Hội chụp Phim - Film Reborn!

Discussion in 'Chụp phim' started by nguyenstyle, 18/5/10.

1. candid

candid Advanced Member

Sáng nay em gõ một bài dài nhưng mạng lỗi nên mất tiêu. Đại khái trình bày rất là rối rắm vì sao em lại quyết làm ampli đèn và nó cũng liên quan đến chuyện chụp ảnh của em, tại sao em lại thích chơi ảnh.

Ông cụ thân sinh em ngày xưa vốn là dân điện tử, thời bao cấp nghèo đói, nhà nào cũng có nghề phụ, trồng rau, chăn lợn, cuốn thuốc lá, dán túi nilon, làm sữa đậu nành, làm kem bán... kể một hồi lại thấy rưng rưng tí nữa thì khóc vì một thời khốn khó. :D Ông cụ thân sinh em có nghề phụ là sửa loa đài, tivi, chủ yếu sửa cho bà con bạn bè quen biết. Từ hồi bé em đã có cơ hội nghịch mỏ hàn, đèn đóm nhưng thú thật em không thích lắm nên chả học được cái gì. :D Lớn lên thì xung khắc với ông già nên thành ra nghề của ông già chả truyền được cho em.

Ông già em có một ông bạn thân, ông này lại có sở thích chụp ảnh, có nghề chụp ảnh là nghề tay trái. Hồi em học lớp 5, một hôm ông già em mới mượn cái máy ảnh dành cho thiếu nhi Liên Xô của ông bạn chí cốt về cho thằng con trai tức là em nghịch. Cuộn phim đầu tiên em chụp không có ảnh vì chụp xong, em mở phim lôi ra cuốn lại để chụp tiếp. Thế nhưng kể từ ngày ấy em bị rơi vào hố vôi nhiếp ảnh.

Năm ngoái năm kia gì đấy, ông bạn chí cốt sau một thời gian nằm liệt giường vì đột quỵ, chống gậy đến thăm ông già em, ông già em thì còn bết hơn ông bạn. Ông chú kia, thấy đống ảnh em chụp, mới bảo em là chú có hai cái máy ngày xưa chú quý lắm, giờ chú không đủ sức chụp mà hai đứa con gái chú không đứa nào thích, cháu xuống nhà chú lấy để cho nó khỏi phí. Em thì không dám lấy vì phải em mà phải cho đi như thế thì cũng tiếc đứt ruột. Em nhớ lại hồi trước em cứ nằng nặc đòi quăng hộp đồ nghề cũ của ông già cho khỏi chật nhà mà ông già không cho quăng. Nghĩ lại đống đồ nghề máy ảnh của em bây giờ, sau này con em nó không thiết tha quăng đi thì cũng thật là đau xót.

Hôm rồi, em về nhà có lục lại được mấy cái đồ cũ của ông già, mỏ hàn, đồng hồ... nên mới định học để tự DIY cái ampli đèn. Việc này đối với em rất khó vì trình độ điện của em chưa đủ để thay cái cầu chì, mà ông già em thì giờ không đủ sức để dạy em nữa rồi.

Nhân ngày mưa gió dông dài đâm ra dông dài ghê. :D

Hiện tại bộ loa nghe nhạc của nhà em dùng loa Chario bookself, em chỉ cần lắp cái ampli nào đủ kéo là được, càng đơn giản càng rẻ tiền thì càng tốt, thừa tiền để em mua phim chụp. :D

2. candid

candid Advanced Member

Tốt quá, em đang định chế tank chữ nhật nhưng khó nhất cái hanger. Bác có cho em xin được thì tốt quá. Bác ở đâu em xin đến vác về luôn.

3. Cominup

Cominup Advanced Member

Rẻ mà oánh tốt bác nghiên cứu cái ampli EL84 trung quốc, khoảng 2T, thêm khoảng 1T nữa để thay cặp OPT tầu đi là dư sức oánh đôi Chario bookself, cái này em nghe rồi nên em biết.

Vừa có tí DIY, vừa rẻ tiền mà lại đẹp.

4. candid

candid Advanced Member

Em cũng có nghiên cứu cái amp của TQ rồi nhưng tham vọng được DIY lấy cơ mới khó. :D

5. Cominup

Cominup Advanced Member

Khó nhất của DIY như một cụ trùm sò đã nói là làm cái chassis. Bác cứ làm cho xong cái chassis xong rồi lấy lens đi đổi lấy đồ DIY thì chỉ trong vòng 1 tuần là xong. H hee

6. metalworks

metalworks Advanced Member

Em ở SG cơ, bác PM cho em cái địa chỉ em gửi ra cho bác :).

7. candid

candid Advanced Member

Tranh thủ mod đi vắng spam ác liệt, sợ mod về xóa bài vì không liên quan. :D Mọi sự DIY em trông cậy vào bác Kool chỉ dẫn. Em Post ảnh không dễ treo nick như chơi.

8. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Cái VNAV này theo em "theo dõi" thì sinh ra bởi những người DIY mà duy trì hoành tráng nhất là nhờ vào những dịp thi đấu DIY nên ở đâu, làm gì cũng phải liên quan đến DIY nó mới an tâm, nên bác cũng cứ an tâm :lol:

Lão xì tai với biệt danh là "Người lính trẻ" cũng đến với VNAV từ DIY.

Còn về tâm sự, VNAV ngày xưa cũng nổi tiếng với những tâm sự mộc mạc của những "con nghiện", ví dụ như bài "Tâm sự của một audiophile điên". Cho nên theo em nghĩ bác cứ tâm sự thoải mái.

Ặc, lâu lắm rồi cũng mới có những tâm tư gợi nhớ quá khứ cho nên em cũng muốn tâm sự quá :p

Còn về DIY, em còn không có ông già nào hàn họ gì mà em còn lắp ráp được ối thứ kêu ra tiếng cho nên bác không có phải sợ. Hiện giờ em cũng quên hết cả rồi nhưng đồ thì còn một ít, anh em bạn bè thì lại còn nhiều cho nên bác lại càng cứ an tâm. Chỉ mong con tim nhỏ nhoi nhưng nóng hổi của bác đừng có chóng chán là được.

Riêng về em loa bookself của bác dù là Chario chăng nữa em nghĩ để tube oánh cho ra hồn thì cũng phải đầu tư cho nó ra cái công suất gấu một tí. Trước em có đấu giá hộ một member chiếc EL34 PP của một bác bên LiOA DIY oánh cũng phần phật rồi, nhưng nói đên "CLB các chú bé tí hon" thì vẫn hơi muốn đầu tư gấu :mrgreen:

Tự dưng bác làm em nóng hết cả người, thôi bác đi SGN về sớm rồi còn làm. Chassis nếu bác có tài thuyết phục em giới thiệu cho một cao thủ được mệnh danh là "The king of chassis" gã làm cho bác, đảm bảo an tâm luôn :lol:

9. liming

liming Advanced Member

10. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Một bộ (4 quả) KT88 màu xanh của anh Hai bác ạ :lol:

À, em còn thấy ông thày dạy về đèn điện tử, chuyên gia thiết kế mạch đang lấp ló ở đây nữa, đố các bác biết là ai đấy :wink:

11. Pencil_Tube

Pencil_Tube Advanced Member

Chị candic cứ gào lên:

"Cho em 1 xu sơ đồ mạch" :mrgreen:

12. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Lão sợ quá trốn rồi :lol:

13. candid

candid Advanced Member

Tình hình được các bác giúp thế này không khéo em DIY cả máy LF có lắp tube luôn ý. :D
    Sáng thú 7 và Chu nhật em thường đạp xe và đi bộ chụp ảnh loang quanh ở Phố cổ xong ngôi cafe ở Tạ Hiền. Bác nào Ko ngại dây sớm và thích chụp đời thường thì tham gia với em cho vui. Từ 6h đến 8h.

14. kicker06

kicker06 Advanced Member

Mx, fuji 100​

15. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Có cái vụ này rất chi là tình hình.

Ở hội phim phọt em nghĩ nếu Cô Xì tai, Chị Bạch và bác Văn Xen mà không giúp đỡ thì mang tiếng lắm.

Các cô, các mẹ, các chị giúp cho cái, có gì em làm chân anh giao liên nhỉ :D

16. nck_kool

nck_kool Advanced Member

17. Onecent

Onecent Advanced Member

Em kịch liệt ... ủng hộ ý kiến sáng tạo nghệ thuật này ! :evil:
    Em đã nghĩ ra 1 tối kiến:
    1- Các bác đóng 1 khung gỗ có mặt trước mặt sau như 1 máy phim khổ lớn kiểu Lờ Ép-phờ.
    2- Mặt trước nhỏ hơn khoét lỗ tròn nhỏ và gắn 1 miếng thủy tinh trong suốt để nhìn được vào bên trong tương tự như là mặt trước có 1 ống kính
    3- Mặt sau kiếm 1 ống kính trắng mờ chỉ thấy được ánh sáng từ đèn bên trong hất ra mờ mờ như là mặt thủy tinh lấy nét.
    4- Cũng làm 1 cái thun ra thun vô để bao lại như máy thật nhưng chắc phải bằng miếng nhôm mỏng xếp lại vì ngoài chất liệu Tép-phờ-lon ra em nghĩ ít loại nhựa nào mà chịu được nhiệt đến hơn 200 C của bóng đèn công suất mà còn phải mỏng thì trông mới đẹp ...
    5- Tất cả mạch, biến thế, tụ điện và đèn (phải là loại đèn đốt tim sáng giới nhờ loại Dờ Hờ Tờ) ... đều để bên trong cái máy ảnh ... và nếu kẹt/chật quá thì có thể gắn biến thế rời ngoài như là ... 1 máy điện toán khi chụp kèm với một máy khổ lớn với đuôi Số rồi câu dây điện lên cái máy ảnh cũng được ...
    ...
    n- DỄ ẸC ! ---> Vấn đề khó nhất là chị nào bắt tay vào làm đê ! :p

18. candid

candid Advanced Member

Em xin bác, em chỉ mong làm được cho nó kêu thôi :D bác vẽ thế em sợ các chị chạy hết thì làm sao em có amp đèn. :D

19. kicker06

kicker06 Advanced Member

20. anmy

anmy Advanced Member

Các bác chụp oách quá. Toàn ảnh oách thế này mà sao không thấy các bác up sang bên vnphoto cho anh em trong nghề và những người yêu nhiếp ảnh, yêu cái đẹp được thưởng thức, bình luận nhỉ. Tiếc quá. Em mới thấy mỗi ảnh của bác nguyenstyle bên đấy thôi. Các bác khác mạnh dạn lên đi nào, đừng làm con ốc thu mình trong vỏ mãi như thế... :)

21. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Các bác ý là nghệ sỹ, đàn em của bác Trần Tiến nên các bác ý bảo: ôi giời cứ vui là được, mà ở đây chả vui bỏ xừ :D

22. candid

candid Advanced Member

Chị xì tin là người nổi tiếng như bọn em qua đấy thì bị chém không toàn thây. Mà chị kool nói ở đây vui thế này còn đi đâu. :D

23. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Mà có khi bác ý mắng các chị là con ốc, còn tụi em là không biết yêu cái đẹp ý chị ạ :cry:

24. BachDuong

BachDuong Moderator

Nhà Bảo Đại

Attached Files:

25. kicker06

kicker06 Advanced Member

Share This Page

Loading...