karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. hung28

hung28 Advanced Member

Hi bác,
    Quê em cũng ở Bắc Ninh đấy, anh em mình đồng hương rồi, lúc nào có điều kiện giao lưu nhé,
    Tầm 2-3t, bác mua amly Jarguar 203D hàng xịn, giá khoảng 2,8t, các quán kinh doanh vẫn hay dùng 203D này vì nó chạy sò mosfet nên âm thanh rất hay, echo digital rất mượt mà, chi tiết, phần giọng hát và nhạc hòa quyện vào nhau rất tốt.

2. pc4000

pc4000 New Member

Hi các anh, e rất mê âm thanh và mới tìm hiểu về kok pro nên nhờ các anh giúp đỡ,

Em đang định sắm main để đánh với cặp JBL JRX 115 mà ngân sách thì có hạn :) (tối đa 400$).

Các anh tư vấn giúp em, nên dùng main loại nào chơi hay và ở đâu bán (em ở TP. HCM).

Mong các anh giúp đỡ,

Thân

3. spiderman

spiderman Advanced Member

Main 400$ (thương hiệu) thì xem ra khó
    Tui vừa rước cái main Crown Xti1000 ngót 10Tr (cách đây 1 tháng, lúc $Canada là 13.500đ)
    Nếu ko đủ điều kiện Bác cứ làm cặp main chạy FET , bo bán sẵn ở chợ NT , Bác ráp 1 kênh chạy 2 cặp FET thì dư sức chơi O.K. Trước khi có main Crown, tui chơi vậy đó,hay dỡ tui ko biết, chỉ biết bà con nội ngoại hát O.K khen bộ đáo để. cái tui ráp (tiết kiệm) chỉ chơi 1 cặp FET 1 kênh mà thấy xài chưa hết công suất
    Ráp xong, Bác cứ thúc MĨ vào ngay ngõ vào của main, cứ thế mà chơi, chẳng cần qua Pre hay volume gì cả

4. pc4000

pc4000 New Member

Cảm ơn anh đã tư vấn :) ,

Tự ráp thì e cũng thích, nhưng em nghĩ chất lượng & độ ổn định thì không bằng main có thương hiệu hoặc được ráp chuyên nghiệp.

Nên em muốn tìm main second hand hoặc main mới của VN lắp với tầm giá 400 (tiền ít mà đòi hít cho lâu) :lol:

Thân,

5. angiang77

angiang77 Approved Member

Em thấy bảo CAVD nó dùng mạch của Jarguar không biết có đúng không. Nghe Echo của nó có vẻ cũng được, các pác thấy thế nào?
    Cái con Cali128 xịn cũng được đấy bác nhỉ

6. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Hàng California xịn hồi xưa là đỉnh đó bác. Giờ kiếm dc con ngon cũng chát chúa lắm :lol:

7. thongnga

thongnga Advanced Member

Re:SHURE SM58 CẮM VÀO BỘ TRỘN CVAD TIẾNG RẤT BÉ

em mua được mic rồi shure SM58 mới 100% ở sao việt
    em về hát rất hay đúng như mọi người nhận xét hợp với số tiền bỏ ra nữa
    CÓ MỘT ĐIỀU EM THẮC MẮC KHÔNG HIỂU SAO KHI CẮM VÀO BỘ TRỘN CVAD HÀN QUỐC LẮP Ỏ VIỆT NAM TIẾNG MIC RẤT BÉ EM ĐỂ MỨC VOLUM MỨC 10 HÁT MÀ VẪN BÉ, MÀ KHI THỬ Ở SAO VIỆT AMPLY KARAOKE THƯỜNG ĐỂ MỨC 2 LÀ HÁT RẤT TO. EM THẤY HÁT HAY NHƯNG TIẾNG BÉ QUÁ HÁT CŨNG MỆT.
    CÁC BÁC CÓ BIẾT TẠI SAO VẬY KHÔNG
    EM DÙNG BỘ TỌNG TRÊN VỚI AMPLY DENON AVC-2020

8. thao_prosound

Bác vặn lớn âm lượng của amply lên , đồng thời chỉnh tuơng ứng volume của bộ trộn

thử tưởng tượng : bác có vặn cái mic vol lên 10 mà vol trên amp để 2 ,3 nghe chưa đủ , thì vặn vol trên amp đến 5,6 , giảm bớt vol micro là ok ngay

bản thân cái SM58 dây thì tín hiệu nhỏ hơn nhiều so với cái mic cỏ như California 468K :lol:

9. thongnga

thongnga Advanced Member

EM VẶN TO AMPLY LÊN THÌ CÔNG NHẬN TIẾNG MIC TO THẬT NHƯNG BỊ REO. KHI EM VẶN AMPLY TO LÊN THÌ PHẢI VẶN VOLUME CỦA BỘ TRỘN XUÔNG MỚI HẾT HIỆN TƯỢNG TRÊN THÌ MỊC LẠI HÁT RẤT NHỎ VÀ ÂM THANH HÁT ĐỀU NHỎ ĐI KHÔNG NỔI NỮA
    TRƯỜNG HỢP VOLUME AMPLY VÀ BỘ TRỌN ĐỀU TO THÌ TIẾNG MIC CŨNG TO NHƯNG ĐƯA MIC LÊN HÁT THÌ RÉO NGHE RỢN CẢ
    TAI CÓ PHẢI DO EM PHỐI GHÉP SAI KHÔNG
    TÍN HIỆU EM GHÉP NHƯ SAU
    ĐẦU HÁT TÍN HIỀU VÀO BỘ TRỘN CVAD SAU ĐÓ ĐƯA TÍN HIỀU VÀO EQ PIONEER SAU ĐÓ TỪ EQ ĐƯA VÀO AMPLY
    CÁC BÁC XEM CÓ ĐÚNG KHÔNG

10. thao_prosound

bác đấu vậy cũng là 1 cách đấu đúng rồi , dùng eq cho cả nhạc và micro luôn . xuất hiện tiếng reo/hú là bộ của bác bi cộng hưởng rồi , phải căn chỉnh volume/gain và các dải tần trên eq thì sẽ khắc phục được

11. coi

coi Advanced Member

các bác tư vấn hộ e, hiện có một bộ trộn cũ hàng Thái Lan, tầm 2t5 có thể lấy dc ko các bác? e cũng chưa biết là hãng gì, nhưng nghe mic qua đó rất hay. Hiện tại e đang dùng amp của Trung quốc lắp rắp, mạch echo sử dụng IC ES56031E, có bác nào biết về con này có thể cho e một vài lời nhận xét.

12. thao_prosound

bác cho tí hình lên sẽ dễ đánh giá hơn.

bác đã thấy hay là ok rồi , nhưng nên thận trọng với cảm giác của mình :mrgreen:

13. thongnga

thongnga Advanced Member

Hôm qua em vừa mua được đôi loa BMB CS-X21R nhật xịn về hát
    thông số em nó như sau
    Trở kháng : 8omh
    Độ nhạy 89db/w at 1m ( em không hiểu phần này lăm ) là bao nhiêu db vậy
    Công suất : max 200W
    Em thấy loa này khi hát tiếng bass hơi đục và khô
    mong các bác nhật xét tiếp ah

14. thao_prosound

theo em thì nên đánh giá chất loa khi nghe CD , chứ nghe hát thì e rằng ko chuẩn , vì chất âm kok khác rất nhiều so với chất âm của đã được xử lý kỹ của CD.

tiếng hát có bass đục và khô thì chỉnh 1 chút EQ và effect là êm ngay không hà :mrgreen:

15. hungaction

hungaction Approved Member

Cám ơn bác Thảo đã hát cho em nghe mà ghiền luôn .Sẵn cho em hỏi tí nha ngoài việc hòa âm phối khí thì PC bác xài phần mềm gì vậy?em ghiền quá mà thu lại nghe ẹ lắm.Em đang xài mix bering :efect microverb4 alesis EQ DOD.phần mềm cooledit.Xin bác cho em ý kiến xem em còn thiếu thiết bị gì cần thiết hôn ,giá khoảng bao nhiêu ?

16. thao_prosound

em thu bằng Nuendo 3.2 , xử lý bằng Adobe Audition 3 . với thông số cao nhất của card sound là 32bit/192KHz . sau đó convert trở lại 16bit/44.1KHz thì mới nghe trên CDP được .

Chứ thu âm và xử lý 16bit/44.1KHz thì chất lượng bản thành phẩm kém hơn hẳn ,

Em thu 2 track stereo : 1 track music , 1 track vocal . riêng phần vocal em đã mix effect và dry chuẩn luôn từ hard ware rồi , nên khi edit chủ yếu là gain/eq/comp/limiter... , lọc tạp âm , đồng bộ tín hiệu (normalizer) và dither ... . Chứ mix effect (reverb , delay ...) bằng soft nghe ẹ lắm , căn bản là em ko có bộ plugin gấu như của TC electronic chẳng hạn :mrgreen: . Với lại thu gần như là live nên nghe thế nào , thu thế ấy .

Bộ của bác cũng thu được rồi , chủ yếu là do căn chỉnh thôi .

17. hungaction

Cám ơn bác Thao đã chỉ rõ như thế ,mà xem ra hơi phức tạp hé,mỗi tội em hổng có thời gian nhiều lắm .Lúc rãnh em ngồi hát chơi sẵn thu luôn ,chắc là em cân chỉnh chưa tới để em ngâm cứu lại xem sao .Thanks bác nhiều nha!!

18. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Bác Thảo thử ghi âm bằng cái DVD toshiba chưa? ở nhà mình thu bằng cái DVD LG khi phát ra nghe y hệt lúc mình đang hát.

19. thao_prosound

em cắm 2 đầu ghi thử DVD rồi bác ah, nghe cũng khá :mrgreen: , còn hát thì em chưa ghi vì toàn chạy bằng PC thôi

20. hungaction

Cám ơn bác thao nhiều nha mấy hôm nay dù bận việc cuối năm ,nhưng em cũng dành thời gian để mix lại dàn máy của em .Kết quả mĩ mãn vô cùng ,nghe hay thật .Em đánh ra gần chục đĩa thu chính giọng hát của mình .Lúc trước đúng là mình cân chỉnh chưa đúng .NĂM MỚI CHÚC GIA ĐÌNH BÁC TRÀN ĐẦY HẠNH PHÚC !!!

21. amateur76

amateur76 Advanced Member

Bác Cho e hỏi về Revox C279 MIxer Console ? Để hát Karaoke có dùng dc ko bác? vì e nghĩ cái này là đồ chuyên dụng phòng thu?
    Thanks!

22. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Bác coi kỹ cặp loa của Bác lại xem sao. Em có cả 2 cặp BMB 25R mà cái loa Bass đâu có in chử BMB lên như cặp của Bác đâu. Hay là model 21 nó vậy?

23. kdnguyen

kdnguyen Approved Member

Bác thao_prosound quả không hổ danh là pro of sound!

Đọc từ đầu đến cuối, xem qua dàn KOK của bác mà lòng khâm phục.
    Nếu có bác giúp đỡ trong công cuộc - Nghe KOK hay như nghe đĩa, thì tốt biết mấy.
    Em đang ở HCM, bác có thể giúp em được không ạ?

Hiện tại em có sẵn amply Denon 1500 RII, cặp loa Magant Quantum 505 (http://www.magnat.de/index.php?id=2379). Em muốn tận dụng lại, và chi phí đầu tư cho KOK khoảng 10tr. Em đã nhắm được em :

- DVD Ariang 3600 Deluxe 4tr9.

Mong bác thao và các bác help me để có dàn KOK hay như nghe đĩa!

24. spiderman

spiderman Advanced Member

nghe nói cái Arirang 3600 đời đầu (4 lỗ, chơi đĩa VCD thui) vẫn là nhất trong dòng MIDI K.O hiện nay :?: (đời sau E nó là 6 lỗ, rùi 3600 DVD ,....)
    về loa (chơi K.O) thì nên chọn các dòng loa người ta vẫn dùng cho K.O (vì đáp tần của các loa này phù hợp cho K.O) như
    1. JBL: RM10,KHM10 (cũng nhiều hàng nhái)
    2. Bose (hàng nhái vô cùng nhiều)
    3. Mazrant (mình biết có 2 dòng là xxx800, xxx1000 thấy bán ở Thiên Hòa)
    4. BMB (mình đã nghe tiếng tăm, nhưng hàng nhái cũng nhiều lắm)
    Giá bình quân chung thì >5tr /1 cặp

25. thao_prosound

:D bác chỉ còn lại 5tr cho phần mixer , micro . cái này khó nhỉ , mua mixer pro hoặc mixer gia đình tầm đó thì chỉ nghe được thôi bác ,nếu chỉnh tốt , chứ nghe như đĩa thì em e là ko khả thi lắm :mrgreen: . bac nghiên cứu 3 phuơng án này xem

1 .bác mua thêm cái amp tích hợp thì nghe cũng ổn , nhưng lại có cái Denon rồi --> thừa phần công suất

2 .Mua cái mixer gia đình , khoảng trên 1tr là ok , kiếm được hàng Nhật cũ thì tốt , hoặc California đời đầu cũng đc

3 .Mua cái mixer pro kiểu như Behringer , khó chỉnh hơn đấy , mà muốn nghe tốt hơn thì thêm nhiều thứ lắm

Với cái micro dây khoảng 1tr là ổn , cố kiếm cái Sm58 2nd bác ợ
    :D

Share This Page

Loading...