karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. tienhvn

tienhvn Advanced Member

:D :D Mà loa biểu diễn nghe trong nhà nhỏ chói tai lắm!

2. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

[quote="tienhvn] nếu mà chơi karaoke trong gia đình mà hay thì bác Thảo-pro sound đã mang về chơi rồi! :D[/quote]

:lol: :lol:

đúng 1 thực tế ;là loa pro thường có độ nhạy rất cao , chất âm khá "khô, mộc" nên khi nghe nhạc ở không gian nhỏ thì chói ráy, mà pow pro thì đại đa số đều có thiết kế quạt thông gió , nên ít nhiều sẽ tạo ra tiếng ồn . Mà chỉ cần 1 cặp loa 15'' là đủ vocal cho cả căn phòng 30 ~ 40m2 rồi , nhưng nếu phòng ko đủ tiêu chuẩn tiêu âm , tán âm thì âm thanh trong phòng sẽ ko đều :(

Quan điểm của em thì sẽ dùng loa và pow gia đình , ghép với số lượng cần thiết, bố trí hợp lý để tạo ra âm thanh đều và dễ nghe hơn ,

3. thao_prosound

EM dang thích 1 cấu hình thế này , post lên đây cho các bác tham khảo & thảo luận nhé

* Phòng 20m2 đến 30m2 (tùy tình hình tài chính mà có thể có các lựa chọn đồ đạc ở các cấp độ khác nhau )

1/ Loa : B&W 602S3 x 8 : bố trí ở 4 góc , với 2 loa 1 góc . Tùy chọn thấp hơn là Bose 301 III , IV hoặc BMB252V
    ** Sub : em chỉ cần 2 chiếc JBL SB5 là ổn rồi

2/ Pow : cái này e ko có nhiều kinh nghiệm và thực tế nghe thử , đánh giá đựoc nhiều loại pow khác nhau . Nhưng yêu cầu tối thiểu : 200W/channel RMS , chịu tải được 4 ôm , và xu hướng ưu tiên cho dòng pow châu Âu . Mời các bác đề cử 1 vài loại thỏa mãn yêu cầu này nhé . 2 cục cho loa main , 1 đến 2 cục cho sub
    ** Riêng pow cho sub thì có thể dùng loại pow pro thông dụng như Crown/Amcron 1200 hoặc 800

3/ Mixer : tối thiểu 8 kênh micro, 2 đường stereo in , 2 sub group , 2 aux send , EQ channel có 2 band semi-parametric . Ứng cử viên : Allen&Heath WZ14:4:2 , thấp hơn 1 chút là A&H PA12 như em dang dùng, thấp hơn nữa là Yamaha , Peavey , Behringer

4/ Micro : ưu tiên cho Shure UR2D/KSM9 , thấp hơn 1 chút có thể là UR2/Beta87A , ULXP24/Beta87A , SLX24/Beta87A , /Beta58 , hoặc thấp nhất theo lựa chọn là PGX24/SM58

5/ Effect : ưu tiên số 1 là 1 cục Lexicon PCM91 chuyên reverb , 1 cục Lexicon PCM81 multi-effect dùng cho delay . thấp hơn 1 chút là Yamaha SPX2000 x 2 : dùng 1 cho reverb , 1 cho delay . thấp hơn hẳn thì rất nhiều lựa chọn : Lexcicon MX200 , MX300 , Yamaha REv500 , REV100 , Peavey AddVerb , Alesis MidiVerb4 , ART , Behringer DSP2496 , DSP2024 ...

6/ Mastering processor : TC 96K Finalizer ( multiband compressor) , hoặc dbx Quantum II , thấp hơn nữa là Behringer DEQ2496 ( tích hợp sãn các loại EQ , compressor , chống feedback ... )
    ** Có thể dùng compressor analog như dbx 1066 , dbx 166 kết hợp với 1 chiếc Eq 31 band : hàng khủng là các nhãn hiệu Anh quốc XTA , BSS ,

7/ PC : vì làm thu âm và có thể thu trực tiếp nên chắc chắn e sẽ đầu tư 1 bộ máy tính mạnh , với card sound chuẩn , dùng card làm pre-amp luôn.

8/ Active Crossover : Behringer DCX2496 , vì chỉ dùng cho sub

9/ Phụ kiện : nhưng rất quan trọng , gồm dây tín hiệu , dây loa , các loại jack , nguồn điện , ổ điện ...

Chắc chắn phê lòi kèn khi thửong thức .

Giá thành tạm tính cho bộ thiết bị trên theo tiêu chuẩn số 1 : khoảng 19K ~ 20K USD đồ mới 100% , lựa chọn thấp hơn thì tiền sẽ nhẹ hơn . :mrgreen:

có bộ này thì chăc suốt ngày chỉ ngồi hát mất , nhưng treo niêu vì hết tiền ăn

4. thongnga

thongnga Advanced Member

đây là cục pow mỹ mà em mới mua đây ạ
    các bác xem hình rồi phán cho em nhé

5. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

@thao_prosound : cả bộ bác tư vấn thì em đạt mỗi cái bèo nhèo chót bản : PGX24/SM58.
    @thongnga : cái nguồn của pow nhìn đã thật bác nhỉ, chờ rì viu của bác về cách phối ghép đây.

6. 777

777 Advanced Member

Cục pow của bác Thonga mua bao nhiêu vậy ? công suất ra là bao nhiêu mỗi kênh .Bác cho vài dòng cảm tưởng đi...

7. thongnga

thongnga Advanced Member

thật sự em không có thông tin gì về em này cả
    em mua lại của một bác xách tày từ hàn quốc về
    em cũng không rõ là công suất nữa, nhưng hôm em hát thử có kéo hai đôi Wharfdale 2190 và một đôi BMB X252 em thấy vô tư hát rất hay tương đương em pow crown 800CLS là em múc luôn
    Về giá cả em mua nó với giá 4.5tr
    Hiện tại loa wharfdale 3190 em đang mua từ trong sài gòn chưa về. Hiện tại em có hát thử với BMB X21
    cấu hình của em như sau
    đầu karaoke 6 số vi tính vitex
    amply boston P1000IIX ( làm bộ trộn và lấy tín hiệu xuống POW )
    pow TH6000E GMG ( em đấu loa )
    mic SM58
    loa BMB X21
    cảm nhận ban đầu của em là rất ổn và hay nhất là giải trung mid tiếng hát ấm và êm đặc biệt rất trong trẻo hát lâu không đâu đầu và ồn như amply chuyên dụng, tiếng treble rất long lanh và tách bạch như hai kênh nghe nhạc vậy, đặc biệt tiếng bass đánh rất sâu và mền.
    tổng thể em thấy nó kiểm soát ba dải tốt, đặc biệt khi hát to và lâu không gây hiện tượng đâu đầu
    em chỉ cảm nhận được thế thôi ạ
    Vợ em hát khen hay em mừng rơi nước mắt các bác à :lol: :lol:
    em quên mất em mua cục POW này là bao biểu diễn dùng để hát karaoke chuyên sử dụng ở phòng thu ạ. Không phải là cục POW nghe nhạc hai kênh

8. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Chúc mừng bác kiếm được đồ ngon! Giá này hợp lý quá nhỉ.

9. thongnga

thongnga Advanced Member

Em không biết giá nữa nhưng bác quang jack & cable bảo là ok em mua thôi
    Mỗi tội em tìm thông số của em này mà không thấy đâu cả

10. spiderman

spiderman Advanced Member

Máy ko có đầy đủ thông tin phía sau máy như: Công suất, điện áp sử dụng, xuất xứ, ... rất có thể là hàng "thợ lắp ráp". Máy này là hàng 2nd, nếu là hàng thương hiệu bài bản thì thông tin ắt hẳn có trên mạng chứ :wink:
    Mà chẳng sao, nếu hay xứng đáng đồng tiền bỏ ra là OK, nếu bác ko khe chuyện hàng hiệu. Cái Power tui DIY (hiện vẫn dùng để chơi K.O) trị giá khoảng 2tr thui , nghe quá đã ko kém hàng hiệu. Hàng DIY (hàng hay ah nghen, chứ tệ thì khai tử ngay) hay hàng hiệu cái nào tui cũng quý, mỗi cái có giá trị riêng cả.

11. thongnga

thongnga Advanced Member

các bác tiếp tục góp ý và nhận xét để em tiếp thu ạ

12. thongnga

thongnga Advanced Member

cấu hình bộ karaoke của em như sau
    đầu karaoke 6 số vi tính vitex
    amply boston P1000IIX ( làm bộ trộn và lấy tín hiệu xuống POW )
    pow TH6000E GMG ( em đấu loa ) BMB X21 và Wharfedale 3190
    mic SM58
    hiện tại em thấy shop nguyên hùng đang bán em pre karaoke boston PA-289 sản xuất tại hàn quốc
    em định mua về làm pre thay amply chuyên hát karaoke boston P1000IIX được không ạ
    khi hát có hay không ạ
    giá nó là 1.8tr
    mong các bác tư vấn

13. KING

KING Advanced Members

Bác thao_prosound ơi, em có ông anh cho cặp loa JBL KHM10. Đang định đầu tư một bộ về nghe nhạc, xem phim. Ngân sách cũng eo hẹp, lại dân amator nên chưa biết nhiều, mong bác thao_prosound chỉ giáo xem cặp loa trên ghép với amply nào thì hợp, chắc em mua hàng 2rd thôi
    Chờ tin bác

14. thao_prosound

bác chực đầu tư bao nhiêu vậy ? . Mọi người sẽ giúp bác :D

15. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Bộ của em hát tốt rồi bác Thảo ơi, giờ lại có nhu cầu thu âm chỉnh chọt và mix trên PC. Nghe nói chương trình Cool edit khá mạnh và dễ sử dụng, em định nghịch thằng này. Bác Thảo sử dụng chương trình nào thế?

16. thao_prosound

em đang dùng Adobe Audition 3

mà EMU dùng cũng tốt phết đấy , em chơi được cả effect của nó luôn ( em dùng delay ) , phụ thêm với reverb của cục YAmaha rời , để mix khi hát trực tiếp khá ổn , dùng 44.1KHz thôi nhé.

còn khi thu âm thì bỏ ,không dùng đựoc , vì em thu tận 32bit/192KHz :mrgreen:

17. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Em đang nghiên cứu con cạc EMU này dùng với laptop cho gọn nhẹ, thấy nó có nhiều tính năng hấp dẫn quá bác à: có effect, có nén, có EQ để mix hát trực tiếp được lại giải quyết được vụ thu âm nữa :D

18. thao_prosound

bác Tiến cắm thử micro trực tiếp vào card rồi chỉnh bằng software xem . đảm bảo là tiếng rất sạch. nhưng chỉnh sẽ khó hơn, chậm hơn hardware 1 chút :mrgreen: . Căn chuẩn thì tiếng khá hay đấy.

Hôm nọ em download về đựoc bản mới nhất của cái PatchMix DSP, giao diện ngon hơn , thêm 2 tần số lấy mẫu là 88.2KHz và 176.4KHz , chạy thử với các soft thu âm tiện dụng hơn hẳn , nhất là quá trình khai báo các cổng in/out

19. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Em chưa mua card bác ạ, vì nó trên 500 nên phải nghiên cứu tí đã, xem có nên mua không :D nếu độ trễ nhỏ thì hát tốt quá, gọn nhẹ lại chuyên nghiệp.

20. khoinhoc

khoinhoc Approved Member

Bác Tiến cu mua thang EMU di dung khong that vong dau, mình dang dùng nó mac du chua kham pha het cac chuc nang nhung cam thay hài long lam, EMU thi cai khoản khai báo cac cong nhận tín hiệu am thanh hoi khó dùng , mình dang mày mò nhung chua được . Đay la EMU minh dang dùng

Mình thay con hay hon cả dung Mixer Peavey roi + compressor + enhancer + effect cua Behringer luon đó.

Attached Files:

File size:
      62,7 KB
      Views:
      533
      File size:
      63,2 KB
      Views:
      534
  21. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Cảm ơn bác. Em cũng nghe bác Thảo nói dùng effect của nó để hát karaoke khá lắm nhưng chỉ hơi ngại độ trễ của lời hát. Chắc em múc em này thôi, thích lắm rồi :D Vừa hỏi lại giá là 589$ :(

22. khoinhoc

khoinhoc Approved Member

Minh mua cai nay o T&H posting.php?mode=quote&f=28&p=439419
    gia chi 500usd .Bac tham khao di , co gi trao doi kinh nghiem them .Bac an tâm , minh thay hay lam. Am thanh vang va co do cang con effect thi nhieu vo tu :D

23. khoinhoc

khoinhoc Approved Member

24. thao_prosound

trước em cũn mua cái 1820m ở T&H sài gòn :mrgreen:

cái máy ảnh em bị hỏng nên chưa chụp cho bác cái hình được , mà diễn dải thì hơi khó hình dung, khổ thế :x

25. qhuyqn

qhuyqn Advanced Member

Share This Page

Loading...