Kí hiệu chiều mũi tên trên dây tín hiệu ?

Discussion in 'Phụ kiện' started by khanhdq09, 11/8/11.

1. Liam

Liam Advanced Member

AC hay DC thì cơ bản nhất dòng điện vẫn là dòng chuyển dịch của E trong KL thôi bác.
    Chỗ này Sếp nói đúng hoàn toàn, bản thân dây KL như 1 sợi dây anten vậy, thu hút rất nhiều dạng sóng nhiễu. Theo em dây phono cần mass vì tín hiệu phono rất nhỏ, dễ bị các dạng sóng nhiễu lấn áp. Thực tế có rất nhiều dây không mass vỏ nhưng vẫn có kí hiệu mũi tên, theo em thì vẫn để tránh hiện tượng E di chuyển tạo thành cấu trúc có chiều trong dây dẫn.

2. Doraemon

Doraemon Advanced Member

Nếu có chuyện thay đổi trật tự e dẫn đến dây dẫn bị phân cực như bác nói thì phải xét đến hướng của dòng chuyển dời e.

Nếu tín hiệu đủ làm phân cực được dây dẫn bằng đồng thì AudioQuest khỏi cần dùng battery để làm chuyện này.

P/S. Kí hiệu của electron là e chứ không phải E.

3. galaxy1

galaxy1 Approved Member

Đó chỉ là lý thuyết thôi, đưa lý thuyết vào tính thêm tiền đó gọi là GTGT.
    Bác mua hàng bác có lấy thuế GTGT kô ? Tôi tháo pin ra hoặc đổi chiều dây bác có phân biệt được kô ?
    nếu kô phân biệt được thì kô cần phải lấy GTGT

4. Doraemon

Doraemon Advanced Member

Nhiều người trên này quả quyết đổi chiều dây họ phân biệt được đó bác :evil:

5. galaxy1

galaxy1 Approved Member

Code:
    Nhiều người trên này quả quyết đổi chiều dây họ phân biệt được đó bác 

Bác PM cho tôi biết địa chỉ của quỷ cốc tiên sinh ấy để tôi đến bái ông ta làm sư phụ :lol: :lol:

6. Doraemon

Doraemon Advanced Member

PM làm chi, search ra hết.
    Đơn cử trong này có nhiều : http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=20&t=7015

7. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Đọc lại topic cũ lại thấy cái bài này của bác Liam, sao sau vài năm bác thay đổi thế :D

8. TranWomen

TranWomen Advanced Member

Em hỏi đơn giản thôi ạ, các bác giúp cám ơn trước nhé!
    Chiều --> thì mũi tên gắm vào cdp hay Amply vậy các bác?
    Thân!

Amply --dây--> cdp;
    Hay. Amply <--dây--cdp

9. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Âm thanh chảy từ nguồn phát ra màng loa còn gì bác ?

10. Liam

Liam Advanced Member

Hồi trước em chưa đi học vật lý phân tử bác ơi :) . Thật ra nếu đọc kỹ bác sẽ thấy ý kiến của em tương đồng, đều dựa trên dòng chuyển dịch E để lý giải về chiều của dây dẫn. Tuy nhiên sau khi tìm hiểu qua công nghệ dùng dòng điện để phân cực cho dây dẫn của Audioquest, em cảm thấy dùng lý thuyết về cấu trúc phân tử để giải thích là hợp lý nhất.
    Dear bác Mèo ú và bác Thiên hà 1: ý kiến của em thế này, 2 bác không nghe được sự thay đổi, không có nghĩa là không có sự thay đổi, về mặt lý thuyết thì phàm đã là công nghệ thì cứ làm cho tối ưu đi đã, nhà sx dùng thiết bị để test chứ không phải dùng tai để nghe. Điều cuối cùng, nếu 2 bác không thích thì cứ vô tư quay đầu lại mà cắm 8) .

11. Doraemon

Doraemon Advanced Member

Em vẫn tin rằng dây dẫn có chiều, em chỉ thấy cách giải thích của bác sai mà thôi.

Bác đã học thì học cho trót, từ trường sẽ bị khử khi có dòng xoay chiều.

12. Liam

Liam Advanced Member

Bác đọc kỹ lại phần giải thích của em đi, dựa vào cấu trúc phân tử chứ không phải là từ trường. Điều này cũng lý giải tại sao các hãng khuyến khích ta phải chạy rà dây dẫn trước khi sử dụng, viêc này sẽ làm cấu trúc phân tử trong dây ổn định hơn.

13. quangtrung1979

quangtrung1979 Advanced Member

Em chào các bác , dây tín hiệu chạy rà như thế nào em không hiểu mong các chỉ giúp em với , à còn việc dây nguồn các bác chỉ giúp em luôn , mới đầu em chơi dây nguồn bằng ngón tay út sau chơi bằng ngón chân cái , dây to cho tiếng chắc gọn uy lực , ý em là các bác tư vấn cho , em nên sài dây nào ? thanks các bác

14. Супер

Супер Advanced Member

Cái gì tạo nên cấu trúc phân tử thế bác ?
    Cấu trúc phân tử phu thuộc vào cái gì? dòng điện ảnh hưởng thế nào đến cấu trúc phân tử ?
    Mong bác giải thích dùm.

15. Liam

Liam Advanced Member

Bác không biết hay cố tình làm khó tôi vậy? Ngay trong câu hỏi bác cũng đặt vấn đề sai rồi, bác hỏi cấu trúc phân tử của cái gì, chất gì, vì mỗi chất có cấu trúc, liên kết phân tử nhau. Nếu như ở đây xét về dây tín hiệu bằng KL.

1. Cấu tạo nguyên tử kim loại:
    - Hầu hết các nguyên tử kim loại có 1, 2 hoặc 3 electron ở lớp ngoài cùng
    - Bán kính nguyên tử của các nguyên tố kim loại (ở phía dưới, bên trái bảng tuần hoàn) nhìn chung lớn hơn bán kính nguyên tử các nguyên tố phi kim (ở phía trên, bên phải bảng tuần hoàn).
    2. Cấu tạo mạng tinh thể kim loại:
    Có ba kiểu mạng tinh thể kim loại đặc trưng là lập phương tâm khối, lập phương tâm diện và lục phương. Ở đây nếu nói tới CU, mạng tinh thể theo dạng lập phương tâm diện, các nguyên tử, ion kim loại nằm trên các đỉnh và tâm các mặt của hình lập phương.
    3. Liên kết kim loại:
    Là liên kết hóa học hình thành bởi lực hút tĩnh điện giữa ion dương kim loại nằm ở các nút mạng tinh thể và các electron tự do di chuyển trong toàn bộ mạng lưới tinh thể kim loại.
    TÍNH CHẤT VẬT LÍ CỦA KIM LOẠI:
    Kim loại có những tính chất vật lí chung là: tính dẻo, tính dẫn điện, tính dẫn nhiệt và ánh kim:
    a) Tính dẻo: các lớp mạng tinh thể kim loại khi trượt lên nhau vẫn liên kết được với nhau nhờ lực hút tĩnh điện của các electron tự do với các cation kim loại. Những kim loại có tính dẻo cao là Au, Ag, Al, Cu, Zn…
    b) Tính dẫn điện: nhờ các electron tự do có thể chuyển dời thành dòng có hướng dưới tác dụng của điện trường. Nói chung nhiệt độ của kim loại càng cao thì tính dẫn điện của kim loại càng giảm. Kim loại dẫn điện tốt nhất là Ag, tiếp sau là Cu, Au, Al, Fe…
    c) Tính dẫn nhiệt: nhờ sự chuyển động của các electron tự do mang năng lượng (động năng) từ vùng có nhiệt độ cao đến vùng có nhiệt độ thấp của kim loại. Nói chung kim loại nào dẫn điện tốt thì dẫn nhiệt tốt
    d) Ánh kim: nhờ các electron tự do có khả năng phản xạ tốt ánh sáng khả kiến (ánh sáng nhìn thấy)

Tóm lại: những tính chất vật lí chung của kim loại như trên chủ yếu do các electron tự do trong kim loại gây ra.

Đây là kiến thức vật lý lớp 10 đó bác, có thể hình dung dây dẫn khi chưa có dòng điện đi qua, các nguyên tử sẽ ở trạng thái hỗn độn, khi có dòng điện đi qua các E tự do sẽ bứt phá khỏi liên kết trong mang tinh thể và nhảy từ nguyên tử này sang nguyên tử khác. Ví dụ ta có 1 chuỗi các nguyên tử A, B, C ,D, khi E tự do của A nhảy sang B thì A sẽ mang điện tích +, B có điện tích -, E tự do của B lại chuyển dịch sang C rồi tới D, quá trình như vậy tạo thành chuỗi và làm phân cực bản thân nguyên tử, sở dĩ như vậy là vì liên kết của E tự do với các cation KL trong mạng là liên kết rất yếu. Ở các chất phi kim liên kết này rất bền vững nên phi kim không dẫn điện được hoặc dẫn điện rất kém. Các nguyên tử CU lại liên kết với nhau để tạo thành phân tử CU, do vậy khi dòng điện đi qua, dòng E tự do có hướng sẽ ảnh hưởng đến cấu trúc phân tử của KL. E chỉ dựa vào mớ kiến thức cũ mềm để giải thích cho vui, bác đọc xong rồi bỏ nhé. Thân.

16. Супер

Супер Advanced Member

Đấy, chính bác cũng nói các electron chịu tác dụng của điện trường ?
    Mà em nhớ không nhầm điện trường chỉ có thể tác động đến các electron tự do, còn cấu trúc phân tử thì không thay đổi được. Nếu bác biết cách làm thay đổi cấu trúc phân tử bằng dòng điện thì cục than biến thành kim cương mấy hồi :D

17. Liam

Liam Advanced Member

Thế E tự do không nằm trong cấu trúc của phân tử hả bác?

18. Liam

Liam Advanced Member

trùng.

19. bvb2011

bvb2011 Advanced Member

20. Супер

Супер Advanced Member

Chắc bác đang nhầm giữa nguyên tử và phân tử rồi :wink:

21. khanhdq09

khanhdq09 Advanced Member

Đành rằng là theo hướng dẫn của nhà sx mà cắm,mà dùng rồi. Nhưng muốn tìm hiểu tí xem thế nào bác ạ, ai ngờ "được" các bác ấy nhiệt tình bồi dưỡng kiến thức,toàn vật lý hạt nhân nguyên tử gì đó,hoa hết cả mắt,chóng hết cả mặt :mrgreen: . Thôi, em chả tìm hiểu nữa đâu... :wink: :D

22. khivang

khivang Advanced Member

Dùng điện biến cục than thành kim cương thì khó nhưng biến con gà quay thành cục than thì dễ ẹc ah :mrgreen: . Vậy trường hợp này có thể coi là biến đổi cấu trúc phân tử đc ko ? :wink:

23. Liam

Liam Advanced Member

Bác giải thích hộ em, nguyên tử và phân tử CU khác nhau chỗ nào? Tại sao người ta gọi O2 mà không gọi CU2? :wink:

24. Супер

Супер Advanced Member

Phân tử là liên kết của nhiều nguyên tử.

25. Супер

Супер Advanced Member

Dùng điện thì được chứ điện trường thì khó ah :D

Share This Page

Loading...