các pre khác để có những trải nghiệm cho riêng mình. Theo em. đó chính là sự thú vị nhất của hành trình tìm kiếm đấy ạ. Nói thế thì hai pre bác nói trên đều là ứng viên. Nếu là em thì em sẽ chọn P-L10 trước, nếu như tình trạng của 2 em này là tương đương.

Bác không nói rõ là CDP của bác là gì? Vì chất âm còn phụ thuộc rất nhiều ở nguồn âm (CDP), và có thể bị tác động của dây tín hiệu và dây loa nữa bác ạ.

Chúc bác thành công.

2. qbho

qbho Advanced Member

Em cám ơn anh Sói, C-2105 thì nhất rồi vì nó mắc hơn con pow 1 khúc, nhưng từ hồi em chơi audiophile thì chưa thấy Shop nào rao cả.
    CDP em đang nghe là Sony 557ESD, dây IC là Purist Musaeus, còn dây loa là Kimber 8TC. Anh Sói giúp em thêm 1 chút nữa nhé.

3. baole

baole Advanced Member

Re: amply sansui d907

bác phải cho biết gu nhạc của bác như thế nào, khoảng tiền chi ra bao nhiêu...thì các bác trên này biết mà tư vấn cho bác được chứ. vài lời góp ý. Thân

4. Donjuans

Donjuans Advanced Member

Oái !!!

Cấu hình bác qbho chơi hiện nay sao giống với một cao thủ trên diễn đàn mình quá ! :roll:

Cao thủ này sau khi làm PR cho các món hàng của mình thì hình như bây giờ...ko còn chơi cấu hình này nữa ! :mrgreen:

5. qbho

qbho Advanced Member

Cám ơn bác đã nhắc. Em có đề cặp ở trên là "nghe nhạc vàng và hoà tấu k lời". Ngân sách em tính tầm $1,000 trở lại. Bác tư vấn giúp em nhé. Mến!

6. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Em có cặp loa Pioneer CS f7000.
    Em đang định sẽ lấy 1 trong 2 con sansui alpha 607 Extra hoặc alpha 607 DR.
    Các bác cho ý kiến giúp em:
    + Hàng họ nhìn bề ngoài còn long lanh, em kiểm tra các con ốc vít, soi kỹ càng nhưng chưa thấy dấu hiệu nào phản ánh đã bị đụng tuavít vào cả.
    + Giá của sansui alpha 607 Extra là 6,2 triệu;
    + Giá của sansui alpha 607 DR là 6,5 triệu;
    Giá đó có lấy đc ko ạ?
    Nên lấy con nào trong 2 con trên ạ?
    thanks các bác nhiều

7. hoangduong79

hoangduong79 Advanced Member

6.5t kiếm em xr màu đen má sài bác, hơn 2 em kia nhiều

8. rock0em_h_x

Các bác cho em hỏi tý, Ampli mà lúc chỉnh balance, vặn hết sang loa trái thì nghe bình thường, nhưng khi vặn hết sang loa phải thì loa phải nghe nhỏ tý, nhỏ hơn nhiều so với loa bên trái (ở cùng mức volume). Và lúc để balance 2 loa đều nhau, hoặc chỉnh nghe direct nghe trực tiếp, thì hai loa lại nghe to đều như nhau. Như vậy nó bị bệnh gì ạ ?
    Còn một chi tiết nữa, có con ampli, trong lúc vận chuyển, bốc xếp, nó bị cong, méo mất mấy cái nút là ngõ vào của cổng phono, thì có làm sao ko ạ? Ý em hỏi là tình trạng mấy cái nút ngõ vào phono nó bị cong méo như vậy có ảnh hưởng gì đến vi mạch bên trong ko ạ?

9. qbho

qbho Advanced Member

Em đoán là cái nút chỉnh balance của bác đó ạ. Khi nhấn direct, tức là máy k qua bộ xử lý tone mà nghe 2 kênh như nhau tức là sò 2 bên ổn.
    Còn câu 2 thì chắc bác cho cái ảnh chứ mô tả như vầy thì k thể biết cong méo để cở nào.
    Mong giúp được bác.

10. rock0em_h_x

Cám ơn bác. Như vậy có nghĩa là khi để ở chế độ direct, nghe trực tiếp mà hai loa to đều nhau thì sò 2 bên ổn, chỉ tại cái biến trở nơi balance phải ko ạ?
    Nhưng em vẫn còn thắc mắc là tại sao mà khi vặn balance chính giữa, thì cái loa phải đang hát nhỏ tý (lúc chỉnh hết balance về phía nó) lại cho tiếng to như loa bên trái? Em gà mờ lắm, thắc mắc mong các bác giúp hộ.
    Còn cái ampli bị cong, méo đó thì em đi xem ở ngoài chỗ bán, cũng ưng con đó, nhưng mà thấy vậy nên chưa quyết. Em quên chụp ảnh về. Mấy cái ngõ vào của cổng phono bị cong vênh, nghiêng hẳn sang 1 bên luôn

11. qbho

qbho Advanced Member

Em đoán là do núm balance đó ạ, có thể do bị dơ cũng k chừng.
    Các ngỏ vào cũng tuỳ, vì có loại nó được kết nối với bo mạch trực tiếp nên bị cong như vậy sợ ảnh hưởng bo mạch bên trong. Còn có loại ngõ vào nới với bo mạch qua cable/ dây dẩn nên có 1 khoãng cách 1 chút. Nếu bác quan tâm, đề nghị người mua cho bác xem cụ thể bên trong luôn. Nếu bác thấy nó k ảnh hưởng đến bo mạch thì thợ có thể "kéo" ra cho đẹp được mà. Mong giúp được bác.

12. rock0em_h_x

Cám ơn bác nhiều!
    Đúng là do biến trở của núm balance bị bẩn. Em ra đó, vặn volume to, xoay đi xoay lại 1 trận chán chê thì nó trở về bình thường, hai bên to đều như nhau. Em quyết định chọn con này, còn cái con cong méo kia thì không quan tâm nữa.

Vừa bưng em Sansui alpha 607 DR này về ghép với bộ giàn cỏ của em, cho em nhập hội những người bạn sansui với các bác!

13. qbho

qbho Advanced Member

Chúc mừng bác. Chia sẽ chút về cấu hình đi.

14. rock0em_h_x

Bộ giàn cỏ của em:
    + CDP: SONY X55ES - year 1989
    + Amply: SANSUI alpha 607 DR - year 1991
    + Speaker: PIONEER CS f7000 - không rõ là sản xuất năm nào

Em dùng để nghe nhạc trữ tình, kiểu như Quang Dũng, Phú Quang và Saxophone Trần Mạnh Tuấn
    Có bác nào biết cặp Pioneer CS f7000 này sản xuất năm nào ko ạ?

15. viethp77

viethp77 Advanced Member

Có bác nào đang dùng 607NRAII không nhỉ ??? Em chưa biết ghép với loa nào để nó phát huy hết chất của nó. Hiện tại em đang dùng với diatone DS-97C, nghe tương đối hay. Tress và mid nghe tơi nhuyễn ngọt ngào và trong trẻo. Em đã dùng qua marantz 88aSE và PM-90 thực sự 607NRAII nghe còn ngọt và trong hơn 2 AMP trước đó, nghe to cũng rất ổn định, ko bị ồn, ko vỡ tiếng. Em không hiểu ghép với loa châu âu thì có được không. Sau khi dùng dòng NRA em có sự nhìn nhận khác về SANSUI, trước đó em dùng mấy dòng L-estra và DR nghe tiếng nó đục, khô và mộc quá. Em định ghép với Tannoy 611mkII, hoặc Tannoy 609. Các bác cho em lời khuyên ghép với loa gì nhé, em nghe voical, jazz, trữ tình...

16. hoangduong79

em cũng đã sài 607NRAII như bác, đúng như bác nói loại này cho chất âm trong và ngọt hợp với trữ tình, em đã ghép nó với loa của đức,bây giờ em đã nâng cấp nên 707 và vẫn thích chất âm của dòng này.Bác có thể tham khảo tại đây:
    viewtopic.php?f=24&t=57467

17. qbho

qbho Advanced Member

Mình thấy em DS-97C rất hợp với gu nhạc của bác. Em nó là 1 cặp loa khủng của Diatone những năm 70s. Em đã nghe nhiều lần cặp này ghép với pow Sansui 2301 nghe Tuấn Ngọc phê lắm. Chỉ có điều em nó tướng tá hơi hoành tráng tí, nếu có điều kiện phòng óc đàng hoàng thì hơn hẳn các cặp Tannoy 611, 609 bác nhé. Hảy nghe thử trước khi quyết định.

18. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác bị nhầm, cặp loa của bác viethp77 là DS-97C, còn cặp loa bác đang ca ngợi là DS-90C ạh.

Thực ra cặp DS-90C nhìn rất hoành tráng, nhưng nghe thì âm thanh không tinh tế bằng những cặp loa nhỏ của Diatone đời sau này.

Thân.

19. qbho

qbho Advanced Member

Thanks anh Zorro đã sửa. Em bị nhầm thật. Với thông tin kỷ thuật của em 97C thì em này cũng là 1 cặp loa đáng quan tâm. Tannoy 611 là dạng loa cột. 609 là bookshelf nên cần có cập chân thích hợp. Nhưng nếu bác Viethp77 yêu tiếng bass của nhạc vàng thì em e 611 và 609 chưa đáp ứng đủ yêu cầu đâu. Nếu phối tốt để ra nhiều bass thì cũng nặng túi lắm ạ.
    Hehe, anh Zorro biết em đang nói tới ai với cặp 90C rồi hả anh. Anh còn dư pre Sansui C-210x thì chia cho em với nhé. Thanks anh trước!

20. qbho

qbho Advanced Member

Bác Baole ơi, bác đang ở đâu vậy? vào đây giúp em với... :(

21. PioneerJP

PioneerJP Advanced Member

Chào các bác em có amply SANSUI AU-D907Limited nhìn rất gấu, thế mà em ghép thử với đôi Yamaha NS-20M, thấy đánh yếu lắm không có ấn tượng gì cả, có phải amply của em có linh kiện nào bị yếu hay bị hỏng không ạ. ( hiện tại em nó không bị ù sì, hai loa vẫn ra cân bằng, em chỉ thắc mắc là amly 8 sò sắt mà đánh rất yếu ). các bác giúp em với em cảm ơn.

22. qtuanns

qtuanns Advanced Member

Tại chúng nó không hợp nhau thôi bác, chứ yếu thì không đâu ạ.

23. hoangduong79

cái này phải xem lại. yếu do loa thì đúng hơn

24. baole

baole Advanced Member

Hiện giờ shop nào thường bán mấy con sansui này bác nhỉ, em tìm một con mà dạo này thấy shop it bán quá, thay con 607x xem có cải thiện được gì không :D

25. PioneerJP

PioneerJP Advanced Member

Tại chúng nó không hợp nhau thôi bác, chứ yếu thì không đâu ạ.[/quote]
    cái này phải xem lại. yếu do loa thì đúng hơn[/quote]

Hôm nay em thử gạt cầu ở phía sau amply để chuyển thành cục Pow, và lấy pre Dynaco pat4 ghép thử thì thấy hoạt động tốt, âm thanh cải thiện lên rất nhiều lần, khả năng amply của em phần pre họ thiết kế kiểu thế, em thấy amply này có vẻ kén loa.

Share This Page

Loading...