Hội chụp Phim - Film Reborn!

Discussion in 'Chụp phim' started by nguyenstyle, 18/5/10.

1. tcqanh

tcqanh Advanced Member

Re: Hội chụp Phim - Film Not Dead

cụ mang cuộn phim ra phơi nắng rồi chụp xem thế nào. em mới xem lại cuộn Fujii superia 400 asa, người ta nói bảo quản ít nhất dưới 27 độ. :D
    cụ ghẹo em rồi. như cụ thấy mấy cuộn phim đắc tiền, phim dương bản, phim 50 asa, phim to người ta toàn để trong tủ làm mát đấy thôi.

phim để trong điều kiện nóng như xứ ta, chụp ra hình nhìn bị noise ghê lắm

2. liming

liming Advanced Member

Sao bác không tráng và ra file luôn. Em vẫn làm vậy từ cách đây khoảng hơn 10 năm, vì nhiều mục đích. Giá cũng chỉ 20.000/1cuộn.
    Em cũng không rõ lắm về công nghệ, nhưng em nghĩ ở lab họ không quét bằng scaner bàn như các bác tự làm đâu, mà thông qua hệ thống máy rọi ảnh để ra file luôn. Thêm nữa, phim vừa mới tráng xong chưa tiếp xúc với môi trường bụi bặm hay cầm nhiều cũng sẽ đảm bảo hơn.

3. liming

liming Advanced Member

Cụ này nhầm lẫn giữa nhiệt độ bảo quản và nhiệt độ khi chụp rồi. Chắc cụ đọc ở đâu về nhiệt độ hoạt động của chất nhũ tương trên phim.
    Bảo quản thì cụ tống vào tủ lạnh càng tốt, nhưng lúc chụp cụ chụp dưới trời nắng 50 độ nó cũng không ảnh hưởng nhanh thế được đâu ạ.

4. 208

208 Advanced Member

Ảnh trên em tráng và scan hết 20k/cuộn tại một Lab xài nước cũ, scan lỡm(<100$) và nhân viên ko biết gì về xóc lọ! Nhưng được cái là tiếp tân rất xinh và coi em như khách VIP! :p
    Hôm nào đi chụp đi, rồi em chỉ chỗ đó cho mà tới mần phim! :mrgreen:

5. liming

liming Advanced Member

Thật là ở Lab nó scan bằng cái máy scan văn phòng có đèn ở nắp hả bác? chẳng lẽ nó lừa em.
    Em là khách quen của Lab Đức Đông (Hà Nội) từ rất lâu, sau này em không hỏi nữa, nhưng cách đây khoảng gần 10 năm em có làm việc với Lab này rất kỹ càng vì lần đó việc của em phải scan khoảng hơn 100 cuộn phim 135.
    Lab cũng trả lời rất rõ ràng, quy trình như sau: tráng phim như thông thường, luồn phim vào máy tráng rọi như thông thường, thay vì ánh sáng rọi xuống giấy thì sẽ rọi vào bộ cảm biến và xuất ra file.
    Còn cái máy quét bàn chỉ để phục vụ mấy cụ làm ảnh thờ, phục chế lại ảnh cũ thôi.
    Ảnh em xuất film - file ở Đức Đông cách đây khoảng 6 năm đây ạ:

6. crazyhunter

crazyhunter Advanced Member

Hình Bác 8 chụp nếu tráng tốt và scan tốt hơn thì sẽ đẹp hơn nữa, chụp film màu các Bác ra SG Lab làm em thấy khá tốt mà giá cả cũng vậy, em chỉ tráng film thôi, chứ bỏ vô mấy cái LAB dỏm làm hư phim thì buồn lắm, nhớ những khoảnh khắc mình đã chụp ... tức muốn chết nhưng đành cười thôi :)
    Thân.

7. 208

208 Advanced Member

Em không biết ở chổ khác thế nào! Chứ chỗ em scan là nó xài máy bàn ạ! Họ cắt phim ra từng đoạn, rồi scan! Nhưng máy là loại chuyên scan phim, vì thấy nó bé tí và ko có nắp! Họ nhét phim vào đầu này và lấy phim ra ở đầu kia, ở giữa thì có dây cắm vào máy tính! Kết quả là cả cuộn phim đều bị xướt một vệt dài do chạm phải cái gì trong máy! Nhưng nói chung là chất lượng tạm ổn!
    Cách csan như bác nói thì thường có ở lab lớn, còn dùng máy tráng rọi phim! Còn Lab chỗ em họ dùng máy in Lazer luôn rồi! Chỉ có khái niệm "xuất ảnh" chứ ko còn gọi là "tráng rọi" nữa! Bởi thế nếu ta đi tráng rọi phim thì tất cả công đoạn đều thành Digital hết! Thành ra nếu ta đi rửa ảnh từ phim, chưa chắc nó là nguyên bản! Vì phổ màu của máy in khác phổ màu tráng rọi ảnh truyền thống! :wink:

8. liming

liming Advanced Member

Em trước nay không để ý tìm hiểu, nên thiếu hiểu biết quá. Ra là vậy.
    Em chỉ biết các cách sau đây:
    - Qua hệ thống lab tráng rọi quang học ra file. (phim còn nguyên cả cuộn chứ không cắt ra từng đoạn như của bác)
    - Dùng quét trống (drum scan) - lắp phim trên 1 trục hình trụ, khi quét phim quay còn đầu đọc đứng yên, khác với máy quét bàn phim đứng yên còn đầu đọc di chuyển. Máy này thường các cơ sở chế bản, nhà máy in mới có, nhờ vả cũng cách rách lắm.
    - Các loại máy quét bàn (cơ quan em cũng có vài cái, không chấp :) )
    Máy in laser như bác nói, chắc chỉ dùng in ảnh số, chứ làm sao in từ phim ra ảnh được, dùng phim thì bắt buộc phải có hệ thống quang học.

9. 208

208 Advanced Member

Đúng vậy bác ạ! Bởi thế nó mới có một cái máy scan phim để "xuất ảnh" từ phim! Khỏi đầu tư 2 máy một lúc! :)

Máy scan phim mà họ sử dụng giống loại này ạ!
    http://www.buzzillions.com/reviews/pana ... er-reviews

10. 208

208 Advanced Member

Tại em để nguyên gốc! Chứ mông má lại bằng PS thì cũng ko đến nỗi nào! :mrgreen:

Attached Files:

11. liming

liming Advanced Member

Em đúng là lạc hậu rồi :) lần đầu tiên biết đến loại máy này, rẻ quá bác nhỉ, không biết ở VN có chỗ nào bán loại tương tự, mua 1 cái về nghịch thử xem sao.

12. 208

208 Advanced Member

Em cũng đương tính mần một em! Nhưng tần suất chụp phim quá ít nên còn do dự! :) Mấy cái máy này thì phải hỏi mấy CTY chuyên phục vụ cho giới Lab may ra mới có! Chứ thị trường hầu như ko thấy! Em thấy trên Ebay cũng có bán! Bác tìm thử xem sao! :p

13. audible

audible Advanced Member

Đôi dòng :

1/ Film Fuji ca 100 hay 200 ASA rất nhạy với màu đỏ ,cho nên trong lúc chụp việc ghi nhận màu đỏ là luôn luôn vượt trội so với các đơn sắc khác
    2/ Nếu cần màu da đẹp : nên dùng film Kodak 100 hoặc 200 ASA
    3/ Khi cần scan hãy tìm các máy minilab nào họ dùng máy Noritsu ( Kodak ) , chớ đừng scan trên hệ thống Frontier của Fuji minilab vì máy Fuji scan rất gắt và hệ thống chinh sửa bụi tự động trên film âm bản không hiệu quả bằng Noritsu

To tcqanh :

Lens đấy dùng cho giới chuyên nghiệp đấy bác sỹ, dùng ở những chỗ không cho dùng flash, chụp cách mẫu gần nhất 1,8 m, không dài lắm đâu, khẩu 2.8. Theo các lão tiền bối thì chụp chân dung ảnh rất tuyệt vời.

Chúc vui !

14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

1 số bác chuyên chụp chân dung dạy em là tiêu cự 80 đến 105mm là ngon nhất cho portrait từ bán thân đến chụp khuôn mặt. 135mm cũng tốt.

điển hình cho các lens chuyên chân dung máy phim ví dụ như :
    - Nikon : 85mm/ 1.4, 105mm/ 2.5 hoặc 1.8, 105mm f2 DC, 135mm f2 DC, 135mm/ 2.8
    - Leica 80mm/ 1.4; 90mm f2.
    - Haselblack 150mm/ f4

đương nhiên tiêu cự càng dài xóa phông càng tốt với cùng 1 khẩu độ. tuy nhiên khi đứng xa quá do lens dài hình sẽ bớt nét vì giảm chi tiết.

15. 208

208 Advanced Member

Em chụp Kodad thì thấy rất nhạy màu đỏ! Còn Fuji lại nhạy màu xanh lá! Konica thì lại đều 3 dãi! :wink:
    Scan noritsu thì em thấy ngoài tiệm Chung Minh trên đường Nguyễn Thái Học còn một cái! Họ cũng vừa mới nhập một em Lazer Noritsu 720dpi về! Hình ảnh xuất ra rất đẹp! Mà vui cái là tiệm này toàn dùng giấy và bán phim Fuji. :lol:

16. audible

audible Advanced Member

Konica ngoài ưu điểm giá rẻ, màu sắc OK thì cái khuyết điểm lớn nhất của hắn là lúc tráng xong bác phải rọi ngay ra ảnh ngay thì đẹp, còn như bác nấng ná để 1 thời gian mới đi rửa ảnh thì màu xuống kinh khủng lắm .
    Những năm cuối đời của hãng thì film rẻ lắm, em toàn dùng hắn. Bây giờ thì tuyệt chủng rồi.
    Thân !

Attached Files:

17. pilotOne

pilotOne Advanced Member

Nếu bác 8 chụp với tần suất 1roll/tuần thì em nhận scan dùm cho bác trên máy canon 8800F, chất lượng theo em là tàm tạm àh :mrgreen:

18. crazyhunter

Cái máy scan Canon 8800F em thấy khá tốt, LBM bán 200usd, thích nhất là nó scan dc film khổ to :)
    Thân.

19. pilotOne

pilotOne Advanced Member

Treo cái ảnh này, bao đâm mẫu :lol: :lol: :lol:

20. 208

208 Advanced Member

Scan thì em ko sợ, chỉ sợ tráng thôi! Nhưng với tần suất 2 cuộn trong 8 tháng thì xem ra em ít có cơ hội được bác scan rồi! :)
    Nhưng ko sao, em sẽ cố gắng nâng lên 20 cuộn trong 8 tháng, nếu như nhặt được một em máy cơ đàng hoàng! :mrgreen:

21. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Có scan được LF không Nghiêm ơi???

22. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em có đi xem cái này năm ngoái, em nhớ không nhầm là scan LF không được. so với Epson V700 thì 8800 không theo kịp.

23. pilotOne

pilotOne Advanced Member

Chính xác, 8800F không scan được LF. Về giá thì càng không so được với V700, nhưng theo em nó hợp lý trong tầm giá 200$

24. crazyhunter

Em này ko scan dc LF anh ui, nếu anh muốn scan 4x5 thì mua Canon 9900f, em này khoảng 400usd, Bác xichlo bên vnphoto đang dùng 1 cái em thấy chất lượng rất good :)
    @tcqanh : Bác nói ko theo kịp Epson V700? em này nhìn thì gấu, giá thì mắc, chất lượng so với em 8800f ko hơn.
    Thân.

25. pilotOne

pilotOne Advanced Member

@Xitin, Crazyhunter: Ricoh của em đây ạh

Share This Page

Loading...