Hội chụp Phim - Film Reborn!

Discussion in 'Chụp phim' started by nguyenstyle, 18/5/10.

1. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Hi các cụ!
    Cụ liming mời ae dự khai mạc trưng bày Cổ ngọc Việt Nam, khai mạc 10h sáng mai 2/8/2011 tại Bảo tàng Lịch sử Việt Nam.
    Hiện em đang giữ giấy mời, hẹn các cụ 9h sáng mai tụ tập ở cafe Tonkin số 4 Lý Thường Kiệt rồi cũng đi nhé.
    Theo nguồn tin mật thì khai mạc có tặng sách Cổ ngọc Việt Nam, rất đẹp và xịn, cụ nào quên ráng chịu nhé :D

2. liming

liming Advanced Member

Sách em vừa nhận ướt rượt, tại thời gian gia công gấp quá + thêm mấy ngày mưa bão, bìa bồi, đóng hộp không khô được. Cũng chưa dám đóng màng co.
    Sách không phải tặng cho hết các đại biểu dự khai mạc mà chỉ có lãnh đạo các cơ quan và một số khách mời đặc biệt. (Tất nhiên hội phim là khách mời đặc biệt rồi).

3. donquixote

donquixote Advanced Member

Thôi, em lại là người đến sau. Chị xì tai nhận sách thì hôm nào cafe cho em ngó cái nhé. :)

4. candid

candid Advanced Member

Cám ơn bác Liming, đúng là được ăn, được nói, được cả gói mang về. Chuyên đề triển lãm trình bày rất đẹp, sách in ấn đẹp và công phu, rượu ngon uống túy lúy.

5. liming

liming Advanced Member

Thank các bác đến dự, lần sau có thời gian và điều kiện hơn em sẽ cố chụp ảnh để làm sách bằng phim cho nó máu. :D

6. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Cả ngày nay em bị vật gần chết rồi, giờ còn đang bị tra tấn ù cả đầu. Nhân tiện vào đây xem cho đỡ thèm

http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2011/08/ ... bang-ngoc/

Bác liming có tham nhũng được quyển nào ướt ướt thì cho em 1 quyển nhé :p

7. liming

liming Advanced Member

8. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Em biết ngay mà, cảm ơn bác :D

Em đọc cuốn 5678 bước chân quanh Hồ Gươm của Nguyễn Ngọc Tiến, chuyện hiệu ảnh Quốc Tế và nhiếp ảnh Hà Nội có kể về ông chủ hiệu ảnh là Phan Xuân Thúy tết năm 1946 có vào phủ chủ tịch chúc Tết và chụp được 4 kiểu ảnh, trong đó có 1 kiểu sau này được trưng bày ở viện bảo tàng lịch sử.

Bác liming biết tấm hình này không?

9. liming

liming Advanced Member

Chắc các bác ý nhầm với Bảo tàng Cách mạng hoặc Bảo tàng Hồ Chí Minh, cơ quan em không dùng những ảnh đấy.

10. nck_kool

nck_kool Advanced Member

11. donquixote

Bác liming ơi, em tò mò tý
    Em xem cái pdf bác gửi có ảnh cái ấn bằng ngọc đời Nguyễn đèm đẹp khi đóng có bị nhòe mực không nhỉ? :? (bác mang ra thử là em cũng không có nói với ai đâu)
    Bác có biết cái ấn đền Trần (xịn ý nhé chứ không phải bản Dolly để in tùm lum đầu năm đâu) bằng ngọc hay gỗ ?

12. liming

liming Advanced Member

- Cái ấn ngọc "Đại Nam thụ thiên vĩnh mệnh truyền quốc tỷ" lần trước trưng bày chuyên đề "Bảo vật hoàng cung" bọn em có đóng mấy trăm cái dùng làm quà tặng cho đại biểu. Chữ rất sắc nét, rõ ràng. Tuy vậy nếu bác có ấn bằng ngọc/bằng đá muốn đóng cho được đẹp xin lưu ý một điều: ngày xưa các cụ dùng mực dấu không phải là mực dầu, mực nước như bây giờ mà dùng "nê ấn" nôm na là một loại bùn để đóng ấn - một loại chất sền sệt giống như bùn được nghiền từ khoáng chất màu đỏ nên "mực" đóng ấn có độ dày, tạo độ phẳng cho mặt ấn, giúp cho việc đóng ấn được sắc, rõ. Mực dầu và mực nước (loại dùng cho dấu cao su, dấu đồng) bám vào mặt ấn sẽ rất mỏng, với mặt ấn không tuyệt đối phẳng khi đóng ra sẽ thiếu, mất nét. VN thì bây giờ chắc không có loại "nê ấn" này, lần trước em phải gửi mua từ TQ, vẫn còn vài hộp, bác có nhu cầu dùng em xin biếu.
    - Ấn Đền Trần bằng gỗ, là cái ấn phù thủy của nhà đền mới có mấy chục năm gần đây, dùng để đóng vào các tờ bùa, lệnh, sắc. Thường các đền, phủ thờ đức thánh Trần đều có. Các bác Nam Định làm nhảm nhí hết sức.

13. liming

liming Advanced Member

Xem đi xem lại box phim chẳng biết post vào đâu.
    Em thử cái máy còi mới mua Mamiya M645, lens 80/2.8 và 150/3.5
    Phim vì thử máy lần đầu, chưa biết lành dữ ra sao, nên dùng Kodak Pro160 outdate quá lâu rồi. (Lô phim này đúng là không ổn định thật).

Đình Chèm.

Attached Files:

14. liming

liming Advanced Member

Mamiya M645, Kodak Pro160.
    Ảnh trên lens 80/2.8
    Ảnh dưới lens 150/3.5
    Có cảm giác lens 150mm của em ngon hơn cái 80mm.

Bến Chèm.

Attached Files:

15. liming

liming Advanced Member

Địa bàn quen thuộc của bác Kool.

Mamiya M645, lens 80/2.8, Kodak 160 outdate.

Attached Files:

16. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Nhưng mà cái ấn sắc phong của vua ban thì sự thật là vẫn còn chứ bác? Em thấy bảo có người đã được ông từ ở đền mở hậu cung cho coi mà

17. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Loạt ảnh này của bác thích quá. Bác mở hẳn Topic 645 anh em ta khoe hàng tí đi bác. Em rất thích tour bình dân của bác, hôm nào gặp em lấy lại lịch trình tua lại một lượt coi sao, bác đi một mình mà tìm vào nhiều vị trí hay thật.

Xem hình thì có vẻ cái 150 nó nét hơn thật. CN nếu rảnh em đưa bác cái 55mm của em bác chụp thử coi sao, đằng nào em cũng đang sài lens P6 rồi. Mai phải đi công chuyện nhưng chắc phấn khích em sẽ vác Má Mì đi kiếm ít lương thực vậy

18. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Mầu cái 150 sao ý?
    Dạo này em chả có ảnh để post chán quá :(
    Mai cafe các cụ nhể, bon thì bia :lol:

19. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Hay hẹn các cụ ý chiều đi, mai em phải đi Hòa Lác đến chiều mới được. Chiều cho mát. Bác liming nhỉ?

Lâu lâu không thấy lùa thêm con mẹ Kưn ra chưởi nữa :x

20. liming

liming Advanced Member

@Kool: triện trên các sắc phong thường là triện "Sắc mệnh chi bảo" thời Nguyễn - triện này bằng vàng ròng, cơ quan em đang giữ, đương nhiên là xịn rồi, làng nào chẳng có vài cái sắc phong được đóng triện này; Có làng còn có sớm hơn thời Cảnh Thịnh (Tây Sơn) và Cảnh Hưng (Lê), sớm hơn nữa hầu như không có vì chưa có lệ phong thánh phong thần.
    Còn cái ấn "Trần miếu tự điển" của đền Trần mấy năm nay cướp nhau để mong thăng quan cơ, thì là triện củ khoai.
    @xitai: phim đểu phập phù nên em cũng không chú ý lắm đến màu. Chủ yếu test độ nét và mấy cái ngược xem có halo không. Còn mấy cái ảnh nữa đều là chụp chị gái nên ngại quá không post. Thấy 150 có vẻ ngon hơn, tuy thế 80 cũng không thật tệ.

Sáng mai em chỉ bận tiếp mấy bạn Hàn 1 chút đầu giờ, còn lại các bác cứ alo, lúc nào, ở đâu cũng được, em sẽ có mặt.

Attached Files:

21. liming

liming Advanced Member

Mặt ấn "Sắc mệnh chi bảo".
    Trên mặt ấn các bác có thể thấy 2 cái lỗ, đấy là dấu vết khoan. Các bác ngân hàng nhà ta ngày xưa khoan lấy mẫu để phân tích xem vàng mấy tuổi :D

Attached Files:

22. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Hôm nào bác sắc phong cho em một cái chức gì đó có thể cống hiến được nhiều nhiều cho dân cho nước nhé :D

23. donquixote

Em thấy bác rất thích trẻ con (không biết nghề của bác hay đi đây đó có để lại gì không ) Thôi thì bác nhờ bác Liming sắc phong cái chức "Vì Trẻ Thơ" gì gì đó cũng được. :)

24. gianker

gianker Advanced Member

Hôm em ở triển lãm làm các cụ chờ lâu lâu là đang mải nghe về ý nghĩa rất lớn lao của cái Ấn Đại Nam Thụ Thiên Vĩnh Mệnh Truyền Quốc Tỷ, còn về giá trị là Ấn ngọc xanh Phong Cương Vạn Cổ, xung quanh nói chuyện toàn là các chuyên gia chơi ngọc... Nghe thấy thông tin nào cũng mới và rất hấp dẫn.

25. liming

liming Advanced Member

Mấy bác sưu tập tư nhân chém gió phần phật ý mà, bác Gianker nghe làm gì. Em gần 20 năm theo các bác ý, chẳng lạ gì bác nào. Em thấy các cao thủ chém ảnh đã ghê, nhưng chỉ là muỗi so với cái sự chém gió của các bác chơi/buôn đồ cổ. Bác có nhã hứng hôm nào em hầu chuyện bác về giới giang hồ đồ cổ.

Share This Page

Loading...