karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Hic , cái đó đắt quá bác Ze , chất lượng ngon rồi , nhưng mà đắng quá :D :D

2. jumbo

jumbo Advanced Member

Em ở Tp.HCM muốn mua một con Mixer pro một chút để hát karaoke (hàng secondhand thôi) thì phải mua ở đâu ạh?Em tìm hoài mà không thấy ai bán hàng secondhand hết, toàn hàng mới thôi

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác ra đường Điện Biên Phủ, qua khỏi Cao Thắng độ 400m, ngó tay phải là có mấy cái cửa hàng bán đồ âm thanh biểu diễn. Mixer (và xover, dynamic,...) secondhand có đủ loại hết, nhưng giá không rẻ đâu.

4. jumbo

jumbo Advanced Member

Giá không rẻ là độ khoảng bao nhiêu thế bác? :roll: Em muốn mua cái Mixer 8-12 lines có tích hợp sẵn effect, phantom thì giá khoảng bao nhiêu (loại hay một chút xíu :D) Nghe nói Mixer của hãng Midas hoặc Mackie là hay nhất phải không bác?
    Cho em hỏi một cái nữa, số là em thấy có loa Marantz Pro MKS 800 (350W) và MKS1000 (450W) dùng cho karaoke, không biết loại này thế nào? Công suất của nó ghi là 450W là công suất của 1 loa hay công suất tổng của cả 1 bộ loa? Bác nào có kinh nghiệm giúp em với. Nhà em đang dùng cái cục Power Crown công suất thì lớn mà loa đang dùng thì công suất chỉ có 100W hát không sướng gì hết, với lại mở lớn quá thì bị nhảy Protect. Nay muốn nâng cấp lên 1trong 2 bộ loa trên thì mấy bác thấy thế nào. Có đủ công suất cho con Crown nhà em không?
    Cám ơn!!!

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Ở mấy cái chỗ em nói có mixer dùng rồi nhưng thường là do các bar đóng cửa nó bỏ ra nên khá to, đa phần là 16-22 line. Giá thì tùy brand, Mackie giá khác, Peavey giá khác. Tầm tầm độ 4-6tr là có một chú 16 line có effects. Mackie thì hay rồi, Midas em có biết tiếng nhưng chưa nghe. Tuy nhiên, theo em nên mua effects rời, mấy cái tích hợp sẵn không hay lắm đâu.

Rẻ nhất là mua Behringer, mua mới luôn đi bác, có bảo hành cũng yên tâm. Em dùng cái 1204 8 lines có $190 à, thêm $190 nữa mua con reverb luôn. Rẻ hơn còn có DSP1204 có $120 thui.

6. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Em không nghĩ có mixer nào trên đời được coi là hay nhất cả. Tuy nhiên với lỗ tai của riêng em và cũng có nhiều người chơi NHẠC SỐNG cũng có ý kiến tương tự thì em liệt kê như sau tất nhiên đây chỉ là những hãng phổ thông thường nhắc tới và đang sx:

1- Midas
    2- Allen & Heath
    3- Mackie Onyx (đời mới nhất)
    4- Mackie loại thường, Soundcraft, EV và Peavey mỗi cái có mỗi hay riêng
    ...
    Berhinger.

Tuy nhiên nếu dùng cho thâu âm trong phòng thâu thì thứ tự có thể khác ví dụ Soundcraft sẽ lại được lên hạng cao vì chức năng và chất âm có khác giữa ứng dụng phòng thâu và nhạc sống.

Nói về Mixer chung chung mixer những hãng của Anh thường đứng thứ hạng nhất nhì thế giới từ mixer phòng thâu cho đến mixer nhạc sống. Hay là tại người Anh hay khối liên hiệp Anh có năng khiếu về âm nhạc lẫn kỹ thuật từ xưa đến giờ ? Có thể lắm.

7. jumbo

jumbo Advanced Member

Vậy mấy bác cho em hỏi thăm về Mixer Alesis MultiMix 12 FireWire thì thế nào ạh?Mấy bác đánh giá con này dùm em cái. Ở Việt Thương bán con này giá $385, trên mạng có người bán lại hàng secondhand với giá $250.Mấy bác thấy sao?Có nên mua con này không mấy bác?

8. thao_prosound

Hàng này cũng hình như đựoc sx tại TQ đó bác , mặc dù là hãng của Mỹ

Về mixer hàng 2nd thì bác nên xem kỹ trước khi quyết định , vì có thể mắt thường không phân biệt đựoc những lỗi kỹ thuật như : mòn chiết áp fader , không êm khi điều chỉnh . Nhiều khi phải thử âm thanh mới biết được bác ạ

9. Funktion one Vn

Funktion one Vn Advanced Member

Gia của Việt Thương ok đấy.

10. jumbo

jumbo Advanced Member

Mấy bác cho em hỏi loa karaoke Marantz MKS1000 (450W) hát karaoke được không bác.Phối ghép với cái mixer Alesis MultiMix 12, power Crown. Mấy bác thấy thế nào cho em ý kiến với. Đang kiếm thêm một con loa công suất tương đối để phù hợp với cục power Crown của em.

11. thao_prosound

Sau 1 hồi lủng củng lọ mọ , mua đi bán lại , cuối cùng thì bộ kok của em cũng tạm thành hình với chất tiếng chấp nhận ở mức ok

Cấu hình :

+ Mixer : 1 Spirit ST102 , 1 Peavey XR800F ( liền power )
    + Effect : Yamaha REV100 ( cái này hơi cỏ .. )
    + Amplifier : Crest audio , Sansui D907
    + EQ : analog Phonic 15 band , dbx 31 band . Digital Behringer DEQ 2496
    + Loa : Bose 301 IV x 4 , BMB XR21 , Status , Locus ( 2 cặp này mờ serie . Status 2 bass 8'', 1 mid màu vàng , 1 tep . Locus 2 bass 6'' , 1 tep )
    + Micro : Shure UT24/SM58 , SLX24/Beta87A , AKG WMS80
    + Compressor : Behringer MDX2600 , dbx 166XL
    + Crossover : DOD 835
    + PC với card sound E-MU 1820m & soft Cubase SX 3 , CoolEdit 2.

Tính năng :
    - mixer Spirit chỉ để mix cho vocal : gửi tín hiệu đến PC thu âm và mixer Peavey để mix live
    - compressor MDX2600 , 166XL : để nén multi-band ( 3 dải ) . Các kênh micro đấu vào Spirit (insert bằng EQ 15 band) , tín hiệu từ mixer -- Crossover -- 2 compressor -- 3 kênh mono trên Mixer
    - effect : dùng 1 aux-send --- Rev100 ---MDX2600 --- 1 kênh stereo trên mixer . Hỗ trợ thêm bằng effect sẵn trên Spirit ( delay )
    - Nhạc nền : 2 nguồn DVD : Qisheng -- PC === Peavey
    - Loa : Bose + BMB + power mixer cho side-fill , Status + amp Sansui D907 cho main , Locus + pow Crest audio cho monitor

Bộ của em đấu nối hơi tốn dây & jack ( khoảng 50m dây loa , 20m dây tín hiệu , 60 đầu cắm 6'' , XLR , RCA )
    Ưu điểm : âm thanh đầy đặn trên cả 3 dải , đều trong phòng , có không khí của trình diễn ( tổng công suất loa tầm 1.100W - RMS , công suất amp/pow 2.400W )

Em vốn máu văn nghệ nên nếu bác nào có tgian mời qua nhà em nhé :D.

Hôm nọ có bác hung28 xuống mà ít tgian quá :D

amnhacvui888 and Xương Huân like this.
  12. hung28

hung28 Advanced Member

Hôm trước em có dịp đi công tác ở Hải Phòng. Tiện thể ghé thăm nhà bạn Thao_Prosound vì nghe nói bạn ấy có bộ karaoke rất hoành tráng. Quả thật em chưa từng nghe một bộ karaoke nào hay như bộ đó, mình nghe không có cảm giác như âm thanh của karaoke mà là âm thanh phát ra từ đĩa nhạc có tiếng của ca sĩ chuyên nghiệp hát. phần echo của nó thì khác hẳn với echo của các loại amply tích hợp chức năng karaoke. Em đã từng dùng amply Jarguar 203N xịn, loa bose 4.2, mics Shure SM58 xịn. Nhưng khi nghe bộ của bạn Thao_Prosound thì thấy hay thật. Vừa rồi em đã giải tán hết bộ karaoke của em rồi, đợt tới có thời gian thử chuyển sang dùng bàn mixer rời giống như của Thao_Prosound xem như thế nào.

13. thao_prosound

Thank bác hung28 PR ác quá :D

Bộ của em mấy hôm nay căn chỉnh ngon rồi , nghe nuột hơn hôm bác đến nhiều :D.

Riêng phần vocal em chia làm 3 way low/mid/high để setup cả ở kênh dry và effect . Với phần low thì chỉ chỉnh ở kênh dry , còn kênh effect thì cắt hết để tránh bị hum . Với mỗi chất giong khác nhau em chỉ cần cho thêm/cắt bớt đừong aux-send tới kênh effect là xong . Nên giọng của ai cũng trở nên quyến rũ cả :D

@@ : em đang muốn nâng cấp phần effect , ý tưởng sẽ trang bị thêm con Yamaha SPX2000 , hoặc TC-electronic M-one XL , hay là Lexicon MX500 hoặc có con nào tương đương cũng đựoc . Bác nào có hàng cũ mà chất lượng vẫn ok thì ới em nhé ( maximum 10~12 triệu ) . Thanks !

14. soncpu

soncpu Approved Member

HCM- Tui mới tham gia diễn đàn này nhờ bác giúp đôi điều.
    không hiểu sao khi hát KOK về phần âm thanh cua dàn máy tạm ổn nhưng giọng hát dường như chưa thật sự hòa với nhạc nền,bác có thể chỉ cách chỉnh hay nên mua thêm thiết bị gì để khắc phục phần nào cho âm hát.
    Đang dùng - Amplifire Pioneer A-502-R
    http://www.subito.it/vi/1620613.htm?ca=16_s
    -Loa Bose 301 đời IV Mexico
    - Arỉang 3600S
    - Mixer Van Thin mua ở Nhật tảo

15. thao_prosound

Câu hỏi của bác khó có đáp án chuẩn lắm :D

QUan điểm của em cho rằng : khi hát kok trên bất cứ hệ thống âm thanh nào , dù đắt tiền hay rẻ , đều cố gắng tái hiện lại đặc điểm chất giọng, kỹ thuật mix ...trên bộ âm thanh đó tuơng đuơng với đặc điểm kỹ thuật âm thanh của ca sĩ đang trình bày ( bác hát kok MIDI thì ko nói :D) . Tất nhiên em ko so sánh về kỹ thuật trình diễn,âm vực,sự tinh tế ... giữa người hát và ca sĩ .
    Khi bác thấy khoảng cách kỹ thuật âm thanh giữa giọng hát kok và ca sĩ rút ngắn lại , thì tức là đã đi gần đến độ tinh xảo của bộ kok chất lượng

Trở lại vấn đề , xét 1 cách tuơng đối , khi bác nghe bằng bộ kok bác đang có , bác thấy giọng hát đang kém xa so với ca sĩ trình bày , tức là phần mix đang cần đựoc nâng cấp .
    EM xin trình bày sau nhé

16. soncpu

soncpu Approved Member

Cám ơn bác cho ý kiến vàng ngọc,đang chờ bác nói tiếp đây

17. audible

audible Advanced Member

Bộ dàn của bác tướng đối tốt
    Riêng mixer Bác đổi cái tốt hơn thì phần nền nhạc và micro sẽ hòa hợp hơn
    Thân !

18. soncpu

soncpu Approved Member

mtbc:Rẻ nhất là mua Behringer, mua mới luôn đi bác, có bảo hành cũng yên tâm. Em dùng cái 1204 8 lines có $190 à, thêm $190 nữa mua con reverb luôn. Rẻ hơn còn có DSP1204 có $120 thui.[/quote]

Mấy con này em trai mua ở đâu vậy chỉ dùm với.Thanks

AUDIBLE:Riêng mixer Bác đổi cái tốt hơn thì phần nền nhạc và micro sẽ hòa hợp hơn .
    Cám ơn bác cho ý kiến,để hỏi được địa chỉ sẽ tới xem thế nào.

Thanks all :D

19. audible

audible Advanced Member

Bác Thảo !
    Bác có biết con mixer này không, dùng có tốt không
    Hiệu ECLER
    hàng của Tây Ban Nha
    GIÁ trên mạng 839$
    xin cảm ơn !

20. Funktion one Vn

Con Mixer Allen&Heath ( England) XONE:42 4 into 2 club & DJ mixer giá 754USD tại Việt nam tốt và hay hơn nhiều, tham khảo thêm: http://www.xone.co.uk/42/

21. thao_prosound

Chào bác , bác nghiên cứu con mixer này làm DJ thì tốt , chứ nghe nhạc hoặc nhất là hát kok thì ko ổn lắm , vì tính năng ko hợp lý bác ạ :D

Em chưa dùng qua con này , mới nhìn thì có suy luận như vậy :lol:

22. Funktion one Vn

23. audible

audible Advanced Member

Chào bác Thảo !
    Nhờ Bác tư vấn giúp tôi với : Tôi muốn nâng cấp dàn Karaoke trong gia đình, tôi đã mua cái SHURE SM58 rồi, bây giờ :
    Với tầm 3 tr cho con Mixer và 3 tr cho con Reverb thì tôi có thể mua được model nào của hãng Behringer tại VN ( Sài Gòn )
    Giữa đời trơn và đời FX của behringer khác nhau ở chỗ nào hả bác ?
    Nhãn hiệu này cho chất âm thế nào hả bác ?
    Đầu tư bi nhiu đó đã ca được chưa hở bác ?
    Xin cám ơn bác trước nhé !

24. thao_prosound

Chào bác !

Với gia đình thì bác có thể dùng loại mixer Xenyx 1204FX và effect DSP2024 .

Đặc điểm : loại FX thì có thêm effect sẵn trong máy bác ạ
    Chất âm của Behinger thì chấp nhận đựoc , nếu bác muốn chất lượng cao hơn thì phải tìm thuơng hiệu khác . Behringer là dòng bình dân mà :D

Nói chung : dùng đựoc trong tầm tiền

Chúc bác vui

25. audible

audible Advanced Member

Xin chân thành cảm ơn bác Thảo nhé !
    Thân !

Share This Page

Loading...