HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. uydo

uydo Advanced Member

Mình đề nghị bác Gia huy lập thêm 1 topic mới đi "MAC OS music server" để tiện theo dõi

P/S: chi phí dự kiến cho 1 bộ nguồn dùng với Mac mini là bao nhiêu vậy bác, mình rất quan tâm

panzer90 likes this.
  2. panzer90

panzer90 Advanced Member

E cũng hóng nguồn cho mac mini vì vừa xúc đc e mac mini a1176 có 1 củ

3. phoenixvn

phoenixvn Approved Member

Bộ nguồn này dùng với Mac mini thế nào hả các bác? Mình cũng rất quan tâm. Thanks.

4. emChip

emChip Advanced Member

Em cũng quan tâm nguồn cho Mac mini, nhờ bác @giahuy cho thông tin thêm. Thanks

duckim likes this.
  5. binna

binna Advanced Member

Mac mini giá hợp lý thế
    Bác chỉ e chổ mua nhé

6. yennhi

yennhi Approved Member

Bác giahuy có thể mở nắp cho xem bên trong được không?!,cám ơn bác

7. yennhi

yennhi Approved Member

Bác giahuy ơi! cho hỏi thêm: tôi đang dùng HP mini 19v chạy i5 (65W),NAD,HDD gắn ngoài,Pi,cắm hết vào,không biết có đủ tải không bác?

8. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

tại sao có 4 mức nguồn khác nhau mà đầu ra lại có từng cặp giống nhau....Có sợ cắm nhầm giữa các đầu không. Nhất là cặp đầu 5V và 19V còn không có chống cắm ngược nữa

9. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Theo ảnh là có chống cắm ngược mà bác

10. giahuy

giahuy Shop

Trả lời chung cho các Bác dùng nguồn này cho Mac Mini , Các Bác cần tự làm thêm 2 cái này . Bác nào không làm được thì em sẽ nhờ thợ làm luôn
    Sau đó lên mạng xem hướng dẫn cách tháo nguồn của Mac Mini https://www.ifixit.com/Answers/View/20006/Can+the+new+Mac+mini+used+with+car+power
    và thay vào thôi
    Bác nào lười hơn nữa thì gửi qua để em cho thợ thay luôn

Nguyenlb1977 and emChip like this.
  11. Nguyenlb1977

Nguyenlb1977 Advanced Member

Các cụ đang xài Mac mini để nghe nhạc có thể cho em hỏi đôi chút được không ạ, vì em chưa xài Mac để nghe nhạc nên có đôi chút thắc mắc.
    1. Nên sử dụng Mac có Date khoảng năm nào thì ổn nhất ạ.
    2. Trong Mac mini hình như vẫn có quạt tản nhiệt, điều này có ảnh hưởng nhiều đến chất âm không.
    3. Nếu thay ssd cho mac thì có cần sử dụng "thuốc" của bác Gia Huy không.
    Em muốn trãi nghiệm nghe nhạc qua Mac và tính sử dụng nguồn Linear của bác Gia Huy, hiện tại em đang nghe qua PI3 (nguồn linear Jay audio), trước đây em cũng chơi thử PC rồi. Nếu cụ nào có Mac mini đang dùng nghe nhạc thì cho em tí kinh nghiệm. Và cũng mong cụ Gia Huy tư vấn giúp em luô ạ. Rất cảm ơn mọi người.

welldonehd and panzer90 like this.
  12. ph0n6

ph0n6 Approved Member

Có bác nào thử Daphile bản Realtime Kernel chưa nhỉ? Thêm cả option buffer nhạc vào Ram. Em cài thử cho máy tính thì nghe có vẻ khác biệt (em cũng không dám chắc do không có điều kiện A/B).

13. chauphuong

Vừa ngồi nghe so sánh giữa pc j1800 nguồn giahuy và Pi nguồn 3x. Pc cài AO và chỉnh tay, Pi chạy Dietpi chỉnh hết thuốc. Cả 2 chạy upnp từ nguồn nhạc Tidal Hifi, cùng qua DDC Singxer SU1 đã mod. Kết quả là pc vẫn thắng, tỉ số chắc tầm 10-8,8 (hoặc 9). Với Pc vẫn còn bài vào bios tắt video card còn chưa triển....

lmcuong4u, viking and panzer90 like this.
  14. Nguyennhatduy

Nguyennhatduy Advanced Member

Chào các bác! Nhờ các bác tư vấn ah, em đang dùng MacBook pro, dây USB qua DAC Musical Fedility M1. Giờ em cần nâng cấp nguồn nhạc và phần mềm gì để chơi hay hơn ạh. Có cần dùng ổ NAD gì đó không bác. Thanks bác

15. NGHP

NGHP Advanced Member

Pi 3x bác dùng USB? Bác thử Digione hay 502dac + ISOLATOR chưa?
    Pi bác dùng OS là Dietpi, bác thử RuneAudio chưa? Vụ Pi nghe nói là chất lượng thẻ nhớ cũng quan trọng bác ạ.
    Cơ mà về hiệu năng PPP thì chắc Pi sẽ tốt hơn PC.

Last edited: 23/3/18
  16. chauphuong

Đã đấu thì phải tương đương nhau chứ bác, Pc đâu có chơi Digione được. Em cũng đã thử Digione trên Pi (ko hàn nguồn riêng vì đi mượn) nhưng em thích SU1 hơn.

À về Pi em chơi cũng các kiểu rồi, với em Dietpi là nhất về SQ khi chơi upnp. Thẻ nhớ hiện có 6 cái.

17. viking

viking Advanced Member

Anh Giahuy chắc cũng đã nghĩ đến pi khi lập topic này. Pi đã nâng cấp rồi, không rõ Anh Giahuy có thay đổi ý định?

18. kthien

kthien Advanced Member

bác ở đâu em xin số đt

qasound likes this.
  19. NGHP

NGHP Advanced Member

Đấu vậy không có fairplay rồi bác , phe PC: PC+PSU+SU1= 5 + 5 +10 = 20 củ VS pi+3x+DigiOne= 5 củ :)

Ngoc2 likes this.
  20. chauphuong

Pi 3x + Su1 bác ạ. Dĩ nhiên so tiền thì Pc mất nhiều hơn, mà ko chỉ như bác liệt kê đâu. Nhưng em ko đặt vấn đề fairplay gì ở đây, có sẵn 2 món thì so với nhau, cái nào hay thì để chơi thường xuyên.

21. viking

viking Advanced Member

Phần mềm cũng quan trọng không kém. PC chắc rộng cửa hơn Pi nhiều.

22. 8x80

8x80 Approved Member

Hi các bác,
    Mình đọc đủ 35 page và rất ấn tượng với thành quả mà bác @giahuy đã làm được là định hình ra 1 music server đảm bảo SQ trên tiêu chí ngon bổ rẻ (và chất, đương nhiên rồi), và những review nhiệt tình của mọi người. Mình có mấy vấn đề nhờ các bác chỉ giáo:
    1. Music server phải là chuyên dụng cho 1 mục đích nghe nhạc. Nhưng bộ sưu tập nhạc thì không có giới hạn nên cần có dung lượng lưu trữ lớn. Tóm lại là nơi trữ nhạc phải chuyên biệt, do đó ta phải dùng NAS. Nhưng đã dùng NAS thì lại có nhu cầu các chức năng khác nữa như data, photo, video ...(nas chuyên nghiệp mà chỉ nghe nhạc thì phí quá) Như vậy có kết hợp được không, hay lại phải 1 Nas chuyên lưu nhạc để nghe, và 1 nas nữa để dùng data, photo, ...
    Để tránh nhiễu từ nas, liệu ta lấy thêm đường 12Vdc từ nguồn tuyến tính của bác @giahuy cấp nguồn cho nó được không? Em tính làm con synology, con mình định mua nó cũng chỉ cần cỡ max 25W thôi? Cái này cộng thêm music server 1800, liệu bộ nguồn 200W tải được không ạ?
    2. Dac: mình đang dùng ampli Denon 1600NE có tích hợp DAC PCM1795. Hiện mình đang dùng laptop Dell 7359 (CPU Intel Corei7 6500U (6th) 2,5GHz L3 cache 4MB - max turbo 3,1GHz; SSD 240GB; 1x8GB DDR3L SDRAM 1600MHz) chạy Jriver, foobar2000, cấu hình chạy file pcm, dsd xuất nhạc nguyên bản qua cáp usb ra ampli, dùng DAC này của ampli giải mã trực tiếp, nó chạy được hết các định dạng file (thông tin file nhạc hiện đúng trên lcd của ampli). Nhưng mình thấy chất tiếng nghe nó chưa được ưng lắm, chắc là cái lap không đủ tiêu chuẩn làm music server được, gọi là chạy tạm thôi.
    Như vậy là mình chỉ cần đặt cái pc music server nhờ bác giahuy làm hộ phải không, chứ không cần phải đặt thêm DAC Giahuy nữa nhỉ?
    Tiện đây cũng nhờ các bác chơi nhiều có kinh nghiệm chia sẻ cho, chip DAC nào đáng là hiend, nên chơi hơn cả trong tiêu chí phù hợp với music server này của mình?
    3, switch: mình đang dùng router FPT G97RG3 chia mạng cho thiết bị trong nhà. Của đáng tội router này có 4 port ethernet thì nhà có 4 cái TV, dùng hết cả 4 port rồi. Nên bắt buộc phải thêm switch. Vì ít ra phải thêm 1 port cho NAS và 1 port cho music server? Vậy nên dùng switch nào cho phù hợp với hệ thống mình đang hướng tới ak? Có yêu cầu cần thiết gì đối với switch này cũng nhờ các bác tư vấn cho.
    Các bác cũng cho hỏi luôn là cái Nas mình đang định mua là Synology DS218+. Mình cũng xem trên internet, thấy Tây nó cài được Minimserver vào Nas Synology rồi. Nhưng xem cấu hình Nas ds218+ này chỉ có 1 cổng ethernet. Vậy nối làm sao trực tiếp cổng mạng con Nas vào music server được, như thế nas giao tiếp với mạng LAN trong nhà như thế nào?
    Trong trường hợp tất cả thiết bị đều cắm vào cái switch, bao gồm cả nas và music server, nếu em nhờ bác @giahuy làm cho cái nguồn tuyến tính công suất lớn hơn, 400W chẳng hạn, để cấp nguồn cho switch, nas, music server, thì có giải quyết được nhiễu để ra chất âm chi tiết, sạch sẽ như mong muốn không ah?
    Mình newbie mới chập chững đi vào con đường này, nhiều cái không biết, nhưng tinh thần là không giấu dốt, mong các bác chỉ giáo cho.
    Đội ơn các bác!

duckim and nvss like this.
  23. giahuy

giahuy Shop

Em Giải thích một số vấn đề Bác và 1 số Bác khác quan tâm như sau:
    1. Music server phải là chuyên dụng cho 1 mục đích nghe nhạc. Nhưng bộ sưu tập nhạc thì không có giới hạn nên cần có dung lượng lưu trữ lớn. Tóm lại là nơi trữ nhạc phải chuyên biệt, do đó ta phải dùng NAS. Nhưng đã dùng NAS thì lại có nhu cầu các chức năng khác nữa như data, photo, video ...(nas chuyên nghiệp mà chỉ nghe nhạc thì phí quá) Như vậy có kết hợp được không, hay lại phải 1 Nas chuyên lưu nhạc để nghe, và 1 nas nữa để dùng data, photo, ...
    Để tránh nhiễu từ nas, liệu ta lấy thêm đường 12Vdc từ nguồn tuyến tính của bác @giahuy cấp nguồn cho nó được không? Em tính làm con synology, con mình định mua nó cũng chỉ cần cỡ max 25W thôi? Cái này cộng thêm music server 1800, liệu bộ nguồn 200W tải được không ạ?
    Trả lời: khi Bác dùng Nas về nguyên tắc data truyền qua đường network , thì Nas được cách ly với Ms server nên không có nhiễu từ nguồn xung của Nas truyền qua . Bác dùng nguồn Linear cho Nas cũng tốt tuy nhiên tác dụng mang đền không nhiều lắm.
    MS Server Giahuy dùng main board J1800 va nguồn linear ATX để cùng case với mainboard luôn , không cần dùng nguồn rời nên rất gọn , tuy nhiên do là nguồn ATX nên Bác không trích đường 12V ra cho Nas được vi nguồn ATX chỉ khởi động khi MS server khời động trong khi Nas chạy 24/24 ,Bác phải dùng nguồn rời , thực ra Bác chỉ cần dùng nguồn xung loại tốt cho Nas cũng được vì nguyên lý truyền qua Lan là cách ly và Jitter free , tập trung cho chất lượng của Nas , Router và dây lan sẽ đem lại hiệu quả cao hơn là dùng nguồn Linear cho các thiết bị mạng , nên có thể đầu tư sau cũng được

2. Dac: mình đang dùng ampli Denon 1600NE có tích hợp DAC PCM1795. Hiện mình đang dùng laptop Dell 7359 (CPU Intel Corei7 6500U (6th) 2,5GHz L3 cache 4MB - max turbo 3,1GHz; SSD 240GB; 1x8GB DDR3L SDRAM 1600MHz) chạy Jriver, foobar2000, cấu hình chạy file pcm, dsd xuất nhạc nguyên bản qua cáp usb ra ampli, dùng DAC này của ampli giải mã trực tiếp, nó chạy được hết các định dạng file (thông tin file nhạc hiện đúng trên lcd của ampli). Nhưng mình thấy chất tiếng nghe nó chưa được ưng lắm, chắc là cái lap không đủ tiêu chuẩn làm music server được, gọi là chạy tạm thôi.
    Như vậy là mình chỉ cần đặt cái pc music server nhờ bác giahuy làm hộ phải không, chứ không cần phải đặt thêm DAC Giahuy nữa nhỉ?
    Tiện đây cũng nhờ các bác chơi nhiều có kinh nghiệm chia sẻ cho, chip DAC nào đáng là hiend, nên chơi hơn cả trong tiêu chí phù hợp với music server này của mình?
    Trả lời : Để chơi nhạc số chất lượng cao Bác cần 1 bộ Music server và DAC phù hợp .Laptop là nguồn nhiễu lớn ( dùng nguồn xung , mạch giao động cho led nền , màn hình ...) nên không thích hợp cho việc làm Music server .
    Music server Giahuy thì em đã phân tích kỹ trong topic rồi nó thích hợp cho tất cả các DAC có cổng vào là USB hay là Ethernet (không dùng vói Dac chỉ có cổng SPDIF).
    DAC thì tùy Bác chọn lựa :
    Dac giahuy là Pure DSD và xuất âm bằng Tube , các Dac khác trên thị trường thì dùng nhiều loại chip phần lớn là chip PCM delta sigma phổ biến hiến nay là dùng chip 9038 , hoặc chip R2R , ngoài ra phần analog đi theo ảnh hưởng đền hơn 50% chất lượng âm thanh của 1 Dac .Để chọn lựa Dac thích hợp cho gu nghe của mình Bác cần tham khảo topic về Dac em có phân tích kỹ thuật nhiều , sau dó tham khảo thêm khi nghe thực tế các Dac khác để có chọn lựa phù hợp

3, switch: mình đang dùng router FPT G97RG3 chia mạng cho thiết bị trong nhà. Của đáng tội router này có 4 port ethernet thì nhà có 4 cái TV, dùng hết cả 4 port rồi. Nên bắt buộc phải thêm switch. Vì ít ra phải thêm 1 port cho NAS và 1 port cho music server? Vậy nên dùng switch nào cho phù hợp với hệ thống mình đang hướng tới ak? Có yêu cầu cần thiết gì đối với switch này cũng nhờ các bác tư vấn cho.
    Các bác cũng cho hỏi luôn là cái Nas mình đang định mua là Synology DS218+. Mình cũng xem trên internet, thấy Tây nó cài được Minimserver vào Nas Synology rồi. Nhưng xem cấu hình Nas ds218+ này chỉ có 1 cổng ethernet. Vậy nối làm sao trực tiếp cổng mạng con Nas vào music server được, như thế nas giao tiếp với mạng LAN trong nhà như thế nào?
    Trong trường hợp tất cả thiết bị đều cắm vào cái switch, bao gồm cả nas và music server, nếu em nhờ bác @giahuy làm cho cái nguồn tuyến tính công suất lớn hơn, 400W chẳng hạn, để cấp nguồn cho switch, nas, music server, thì có giải quyết được nhiễu để ra chất âm chi tiết, sạch sẽ như mong muốn không ah?
    Mình newbie mới chập chững đi vào con đường này, nhiều cái không biết, nhưng tinh thần là không giấu dốt, mong các bác chỉ giáo cho.
    Đội ơn các bác![/QUOTE]
    Trả lời : Để nghe hay nhất , Bác thiết lập một mạng Lan độc lập với mạng internet có sẳn hiện nay mạng này chỉ gồm MS server , nas , wifi router , Bác chỉ cần đầu tư 1 switch +wifi router chất lượng cao , dây Lan tốt là đủ , như em đã nói ở trên Nas và wifi router dùng nguồn gin cho nó cũng được , nếu có điều kiện Bác có thê dùng 1 cục nguồn Linear 200w (như em giới thiệu bên trên ) để cung cấp
    riêng cho Nas và router ( cục này độc lập với bộ nguồn của Ms server) để khòi phải dùng các cục nguồn rời china đi theo Nas và router tuy nhiên về mặt SQ ( chất lượng âm thanh) không ảnh hưởng nhiều như cặp Music server và DAC

** nếu Sau này thích chơi network audio thì Bác đầu tư thêm một máy cấu hình mạnh có 2 cổng Lan , nối trực tiếp một card vào Dac , còn Card kia thì vào switch

8x80 and viking like this.
  24. mtbc

mtbc Advanced Member

Cho em ké chút: NAS về mặt nguyên lý là không lan nhiễu, nhưng về mặt thực tế không được cách ly hoàn toàn với hệ thống vì nhiễu vẫn lan qua LAN, không trông vô sự "cách ly" của mấy cái transformer ở trong router hay switch được. NAS có dùng nguồn tuyến tính và dùng nguồn xung có ảnh hưởng nhiều đến chất lượng âm thanh.

viking likes this.
  25. NGHP

NGHP Advanced Member

Tinker board cũng là giải pháp dung hòa khá hay so với Pi /PC bác ạ.
    Chip RAM khá + BUS USB riêng+ ăn điện khá ít dẽ cấp nguồn sạch hơn.

Tags:

Share This Page

Loading...