karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. crazy_shot

crazy_shot Approved Member

Cảm ơn bác Thảo nhiều!
    Em xem review cây ksm9 quá đả luôn nhưng giá cao quá (699$- có dây), không kham nổi.

Thôi chơi beta 87a cũng quá đủ với gia đình rồi, đợi 25/6 hàng US em sẽ test thử và báo cáo các bác.

Cảm ơn bác đã thông tin.

2. moigot

moigot Advanced Member

bác thảo cho em hỏi dbx DriveRack PA ở đau bán ha bác?

3. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

bác ở HN thì qua Sao Việt chỗ Lý Quốc Sư nhá

4. moigot

moigot Advanced Member

ngoài vòng phủ sóng rồi bác thảo ơi, em ở tp hcm. cám ơn bác đả pm cho em.

5. moigot

moigot Advanced Member

bác vuxvn ơi,hàng dùng rồi thì bao nhiêu,mới thì bao nhiêu,điện thế bao nhiêu 110v-220v,theo bác vuxvn thì nên xài crossover nào thì hay trong tầm tiền,cám ơn bác trước nhé.

6. spring

spring Advanced Member

Các bác cho em hỏi 1 tí: Cái amply Jarguar 203XG có đường effector: SEND - RETURN, nếu em muốn đấu thêm một Effector (Vd: Behringer DSP2024P) thì em sẽ đấu như sau:
    1. SEND của Jarguar với Input in của Behringer DSP2024P
    2. Out của Behringer DSP2024P với RETURN của Jarguar

Như vậy có đúng không ? Đương audio của đầu phát Kok vẫn nối với Line in của Jarguar ạ ?

Hôm qua em có qua Thanh Tùng Audio, họ giới thiệu cái effector của BIK như sau:

BBL-55(AUTO BALANCE) Audio Processor / Sound efector
    Specifications

External Audio Inputs
    Input Level Control
    Audio Output
    Power Requirement
    Power Consumption
    Dimension(W H D)
    Weight

:1(L.R)
    :1(Input Audio Signal)
    :1(Auto Balance&Sound Effect)
    :AC230V.50Hz
    :8W
    :480mm 51mm 197mm
    :2.4kg

Họ lại bảo đấu như sau:
    1. Audio line out của đầu Kok với input của efector BLL-55
    2. Out put của Effector BLL-55 với line in của Amply Jarguar.
    Như vậy (theo em nghĩ) cái effector này sẽ cân bằng nhạc trước khi đi vào apmly à ? Vậy phần mixing của tiếng hát và nhạc không được cân bằng à ?

7. thao_prosound

Ngõ send-return như trên là kiểu cắm insert nối tiếp bác ah ,chứ không phải kiểu send/return phân nhánh như trên mixer pro , đuơng nhiên không nên dùng các thiết bị effect kiểu như DSP2024P vì ko đúng kiểu . Ngõ này chỉ cắm các thiết bị họ dynamic như EQ hay compressor thôi

đúng như vậy :mrgreen:
    phần nhạc và lời vẫn được mix với nhau trên amply , tiếng nhạc có thể tốt hơn , nhưng lời thì vẫn thế, vì thiết bị này có ép-phê cho tiếng micro đâu

cái BBL55 này thuộc dạng thiết bị enhancer/exciter , đấu như vậy chỉ có tác dụng cho nhạc

8. spring

spring Advanced Member

đúng như vậy :mrgreen:
    phần nhạc và lời vẫn được mix với nhau trên amply , tiếng nhạc có thể tốt hơn , nhưng lời thì vẫn thế, vì thiết bị này có ép-phê cho tiếng micro đâu

cái BBL55 này thuộc dạng thiết bị enhancer/exciter , đấu như vậy chỉ có tác dụng cho nhạc[/quote]
    Nếu mình mua cái BLL-55 này mà đấu theo kiểu:
    1. Send của Jarguar to Line in của Bll-55
    2. Line out của BLL-55 to Return của Jarguar.

Như vậy nó sẽ Auto balance phần nhạc và lời. Không biết như thế có hay hơn không a.

9. thao_prosound

hiệu quả của pp này thì e chưa khẳng định được :p
    vì món đó hơi lạ , e chưa có dịp dùng thử hay nghe qua . bác thử nhờ mấy ông TT audio tư vấn xem , họ là nhà cung cấp , nên có thể có thêm thông tin giúp bác

10. spring

spring Advanced Member

Cám ơn bác, em sẽ hỏi họ kỹ hơn.

Còn trong trường hợp em mua con Effector DSP2024P đấu vào sẽ không có hiệu quả phải không bác ?

11. Anonymous

Anonymous Guest

em đang định mở 1 quán karaoke mà chưa biết đầu tư amply và mic thế nào cho được loa thì do đã ship vài căp bose 301 mexico rồi. Bác nào tư vấn dùm em ở hcm nên mua hàng ở đâu và nên đầu tư amply va mic gì

12. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Bác phải cho em biết bác tính đầu tư như thế nào để em còn biết mà giúp bác chứ. Nếu bác ko ngại thì cứ ới em, em tư vấn giúp cho

13. thao_prosound

đúng rồi bác :mrgreen:

14. Anonymous

Anonymous Guest

thank bác ý em muốn mua loại vừa dễ chỉnh vừa nghe được dang để ý cái jarguar 506n ma ko biết mua hàng jarguar ở đâu cho đúng . Cali mosfet 888 cũng đươc ma ko biết đánh hay bằng ko nếu bác ko ngại thì cho em số phone để em gọi học hỏi va xin tư vấn.

15. nguyentritamct6

nguyentritamct6 New Member

Xin bác Thảo và các bác tư vấn giúp em! Nhà em hiện có:
    1. Amply Arrirang PA 203XG (Maseco-VietNam)
    2. Loa Bose Serial V
    3. Đầu Arrirang 3600HDD
    4. Micro Arrirang kèm theo máy.
    Vậy em cần phải đổi cái nào hiệu gì trong 4 món này để hát Karaoke cho hay hơn chút nữa tầm <7T (em chỉ hát ở nhà thôi)?. Cám ơn các bác nhiều lắm và mong được hồi âm sớm!

16. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Trước tiên bác nên đổi cái micro đi bác ơi. Cải thiện tình hình được nhiều đấy bác.

17. namhx

namhx Advanced Member

Thiết bị hiện tại của em đề hát KOK là

Mixer Beh 1222fx
    Power ampli vườn
    Compressor Beh
    Effect Beh 2024
    EQ Behringer cho hệ thống
    EQ cho DH3600
    Đầu DH 3600
    Ultramizer / Exciter
    Loa Yamaha NS 70, sắp tới thêm 1 Bose 301

Hiện tại em đã đấu hệ thống xong ( chưa gắn Kompressor) nhưng cục effect chẳng thấy tác dụng gì hết

Các bác có thể cho em 1 sơ đồ đấu cụ thể cho đống đồ này ko ?

EM có học bác Thảo là mua sợi dây Y để cắm vào Send trên Mixer , sau đó phần return thì cắm 2 dây L R vào "Line in" mà sao ko thấy tác dụng gì hết.

Bác nào rảnh thì qua giúp em cấu hình với, em xin đa tạ và .....xin giao lưu keng keng.

18. thao_prosound

bác đã đấu đúng & chỉnh chuẩn chưa ? :wink:

dây send effect bác dùng 1 sợi cũng dc chứ, cắm vào lỗ L/mono trên DSP2024 . bác thấy ko có hiệu quả là có chỗ chưa ổn rồi .

bác alo vào mic mà thấy đèn input trên 2024 nháy ,là đã có nguồn âm vào --->ok

kiểm tra trên kênh effect return (line stereo) bằng nút solo , thấy đèn led trên main mix nháy , là có nguồn âm effect trở lại rôi ---> ok

kiểm tra trên 2024 , nếu có nút bypass thì bấm/nhả để vô hiệu tính năng này --->ok

ktra hết 3 bước trên ok hết mà vẫn thấy ko có hiệu quả của 2024 thì phải kiểm tra lại cách setup , căn chỉnh (chắc chỉ qua 20 khâu kiểm tra là hết mọi khả năng có thể :mrgreen: ). Nếu đã quen , bác chỉ mất khoảng 5' là xong

19. spiderman

spiderman Advanced Member

Tốt nhất thì làm "live show" giúp bác ấy vẫn tốt hơn
    Bác nên cho cụ thể địa chỉ luôn, bác nào thấy tiện đường thì ghé giúp

20. hivong_thu

hivong_thu New Member

Em chào bác Thảo,
    Bác Thảo ơi, em ở Hn. em muốn nhờ bác tư vấn về pc karaoke

Hiện nay em có:

Hardware
    -1 card sound Edirol UA-25 USB,
    -1 mic condenser Rode NT 2A,
    -1 mic-pre amp Focusrite TrackMaster Pro (có chức năng compressor, phantom power, line in)
    -2 bộ dàn hi-fi sony của những năm 90, dùng làm loa phát
    -1 laptop Dell Inspiron 6000

Hiện đang setup như sau:
    Mic --> Focusrite --> UA-25 --> laptop --> UA-25 --> Loa

Software:
    -Cubase Sx 3.0.2
    - Adobe Audition 1.5

Lúc trước em hay dùng để thu âm. Nhưng nay bà xã em muốn hát karaoke.
    Để tiết kiệm chi phí, em nghĩ có thể tận dụng những thiết bị sẵn có (trừ micro condenser ko dùng để hát karaoke) để setup karaoke.
    Qua tìm kiếm em thấy bác rất am hiểu về karaoke và cũng dùng Pc karaoke nên muốn nhờ bác tư vấn giúp.

Em băn khoăn:
    - Với setup như trên, làm cách nào để add effect (reverb, EQ, compressor) trực tiếp vào tín hiệu vocal (sound UA-25 của em ko có sẵn effect như con E-Mu) rồi xuất thẳng ra line out của Sound UA-25? . Nếu sử dụng Cubase thì setup Cubase thế nào, dùng plugin gì?
    - Nếu dùng compressor của Focusrite nói trên thì có hay hơn không?

Vâỵ rất mong bác tư vấn giúp. Nếu ko tiện email bác cho em số di động của bác nhé

Em cám ơn bác nhiều

Email của em: dodoantung@yahoo.com

21. spring

spring Advanced Member

@Thao_prosound:

Em lại làm phiền bác tí. Trước em có đọc 1 bài của bác viết là cái Amply Kok dằng sau có cái cầu nối (send out - return in), bác bảo là cắm cái Equalizer 15 band vào đấy thì vợ hát chồng khen còn chồng hát vợ vỗ tay :roll: . Bác cho em hỏi mấy câu với:

1. Cách điều chỉnh ntn ?: Em để pybass cua Equa rồi chỉnh giọng trên amply kok như bình thường, sau đó chỉnh tiếp equalizer ? Chỉnh equalizer này có cần đòi hỏi phải có cái tai chuyên nghiệp lắm ko ? Hay như các thiết bị mixer+comp+effect ko biết chỉnh khéo lại ko hay bằng để nguyên Amply kok mà hát.

2. Em cũng nghe nói cách đấu này cũng là để điều chỉnh equalizer nhằm chống tiếng hú. Vậy nếu em mua cái Feedback destroyer + 12 band Parametric equalizer (Berhinger DSP1124P) có được không ? Hay mua cái Equalizer 15 band + Feedback detection (Berhinger FBQ1502) ?
    Cái nào tốt hơn ?

Nhân tiện đây cho em hỏi về 2 cái Feedback destroyer + Parametric equalizer (Berhinger DSP1124P) và cái Graphic Equalizer + Feedback detection (Berhinger FBQ1502):
    - DSP 1124P sẽ tự động chống hú, chứ mình ko phải chỉnh cắt tần số hú ? Mình có thể dùng cả 2 chức năng: tự động chống hú + chỉnh equalizer theo ý mình hay chỉ dung được hoặc cái này, hoặc cái kia ?
    - FBQ1502 sẽ không tự động chống hú, mà nó sẽ báo cho mình (bằng đèn nháy) tần số gây hú để mình giảm có đúng không ? Nó có tự đông cắt tiếng hú không ?
    - Tóm lại 2 cái này đều bằng tiền nhau, dùng cái nào tốt hơn cho cái amply kok của em ? Sự khác biệt của 2 cái này có phải như em hiểu bên trên không ?

Nói chung hơi dài dòng, bác chỉ giúp em nhé.

@all: Có bác nào rành thì góp ý kiến giúp em nhé. Đa tạ các bác nhiều.

22. thao_prosound

chạy chế độ EQ luôn bác ạ , rồi chỉnh theo cái tai nghe thực tế của mình. thừa đâu - cắt đó. thiếu đâu -bổ xung đó . Thường nếu chưa quen thì nên cắt bớt hơn là bù thêm vào. Nói chung EQ thì chỉnh cũng đơn giản hơn các thiết bị khác

bác mua cái này đi , dễ chỉnh hơn cái DSP1124, trực quan hơn . Mua cái DSP mà ko biết xài thì lại thấy rất dở đấy :mrgreen:

Cái này e ko dùng , nhưng hình như là dùng được cả 2 tính năng đồng thời . Nó có chế độ cắt tự động

đúng là nó không tự động cắt hú được , và những dải tần nào bị công hưởng rõ thì những fader phụ trách những dải tần đó sẽ sáng đèn

dùng cái FBQ1502 bác ợ . Sự khác biệt thì bác cũng thấy ở trên rồi đó

:D

23. spring

spring Advanced Member

[dùng cái FBQ1502 bác ợ . Sự khác biệt thì bác cũng thấy ở trên rồi đó
    :D[/quote]
    @thao_prosound: Cám ơn bác đã nhiệt tình đọc và trả lời em rất chi tiết (vì em viết hơi dài dòng) :D . Nhân tiện bác biết chỗ nào bán FBQ1502 cũ không ạ hay bác còn dư cái nào để lại cho em cái. Em ở HN.

24. thao_prosound

em thấy nó cũng rẻ , bác nên làm cái mới cho chắc ăn . Chứ hàng cũ thì chất lượng cũng bập bõm lắm , mà phải mất thời gian lựa :mrgreen:

25. spring

spring Advanced Member

Thanks bác. Em sẽ ra Nhạc Việt ở chợ giời làm cái mới.

Share This Page

Loading...