HD player hay là HTPC

Discussion in 'Kiến thức chung về home theater' started by hdlove101, 20/2/12.

1. henry7588

henry7588 Advanced Member

Đơn giản thì nên là HDplayer còn muốn tỉnh chỉnh thì PC sẽ mang lại chất lượng tốt hơn

2. tindoav

tindoav New Member

Gọn nhẹ, linh hoạt thì HDP, game, lưu trữ thay server thì HTPC nhưng cổng ra âm thanh sẽ hơi nan giải vì theo mình thì sound card nghe k thể hay bằng DAC rời mà xuất qua cổng quang thì bị giới hạn dung lượng nếu chơi hi-res.

3. Nguyen Ba Dieu

Nguyen Ba Dieu Approved Member

Ngang tầm q10 ổ có cái HTPC nào chiến được ko ạ.

4. Thanh Lâm

Thanh Lâm Approved Member

bây giờ chơi HTPC đầy đủ những tính năng hiện đại : 4K , HDR 10 pass đầy đủ các loại âm thanh asmot , DTS X bộn bạc.

5. hiepga1981

hiepga1981 Approved Member

e cũng đang phân vân đầu tư cho nhạc số, phim ảnh nhưng chưa biết dùng loại nào. Htpc thì có phải đầu tư nguồn linear ko ?

6. mobi_man

mobi_man New Member

Thú thật là mình không có nhiều kiến thức về setup hệ thống HD hay 4K, do đó, mình nhờ các bạn tư vấn hộ mình thiết lập 1 hệ thống HTPC trên cơ sở những gì mình đang có để có thể xem được phim 4K, cụ thể:
    - PC hiện tại của mình (CPU Coffeelake i3-8500, Main Asus z370 - Pro, RAM DDR4 16GB, VGA GTX 1050 3Gb, SSD 254Gb, HDD 2Tb, không có card âm thanh rời).
    - Tivi LG 4K 65 inch (mẫu 65UK6340PTF).
    - Soundbar LG SK5R (gồm 1 sub, 1 loa thanh, 2 loa đặt sau, công suất hãng ghi là 480w).
    - Phòng khách rộng khoảng 30m2.
    Các bạn tư vấn hộ mình đề thiết lập HTPC xem phim 4K, nghe nhạc lossless, hiệu ứng âm thanh vòm, mình cần làm gì:
    - Cần mua thêm thiết bị gì không (tài chính hạn chế nên càng thấp càng tốt)?
    - Cách kết nối các thiết bị để có hệ thống HTPC hoàn chỉnh.

Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ.

7. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nếu đầu tư mới.
    Giá mềm thì bác làm một cái đầu dune pro 4k tầm 5tr (hình ảnh đẹp hơn đầu android phổ biến, Bảo đảm ngon hơn htpc.)
    Còn nếu nhiều tiền thì bác kiếm kèo oppo 205d. Bảo đảm hình ảnh và âm thanh, chơi được luôn đĩa Blu-ray

8. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Nếu chỉ dùng để xem phim, thì chi phí tối thiểu chỉ cần 4,7tr thôi bác, nếu các thiết bị khác như AVR, TV 4K đã có sẵn.
    Intel NUC = 3200k
    RAM = 600k
    SSD = 600k
    1 con chuột bay = 300k
    Dây HDMI highspeed cắm vào AVR, AVR truyền hình lên TV.
    Vậy là đủ rồi.

9. hthinh

hthinh Advanced Member

NUC giá 3200k bác có thể đề cử em nào không vây?
    em thấy con ghẻ nhất
    PC Intel NUC BOXNUC6CAYH (J3455/HD 500) giá 3tr5 cấu hình bèo nhèo chẳng biết có hỗ trợ 4k không nữa?

10. Hoang_Anh

giá bình dân thì cứ android box, muốn hình ảnh đẹp thì chọn hiệu DUNE có kinh nghiệm lâu đời về làm HDplayer.
    Chứ tầm 4tr một cục NUC nó phải gánh cả cái hệ điều hành (ko chuyên cho việc nghe nhìn), nên nặng nề lag liếc. Dùng cũng chả tiện lợi.

11. hthinh

hthinh Advanced Member

em nghĩ muốn NUC mà giải trí được chắc phải trên 10tr, vậy cứ chơi Q10 pro thần thánh cho tiện nó chiến tất so với giá thành của nó. Hiện em Nghe nhạc xem phim thì A500 còn youtube, banh bóng các loại thì Q10 pro thần thánh.

12. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Con ở link dưới nhé bác. J3455 VGA chip dòng 5xx không có tài liệu rõ ràng của Intel về việc có support decode HEVC hay không. Hỗ trợ 4k là chuyện bình thường. Hỗ trợ 4K HDR @ 60Hz mới là chuyện khó. Vì chuẩn HDR mới được ban hành từ 2018 thôi.

J4005 dùng VGA chip UHD 600 mới là dòng chính thức support encode/decode HEVC theo tài liệu của Intel.
    http://khanhthao.vn/san-pham/may-tinh-mini-intel-boxnuc7cjyh2-celeron-j4005-27ghz.html
    Ngoài ra con NUC trong cái link trên còn có 2 cổng HDMI 2.0a, khá là hiếm trong các dòng PC hay mainboard giá rẻ cho coffeelake.

13. hthinh

hthinh Advanced Member

cho em hỏi bác có đang dùng NUC không? nếu có bác có thể cho em tí tí xíu kinh nghiệm như xem phim âm thanh thế nào so với box q10 và các trải nghiệm của nó

14. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Nhà mình dùng amply stereo 2.0 để xem phim và nghe nhạc nên không quan tâm lắm đến vụ âm thanh vòm bác ạ.
    Khi nào thích nghe âm thanh vòm thì ra rạp. Dùng đồ đắt gấp trăm lần đồ ở nhà mà chỉ tốn 1 trăm nghìn để trải nghiệm.

15. Hoang_Anh

bác muốn xuất âm thanh vòm 5.1 này nọ thì dùng một cục giải mã cắm USB hiệu creative là xong ạ. Hoặc xuất HDMI có kèm âm thanh vào đầu receiver AVR Cũng đơn giản thui.

Last edited: 13/6/19
    ngdhieu likes this.
  16. hthinh

hthinh Advanced Member

he he đôi lúc đâu phải ai cũng muốn ra rạp đâu, vì đi làm và cũng nhiều lý do, với lại cũng muốn sắm cho gia đình một giàn cỏ lúc rảnh ngồi cùng nhau xem cho vui nhà được cái tiện lợi.

17. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Chả cần phải mua thêm gì. Cứ cắm 1 sợi cáp 3,5mm ra 2 đầu RCA vào cái amply 2.0 là xong. hi hi...
    Trình xem phim nó sẽ downmix hết xuống 2.0.
    Amp tốt, loa tốt thì chỉ cần nghe 2 kênh cũng thấy hay rồi.

18. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Lúc đầu cũng tính làm bộ Home Theater, nhưng tính ra quá tốn tiền trong khi chả dùng mấy. Hiệu quả sử dụng rất kém.
    Thế là bỏ luôn.
    Tính sơ cho các bác xem nhé (Theo thời giá hiện nay)
    Làm phòng: 20tr (chống phản xạ trần, trải thảm, chống phản xạ tường)
    Phát hình: TV (75in) = 50tr; máy chiếu + màn chiếu = 60~70tr
    Dàn âm thanh (AVR + loa) = 30tr.

Nhiêu đó là 100tr. Chưa kể tiền phim, lưu trữ, đầu phát linh tinh (giả sử dùng luôn TV làm đầu phát). Chưa kể tốn nguyên 1 cái phòng cho nó, không dám cho con cái vào vì sợ nó phá hư đồ....

Trung bình vé rạp 100k.
    1 người đi coi rạp 1000 lần (3 năm) bằng tiền mua bộ dàn.
    Chi ra ngay lập tức 100tr khó hơn túc tắc bỏ mỗi lần 100k mua vé xem phim nhiều.

19. hthinh

hthinh Advanced Member

đã là đam mê thì không thể qui đổi ra tiền được đâu bác vẫn biết ra rạp nó sẽ hay hơn, tiêt kiệm nhiều hơn nhưng nhu cầu muốn sở hữu muốn tự trang bị cho nhà mình một cái gì đó....và có được nó thì đc thời gian lại chán lại muốn cái tốt mạnh hơn, nên cũng khó nói lắm, nếu nghĩ như bác thì các công ty sản xuất hàng audio nó phá sản từ lâu hết rồi.

20. Hoang_Anh

Ra rạp lớn thì phải phụ thuộc vào rạp chiếu phim gì.
    Ở nhà thì chọn film theo ý mình. Nên dẫu hệ thống ko bằng mình vẫn thích nằm nhà xem hơn. Vợ chồng con cái lăn lê bò toài xem thoải mái, ko sợ làm phiền ai.
    Nên nếu có tiền và phòng ốc rộng mình vẫn lên đời hệ thống xem film.
    Còn trước mắt mình dùng bộ cỏ mà xem vậy.

21. hthinh

hthinh Advanced Member

Bác chơi tai nghe thì làm sao có thể cùng cả nha lăn lê bò toài được.........;);):):):):):)

22. Hoang_Anh

bộ tai nghe mình để chỗ làm nghe.
    Còn ở nhà chơi bộ bookshelf và sub theo kiểu 2.1 để xem tv, coi clip ca nhạc.

23. walk

walk Advanced Member

Theo cá nhân, mình dùng HTPC khá lâu, gần đây muốn xem 4k, mình đã mua dùng thử mấy đầu HDp tầm trung, nhưng thật sự thất vọng với những gì nó mang lại. Nên đã bán hết và mua thêm em Nuc thế hệ thứ 8 về, tha hồ vọc mà giá rẻ chán chê so với những đầu HD cao cấp khác, phục vụ đầy đủ món ăn chơi 4k, atmos...

24. Hoang_Anh

Mình cũng đang định cuối năm có lúa chơi đầu android HD xịn các kiểu. Bác cho mình tên mấy em mà bác thất vọng và mặt nào bác chê (màu sắc, âm thanh, độ ổn định...) Để khi mình đi test sẽ lưu ý mà né

25. tgthang76

tgthang76 Advanced Member

Nếu bác thích khám phá thì sử dụng htpc, sử dụng được nhiều chức năng.

Share This Page

Loading...