Hội chụp Phim - Film Reborn!

Discussion in 'Chụp phim' started by nguyenstyle, 18/5/10.

1. liming

liming Advanced Member

Re: Hội chụp Phim - Film Not Dead

Em thử tiếp với đống film outdate và máy MF Hải Âu 4B. Lần này lắp thêm cái frame khổ ảnh thành 4x6, chụp được 16 kiểu.

Attached Files:

2. ORA3

ORA3 Advanced Member

Ảnh mộc quá bác Liming! Em thấy digital cho ảnh sắc sảo, căng,...và đẹp hơn thực tế nên không thật...Nếu máy film, ống kính, và film tốt cho ra ảnh mộc, gần gũi con người hơn... :?

Nếu có thời gian, em cũng lọ mọ mua cái máy film khổ lớn này về học chụp quá...

Máy của bác tên gì vậy bác? Em nghe máy Hải Âu nhưng không biết em nó là máy gì vậy bác.... :wink:

3. liming

liming Advanced Member

Máy Medium Format 2 ống kính của Trung Quốc, thiết kế theo kiểu Rollei đời đầu bác ạ, em không có tiền chơi Rolleiflex nên phải chơi tạm, em có giới thiệu ở đây bác ạ:
    viewtopic.php?f=88&t=23405&start=275

4. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cám ơn bác đã chia sẻ. Em không ngờ là Trung Quốc cũng có loại máy ảnh này...Hình có cá tính và ấn tượng hơn digital bác ạ...

Nghe medium format, em tường chỉ có máy của Nhật hoặc Đức...Em đã chụp qua FM2 rồi...Máy này bác thấy chụp khó hơn Nikon FM2 không?...Em nghe nói đo sáng khó hơn FM2 phải không bác?

Bên này, film khổ lớn còn mới dễ kiếm và professional labs rửa hình rất đẹp!

Trong tầm 2k, có đủ để chơi loại máy ảnh lớn (camera + 1 lens) này ở mức entry level không bác? Viên

5. Onecent

Onecent Advanced Member

Hay là bác đổi cho em cái A900 đi em sẽ đổi cho bác 1 cái máy phinh :lol:
    Cái A900 là 1 trong vài máy DSLR trên thị trường cho ảnh giống máy phinh nhất đấy. Ờ mà bác chơi phinh mà bác không sợ Loi để người khác chọc cười à? :lol:
    Cái ưu điểm tuyệt đối của chụp phim âm bản là trong điều kiện sáng tốt thì phim âm bản chủng loại nhạy sáng dưới ASA100 có lúc cho độ vênh sáng đến 14 khẩu độ trong khi mí cái DSLR chỉ cho đến 8 khẩu đã là mệt xỉu (có vài máy lên đến 9 khẩu). Sensor càng to thì dễ cho độ vênh sáng càng nhiều. Các máy ảnh số khủng ngày nay cho độ vênh sáng lên đến 12 khẩu gần bằng phinh nên nếu muốn ảnh số ảnh chất lượng cao thì không còn chọn lựa nào khác là chơi máy sensor to đương nhiên không gẻ. Hơn nữa phim nhận 3 màu trên 3 lớp trong khi hầu hết các máy ảnh số nhận 3 màu trên 1 lớp ma trận (trừ Sigma) do đó tùy vào đk chụp mà máy ảnh số nhiều lúc cho cùng độ nét trên các màu không giống nhau trên cùng vùng ảnh nét; trong khi màu trắng và đen lại không bị mà lại nét nhất. Do đó nếu cảnh chụp có các màu kết hợp giữa trắng/đen, đỏ, xanh lá cây, xanh dương thì trong lúc chi tiết trắng/đen thì nhiều nhất nhưng các màu còn lại cho chi tiết thấp hơn ... và điều này làm ảnh hưởng đến chiều sâu về màu sắc của toàn bức ảnh. Và nhiều lúc trên màn hình không thấy nhưng phóng ảnh ra thì thấy rất dễ. Em đã từng lấy máy Sigma mặc dù có 4Mp nhưng khi rọi ảnh ra khổ vừa phải thì gần như ai cũng chọn và thích bức ảnh chụp bằng Sigma khi so với ảnh chụp với Pentax, Sô ly, hoặc Cà lông Ni lông .... bởi vì Sigma nhận 3 màu trên 3 lớp. Đương nhiên máy Sigma có khá nhiều khiếm khuyết và ngay cả khiếm khuyết do dùng công nghệ đặc trưng như vậy nên nó không được chuộng và nhiều lúc ... phản ứng ngược do công nghệ 3 màu trên 3 lớp rất đặc trưng của nó chưa kể là khó chế tạo và giá thành cao khi sản xuất cái sensor như vậy...
    Chụp phim âm bản mà scan ra digital có 1 khuyết điểm rất lớn là vấn đề màu sắc. Nhiều lúc đạt được màu này lại rớt màu khác vì nền phim âm bản có màu nâu cam rất khác nhau giữa hãng này và hãng kia nên rất khó lọc 1 cách chuẩn hóa cái màu nền phim này đi để cho màu dương bản để xem ở dạng digital ...
    Hì hì em mê chơi khổ lớn từ lúc thấy hình nó đầu tiên sau đó là bỏ gần như không chơi khổ nhỏ ngay cả 35mm em cũng ít đụng tới trừ khi đi chụp phóng sự cần tính cơ động lẫn tiết kiệm tiền phim/ảnh. Tiếc là bây giờ em đã già và làm biếng chứ nếu bác quen em sớm thì đã ... mất tiền lẫn sức chơi khổng khổ lồng gồi.
    Máy Hải Âu là máy hiệu Seagull của Chai Na. Em có xiền như bác tệ nhất là chơi Yashimat (Yashica) khoảng 100USD còn rất tốt về độ ổn định và chất lượng tốt hơn máy Chai Na. Còn nếu có xiền hơn thì còn nhiều thứ để chơi lắm. Hasseblad bây giờ nhiều lúc mua toàn bộ cả ok standard, back, bo đi chỉ 500USD còn rất tốt. Còn nếu bác thích chơi cho hại điện 1 chút thì cứ phang Mamiya hoặc Pentax 645AF mà chơi đì đa dạng và cơ động hơn là những thứ kia.

6. ORA3

ORA3 Advanced Member

Xin lỗi bác Liming nhé vì đây là trang bác đang post danh lam thắng cảnh của bác. Vì em thấy bác chụp film bằng máy khổ lớn nên em muốn biết về máy ảnh khổ lớn này...
    Cám ơn bác Onecent đã chia sẻ kinh nghiệm về cái máy ảnh khổ lớn...
    Nghe qua hoặc nhìn thấy hình nhưng mình phải cầm máy lên chụp , rửa film ra hình thì mới cảm nhận trọn vẹn bác ạ...Ai chê thì em chịu.... Máy ảnh cổ, kim, Đông, Tây,..nếu có điều kiện em đều muốn thử qua bác ạ...:wink:

Cái link này có phải cái máy ảnh mà bác ttanh viết thì phải...Máy này bác xem có được không ạ? :?

http://cgi.ebay.com/Rolleiflex-2-8-GX-7 ... 35a5553a05

Có nhiều người vào offer để mua chứng tỏ: FILM IS NOT DEAD... :wink:

7. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cũng như dân chơi bây chừ khoái máy đĩa than và băng cối :wink: mặc dù ai cũng biết digital hơn hẳn về thông số so với 2 loại kia.

bác cứ làm 1 cặp Hasselblad 503M với 85mm/ 2.8 là yên tâm dùng chục năm.

8. ORA3

ORA3 Advanced Member

Bác QuocAnh: LPs không phải đồ cổ nha bác... :wink:
    Em đi coi triển lãm McItosh thì thấy MAC có trưng bày cơ LPs mới nhất của MAC, có đèn xanh lá mạ chiếu lấp lánh bác ạ...
    Bác nào rành máy MF trên đường link trên, có thể nói cho em biết nếu muốn mua thì nên offer người bán bao nhiêu thì hợp lý không ạ? Cám ơn các bác nhiều.

9. liming

liming Advanced Member

@ bác Onecent: Bác đúng là lão giang hồ tinh thông kim cổ, bái phục.
    Nhưng em có suy nghĩ hơi khác bác một chút, nhiều khi đây nó chỉ là thú chơi, đã là chơi thì chẳng kể Đông Tây. Có Ashimat cũng tốt, Mamiya cũng hay, Hasseblad quá tuyệt, mà Hải Âu cũng rất thú vị; Thậm chí có người bây giờ vẫn mê mải với thú vui máy ảnh lỗ châm kim. Nhiều người ở Việt Nam sống dưới thời bao cấp máy Hải Âu 2 ống kính cũng rất quen thuộc, giống như tube radio Hồng Đăng vậy. Mà Hải Âu cũng có xuất khẩu sang Mỹ đấy bác nhé.
    @ ORA3: Rất vui với những tham gia của bác, vui hơn được chia sẻ với nhau niềm đam mê không dứt, em nghĩ đấy cũng là lý do nhiều người tham gia VNAV.

10. stereo-fan

stereo-fan Advanced Member

pót chuẩn :)

11. gianker

gianker Advanced Member

Cái này cũng thiếu nhiều này bác :D Mí lị có vết tay chạm vào ống kính, mãi mới phát hiện ra để lau.

12. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Em tự sướng phát :D

Attached Files:

13. ttanh

ttanh Advanced Member

Máy này có màn hình lcd đeo sau lưng hay sao í, có ông ngó trộm kìa
    Mềnh mới sắm Epson rd1s, chụp ra trông như phim :D để mình pót thử xem cụ có phân biệt được đâu phim đâu số ko nhé :D

14. nguyenstyle

hị hị Cu em í mà :D

15. liming

liming Advanced Member

Bác Style dạo này lười chụp phim lắm nhé, em vẫn đang chụp đống phim outdate bác mua giúp, hình như tính ra tiền Mỹ là khoảng 50 cent/ 1 cuộn phải không bác? em vốn chẳng để ý, có người hỏi chẳng biết giả nhời dư lào.

16. Onecent

Onecent Advanced Member

HÌ hì em đã từng có cái Hải Âu phi xứ khi không có xiền mua Rollei Twin Lens mờ. Lúc đó máy Seagull còn xa lạ với thị trường Mẽo. THậm chí em đã từng chơi luôn Lubitel của Nga ngố còn tệ lậu hơn cái Seagull nữa đấy. Em cũng đã từng chơi lun Mamiya Twin Lens nữa đấy. Còn máy đục lỗ không ống kính thì em cũng chơi tuốt nhưng chỉ chụp ... trắng đen cho nó trông còn được được một chút. Nói chung máy ảnh gì trên đời em cũng ráng chụp qua bằng cách mua, mượn hoặc chụp ké đủ cả .... :D Ở xứ Mẽo thì cái gì cũng nhập từ thượng vàng hạ cám vì dân Mẽo nó thực tế lắm có gì hoặc cần gì thì chơi đấy miễn sao thuận mua vừa bán và quan trọng là tiền nào của nấy ...
    Em mà biết bác thích nghịch ngợm nhiều máy thía thì ngày xưa em quen bác sớm là tốt gồi. Giờ thì em đã già nên đâm lười lắm. :(

17. nguyenstyle

hihihi Em vưỡn chụp đều đều mà bác, lười bốt thui :D
    film outdate hết rùi cũng hơi tiếc, có 15K/1roll đốt thoải mái :)

18. nguyenstyle

Chờ bay :p

19. gianker

gianker Advanced Member

Sau quả Chờ bay này, chắc sẽ có nhìu ảnh nữa rồi :lol: :lol:

20. PixelsGarden

PixelsGarden Advanced Member

Buồn buồn, lấy máy phim ra chụp... máy phim.

21. BachDuong

BachDuong Moderator

Lần đầu tiên, từ bé đến giờ em mới chụp phim :oops: Chưa quen với cách đo sáng nên cháy hơn nửa. Còn có vài tấm tàm tạm

22. BachDuong

BachDuong Moderator

....

23. BachDuong

BachDuong Moderator

Màu phim nhìn giống thật hơn là máy số

Attached Files:

24. BachDuong

BachDuong Moderator

đua đòi với các bác tí cho biết thôi, chứ chơi phim nhiêu khê quá! Ảnh ra phụ thuộc nhiều vào khâu tráng, scan. Theo em là hơi mất thời gian và có yếu tố may rủi. VD trường hợp này:

25. pilotOne

pilotOne Advanced Member

Nào ta cùng đốt :mrgreen:

Share This Page

Loading...