karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

cả 2 phuơng án của bác đều có cái không ổn rồi.
    comp và EQ của bác chỉ có tác dụng trên kênh effect . ko có tác dụng với kênh dry . Trong chuỗi kết nối nối tiếp , COmp nên ở vị trí sau cùng của loạt thiết bị , chỉ đứng trước amply thôi . Ngoại trừ 1 số trường hợp đặc biệt ( comp dùng tại vị trí insert trên mixer )

CÒn việc insert EQ trên comp tại vị trí side-chain như P/án 2 chỉ có tác dụng lọc âm gió thôi, chứ ko có tác dụng chỉnh âm sắc .

Bác thử làm thế này xem
    mic -- mixer , aux send --effect --- stereo channel của mixer (đừng đưa trở lại ngõ stereo aux return) , main out mixer --- EQ --- COmp --- Amply --- Loa

chỉng tốt 1 chút , đảm bảo hiệu quả tốt hơn rõ rệt

2. crazy_shot

crazy_shot Approved Member

Cảm ơn bác Thao, em sẽ nghiên cứu theo cách của bác :idea:

3. xuantruonghn

xuantruonghn Advanced Member

Bác Thảo, nếu cắm effect --- stereo channel của mixer thì cắm vào kênh L hay R, hay cắm vào kênh cắm Mic khác, em thử rồi mà vẫn thấy không khác gì cắm vào ngõ stereo aux return, hay tại mình chỉnh chưa ngon nhỉ, hay là tai ko phát hiện ra?

4. thao_prosound

Vì đặc điểm của effect return , thông dụng nhất là reverb , thường có hiệu ứng stereo . và đưa trở lại bàn mixer nên dùng 1 ngõ stereo , tức là cắm cả 2 sợi L R

Nếu đưa về kênh stereo , thì có các filter EQ để chỉnh , bác có thể thay đổi đặc điểm tần số của kênh effect này nghe cho phù hợp hơn , hiệu quả hơn

Nếu các nút EQ của kênh stereo để ở vị trí flat ,hay normal , hay 0dB , thì cơ bản cũng như đưa tín hiệu trở lại ngõ stereo aux return .

5. xuantruonghn

Bây giờ thì em đã hiểu, tức là em phải chế thêm 1 sợi dây nữa để nối reveb out với mixer hả bác. Để em thử xem thế nào đã. Hiện tại mixer và Reveb em chỉ dùng để xử lý giọng hát thôi, phần nhạc nền em dùng bộ 7.1 để phát

6. thao_prosound

chính xác . Bác nên dùng 2 sợi L R nối từ effect out vào 1 kênh stereo trên mixer

7. xuantruonghn

chính xác . Bác nên dùng 2 sợi L R nối từ effect out vào 1 kênh stereo trên mixer[/quote]

Em nối rồi bác ạ, tiếng giọng nói nghe sạch hơn cắm kiểu kia 1 chút, lúc xuống trầm nghe rõ hơn, lúc nào lên HN bác ghé em để chỉ giáo em thêm chút kinh nghiệm bác nhé, em mới lấy đc con mic Beta 58A, hàng 2hand, cũng ko bit có phải hàng xịn không nhưng em thấy hát hay hơn con SM58, con SM58 này cũng hàng 2hand, cũng ko bít có phải xịn ko, lúc nào qua bác thẩm định luôn cả 2 con cho em. Em chỉnh chọt kinh nghiệm chưa nhiều mà đã thấy ngon lắm rùi, KOK ở quán bi h chỉ muốn ném mic đi, hehe

8. liwenzhi

liwenzhi Approved Member

Nhờ các bác tư vấn hộ em. Ở cty có 1 dàn để hát kok nội bộ, đôi khi cũng dùng để văn nghệ (xài 1 organe) nhưng Kok là chính. dàn nó thế này :

- DVD kok Arirang (đời nào em wen rồi, mới mua năm ngoái tầm 4tr)
    - mixer Behringer UB2222FX
    - EQ Behringer 3102 (Bảo Dương)
    - Power EV (Đài loan) PS-4800 (2000w/ch)
    - Loa Peavey SP2 2000w (Nhạc việt)
    - Mic shure PGX24/SM58

Các bác xem hộ em cần trang bị thêm gì nữa ạ.
    Cám ơn các bác!

9. 777

777 Advanced Member

thiếu con efect của beringger nữa là đ4 bộ bác ạ.

10. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Mixer đó đã có effect rồi mà bác. Tính ra cũng đủ rồi mà. Bác có thích nghiên cứu thêm thì chơi thêm mấy em compressor, preamp, hay mấy bộ effect khá khá hơn tí.

11. liwenzhi

liwenzhi Approved Member

Vâng ạ, mixer này đã có sẵn effects, nhưng effec này nghe ko đã. Nó bị phô phô thế nào áh. Bác có thể liệt kê dùm em hiệu của 1 số thiết bị đó đc ko, để em tham khảo giá và đề nghị cty mua thêm. Cảm ơn bac nhiều

12. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Nếu muốn khá hơn bác nên đề nghị đổi cái main đi. Tiếng sẽ khá hơn đấy. Còn nếu bác muốn mua effect behringer thì dùng con 2024 cũng được. Bác thử dùng chương trình effect delay + reverb thử xem. Em thấy tiếng nó cũng khá đấy. Hỉnh như là chương trình 88 thì phải

13. liwenzhi

liwenzhi Approved Member

Cảm ơn bác. Vâng, em cũng thấy main PS-4800 này hơi yếu, chơi gần max công suất nó mà nó đã nhảy rờ-le. Bác nói là 88 trong mixer Behringer UB2222FX hay trong DSP 2024 vậy

14. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Trong UB2222fx số 88, 89 là delay + reverb bác ạ.

15. vinh57

vinh57 Approved Member

các bác ạ! trong beringer 2024 có chương trình 94 là delay rever mà em chỉnh hoài vẫn không vừa ý.Vậy bác nào đã sài qua nó vừa ý rồi thì cho em ít thông số về nó để em nghiên cứu cho lẹ chứ cứ lọ mọ mãi chán lắm. Cám ơn các bác

16. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Cửa hàng của Bác Vũ ở địa chỉ nào vậy, chắc em phải đến để tham khảo Bác về các loại đầu Mixer.
    Nếu trang bị một phòng thu âm cho khách hát karaoke và ghi vào đĩa CD thì kinh phí đầu tư 01 phòng là khoảng bao nhiêu. Dĩ nhiên chất lượng thu phải tốt, làm hài lòng cả những giọng hát của ca sĩ "bèo bọt" nhất :lol:
    Nhờ Bác kê giùm các phụ kiện chính cho dàn hát và ghi âm, các phụ kiện khác như loa, amply, màn hình không tính, cám ơn !!!

17. thao_prosound

[quote="52-END] Nếu trang bị một phòng thu âm cho khách hát karaoke và ghi vào đĩa CD thì kinh phí đầu tư 01 phòng là khoảng bao nhiêu. Dĩ nhiên chất lượng thu phải tốt, làm hài lòng cả những giọng hát của ca sĩ "bèo bọt" nhất :lol:
    [/quote]

cái này sẽ gặp vấn đề ko đơn giản về kỹ thuật đó bác
    :mrgreen:

ca sĩ bèo bọt nhất thì tốt nhất đừng có thu :D . Có thể lúc hát thì nghe ok , nhưng khi nghe lại play back thì lại thấy cực dở nếu ko được edit lại . Để ra 1 CD tốt thì cần :

- Giọng hát từ TB khá trở lên , ko dc hát sai nhạc vì ứ chữa được
    - Phải ghi 2 track ghi riêng biệt của nguồn nhạc và giọng hát , sau đó sẽ mix 2 nguồn âm này .
    - Đồ âm thanh tốt

Ngoài ra còn có kỹ thuật setup thiết bị , kỹ năng điều khiển phần mềm ...

Chất lượng thu được có thể ở mức CD bèo bọt , thay cho băng cát-xét hồi xưa , nhưng cũng có thể đạt được chất lượng như âm thanh thu live của sân khấu xịn , tùy theo những thứ mà ta sẽ đầu tư .

Đơn giản nhất là mua 1 cái đầu CDP có chức năng rec , sau đó lấy 1 đường out từ bộ kok cắm vào line-in trên CDP ...

Còn rất nhiều vấn đề cần bàn :wink:

18. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Bác Thảo ơi ! vậy thì để setup dàn thu âm cho những ca sĩ bậc trung bình ...khá ! cỡ vừa mấp mé ...vượt qua vòng loại tiếng hát "tàng hình" thì phải đầu tư cho dàn máy có nhiều không ! :lol: :lol:

Rất cám ơn lời tư vấn của Bác! vì thể theo nhu cầu của rất nhiều ca sĩ có tầm cỡ như vậy :) ...nhưng mà muốn lưu giữ lại tiếng hát " Một thời ...chưa ai nghe" :lol:

Vấn đề là chất lượng của tín hiệu từ bộ Kok ra làm sao cho rõ tiếng ca , tiếng nhạc ...để ghi vào đĩa, mà nghe như cỡ...những bài Bác đã ghi :p

Cám ơn bác nhiều !

19. moigot

moigot Advanced Member

bác thao_prosound ơi,xin bác chỉ giáo cho, em đang xài crossover dbx 234xl,nay muốn nâng cấp crossover hay hơn theo bác thì nên crossover nào,tầm giá bao nhiêu,ở đâu bán,xin cám ơn bác

20. thao_prosound

nhiều mức độ và nhiều tầm giá lắm bác :D

21. thao_prosound

bác có thể nghiên cứu behringer DCX2496 hay dbx DriveRack PA cho thông dụng ( tầm 400 ~ 700 $)

nếu cao cấp hơn nữa thì có các bộ Audio Management như XTA DP426 , BSS FDS-366T (tầm 1.500$)

22. crazy_shot

Em định làm thêm một em Shure Beta 87A Vocal Condenser Microphone (có dây) để hát live karaoke không biết mic Condenser có phù hợp chơi live không nữa.

Bác nào biết thì cho em lời khuyên.

Thanks!

23. thao_prosound

Một số thông tin cho bác là gần như tất cả các sân khấu lớn , đơn giản như tại VN đã xài condenser cho live rồi , từ mic nhạc cụ cho đến mic ca sĩ

độ nhạy, độ trung thực ,chất lựong , giá thành của micro condenser cao hơn hẳn so với loại dynamic vốn rất thông dụng .

micro cầm tay đắt nhất của Shure là KSM9 , nó là loại condenser đó bác

24. crazy_shot

Cảm ơn bác Thảo nhiều, vậy mà em cử tưởng Condenser Microphone chỉ dành cho phong thu chứ :D , em lạc hậu quá!

Em định mua cây 87A này trên Amazon giá 249$ và gởi qua nhà ông anh ở NY nhờ ổng mang về giùm.

Bác có biết bên Sao Việt họ bán cây Beta 87A (có dây) này bao nhiêu không?
    Nếu bằng giá trên Amazon thì mua ở VN cho tiện.

Cảm ơn bác!

25. thao_prosound

ở Sao Việt có 290$ thôi bác ơi :wink:

Share This Page

Loading...