JBL speaker's fan club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by nguyenlequan, 18/10/08.

1. hungcuong

hungcuong Advanced Member

Cái này Em nghe Bác TuấnCD và Bác Gaultier_guy nói thế, Em nào có biết gì đâu, mời Bác TuanCD và gaultier_guy nói rõ hơn về chữ B và chữ L trong loa JBL đi.

CHẾT MẤT. Ù TÉ.

kodomo likes this.
  2. rockallnights

rockallnights Approved Member

Bác này tư duy giống y-xì-xì như em. Hỏi bác nghe dòng nhạc gì nhể?

3. rockallnights

JBL là một công ty sản xuất thiết bị âm thanh được James Bullough Lansing thành lập năm 1946 và hiện thuộc sở hữu của Harman International. Từ ban đầu, công ty chuyên sản xuất loa và các thiết bị phụ trợ. Có 2 nhánh độc lập trong công ty là: JBL gia dụng (JBL Consumer) và JBL chuyên dụng (JBL Professional). JBL gia dụng sản xuất các sản phẩm phục vụ nhu cầu gia đình trong khi đó JBL chuyên dụng đưa ra các sản phẩm phục vụ các phòng thu âm, các hệ thống âm thanh (chuyên dụng), hay âm thanh trong điện ảnh, rạp chiếu phim…
    Lịch sử
    James Bullough Lansing thành lập JBL sau khi rời hãng Altec Lansing trên cương vị Phó giám đốc kỹ thuật vào năm 1945. Lúc đầu, công ty có tên là Lansing Sound, Incorporated; thành lập vào ngày 1 tháng 10 năm 1946 rồi đổi thành James B. Lansing Sound (do có khiếu kiện với Altec Lansing). Những sản phẩm đầu tiên của Công ty là: Loa 15-inch D101 loudspeaker và treble D175. Chính D 175 đã tồn tại trong catalog của JBL suốt những năm 70. Cả 2 sản phẩm này gần giống như những bản copy từ Altec Lansing. Sản phẩm mang dấu ấn riêng (original) là D 130 (15 inch). Dòng driver này sau đó đã theo hãng suốt 55 năm lịch sử mà chỉ có đôi chút thay đổi. D130 sử dụng: voice coil 4-inch (flat ribbon wire) và nam châm Alnico V. Hai sản phẩm khác là loa nón (cone) D131-12-inch và D208- 8-inch. Hãng Marquardt giúp công ty xưởng sản xuất cũng như vốn đầu tư. William H. Thomas, thủ quỹ của Marquardt, đại diện cho Marquardt trong Ban lãnh đạo của Lansing. Năm 1948, Marquardt tiếp quản quyền điều hành công ty. Năm 1949, Marquardt bị bán cho Công ty General Tire. Công ty mới chẳng thích thú trong việc kinh doanh sản xuất loa cũng như những khắt khe trong ứng xử của James Bullough Lansing. Công ty quay trở lại thành James B. Lansing, Incorporated và có địa điểm riêng đầu tiên tại 2439 Fletcher Drive, Los Angeles.
    Một bí quyết trong thành công của JBL chính là nhờ quan hệ mật thiết của Mr. Lansing với nhà cung cấp nguyên liệu nam châm Alnico V - Robert Arnold thuộc Arnold Engineering. Arnold Engineering đã rộng lòng đối với các khoản thanh toán cũng như có niềm tin sâu sắc nơi Mr. Lansing. Mặt khác, Robert Arnold cũng thấy JBL chính là nơi có cơ hội để tung nam châm Alnico V vào một thị trường mới.
    James Bullough Lansing là một kỹ sư đầy sang tạo nhưng lại là một doanh nhân nghèo. Trong 3 năm tiếp theo, ông không thanh toán các đơn hàng cũng như phí vận chuyển. Và vì cơ hội kinh doanh giảm sút, cũng như những vấn đề cá nhân ông đã tự vẫn vào ngày 4 tháng 9 năm 1949. Sau đó công ty được chuyển cho Bill Thomas, người sau đó làm Phó giám đốc JBL. Trước đó Mr. Lansing đã chuyển khế ước$10,000, là khoản bảo hiểm nhân thọ của mình cho Công ty hưởng lợi, giúp Mr. Thomas tiếp tục vận hành JBL sau khi ông qua đời. Không lâu sau, Mr. Thomas đã mua lại 1/3 cổ phần JBL từ vợ của Lansing và chở thành chủ nhân duy nhất của Công ty. Bằng việc đem lại một sức sống mới, Mr. Thomas đã tạo nên thời kỳ tăng trưởng nhảy vọt phi thường của công ty trong 2 thập kỷ tiếp theo dựa trên nền tảng JBL.
    Những sản phẩm ban đầu là model: 375 high frequency driver và 075 UHF (Ultra High Frequency) ring radiator driver. 375 là sản phẩm được sáng tạo lại từ nguyên bản Western Electric 594 driver, nhưng với nam châm Alnico V và voice coil 4 inch.Nó có cùng dạng kết cấu nam châm như D-130 woofer. Chính các kỹ sư Ed May và Bart Locanthi của JBL đã sang tạo ra thiết kế này.
    Hai sản phẩm của thời kỳ này là Hartsfield và Paragon cho tới giờ vẫn là niềm mơ ước của giới sưu tập.
    Năm 1955, thương hiệu JBL mở đầu cho những tranh cãi dằng dai với Altec Lansing corporation. Cuối cùng cái tên James B. Lansing Sound, Incorporated được giữ lại nhưng tên logo thì đổi thành JBL cùng dấu chấm than để phân biệt.
    Sê-ri JBL 4320 monitor dành cho phòng thu được giới thiệu thông qua Capitol Records tại Hollywood và đã trở thành monitor tiêu chuẩn trong toàn bộ các phòng thu trên toàn thế giới của hãng mẹ là EMI. Đối với rock and roll, JBL được đánh giá cao qua sự chấp nhận của hãng guitar điện danh tiếng Leo Fender’s Fender Guitar dành cho D130 loudspeaker, như một driver lí tưởng cho guitar điện. (Xin lưu ý các Fan Rock chỗ này khi chọn mua loa)
    Năm 1969, Bill Thomas bán JBL cho Harman International (sau đó đổi tên thành Harman International) dưới sở hữu của Dr. Sidney Harman. Thập kỷ 70 đã chứng kiến JBL trở thành một thương hiệu phổ thông, bắt đầu với dòng L-100 nổi tiếng, dòng loa bán chạy nhất cho đến thời điểm ấy. Thập kỷ 70 cũng là khoảng thời gian JBL mở rộng từ monitor phòng thu sang lĩnh vực loa chuyên dụng - the professional audio. Tới cuối thập kỷ này, monitorl JBL được sử dụng nhiều nhất trong các phòng thu ở Mĩ, hơn số lượng toàn bộ các hãng loa khác cộng lại. Dòng JBL L-100 và 4310 control monitors được đánh giá cao cho các phòng nghe nhạc tại gia.Trong những năm 80, L-100, 4312 và một số khác được bổ sung thêm aquaplas-laminated midrange và woofer drivers, titanium-deposited tweeter diaphragm. Thiết kế này thể hiện ở: L-80T, L-100T, L-120T và flagship L-250ti. Để thử nghiệm speaker, phòng thí nghiệm của JBL tại Northridge sử dụng những điều kiện tương đương như một sân khấu ngoài trời (không có tiếng vang)
    Vào thời điểm năm 1977, theo tạp chí Billboard, monitorl JBL được sử dụng nhiều nhất trong các phòng ghi âm, hơn số lượng toàn bộ các hãng loa khác cộng lại. Trong suốt 2 thập kỷ, JBL tung ra vô số sản phẩm thuộc dòng gia dụng (Northridge); đồng thời hãng cũng ghi dấu ấn của mình trong lĩnh vực high end với các sản phẩm thuộc 2 sê-ri Everest và K2. JBL trở thành nhà cung cấp nổi chội về âm thanh trong công nghiệp trình diễn (tour); đặc biệt là các sân khấu rock và các liên hoan âm nhạc. Sản phẩm của hãng chính là nền tảng để phát triển tiêu chuẩn THX và đưa JBL trở thành nhà sản xuất âm thanh cinema.
    JBL cũng đã từng được sử dụng trong các dòng xe Ford thuộc hàng “đầu bảng” (Ford's top-of-the-line vehicle audio systems); trong cuộc cạnh tranh cùng với Chrysler (sử dụng Infinity (audio)) và Nissan (sử dụng sản phẩm thuộc Bose Corporation). Ngày nay, Toyota sử dụng JBL cho các sản phẩm của mình.
    Tặng các bác thích JBL, tài liệu này em tự dịch, nguồn lấy trên mạng

tauchien likes this.
  4. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Cám ơn bác đã cung cấp tài liệu này. Bác có thể vui lòng kiếm và dịch lun dùm e khúc nào nói bass thì chữ L và Mid là chữ B thì mới hay.

5. vugia

vugia Advanced Member

Cám ơn bác đã bỏ công dịch.
    Em có thêm những thông tin mới về sản phẩm JBL ưa thích.

6. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Em hok có chơi nhưng em đã mượn được để chơi vài tuần... sau đó em quyết định hy sinh một chút thương hiệu để kiếm em pow và pre riêng, đồng thời nó cũng tiết kiệm cho em thêm khoảng gần 500$... 4343 thì em cũng đã thử nghe rồi... cũng đã mày mò đi ghép thử với SLI-80... hôm đấy thì chưa có em Suýt toi đời để đánh mà lại đánh với em Sony XA5ES hay sao ý, phòng nghe cũng được xử lý tương đối tử tế (nhà bạn)... nhưng cuối cùng em thấy vẫn bị đuôi bass.
    Cái em nói đó là cái hướng mà em sẽ đi, hok cần phải khoe mẽ gì ai... hic.
    - L200B bây giờ cũng đâu có mắc lắm nếu đổi lấy cái 4318 của em đúng không? (Đã đặt hàng trước tết về... các thêm chút đỉnh), Mà em thì tin vào cái điểm decor thì L200B sẽ đẹp hơn 4343, lại rẻ hơn, chỉ phải cái tội model cũ hơn thôi...
    - Spendor thì thằng cu em ở bên Nhật đến chính xác là 22/12 sẽ khênh về: cũng có khoảng 1000$.
    - Bóng nếu kiếm mấy em Phillip hay Siemen thường thôi thay cả dàn cho bộ của em nó cũng khoảng 500$

Còn những cái sau đó là mơ ước tích lâu ngày thôi... cái quan trọng nhất với mỗi người theo em là định hướng thôi bác ah... chứ nếu không có đường đi thì làm sao bác đi... cứ nhắm mắt mà đi thì làm sao mà đi... lại tốn tiền mà thôi... mà cũng chẳng tới đâu.
    - Pre Corard Johnson 17LS2 bây giờ khoảng 3000, nếu BAT vk30 (2hand) cũng khoảng 1700... cái đó đâu phải là không với được đâu...
    - Mcintosh MC275: hàng mới là khoảng hơn 4000 nhưng hàng đã qua sử dụng nó còn khoảng 1/2 vậy nếu chưa chơi được mono block thì chơi trước 1 cái, năm sau mua thêm cái thứ 2... có sao đâu
    (nếu là hàng 2hand... còn rất sao nếu là hàng new)
    - Cary Cad 300B, em nói luôn hôm nọ ở Phố Huế có đôi giá có hơn 2000$ một chút...
    - Về cái vụ Tannoy Yorkminter cũng vậy, em thấy nếu chơi đồ 2hand nó cũng khoảng 3500$ thôi, cũng đâu có phải là cái gì quá xa vời đâu đúng ko?
    - Còn DD44000, hàng 2hand bên Nhật là khoảng 26000, nhưng em nghĩ nếu coi như một dự án DIY thì nó cũng chỉ chiếm cái số lẻ thôi... không thể không với tới...
    - Tannoy Wesminter Royal... hic còn này quả thực là rất khó để với được... nhưng nếu bác cứ mỗi năm để ra khoảng 1000 thôi, 10 năm nữa bác sẽ sở hữu nó... hàng 2hand ofcouse.
    Bác cứ thử tính một phép tính dùm em đi, mỗi tháng em có thể bỏ ra khoảng 200$, ngoài cái $$$ mua phần mềm... trừ em Tannoy Wesminter Royal ra còn các thứ khác em có thể mỗi năm làm cái... vậy bác nhẩm hộ em xem là mất mấy năm ah... Em hok có phải dân chơi chứng nên hok thể chơi một lúc được, vả lại đây là cuộc chơi nhiều tập mà... trong quá trình chơi còn có thể thẩm định lại kế hoạch mà đúng hok? Cũng mất khoảng 7 năm cho một cuộc tình... rồi khoảng 3-4 năm nữa cho cuộc tình thứ 2... 10 năm không phải là nhiều đối với nhiều bác chơi trong diễn đàn này đã chơi đồ âm thanh...

Còn thực là để mà khoe mẽ với nhau thì em đếch cần... cái em cần ở anh em trên diễn đàn này là chỉ cho em cái hay... cái dở trong cái mà em đang có... và cái mà trong kế hoạch của em chơi... Chơi âm thanh là thể hiện con người... cho nên nó cũng cần một triết lý cho cả một cuộc chơi... còn để mà khoe mẽ với nhau thì người ta hok vào đây... lấy mẹ con SH ra ngoài cổng trường Việt Đức hay Trần Phú (HN) mà đứng... vẫn còn rẻ hơn là tốn tiền, mất thời gian vào cái mà người ta không thể mặc lên người...
    Bác ăn nói nhiều khi nên uốn lưỡi một tý nhé... hok phải ai cũng như bác thùng rỗng kêu to đâu... nhiều bác trên này thùng đặc quá nên không kêu được thôi...
    Còn ý đồ thật sự của em khi phác ra kế hoạch chơi là để cho anh em góp ý... chứ không phải là để khoe mẽ với anh em đâu...

7. gaultier_guy

Em hok biết có phải hỏi em không, nhưng em mạnh dạn trả lời... em thì tạp lắm... ngoại trừ cái môn " hành kinh ra di?a" (gọi tắt là nhạc cổ điển, hay kinh điển mà Tây ba lô nó gọi là classsical) vì em nghe nhưng em chẳng hiểu, nhạc ít nghe là rock, và đỏ... còn lại mỗi thứ một tý... bố mẹ cho ăn học mà chả chịu học hành nên nó thế đấy bác ah... khổ lắm cơ... chỗ nào đánh rắm vui là em lại xà vào... nhục lắm cơ...

8. gaultier_guy

em có cái link này về JBL&Altec ... bác nào biết rồi thì biết nữa (chắc chả ai đọc hết...nên bây giờ đọc hết đi)... bác nào chưa biết thì nay sẽ biết...
    bác nào tốt bụng lại hay giao cấu (cách gọi lịch sự: giao lưu) với mấy em 9X tiếng Anh giỏi thì dịch ra cho anh em nào cưa gái kém hoặc không biết cưa gái (tiếng Anh còi) cùng nghe với...
    http://www.lansingheritage.org/

9. hungcuong

hungcuong Advanced Member

khà khà, bác gôn ti ờ này cáu nên oánh lung tung làm Em sợ wá.
    Á á. Chuồn.
    P/S: Em đang tính mua bộ audio có cấu hình y xì của Bác nhưng Bác nói vậy làm mất hết cái vĩ dại của Bác, thôi EM đi tìm Bác khác chơi vậy. Yap yap

Úi, Bác gôn ti ờ xem nè
    viewtopic.php?f=26&t=1756&start=275

ĐẠI CAO THỦ SEKO

10. gaultier_guy

Em chẳng giận ai được lâu... chỉ tại em hỏi nghiêm túc, chân thành để học hỏi mà bác lúc đấy lại đang bận hát Karaoke... nên không trả lời em thành thật nên em mới cáu... chứ bác mà mắng em được câu nào cho phải theo kiểu để anh chỉ chú chơi là em nghe liền... lại hậu tạ thêm em chân dài 1 chai ngay ah... đỡ phải đi hát kiếm hàng mệt lắm bác ơi...
    Anh em mình hòa nhau nhé...

11. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Bác phán như "đúng rồi"! :lol:

Hình như bộ dàn nhà bác tiếng bass kéo đuôi nên bác bị ám ảnh tợn. "CDP Nhật sản xuất có tí Echo",bác làm em chết cười,bác thao_prosound hay bác Dzetronic mà nghe được câu này thì topic phải mở hơn 100 trang. TEAC hay C.E.C bác còn chưa nghe thử,em e rằng nếu bác nghe Esoteric thì bác sẽ lặng lẽ xóa bài post này luôn,bảo đảm. Vì Wadia còn phải nể mặt Esoteric đấy bác ạ.

Em nghĩ bác nên test âm thanh bằng tai mình,& test mù nhé,chứ đừng xem dăm ba tạp chí hi-fi rồi bày đặt review này nọ. Tư vấn như bác thì ai chả làm được,có điều nó có thiết thực với anh em trong forum không lại là chuyện khác. Tính em thật thà,mong bác thông cảm.

Kính.

12. houk6i

houk6i Advanced Member

13. gaultier_guy

Bác có thấy là em có ghi chú là em chưa nghe C.E.C, TEAC... và em cũng mở ngoặc rất rõ (Denon, Sony, Marantz...), bác không nói đâu có ai bảo là bác câm... phỏng ah?
    Ko kính.

14. rockallnights

Em hok biết có phải hỏi em không, nhưng em mạnh dạn trả lời... em thì tạp lắm... ngoại trừ cái môn " hành kinh ra di?a" (gọi tắt là nhạc cổ điển, hay kinh điển mà Tây ba lô nó gọi là classsical) vì em nghe nhưng em chẳng hiểu, nhạc ít nghe là rock, và đỏ... còn lại mỗi thứ một tý... bố mẹ cho ăn học mà chả chịu học hành nên nó thế đấy bác ah... khổ lắm cơ... chỗ nào đánh rắm vui là em lại xà vào... nhục lắm cơ...[/quote]
    Em hỏi một tí vì thấy kế hoạch nâng đời của bác hoành tráng quá chứ ko có ý gì cả.
    Theo giới Audiophiler, và cả yas em nữa, tai sao cần phải nghe classical? Có mấy ý như vầy, mong bác tham khảo:
    - Classical là thể loại âm nhạc có trường âm, âm hình lớn hơn tất cả, muốn test máy nên dùng dòng nhạc này.
    - Classical chủ yếu dùng nhạc cụ classic (không dùng đồ điện tử nên âm thanh có thể gọi là trung thực. Cụ thể: bác nghe tiếng guitar qua máy tốt như nghe guitarist chơi trước mặt, còn guitar điện tử, organ.... biết thế nào cho trung thực?
    - Độ động của âm thanh trong classical music là rất lớn, độ tinh tế cao, âm hài nhiều....
    Qua mấy tiêu chí cơ bản như vậy cũng thấy cần test máy qua dòng nhạc này, chứ không phải vô cớ đâu bác ạ. Bản thân em cũng vậy, có hiểu quái gì đâu nhưng vẫn phải nghe.
    Ngoài ra, có một số dòng nhạc có khả năng gần tương đương như jazz, blues, opera.... nhưng vẫn không bằng.
    Em thấy gu của bác như vậy đâu cần đầu tư quá lớn (như kế hoạch). Tất nhiên thừa đạn thì cứ bắn thôi, đồ xịn chắc phải hơn hẳn đồ cỏ rồi (kể cả có nghe đánh rắm thì trên loa ngon vẫn hơn loa đểu) nhưng hơi phí bác ạ.
    Còn em cũng chẳng mấy khi nghe nhạc Classic chủ yếu là rock và jazz thôi.
    Có vài dòng, mời bác xem qua. Chúc bác sớm có bộ dàn như ý!

15. rockallnights

Cái này chỉ là cái đuôi do dân chơi thêm vào cho lung linh thôi mà bác :lol: . Có khi lại là mánh của mấy ông bán loa ấy chứ em chơi JBL lâu rồi cũng chưa hề nghe thấy. Mặt khác em tự test một số dòng L... và B... cũng không thấy như vậy. Còn tại sao hãng lại đặt đời là B... L... hay D... em sẽ tìm hiểu thêm và xin cung cấp lên sau. Tuy nhiên, mấy chữ này hiểu theo tiếng việt mình cũng "cảm xúc " nhể :lol: :lol: :lol:

16. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Cái dấu 3 chấm đấy là cái jề,ghi rõ từng hiệu thì hơn lại vơ đũa cả nắm "mấy cái cd Nhật". Chưa nghe hết thì đừng phán tất cả các cd của 1 quốc gia,bác về nhà nghe lại cho kỹ ra đường nói đỡ bị thiên hạ "chỉnh sửa".

Cái gì em biết thì em nói,không biết thì thà rằng câm,còn hơn nói rồi làm trò cười cho thiên hạ.

17. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Cái dấu 3 chấm đấy là cái jề,chưa nghe hết thì đừng phán xét tất cả cdp của một quốc gia,nêu đích xác tên hiệu lên là được roài. Cái gì em biết thì em nói,không biết thà rằng câm,còn hơn nói ra bị "chỉnh sửa" hoài & làm trò cười cho thiên hạ. Đấy là biết một mà không biết đến hai.

18. rockallnights

Các bác bình tâm, không "manh động".
    Đây là chỗ chúng ta thảo luận, kết bạn chứ đâu có tầm thù. Em thấy bác nào hợp gu thì bình luận với nhau, ko thích thì thôi, chứ chê nhau làm gì? Ai chẳng muốn máy mình là số 1, máy thằng hàng xóm là đồ đồng nát :lol: . bác Gaultier hơi nặng lời còn bác purser cũng cố chấp. :lol:
    Em can bậy các bác đừng choảng em nhé, em chạy đấy!!!

19. rockallnights

Mà trong này là để bàn về JBL, các bác lạc đề lung tung đi đâu vậy

20. gaultier_guy

Dạ em cám ơn bác đã can ngăn... cũng chẳng có gì... chắc tại là thói quen em viết nó hay xử dụng "..." nên nhiều khi các bác đó hiểu lầm... em cũng chẳng có gì để mà bàn về cái điều này... bác đó có thắc mắc cũng là vì Tiếng Việt của em nó yếu nên em nhận...
    Hàng Nhật thì em cũng chẳng phải là ác cảm gì... nhưng có điều là với JBL thì em hok thích thôi... chứ em mà dùng Tannoy hay một số loa chất âm nào đó tương tự như vậy thì em cũng muốn xài đồ Nhật... các bác này làn fan cuồng của Nhật hoàng nên mới phản ứng dữ dội thế thôi...
    Chốt lại một câu: "văn mình vợ người"... nên ai nói cứ nói... nghe hiểu được đến đâu thì bổ đến đó... chứ đúng là vẫn phải mất xxx phí thì mới nên người...
    Bác yên tâm... em hok thích cãi nhau... nên nói 1 lần thôi... Bác gì đó mắng em... em nhận... nhưng vẫn ko kính bác..."sống phải có sự rộng lượng"... bác là "advanced member" đi chửi nhau với thằng "junior" như em... hèn lắm... có độ lượng thì khuyên bảo em nó tử tế một câu...
    Kính những bác cần phải kính... và ko kính các bác không đáng kính.

21. gaultier_guy

Em hỏi một tí vì thấy kế hoạch nâng đời của bác hoành tráng quá chứ ko có ý gì cả.
    Theo giới Audiophiler, và cả yas em nữa, tai sao cần phải nghe classical? Có mấy ý như vầy, mong bác tham khảo:
    - Classical là thể loại âm nhạc có trường âm, âm hình lớn hơn tất cả, muốn test máy nên dùng dòng nhạc này.
    - Classical chủ yếu dùng nhạc cụ classic (không dùng đồ điện tử nên âm thanh có thể gọi là trung thực. Cụ thể: bác nghe tiếng guitar qua máy tốt như nghe guitarist chơi trước mặt, còn guitar điện tử, organ.... biết thế nào cho trung thực?
    - Độ động của âm thanh trong classical music là rất lớn, độ tinh tế cao, âm hài nhiều....
    Qua mấy tiêu chí cơ bản như vậy cũng thấy cần test máy qua dòng nhạc này, chứ không phải vô cớ đâu bác ạ. Bản thân em cũng vậy, có hiểu quái gì đâu nhưng vẫn phải nghe.
    Ngoài ra, có một số dòng nhạc có khả năng gần tương đương như jazz, blues, opera.... nhưng vẫn không bằng.
    Em thấy gu của bác như vậy đâu cần đầu tư quá lớn (như kế hoạch). Tất nhiên thừa đạn thì cứ bắn thôi, đồ xịn chắc phải hơn hẳn đồ cỏ rồi (kể cả có nghe đánh rắm thì trên loa ngon vẫn hơn loa đểu) nhưng hơi phí bác ạ.
    Còn em cũng chẳng mấy khi nghe nhạc Classic chủ yếu là rock và jazz thôi.
    Có vài dòng, mời bác xem qua. Chúc bác sớm có bộ dàn như ý![/quote]

Dạ bác góp ý em chuẩn quá, em đã cố nghe cái môn "hành kinh ra đỉa" rồi nhưng em không hiểu... nên không sướng... (cái này là em gọi là bố mẹ cho ăn học mà không chịu học)
    Tính em thì cả thèm chống chán, lại mắc cái bệnh ham vui nên em mới tự nhận là "chỗ nào đánh rắm vui thì xà vào"... em ngày xưa chả bao giờ nghe nhạc vàng, em nghe thấy bác cây đa cây đề như: chế linh, duy khánh, tuấn vũ thì em hãi quá... vãi đái ra quần... lên đây gặp mấy bác nghe nhạc vàng thấy vui vui... về em cũng vẫn sợ, nhưng vì đú cũng phải ra ngoài mua lấy đĩa của Đức Tuấn - HNH nghe bài mấy bài kiểu như: sang ngang, mắt biếc, ảo ảnh... hay kiếm mấy đĩa của Trần Thái Hòa nghe để đú với anh em... Loại khác cũng vậy thấy bác nào nghe khen hay cũng cố mày mò về nghe thử... nên em mới nói thế...
    Về cái vụ dự án đầu tư của em, nghe có vẻ hoành tráng nhưng đâu có hoành tráng đâu nếu mình chơi trong khoảng 10 năm... Em thì vốn thích JBL, Tannoy (nghe thử rồi thích)(cái này cũng là cái tính ham vui...phỏng ah)... nên mới làm tý plan chơi lâu dài... viết lên đây để cho các bác phản biện giúp xem mình sai ở đâu... Em nghĩ là không nghe classical hôm nay biết đâu sau này em sẽ nghe. Còn em thì vẫn nghĩ với mỗi một bản nhạc nếu với mỗi một thiết bị khác nhau sẽ cho một cảm xúc khác nhau... điểm này em thấy các cụ nhà mình ngày xưa sướng... lấy mấy vợ cũng chả ai nói câu gì... mỗi đêm chén một bà... sướng chẳng ai bằng... bây giờ ko được phải quay ra chơi âm thanh... mỗi một tâm trạng thì nghe một dòng nhạc, thiết bị khác... có tiền thì mua về... chưa có $$$ thì đi nghe ké...
    Hân hạnh được làm quen với bác.
    Kính bác.

22. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Bác lại làm em chết cười lần nữa :lol:

Em là một fan cuồng của SỰ THẬT bác ạ,"chuẩn không cần phải chỉnh" đó.

Em không nói gì bác nữa,kẻo mang tiếng...hèn. :D Cơ mà em thấy bác cũng chả phải "junior" gì đâu ợ,có gang có thép lắm.

23. gaultier_guy

Bác chắc là anh em với Tôn Ngộ Không... chết đi rồi lại sống lại mắng người... mắng người xong lại chết đi... vì cười...
    Gia đình nhà cháu hôm nay dán cáo phó... có một bác đã chết đi vì cười... nhưng cũng vẫn nên dè chừng vì nhiều khi không chết hẳn thỉnh thoảng vẫn sống lại "mắng anh em"... rồi lại chết đi... vì cười...
    Mai bác sống dậy xem lại dùm em nhé... cái bản mặt em nó vẫn là "Junior" đấy ah.
    Nói đùa với bác mấy dòng thôi... không đánh không thân... có gì bác bỏ quá cho em... đầu em nó đóng đinh cái tư duy là JBL sẽ không chơi với Nhật... bác có chết đi sống lại 10 lần nữa... vì cười em cũng không nghe bác khuyên nữa đâu... Mai mốt em kiếm được $$$ chơi Tannoy... em cần đồ Nhật sẽ thăm viếng bác... vòng hoa và vàng hương đầy đủ... mời bác lên học hỏi.
    Kính.

24. tai_trau

tai_trau Moderator

Dạo này trên diễn đàn em thấy có nhiều bác thật là nhiệt tình, đặc biệt là trong tranh luận. Tuy nhiên nhiều khi em thấy các bác đi xa quá...
    Cũng có lẽ dịp này em mới thấy các bác sử dụng tiếng Việt dữ dội như vậy, nào là "xxx muội", "hèn", "chửi nhau", nào là "oánh", là "phang" ...khiến cho em có cảm giác hình như một số bác chán nghe nhạc, thích tranh luận cực đoan hơn. Vô hình chung, em thấy văn phong của 1 số topic chả khác gì 1 số diễn đàn mang hơi hướng chợ búa khác trên internet.
    Về cái tên JBL, theo em cái thương hiệu cũng đủ nói lên nhiều điều. Có biết bao anh em ở đây vẫn mơ đến 1 ngày được sở hữu hoặc dù chỉ được nghe 1 lần những cặp/chiếc như Paragon, Metrogon hay L300, vậy nên bác nào không thích hay ghét bỏ JBL cũng nên nhẹ lời, tránh làm đau tình yêu của các bác khác đối với dòng loa này.
    Riêng em, mới chỉ được nghe vài cặp bình dân của JBL, nhưng vẫn có thể nói đây là 1 thương hiệu đẳng cấp.
    @bác gaultier_guy: Em nghĩ, trên vnav đâu có phân biệt thành viên mới hay cũ. Bác không nên nặng lời quá. Anh em trong cơ quan em đọc xong những ý của bác họ đâm sợ, không dám ho he vì cũng sợ mình là
    "junior". Chúc bác vui.
    P/s: Em thấy JBL ghép với Wavac cũng ổn đấy chứ nhỉ???

25. gaultier_guy

Dạ bác góp ý em nghe, bác cứ nói nhẹ nhàng thế này thì "củ cải" nghe ngay ("nói phải củ cải cũng nghe"), dạ bọn em lên chơi cũng chỉ là muốn anh em chơi lâu góp ý... các bác đi trước, học phí cũng đã mất nhiều... chả lẽ lại để bọn em, mới chơi... cũng đi lại cái đường đó... nên mới lên đây học hỏi các bác "lớn tuổi". Nhiều bác cũng cậy thế vào lên giọng, lại chẳng chỉ bảo gì hơn, anh em khác hiền nên ức nhưng không nói... em đanh đá... nên vậy thôi... chẳng ác ý gì đâu bác ah.
    Thanks vì những góp ý chân thành.

Share This Page

Loading...