karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. nguyengts

nguyengts Approved Member

Hiện tại mình có 1 bộ karaoke gia đình gồm :

- đầu karaoke kỹ thuật số Airirang
    - ampli Sony (đi xin được kô rõ thông số)
    - mixer Behringer 1204FX
    - effect Behringer DSP2024P
    - loa Mordaunt Short 916i 150W

Hát nói chung rõ, nghe được, nhưng hơi yếu, khách đến nhà thích hát to, nhạc to ...... vặn lung tung được 1 lúc là hú ầm ầm. Mình tính nâng cấp cái ampli Sony, thay bằng cái khác. Đang phân vân giữa hai loại trường phái :
    P.A : ví dụ behringer A500/2 x 230 Watts into 4 Ohms, 500 Watts into 8 Ohms in bridged mono operation
    http://www.behringer.com/EN/images/products/A500_P0217_Right_web.jpg
    Dân dụng : ví dụ Onkyo A9355-BLK - Maximum power output, RMS, per channel, into 8ohms : 38 x 2
    http://www.richersounds.com/showimage.php?image=304840.jpg&max_width=250&max_height=200
    Các bạn tư vấn dùm mình lên mua loại nào cho phù hợp, mình thích nghe nhạc tiếng bass phải chắc, kô đau đầu, và giọng ca sĩ nghe rõ ràng, phòng khách của mình khoảng dưới 20m2. Nếu phải đầu tư thêm loa, thì nên mua thêm loại nào, loa centre hay loa subwoofer

2. Chanhphoto

Chanhphoto New Member

Xin Chào Các Bác,

Xin Bác giúp em tư vấn một hệ thống Karaoke khá khá và hướng giẩn cách đi giây.

Hiện nay em có một số thiết bị như sau:
    1 con shure reciever PG88 voi 2 mic PG58
    1 con mixer Behringer xenyx 1832FX
    1 con Lexicon MX200
    1 cập loa Bose 301 V
    1 Sub Yamaha YST-SW200
    1 Denon PMA-1080R
    1 JARGUAR SUHYOUNG PA-203 III
    1. Marantz EQ515

Em Không biết còn thiếu gì nửa không?
    Em định mua them con Behringer DEQ2496, nhưng sợ không biết cách sử dụng và đi giây.

Xin Các Bác giúp em nha..
    Thân.
    Chanh

3. tranduc

tranduc New Member

Chào các bạn. Mình là người mới nên muốn hỏi các bạn tư vấn và hướng dẩn cho mình nhé.

Nhà mình có dàn karaoke với các thiết bị sau : đầu Vitek CK 300D, ampli va mix Boston Audio PA 999SII, Mic ko dây Shure SH-200. Ngoài ra mình con Mix rời California MX-666E.
    Mình đã thử chỉnh âm thanh rất nhiều nhưng vẫn không vùa ý và hát rất mất sức không nhẹ nhàng chút nào. Mong các bạn có nghề trong vụ này xem thử hộ minh với dàn karaoke gia đình như vậy đã được chưa và hướng dẩn cho minh cách chỉnh âm thanh nhé.

Cám ơn các bạn nhiều

4. tranduc

tranduc New Member

Chào các bạn.

Mình là người mới. Hiện tại mình có 1 bộ karaoke gia đình gồm :

- đầu karaoke kỹ thuật số Vitek CK300D
    - ampli và mix Bốtn Audio PA-999SII
    - Mic Shure ko dây SH-200
    - loa ONKYO M3 ( cũ lắm rồi )
    Ngaòi ra minh con mixer Califonia MX-666E

Các bạn xem như vậy đã được chưa mà sao mìnhnh thấy âm thanh không hay lắm và hát mệt quá. Các bạn tư vấn hộ mình xem cần thêm gì nữa không .

Cám ơn các bạn nhiều

5. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Việc đầu tiên là bác cân chỉnh lại thiết bị xem. Sau đó thì tính đến việc thay thế thiết bị thôi chứ em nghĩ ko nên thêm gì đâu.

6. hung28

hung28 Advanced Member

Nếu phòng bác rộng trên 20m2 thì bác mua thêm 1 đôi loa nữa (BMB hoặc Bose) thì hát sẽ tốt hơn ah

7. phamvanghia

phamvanghia New Member

Chào các bác, em rất mê karaoke :mrgreen: . Hát mãi với mixer cỏ của california cũng chán và tình cờ vào được diễn đàn này...mê quá nên đọc liền một mạch hết 22 trang luôn :shock:
    Hiện tại tài sản của em như sau :
    - VCD DH3600 Arirang
    - Amply Marantz 54DS (120W)
    - Micro SM58
    - Cặp loa pioneer nội địa nhật 100w
    - Mixer cỏ Cali chán quá bán rồi :lol:
    Vậy em cần tậu thêm em nào (mixer, effer, reverb, compress....) để hát hay hơn ?
    Kinh phí khoảng 5tr - 6tr
    Thanks các bác nhiều, chúc diễn đàn luôn sôi động !

8. 777

777 Advanced Member

bác Nghĩa chỉ cần tậu thêm một cái mixer,một cái efect,và một cái eq 31 cần nữa là đủ bộ

9. phamvanghia

phamvanghia New Member

Thanks bác 777 nhiều nhé !!! Bác xài qua bộ mixer , effect, eq nào chưa ??? Cho em thông tin về thương nhiều và giá cả luôn đi, giúp em thì giúp cho trót đi :mrgreen:
    Nếu vừa túi tiền thì em tậu về để.....làm phiền hòng xóm... :lol:

10. 777

777 Advanced Member

Cấu hình bộ kok nhà em. đầu phát VITEK CK 300- micro evi cobal 7,9(con này dùng trong phòng thu hay sao ấy nên k có nút on,of) -micxer alesis-eff yamaha rev 100(em lấy delay của con này cho nó dễ chỉnh-bạn em bảo dùng thế hơi phí nên bác nào có nhu cầu thì em bán con này ),con lexicon 400x(lấy làm reverb)-eq begringer (31 cần) - amp jaguar - loa onkyo (em thấy nghe còn hay hơn bose 301).
    nếu bác Nghia mua hàng second hand thì khoảng 7 tr may ra đủ .Vì con eff yamaha rev 100 xài rồi cũng khoảng 2,5tr,mixer thì thấy tay người nhện đang muốn bán hình như 200-300 usd gì đó (k biết bây giờ có giảm giá chưa :lol: ) còn eq cũng phải tầm 1 tờ xanh nữa .Nhưng mà cái nghiệp này nó vậy bác ạh .K biết thì thôi ,biết mà k mua thì bứt rứt k chịu được,nhưng mà nó hay hơn nhiều lắm nếu biết chỉnh... :)

11. spiderman

spiderman Advanced Member

Bác tìm thông tin và tìm hiểu cái Mixer Edirol M-10DX (nếu nhu cầu nhiều kênh hơn thì M-16DX), nếu dùng ở nhà chơi thui theo tui là đủ + đầu tư cái Micro tốt (tầm EV 767a (giá hiện 120$) trở lên) để vocal tiếng tốt.

Một số bác ko chú ý nhiều phần micro => nâng cấp hiệu quả ko cao.

Trước cũng chơi đầu tư kiểu nhiều modul: mixer + FX + EQ + .... thấy hơi "quá tay"/ $ so với nhu cầu thực dùng (KaraOke + ghi âm), trình độ sử dụng hạn chế, ... và ... cái vụ này mà ngồi trao đổi uống cafe thì quên cả thời gian và khản cả cổ họng :lol: nhưng vui ... :D bác cứ xem lại kẻo "sa lầy" giống tui chỉ tổ tốn kém ko cần thiết.

Mình cũng đang dùng cái Edirol M-10DX, reviews chung thì nó tương đối đầy đủ:full digital mixer, Pre-mixer,mixer, 3EQ (cho phép hiệu chỉnh tần số trung tâm "Q"), FX, Finalize, LCD display, ... và ... và nhiều tính năng rất tiện dụng và hay khác nữa, các bác quan tâm cứ tham khảo trên mạng, đủ cả. Trước tui hay dạo online tìm hiểu mixer , sau khi tìm hiểu và tậu cái M-10DX thì tui cảm thấy "no đủ" chẳng thiết mixer nào nữa vì "nó có đủ cả rùi". :lol:

12. 777

777 Advanced Member

Hi. bác người nhện .khi nào rảnh mình chạy qua xem thử cái bác mới mua nhé xem có hay k?

13. spiderman

Có "đồ chơi", có bạn cùng chia sẽ thì là nhất rùi còn gì.
    "Niềm vui mà không có người cùng chia sẽ thì không có ý nghĩa "

Nói chung trình độ chỉnh FX của mình còn gà mờ lắm, và tiếp tục tự mày mò thui, ko qua trường lớp hay thầy bà nào hướng dẫn nên nói chung còn nhiều hạn chế

Tính tham gia một khoá học bài bản ở Công ty TNHH Giai điệu cuộc sống ở đường Cống Quỳnh, Q.1 mà mãi chưa sắp xếp được thời gian; giờ mới thấy khổ của người đàn ông có vợ :mrgreen:

14. noopaudio

noopaudio Approved Member

Chào các bậc tiền bối về audio :D em là thành viên mới vẫn còn chân ướt chân ráo vào thế giới audio này mong được các bác chỉ dạy.
    Chẳng là em muốn sắm 1 bộ để hò hét cho khuây khỏa khi đi làm về, em đã đọc và tham khảo ý kiến của các bác về cách build 1 bộ KADAOKE . Những thứ bên em có thể sắm đc chỉ có loa bose301V với micro SM58 chứ cái ampli Jarguar PA 203N em tìm hoài kô có Bác nào có thể giúp em tìm dc ampli thay thế có bán bên Mỹ kô. Em là thành viên mơi rất gà mong các bác chỉ dạy.
    Em xin cảm ơn!

15. spiderman

16. phamvanghia

phamvanghia New Member

Trước tiên thanks bác nhiều nhé !!!
    Sau đó là online search google liền.., Giá mới của mixer Edirol M-10DX là 240$, em thấy nó cũng hợp lý và trong tầm tiền, nhưng trước khi quyết đi mua chắc phải làm phiền bác Spiderman cho em thưởng thức giọng ca và mixer của bác quá..

17. noopaudio

Cám ơn bác spiderman. Nhưng chắc khi nào về VN em kiếm cái PA-203N chứ mấy cái bác gửi cho em nghiên cứu em chẳng biết chọn cái nào nữa :lol:.Nếu mua bên này bác chỉ rõ dùm em sài cái nào để oánh với Bose 301 seri V. Cho em hỏi thêm bác Bose 901 có hát được kadao kô ạ.
    Cảm ơnn các bác đã góp ý dùm em!

18. spiderman

theo link đã gửi bác bác di chuyển vào mục "Digital karaoke Amplifier"
    copy 1 số hình gửi bác tham khảo nè, mấy cái này về tính năng thì nhiều hơn cái PA-203N, chất lượng thì xài mới biết vì mình chưa có cơ hội dùng qua cái nì

19. noopaudio

Cám ơn bác rất nhiều. Em sẽ thử chơi đại 1 con về oánh xem sao :lol: Chắc phải đóng góp nhiều thì kiến thức về audio mới được bổ sung bác nhỉ :lol:

20. cobangshop2009

cobangshop2009 New Member

xin chào bác thao_proso !mong hướng dẫn set nhưng món này.

Tui có dàn âm thanh để phuc vụ sân khấu ca hát cưới hỏi ngoài trời,yêu cầu level chơi lớn ,sân khấu 4m*3m,hai cột loa dặt 2 bên sân khấu ,khoang cách 2 cột loa từ 5m~10m.
    [/b]Dàn đồ gồm:
    mixer Mackie 1604 VLZ (hàng mỹ)
    Lexicon MX200 Dual Reverb/Effects Processor
    EQ hiệu RAnce 64 cần
    Rosover Peavey 2/3/4
    Main kéo sub hiệu Wood CA18
    Mainr kéo full hiệu Wood CA7200
    Main Crown MA 2402 keo monitor
    LOA:
    cặp sup đôi beyma 5 tấc hàng mới
    cặp full đôi pevey SP4@TI hàng Mỹ
    monitor 4 tấc
    micro ko dây shenheinnser .
    Xin bác giúp em,cho em sơ đồ kết nối các món đó hợp lí để xài tốt chúc năng của nó>.HIỆN TẠI EM CHƯA CÓ compressor >NẾU XÀI THÊM THÌ SẮM LOẠI NÀO >CHỈ EM CÁCH KẾT NỐI LUÔN>CẢ ƠN BÁC TRƯỚC NHA.

21. BTH

BTH Approved Member

chào các bác :D
    e có vấn đề này mong các bác giúp đỡ.
    chả là e đang có dự định làm vài phòng hát để kinh doanh (tiện có chỗ để giải trí luôn), e còn khoảng 1 tháng để sắm đồ mà chưa biết tí gì và cũng chưa có tí đồ nào
    :(
    hiện e muốn làm trước khoảng 3 phòng (40-45m2 / phòng). hôm trước hí hửng gọi cho bác Thảo định nhờ bác bán đồ+tư vấn luôn ai ngờ bác bán...ô tô :wink:
    kinh phí dự tính của e định đầu tư khoảng 60-80tr cho thiết bị (chưa có dây dợ, tivi...),cũng có thể cố thêm một chút.
    nhờ các bác tư vấn giúp e xem nên mua đồ gì cho phù hợp với diện tích phòng cũng như diện tích túi của e :mrgreen: cảm ơn các bác !
    e ở HP nhưng đang cày ở tỉnh khác.

22. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Có yêu cầu gì phức tạp không bác. Phòng của bác khá lớn chắc bác phải chơi đồ pro thôi.

23. BTH

BTH Approved Member

dạ pro vừa vừa tầm là ổn rồi bác ạ, ở trên e định làm người ta cũng chưa có yêu cầu cao quá về chất lượng âm thanh đâu. cần thiết sau này e nâng cấp thiết bị cũng được.

24. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Em nghĩ bác thử chơi một cặp full 3 hay 4 tấc và một powered mixer cho mỗi phòng xem sao.

25. BTH

BTH Approved Member

Share This Page

Loading...