karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. qhuyqn

qhuyqn Advanced Member

Chào bác,

Loại 1820m mà bác đã sử dụng và loại 1616m chất của nó có gì khác nhau không? vì hiện em không thấy bán 1820m trong list hàng của tnh nữa ạ!

2. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

3. khoinhoc

khoinhoc Approved Member

Cúm un Thảo truoc hi . May mò mot hồi thi cũng dua duoc sound ra Cubase de record nhung chua khai báo đúng duong ra monitor nen khong nghe lai duoc ( ke ca may cai file music trong máy cung khong nghe duoc luôn).Vay thi o phan insert minh fai khai bao nhu the nào hử de nghe lai duoc playback ? :?

4. xuantruonghn

xuantruonghn Advanced Member

Em mới hoàn thiện bộ KOK nhà em, cấu hình như sau:
    -Mixer: Mackie VLZ 1202pro
    -Effect: REV100
    -Pow: Victor ja-s20
    -Speaker: 1 đôi BOSE 301, 1 đôi PEVEAY (em ko nhớ model)
    -Sub: Celistion 100
    -Mic: SM58
    Nhờ tư vấn qua đt của bác Thảo, bác Vũ cùng với 1 đống hướng dẫn sử dụng, em chỉnh nghe thấy khá ổn, hơn hẳn bộ KOK gia đình 203N, 128B. Nghe hát từ ngoài khá giống với nghe đĩa. Em vẫn còn phải lọ mọ nhiều. Đôi Peveay nếu để cùng 1 chế độ thì nghe giọng hát đầy đặn hơn đôi Bose nhưng nhạc lại ko hay bằng, nghe ồn hơn. Các bác tư vấn cho em có nên thay loa cho đồng bộ để dễ việc cân chỉnh hay ko, vì em thấy với mỗi cấu hình khác nhau thì việc cân chỉnh lại phải thay đổi. Em có bộ 7.1, định dùng để phát nhạc khi hát, nhưng phương án này em ngại hại loa, vì lúc hát thường phải mở vol lớn.

5. khoinhoc

khoinhoc Approved Member

Day la mot so bai hat minh da thau từ nhung dung cu đơn sơ nhất : ampli va mixer chung trong mot thiet bi cua California (888A), dau Vitek CK300 + voi cardsound USB cua Creative ( 46 usd ) micro cua Arirang ---> that is all

Day la tat ca đồ nghề

Anh em nghe thu xem va gop ý :)

http://www.mediafire.com/?sharekey=3e05 ... f6e8ebb871 ( Co úa )

http://www.mediafire.com/?sharekey=3e05 ... f6e8ebb871 ( Diu dang sac xua )
    http://www.mediafire.com/?sharekey=3e05 ... f6e8ebb871 ( vi do la em )

Nhung tu khi dau tu them mixer + effect +... va EMU thi chang làm ăn gi duoc thi chua su dung thanh thạo AND NEED HELP FROM YOU ALL MY BROTHER .

6. thao_prosound

e có 2 nhận xét :
    1/ chất giọng tốt
    2/ nhạc hơi nhiều "tép"

còn về chất âm thì với 1 bộ kok tích hợp thì không thể đòi hỏi gì hơn, delay nên để dài hơn 1 chút nữa , time chậm hơn 1 tí .. vậy cũng khá ok rồi :mrgreen:

Với âm bass của vocal như vậy mà nghe to , mà ko dùng loa chuyên kok như Bose , BMB , JBL thì vỡ loa mất , hát vài lần xổ hết cả dây điện , tung cốt :lol:

7. khoinhoc

khoinhoc Approved Member

Đúng rùi đó Thảo, cai California nay tieng bass strong lam,hơn nữa cái giong cua mình la bariton ( nam trung mà) lúc trưoc hoc tai truong dai hoc thầy Quý Dương cũng bảo la giọng của mình am vuc trầm tốt nen khi hat minh fai chỉnh treble nhieu hon tí nhung khổ nổi nó ảnh huong lên toàn bộ vi nó tich hop het luon rồi :) .Con cái vu EMU thi sao hử ? chua dùng de record voi may cai thứ mới mua nữa . Đợi Thảo đấy

8. qhuyqn

qhuyqn Advanced Member

Ui, thế bác là ca sĩ á ?

Khi nào con EMU của bác chuẩn rồi, bác cho xin ít dòng rì viu nhé.

Đúng rùi đó Thảo, cai California nay tieng bass strong lam,hơn nữa cái giong cua mình la bariton ( nam trung mà) lúc trưoc hoc tai truong dai hoc thầy Quý Dương cũng bảo la giọng của mình am vuc trầm tốt nen khi hat minh fai chỉnh treble nhieu hon tí nhung khổ nổi nó ảnh huong lên toàn bộ vi nó tich hop het luon rồi :) .Con cái vu EMU thi sao hử ? chua dùng de record voi may cai thứ mới mua nữa . Đợi Thảo đấy[/quote]

9. khoinhoc

khoinhoc Approved Member

[/quote]

Hi Qhuy,

Minh cung duoc hoc hanh chinh quy ve nhac nhung co le khong co duyen de lam ca si nen rẽ sang huong khac :( ,tuy van thich hat hò .Hua la khi nào dieu khien duoc het thiet bi mà minh dang co se post len dien dan de cac ban cung thuong thuc cho vui .Co kinh nghiem gi thi share voi anh em nhé. Minh chi moi buoc dau mày mò trong linh vuc nay thoi . :)

10. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Hi Qhuy,

Minh cung duoc hoc hanh chinh quy ve nhac nhung co le khong co duyen de lam ca si nen rẽ sang huong khac ,tuy van thich hat hò .Hua la khi nào dieu khien duoc het thiet bi mà minh dang co se post len dien dan de cac ban cung thuong thuc cho vui .Co kinh nghiem gi thi share voi anh em nhé. Minh chi moi buoc dau mày mò trong linh vuc nay thoi . :)[/quote]

Đúng rồi, bác mà là ca sỹ chuyên nghiệp thì không nên mày mò vào công nghệ thu âm, để thời gian và tâm trí vào biểu diễn và PR, chứ cứ loay hoay với mấy thứ mấy móc thì gay lắm. :) :) :)

11. spiderman

spiderman Advanced Member

Nghe qua bài cỏ úa mình có một vài ý kiến nhé:
    Nói chung hay , nhưng :mrgreen: :
    -Về kỹ thuật vocal: chỗ dày chỗ mỏng, chưa đều, phong cách thể hiện bài này cần trẻ trung tý ... . Nhược điểm nữa là thể hiện tình cảm trong bài ... chưa đến mức ... dễ hiểu thui, amatuer mà
    - EFX: là OK, nhưng chưa đã lắm, mà mình ko biết thiếu cái gì .... phải chăng cần thên finalizer cho vocal
    -Nhạc playback: theo mình chất lượng tạm, bác lấy từ DVD K.O chắc tốt hơn.

12. khoinhoc

khoinhoc Approved Member

Đúng rồi, bác mà là ca sỹ chuyên nghiệp thì không nên mày mò vào công nghệ thu âm, để thời gian và tâm trí vào biểu diễn và PR, chứ cứ loay hoay với mấy thứ mấy móc thì gay lắm. :)

Để đi hát cung la một vấn đề đó bác Tiến,khong cu hat duoc la làm nghề duoc vi nhieu thu zic zac lam :) Thế bác đã mua EMU chưa ? Mình da thau duoc bản đầu tiên nhung chua chinh duoc am thanh ( to qua đến khi nghe lai thu muon lủng cả màng nhĩ :wink: ,hy vong se som chinh phuc duoc nó.

13. khoinhoc

khoinhoc Approved Member

Bác ui vua hat vua loay hoay tinh chỉnh thi đào đau ra hon vía nua hử :) ,bác chưa doc em da note tren đó hử .Đồ nghề thuoc loại " kháng chiến" all in one đó - nghia la so khai nhat rùi khong the don gian hon nua :roll: .Cai này thu cung lau rùi luc moi tap tò hoc lam am thanh đó bác . Đang đầu tư để "hét" tot hon do :lol:

14. qhuyqn

qhuyqn Advanced Member

Hi Qhuy,

Minh cung duoc hoc hanh chinh quy ve nhac nhung co le khong co duyen de lam ca si nen rẽ sang huong khac :( ,tuy van thich hat hò .Hua la khi nào dieu khien duoc het thiet bi mà minh dang co se post len dien dan de cac ban cung thuong thuc cho vui .Co kinh nghiem gi thi share voi anh em nhé. Minh chi moi buoc dau mày mò trong linh vuc nay thoi . :)[/quote]

Cố gắng phát huy bác nhé :D

15. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Để đi hát cung la một vấn đề đó bác Tiến,khong cu hat duoc la làm nghề duoc vi nhieu thu zic zac lam :) Thế bác đã mua EMU chưa ? Mình da thau duoc bản đầu tiên nhung chua chinh duoc am thanh ( to qua đến khi nghe lai thu muon lủng cả màng nhĩ :wink: ,hy vong se som chinh phuc duoc nó.[/quote]

Em chưa thâu bao giờ nhưng nghe nói có mấy buớc cơ bản để thu và mix Karaoke:
    Xử lý lời hát: đầu tiên thu bản vocal mộc, rồi copy ra vài ba bản để xử lý. Tiếp theo đến bước vuốt cho âm thanh cân bằng không còn tình trạng lúc hát nhỏ lúc hát lớn, rồi lọc nhiễu loại bỏ tạp âm, sau đó đến bước add effect, chỉnh EQ tùm lum tùy ý thích.

- Xử lý nhạc: chủ yếu dùng EQ tăng giảm âm sắc theo ý muốn.
    - Mix lời hát và nhạc nền: Nên add cả file có efect, EQ cùng với File mộc để đảm bảo tính trung thực của giọng hát. :D

16. khoinhoc

khoinhoc Approved Member

Em chưa thâu bao giờ nhưng nghe nói có mấy buớc cơ bản để thu và mix Karaoke:
    Xử lý lời hát: đầu tiên thu bản vocal mộc, rồi copy ra vài ba bản để xử lý. Tiếp theo đến bước vuốt cho âm thanh cân bằng không còn tình trạng lúc hát nhỏ lúc hát lớn, rồi lọc nhiễu loại bỏ tạp âm, sau đó đến bước add effect, chỉnh EQ tùm lum tùy ý thích.

- Xử lý nhạc: chủ yếu dùng EQ tăng giảm âm sắc theo ý muốn.
    - Mix lời hát và nhạc nền: Nên add cả file có efect, EQ cùng với File mộc để đảm bảo tính trung thực của giọng hát.
    :D[/quote]

Bac noi dung rùi do la ky thuat cua phong thu đó . Minh cung lam thu rui voi bai Diu dang sac xuan thau voice va nhac rieng sau do ghep lai nhung k hieu sao khi nghe nhac qua headphone hat thi dung nhip nhung khi ghep vao cu bi tre nhac sao day ( fai ton thoi gian nhieu hon de chinh sua - ma tớ thi lam bieng quá ,nhieu khi ngoi den gan sang vi thu vui khong lam ra tien nay ---> sang di lam khong noi :p )

17. dca

dca Approved Member

Bac Thao oi ! Bac lam o Cong ty nao vay?
    Bac co cung cap thiet bi ko ?

18. qhuyqn

qhuyqn Advanced Member

Trả lời hộ bác Thao nhé: bác í hình như là sale team leader của Toyota, người to con, vạm vỡ, giọng ca trầm ấm, nhẹ nhàng, rất "ăn" dòng nhạc sến...Em là "fan" của bác í mà.. Không biết xe cộ dạo này giảm sút doanh số thì bác í có bị thâm hụt kinh tế không?!! :lol: . Bác ấy có bán hàng audio không thì không được rõ lắm, nhưng có nghe thỉnh thoảng vẫn "các", "bù", "đổi", "mượn"..

Thôi em "phắn" đây, bác ấy mà thấy thì chết... :lol: :lol:

19. thao_prosound

bác biết em rõ thế nhở :D:D

xe của hãng nào giảm thì em ko rõ , nhưng hãng em vẫn bán tốt bác ợ , nhờ giời ...hí hí

nhưng dạo này tình hình đổi đồ của em cũng chậm đi rồi , vì thiết bị cũng đã tuơng đối ổn định. nếu nâng cấp tiếp lên nuẵ thì tốn lắm. tuơng lai sắp tới em chỉ dự định thêm 1 quả micro wireless khoảng 20tr nuẳ là ổn hẳn , chứ hát ở nhà dây dợ cũng bất tiện , cầm tay đi lại cho đỡ loằng ngoằng ... :D

20. qhuyqn

qhuyqn Advanced Member

Bác thao_prosound ơi, nghe bác kể chuyện đã nhiều, nghe bác hát cũng lắm, đến nỗi "nghiện" luôn zồi, :lol: nếu được bác công bố chi tiết luôn bộ dàn KOK hiện nay cho bọn em được chiêm ngưỡng bác nhé, để xem như là mục tiêu phấn đấu nữa.. :)

Thanks bác nhiều nhiều,

21. new_zealandvn

new_zealandvn New Member

CHào bác Thao Pro, Em vừa gửi PM cho bác mong dc bác giúp đỡ. Chờ reply của bác :mrgreen:

22. Low-Profile

Low-Profile Approved Member

Hôm nay qua Cường đồ cũ ở HN thấy có cục pow Crown 1000 cũ, ông chủ đòi 7tr8. Các bác cho em hỏi chú này dùng hát KOK có ổn không, và giá rổ như thế có ổn không nếu hàng còn tốt (ruột gan máy thì khi nào mua em mới nhờ kiểm tra được).

Tks các bác.

23. qhuyqn

qhuyqn Advanced Member

Chào bác Thao_pro và các bác,

Nếu các bác đã từng sử dụng qua con EMU 0404 USB ,cho em hỏi chất lượng của nó như thế nào a?
    Em định đầu tư con này để mix nhạc KOK trên máy tính, micro cắm trực tiếp vào box của EMU luôn rồi đưa audio out đến ampli và loa để enjoy thì có ổn không? Có cần phải đầu tư thêm mix ngoài không ạ?
    Nếu để thu âm, ghi đĩa, xét về hiệu năng/chi phí thì sử dụng con này có được không ạ?

Thanks. :)

24. CaptainJack

CaptainJack Advanced Member

Em đang muốn mua 1 con EMU 1616 PCI về để thay thế cái đống đồ KOK dây dợ loằng ngoằng ở nhà thì có ổn không các bác.Em định như thế này nhé ,

Mic thì em cắm vào 2 ngõ vào ở cái panel của EMU 1616 sau đó em định dùng phần mềm hỗ trợ để xử lý toàn bộ tín hiệu âm thanh từ micro vào qua PC (cấu hình cao) rồi cho out ra ampli -> loa luôn. Điều lo lắng nhất ở đây là em sợ âm thanh có độ trễ ..... mà đã bị trễ rồi thì khỏi hát luôn,và thêm 1 cái nữa là chất lượng effect của EMU 1616 đến mức nào (chí ít cũng phải hơn mấy cái effect Behringer thì em mới dám đầu tư). Kính mong bác Thảo và anh em nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp em là nên mua 1 em effect 2024p của Behringer về lắp vào hát hay mua em EMU 1616 (em rất ít có nhu cầu thu âm).
    Giá như mà được mượn cái EMU của shop về test 2 hôm thi hay biết mấy........

25. qhuyqn

qhuyqn Advanced Member

Chào các bác,

Nhân có bác captain Jack hỏi về em E-MU 1616 thì e xin ý kiến các bác luôn ạ.
    Những con nào sau đây là xứng đáng để đầu tư trang bị cho phòng thu âm tại gia (không tính đến price) và được xếp theo thứ tự :

E-MU 1616M PCI

E-MU 0404 USB

E-MU 1820

E-MU 1212M PCI

E-MU 0404 PCI

E-MU 0202 USB

E-MU EmulatorX Studio

Chân thành cảm ơn các bác.

Share This Page

Loading...