Hội chụp Phim - Film Reborn!

Discussion in 'Chụp phim' started by nguyenstyle, 18/5/10.

1. gianker

gianker Advanced Member

Re: Hội chụp Phim - Film Not Dead

Hihi, do em chụp kém thôi... Về thấy hỏng nhiều quá :D . Vớt vát được vài cái.

2. liming

liming Advanced Member

Chắc tại bác cứ cầu kỳ, chơi ánh sáng khó chứ chụp bình thường làm sao mà chết được.
    Mấy cụ nội MF này toàn trên nửa thế kỷ, coating của ống kính mỏng teo gần như không có, ánh sáng phức tạp dễ chết lắm bác ạ.

Attached Files:

3. Pencil_Tube

Pencil_Tube Advanced Member

Ở SG em tìm mãi nhưng hình như phim outdate tuyệt chủng rồi bác ạ.
    Em phải mua phim mới giá 90K (film BW tận 140K nên ko dám chơi), tráng hết 30K, scan khoảng 20K (Scan tại nơi tráng thì hết 50K lận) => vị chi là 140K / 12 kiểu ~ 11.6K/kiểu

Phim 135mm thì còn hàng kodak outdate giá 19K/cuộn, hàng còn date khoảng 22K/cuộn (ko mắc hơn bao nhiêu). Tráng và scan là 27K/cuộn => 46K / 36 kiểu ~ 1.3K/kiểu

Thế nên em mới nói là chơi film 120 mắc gấp 10 lần film 135 :(

@bác liming: ở Ngoài đó còn ai bán film outdate không bác. Nếu được em nhờ bác mua giúp 20 cuộn (mua được giá dưới 20K chắc em ko muốn bán máy nữa :mrgreen: )

4. liming

liming Advanced Member

Phim outdate trước em cũng gửi mua trong SG đấy, có điều em mua hơi nhiều 1 tí, để tủ lạnh dùng dần :) Em vẫn còn nên không để ý lắm, nhưng em nghĩ thình thoảng chắc vẫn có.
    Mà SG tính tiền lạ quá nhỉ, ở HN phim 120 hay 135 như nhau. 30k/1 cuộn và không tách riêng tiền tráng hay scan. Nếu tráng xong chẳng may thấy phim của bác hỏng thì thôi, khỏi tính tiền cuộn đó.

5. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cám ơn bác Liming và bác Pencil Tube đã chia sẻ.

Hình bác Liming chụp mang nét hoài cổ. Digital camera rõ và sắc nét quá lại không hay!

Nhờ bác cho em lời khuyên: người mới bắt đầu chụp film vuông, chưa bao giờ chụp máy này, thì nên mua máy ảnh Relleiflex, dòng model nào, và giá bao nhiêu thì mua được vậy bác...

6. ORA3

ORA3 Advanced Member

Chất ảnh đẹp, hoài cổ là do ống kính Carl Zeiss thường đi kèm với máy hay do yếu tố nào khác mà hình có đặc tính này vậy bác.. :wink:

7. Pencil_Tube

Ảnh từ Rồ ra đa số là tình như vậy bác à, lý do có lẽ là vì lớp tráng phủ ngày đó chưa được hiện đại như bây giờ.

Nếu bác có điều kiện thì mua con Rolleiflex 2.8F kính planar, giá con đó khoảng +/- 1200$ nếu gần như mới.
    Nếu bác muốn chơi thử cho biết trước đã thì mua con Rolleiflex dùng lens Xenar (cùng loại lens với con cord mà bác vừa xem ở trên), giá đâu đó tầm 250-300$ cho hàng đẹp.

Tham khảo giá thì bác vào keh.com là tiện nhất ^^"

8. ORA3

ORA3 Advanced Member

@Pencil Tube: cám ơn bác đã chia sẻ. Em biết máy và film khổ lớn này, kiến thức về dòng máy, film này, ít người biết...Vì em nó thuộc loại hoài cổ, đang bị máy digital lấn át... :wink:

Chúc bác vui với niềm đam mê của mình.... :wink:

9. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cách đây mấy tháng em có chụp Nikon FM2, dùng film dương bản 35mm, 36 tấm. Gởi sang lab California rửa, bất ngờ với màu, nét rất sắc. Tiền film, công rửa film, tiền shipping 2 chiều: gần $50/một cuộn...Vì chưa chơi film khổ lớn, không biết công rửa film bao nhiêu một cuộn ở bên này.

Giá máy film giờ xuống thấp nhưng tiền rửa film không xuống, có vẻ lên...Dũng cảm cho những ai vẫn chung thủy với film...Tao nhã nhưng sang... :wink:

10. liming

liming Advanced Member

Bác có thể tham khảo một bài viết rất hay về Rollei ở đây:
    viewtopic.php?p=817029

Nói thật em chưa từng được chụp bằng Rolleiflex bao giờ Rolleicord cũng mới chỉ được chụp thử 2 ngày, ống kính của cord này là Schneider bác ạ.
    Trước đến giờ chỉ được chụp bằng Hải Âu. Em nghĩ ngoài chất ảnh, phần cơ khí của máy Đức cũng tốt hơn, có giá trị sưu tầm hơn bác ạ, mà đã là sưu tầm em chỉ biết khuyên bác chọn cái có tình trạng mới nhất có thể, nếu có catalogue và hộp thì càng tốt.

11. ORA3

ORA3 Advanced Member

Bác Liming: cám ơn bác đã tư vấn. Theo kinh nghiệm bác chơi máy film khổ lớn này, máy có hay hư không bác? Ở tp bác ở, có thợ sửa được máy ảnh này không bác...Ở VN mình, film medium format loại còn date kiếm mua có khó không bác... :wink:

12. liming

liming Advanced Member

Em nó kết cấu hết sức đơn giản, chẳng có gì để có thể hỏng được, nếu bác kiếm được cái tương đối mới, em sợ 50 năm nữa nó vẫn chẳng hỏng gì để bác phải động chạm. Film em nghĩ ở đâu cũng dễ mua thôi, em không/chưa mua film còn date là bởi em chỉ chụp nghiệp dư linh tinh, sẵn còn film rẻ thì nghịch cho đỡ tiếc. Nếu khi nào hết phim rẻ thì phim đắt cũng vẫn phải chơi, có điều chắc sẽ cân nhắc hơn trong từng kiểu bấm máy.

13. Pencil_Tube

Film còn date bán rất sẵn và dễ mua hơn hết date ... có điều tốn gấp nhiều lần, khoảng 5$/cuộn.
    Bộ bác tính về VN chơi hay sao mà hỏi giá bên nhà ạ ?!

14. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cámm ơn bác về thông tin. Năm ngoái, tháng 5/2010, em có về VN thăm người thân. Nếu có thời gian, em về VN mỗi năm một lần. Mang đồ lỉnh kỉnh, em định mướn máy và lens...Như bác cho biết, ở VN film các loại sẵn như vậy thì quá tiện nếu chụp film... :wink:

15. MasterBody

MasterBody Advanced Member

Hôm nay dọn nhà cuối năm..mệt quá vào forum đọc bài..vô tinh đọc được cái topic nay...làm em rất súc động :p ...em bước vào con đường âm thanh đã gần 20 năm và trong suốt một thời gian dài em duy trì và tự hào là cứ 1 đồng đầu tư cho âm thanh thì cũng có 1 đồng đầu tư cho máy ảnh....thế mà hôm nay ngồi nghĩ mãi mà không nhớ lần chụp phim gần đây nhất là khi nào... :?: :?: :?: bao nhiêu kỷ niệm một thời huy hoàng...mặc dù em đã bán và cho một số thứ..nhưng những tài sản còn lại của em vẫn còn đang tự hào lắm..chắc lại tái nghiện mất :D

Attached Files:

16. liming

liming Advanced Member

20 năm trước bác có đống này, thì đúng là bác nghiện nặng rồi, thời đấy em chỉ có 1 em zenit, 1 em Canon AE1, 1 praktica.
    Contax bây giờ em vẫn thấy đắt kinh, em định kiếm 1 body + 1 T* mà thấy giá vẫn chưa thấy hợp lý nên chưa có cái nào.

17. MasterBody

MasterBody Advanced Member

Bác nói làm em nhớ ra là em cũng có Zenit(mới 100%), Praktica, Pentax nữa..kakaka..và cả mấy cái thân Contax cũ hơn... :? Không biết còn chạy được không.. :(

18. Pencil_Tube

Hình như bác có 2 body Contax? Bác chơi gấu thiệt :D , nếu bác ở HCM hôm nào cho em giao lưu với, em mê contax lắm!!!

Hình như là Contax 645 và cả leica ?!

19. Onecent

Onecent Advanced Member

Đã xóa vì không cần thiết

20. Pencil_Tube

Em đã được xem một vài ảnh chụp từ P&S của Sigma (chưa phải là SD14/SD15) mà đã cho thấy tính 3D độc nhất vô nhị của nó rồi.

Chờ con SD1 ra làm một cuộc cách mạng ^^"

21. liming

liming Advanced Member

Cầu kỳ và có điều kiện chơi như bác thì nói làm gì.
    Em thì quan niệm đơn giản hơn nhiều, nó chỉ là một thú chơi trong lúc có thời gian (để đỡ chơi cái khác hao tiền và sức khỏe hơn).
    Em cũng chưa bao giờ phóng to thử, rồi xem chi tiết, sắc độ... nhưng về nguyên lý, chắc chắn phim (và cảm biến) khổ lớn phải hơn khổ nhỏ rồi.
    Trong album lưu niệm gia đình thời các cụ nhà em có rất nhiều ảnh 6x6 đen trắng, chắc các cụ ngày xưa cũng dùng phim 6x6 rồi áp thẳng lên giấy bật đèn rọi chứ không có phóng gì cả.
    Các bác ở Âu - Mỹ chắc cũng thường thấy trong các tiệm bán đồ cũ có bán rất nhiều ảnh đen trắng kiểu này, em có điều kiện đi cũng thường hay chọn mua và cảm thấy rất thích thú với những tấm ảnh cũ bé bé (rẻ và dễ mua, lại nhẹ nhàng).

Attached Files:

File size:
      222,4 KB
      Views:
      195
      File size:
      208,6 KB
      Views:
      193
  22. candid

candid Advanced Member

Chào các bác, em mới tham gia diễn đàn, kinh nghiệm về audio gần như không có gì, ảnh thì em có chơi chút ít, nên vào topic này tham gia trước với các bác.

Em chủ yếu chụp phim, có một ít kinh nghiệm chụp phim 35 mm, medium format và large format. Ảnh thì vẫn còn hạn chế lắm ạ.

23. candid

candid Advanced Member

24. candid

candid Advanced Member

25. Pencil_Tube

Bác chơi tới LF thì quá sướng rồi!
    Em thích tấm nude của bác ^^"

Share This Page