Kết quả đo đạc vui (độ chính xác ở mức bình dân) của một số thiết bị xử lý nhiễu điện nhà mình

Discussion in 'Phụ kiện' started by Hoang_Anh, 19/3/19.

1. locnp

locnp Advanced Member

Phần nguồn em bơi còn chưa đến đâu nữa là, thêm mấy cái đo kẹp tín hiệu đo ốc-xì-lồ-cồ thì em mù tịt. Em thấy bài test của bác khá chuẩn rồi, BACL + lọc EMI cho ra nguồn điện tương đối sạch sẽ. Vấn đề còn lại là nó ảnh hưởng thế nào đến bộ dàn, sự thay đổi chất âm trước và sau khi áp dụng lọc. Mong bác chia sẻ thêm ạ.

Các bác cho em hỏi cục ferrit có lọc được nhiễu cao tầng ko? Em định chơi cục này.

2. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Quấn thêm vào dây nói chung là hiệu quả tốt. Ko bổ dọc cũng bổ ngang, nên nhiều hãng làm lắm, ko thấy tác hại gì nếu quấn nó cả.
    Sự thay đổi chất âm của bộ lọc thì mình nói ngắn gọn là lúc trước có một tấm màn mờ mờ che mất âm thanh, sau khi lọc sạch nguồn ta cảm thấy mất tầm màn đó đi.
    Âm thanh trong sáng hơn, chi tiết hơn. Dynamic range tốt hơn.

Last edited: 22/3/19
    locnp likes this.
  3. tqc79

tqc79 Approved Member

Âm nhạc là phải sướng - sướng là chia sẻ. Cảm ơn bác Hoang_Anh đã có bài chia sẻ thực tế cho anh em nào mới vào rút ngắn được con đường sung sướng;)
    1000 like cho bác!

4. locnp

locnp Advanced Member

Giả dụ giờ em biết thiết bị gây ra nhiễu, có cách nào đơn giản ngăn nó lan ra các thiết bị khác không bác @Hoang_Anh ?

5. Hoang_Anh

Cách thường dùng là đi dây điện riêng từ cầu dao tổng (cho thiết bị audio, hoặc cục gây nhiễu). Nguyên lý của việc đi dây riêng rất đơn giản là nhiễu ký sinh trên dây điẹn có hieu điện thế thuong rất nhỏ. Nên khi đi trên dây dài, nhiễu suy hao rất nhanh.
    Việc này tương tự như khi truyền dẫn điên trên lưới điện quốc gia người ta dùng đường 500KV, sau đó hạ dần ở từng khu vực, và cuối cùng vào nhà người dân thì chuyển thành 220V.

Có Thể cách ly nó ra bằng BACL công suất nhỏ. Hoặc bán nó đi mua cục khác đời mới công nghệ cao, ít nhiễu.

locnp likes this.
  6. Satuki

Satuki Advanced Member

Đối với các loại nhiễu RF khác, chưa có đồ nghề đo nên chưa nói được gì.
    Mô hình trước mắt là vẫn dùng BACL + Lọc lioa , em IFI vẫn còn cắm vì mức EMI tăng nếu cắm vào ổ lọc không nhiều, hy vọng em ấy giảm nhiễu RF tốt, vẫn tận dụng chức năng surge protector của ẻm.

[/QUOTE]
    Nhiễu RF thì bác yên tâm nó chẳng ý nghĩa gì đến đường nguồn trừ khi sét đánh. Bác có thể thử nghiệm như xau: dùng cái vợt muỗi để lên dây nguồn rồi bấm nút đánh muỗi, hoặc làm quả xe 50 chạy má vít nổ máy lên, hoặc lấy con xe mô hình chạy lòng vòng trong phòng rồi đo kiểm độ nhiễu. em thấy chẳng nhầm nhò gì với đường nguồn cả.

7. locnp

locnp Advanced Member

Mình cho thiết bị đó qua mạch lọc emi thì có hạn chế đc nhiễu lây lan không bác?

8. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

@Hoang_Anh ơi là oi.
    Bác gái này nói đúng nè. Đ/c quên mất trong thiết bị đều có phòng thủ mà. Nào là bacl, trước đó là lọc nhỏ rồi hộp vỏ Thiếc hoặc đồng, cáp có vỏ giáp, rồi tùm lum hết.
    Chỉ có khi nào có thiết bị phá sóng như trạm bot thì em nó mới thua.
    Nhiễu RF thì bác yên tâm nó chẳng ý nghĩa gì đến đường nguồn trừ khi sét đánh. Bác có thể thử nghiệm như xau: dùng cái vợt muỗi để lên dây nguồn rồi bấm nút đánh muỗi, hoặc làm quả xe 50 chạy má vít nổ máy lên, hoặc lấy con xe mô hình chạy lòng vòng trong phòng rồi đo kiểm độ nhiễu. em thấy chẳng nhầm nhò gì với đường nguồn cả.[/QUOTE]

Hungparis90 likes this.
  9. Hoang_Anh

Hiện giờ thấy cũng ổn rồi, nên chưa đầu tư thêm phần nguồn đâu. Để tích lũy đủ tiền lên phần đầu ra, là cái tai nghe, cho nó phê thêm 1 bậc. Hy vọng sang năm em tai nghe ấy hàng về nhiều giá mềm bớt hoặc có bác người quen nào trải nghiệm xong xả hàng ra. (giờ tầm 70tr, còn chát quá)

10. locnp

locnp Advanced Member

Em thấy đồ audio càng lên hiend thì tiền bỏ ra càng nhiều so với chất âm mình có được. Bác cũng nên cân nhắc vì cái tai nghe 70tr ko hề rẻ so với cái 26tr bác đang sài. Liệu cái 70tr hay vượt bậc so với kia ko thì ko chắc đâu nha.

Điện lưới quốc gia chưa ngầm hết, nội thành còn nhiều nơi đi dây trần lộ thiên, nó như angten thu sóng. Không phải shield là an toàn, vẫn có lỗ chui vào mà.

11. Hoang_Anh

Nguyên tắc là nghe ưng mới mua.

12. thai64

thai64 Advanced Member

@ Trăm nghe không bằng một thấy, trăm thấy không bằng một sờ, trăm sờ...1 thử.o_O

Nhân viên Shop Audio nọ, sau một hồi thuyết giảng về khả năng lọc nhiễu của các phụ kiện, nào là dây nguồn, ổ cắm...bộ lọc nhiễu ABC...tính bằng nghìn $
    Thử làm một phép cộng sơ sơ so với giá của bộ nguồn điện sạch thì nhiều $ hơn...hổng giám nói đâu ! :(

Last edited: 24/3/19
  13. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Nếu nhà bác nào sử dụng công tơ điện tử nó sẽ là nguồn nhiễu cho audio vì nó sử dụng đường dây điện để truyền dữ liệu. Khi đó các xung dữ liệu sẽ có mặt khắp nơi trong dây dẫn.

14. locnp

locnp Advanced Member

Nhà em CB tổng 50A, giờ em quất cái lọc 150A của siemens, tdk, tokin...hàng công cho cả nhà ổn không các bác?

15. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Với lọc đó chắc cho nhà hàng xóm họ dùng ké còn dư đó bạn...

locnp likes this.
  16. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Ổ cắm lọc Lioa của bác chủ là loại nào?
    Nói thêm là em thấy mấy món đồ điện của ifi như đùa ý, tác dụng zero.

17. Hoang_Anh

Loại 8 lổ cắm đấy mà bác

18. nguyenha7940

Người ta ăn % trong những sản phẩm họ bán ra thôi mà.... Vậy nên họ tư vấn sản phẩm càng cao càng nhiệt tình.....
    Như vào siêu thị điện máy bây giờ bạn thấy rất rõ điều đó.... Khi nhìn thấy gà đến xem mua hàng.... Các nhân viên bán hàng sẽ chăm sóc cho khách không thể lọt sang quầy của người khác... Khi bạn hỏi về sản phẩm có giá trị cao họ tư vấn nhiệt tình lắm.... Chẳng thấy nhược điểm của sản phẩm ở đâu cả... Có lần mình giả vờ nghe xong có hỏi cái này liệu có hỏng không cháu.... Họ bảo hỏng sao được... Mình hỏi tiếp hỏng liệu có đồ để thay không... Thay có đắt không...
    Và rồi còn chán hơn khi mình đang hỏi sản phẩm có giá trị khá cao chuyển sang TCL có giá ít tiền....
    Đến đoạn đó họ mới buông mình ra để đi tìm gà khác...

19. locnp

locnp Advanced Member

Thực ra sale được đào tạo bán những món có lợi nhuận cao, có những sản phẩm mình thích muốn được sale tư vấn kỹ nhưng vì sp đó bán ko lời nhiều, chiết khấu thấp nên họ không nhiệt tình. Góc độ KD nên phải thế anh, vẫn cần người tiêu dùng sáng suốt.

Sau thời gian tìm hiểu lý thuyết thì em tạm ngưng giải pháp dùng BACL, nguyên nhân do cảm kháng cao không có lợi.

Khắc vũ and halongaudiophile like this.
  20. nguyenha7940

Chúc mừng bạn chưa bị ngập chìm trong hố vôi...
    Hãy là người tiêu dùng thông thái bạn ạ...

locnp likes this.
  21. locnp

locnp Advanced Member

Chính xác là em ngoi lên từ hố vôi đó anh, không bài học nào mà không phải trả giá, nhất là đồ audio giá không hề rẻ. Rất nhiều lần phải thốt lên giá như... để vơi bớt đau thương :D

22. nguyenha7940

Có bài hát có câu:" ...Đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt..."
    Chơi audio bạn đã suy ngẫm về những câu hát dạng như thế chưa....

23. locnp

locnp Advanced Member

Những lúc mệt cũng có nghĩ anh, còn lúc khoẻ thì cứ tung tăng. Xưa đi học thầy vẫn hay bảo "Chuyển động để sinh công dù đó là chuyển động tròn". Tới giờ em cũng chưa dám cãi thầy :D

24. tadafly.com

tadafly.com Advanced Member

Hay quá. Cảm ơn bác.

25. Kavat

Kavat Advanced Member

Cac bac cho hỏi có nên dùng ifi purifier cắm vào cổng usb để lọc nhiễu ko, hay đầu tư một dây usb giá tương đương?

thank

Share This Page

Loading...