karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Theo em bác nên cắm thế này
    Mixer stereo out vào in EQ, out EQ vào in main và ra loa
    Efx send tren mixer vào in DSP, out DSP vào return hoặc vào 1 line trên mixer tùy thích

2. nghitan

nghitan Approved Member

Hi
    Cách cắm như vậy thì có tác dụng như thế nào vậy Vuxvn? Chủ yếu là mình muốn tác động vào vocal của giọng hát để chỉnh cho giọng hát trong hơn.

3. vuxvn

vuxvn Advanced Member

thì bộ dsp này chủ yếu để làm bộ effect cho micro thôi mà. Còn nếu bác chỉ muốn dùng eq cho micro thì dùng jack insert để cẳm vào ngõ insert trên mixer.
    Lúc đó thứ tự như thế này
    mixer out vào power in ra loa
    efx out của mixer vào in dsp, out dsp vào return hoặc line trên mixer
    insert line micro trên mixer vào in/out trên eq.

4. jambon

jambon Approved Member

Bác thao_prosound ơi, bác có thể tư vấn cho em 1-2 thiết bị bổ sung vào dàn HT của em để hát Karaoke hay không? Hiện giờ em có 1 cặp Micro Shure PG288/PG58 không dây đem từ us về, 1 cặp loa Jamo E650, 1 Reciever Yamaha V661, 1 đầu DVD Arirang 5 số. Bác có thể tư vấn cho em 1 cái mixer loại nào hát karaoke trong gia đình mà hay hơn cái ampli california 828R pro củ của em không?
    Em có ra loamay.com ngoài đó họ tư vấn cho em 1 cái mixer hiệu nanph.. DSP-99 gì đó em không nhớ cái hiệu nữa, giá tới 332$ không biết loại đó có hay không bác?
    Giống cái này nè http://www.soundda.com/EN/product_view.asp?id=327
    Thanks bác trước nhé!

Em bổ sung thêm các tính năng của DSP-99
    1. 99 digital reverberation effect;
    2. Volume controlling separate for music,
    3. reverberation& Mic;
    4. Internal sub-bass output and adjustable frequency point The ALT,
    5. Middle and bass of the mic can be adjust separately
    6. G.W.:8KGS

5. dungfi

dungfi New Member

Chào các bác, em đang đau đầu vì cái giàn Karaoke của em, cấu hình của nó như sau:

1- Đầu Karaoke Arirang 3600
    2- AMPLI JARGUAR PA-203 N (mua tại sóng nhạc)

3- Micro MICRO GUINNESS MU-880i (mua tại sóng nhạc)

4- Loa JBL RM 10 (mua cty Phúc giang PGI).

Nhờ các bác tư vấn khi em hát 1 micro thì không có vấn đề gì nhưng khi hát 2 micro thì tiếng hú bắt đầu xuất hiện.

Em xin cám ơn ạ.

6. crazy_shot

crazy_shot Approved Member

Bác vặn nhỏ volume mic thứ hai, bố trí lại loa hoặc giảm tress phần micro.

7. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Đây là sự việc bất khả kháng bác ạ.
    Chỉ có cách vặn nhỏ Master đi một chút thôi.
    Càng nhiều mic thì càng dễ hú.

8. jambon

jambon Approved Member

Em xài cặp Micro Shure không dây đâu có bị như vậy đâu (y chang như 2 cái micro có dây)

9. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

bất kỳ giàn âm thanh có sử dụng micro đều có 1 ngưỡng xảy ra tiếng hú . Ngưỡng này thay đổi cao hay thấp tùy thuộc vào khá nhiều yếu tố . Với các giàn có đáp tuyến tần số càng lồi lõm , và đặt level cao thì càng dễ bị feedback, kể cả với số lượng micro ít nhất. Còn bộ nào tương đối bằng phẳng, thì có thêm micro cũng không hề hấn gì . Tuy nhiên điều này liên quan chặt chẽ đến âm lượng. Nếu giả dụ có 2 mic , nhưng chủ yếu hát nhỏ, âm lượng vừa phải sẽ khác hoàn toàn nếu ta chơi ở mức âm lượng lớn hơn hẳn.

Khi đã xảy ra feedback, muốn giữ số lượng micro, thì phải giảm chất âm của hệ thống (giảm âm lượng, giảm EQ).

Chống hú cũng là cả 1 nghệ thuật, đòi hỏi rất nhiều kinh nghiệm, kỹ năng xử lý để tạo ra sự hài hòa tổng thể của âm thanh

10. thao_prosound

Khi cắt feedback thì ưu tiên cắt gain trước khi cắt EQ , vì cắt EQ sẽ làm thay đổi chất tiếng . Còn cắt gain sẽ làm thay đổi khoảng cách từ micro đến mồm :mrgreen: . Trừ khi âm thanh bị thừa dải tần thì mới cắt EQ cho dải tần đó (đương nhiên là ta phải phát hiện ra thừa thiếu ở đâu, và cắt/nâng chính xác ở đó - đẳng cấp của người làm âm thanh sẽ 1 phần thể hiện ở chi tiết này đây )

11. thao_prosound

cục này giống như preamp kok nhưng phần effect xịn hơn bác ạ. em chưa xài nên không bít chất âm thế nào , có nghe hay hay ko hay còn liên quan rất nhiều đến cách chỉnh , nhưng khả năng kết nối thì không bằng mixer bàn được.
    Có những bộ âm thanh đến tiền tỷ mà nghe ko đạt bằng bộ âm thanh bằng 15% giá trị của nó đâu bác ạ, chỉ nghe to hơn thôi :D .

Nhiều khỉ chỉ cần thay đổi 1 đến 2 thông số kỹ thuật trong hệ thống âm thanh tiền tỷ là cũng đủ biến chất âm của nó thành rơm rác rồi :mrgreen:

12. crazy_shot

Em xin bổ sung thêm một thiết bị cần phải có trong dàn karaoke là BBE 882i
    Em vừa ship về một cái dùng khá ấn tượng.
    âm thanh chưa qua sử lý dạng sóng --||||||--
    sau khi đã qua sử lý thì có dạng sóng --((|||))--

13. gkl83

gkl83 Approved Member

Chào các Pro!
    Tình hình là như thế này:
    Em đang muôn đầu tư 1 bộ Karaoke be bé để hát dịp tết này. Hiện tại em đang có 1 cai Amply Denon 910 PMA, 1 dôi Loa boston (dạng loa cây), 1 cái TV còi và 1 CPU vi tính nối trực tiếp LCD có 600 GB nhạc Karaoke rồi (về khoản đầu phát là k cần bàn). Các bác tư vấn giúp e nên mua thêm thiết bị gì, loại gì, mua ở đâu để có thể hát được tầm tầm, chi phí khoảng tối đa 6 triệu (càng rẻ càng tốt). Mua ở Hà Nội hoặc Hải Phòng em đều đi được.
    E được người ta tư vấn mua 1 cái Mixer và đôi Mic về là xong, có người thì bảo làm thêm 1 cái Jaguar 203 va đôi Mix nữa, em thấy phân vân quá. các bác có cao kiến gì giúp em với. Càng rẻ càng tốt nhé!
    Xin đa tạ các bác, Reply sớm cho em nhé!

14. thao_prosound

bác mua cái amp kok ngon hàng 2nd + 1 cái mic ok tí là đủ 6tr rồi

15. gkl83

gkl83 Approved Member

Bác tư vấn hộ e loại nào, mua ở đâu được không ạ, bác cho e mấy sự lựa chon 4 triêu, 5 trieu, va 6 triêu đối với 2 cái đó với. e có biết gì đâu.
    cám ơn bác.

16. phambao1978

phambao1978 Advanced Member

Các bác cho hỏi là cục công suất Crown cho karaoke thì chọn CSL800 hay XTi 1000 thì hay hơn nhỉ?

17. crazy_shot

XTi 1000 là dòng Digital Power mới nhất của Crown nên trọng lượng cũng nhẹ hơn rất nhiều so với đời cũ CSL800.

Về âm thanh thì XTi 1000 cũng hay hơn CSL800, nếu bác không lăn tăn về giá thì múc ngay XTi 1000 không cần hỏi.

Em cũng đang tìm một 2hand XTi 1000 cho rẻ nhưng không có, nên đành dùng tạm JG 203XG khéo 4 loa yếu quá.

Đây là dàn nhà em.

Toàn cảnh

Dàn máy

18. thao_prosound

Bác Crazy để cái EQ dbx thế thì giảm mất phần trung âm của vocal rồi còn gì . :)

Power thì nên dùng dòng XLS thay cho XTi . Với gia đình có thể chọn XLS602 hoặc XLS802 là thoải mái

19. thao_prosound

Hình như bác có cục Compressor của Peavey ah ?

20. crazy_shot

Cảm ơn bác Thao, Peavey là Effect bác ạ, em DIY thêm cái đầu Karaoke cũ làm Delay, cũng send và return, còn cái Peavey Effect chỉ dùng reverb.

Em dùng 2 mic condenser CAD C195 chất âm khá giống Shure 87a nên vặn reverb và delay rất ít.

21. crazy_shot

Bác Thảo có thể giải thích thêm về "XLS thay cho XTi"?
    em đang tìm mua power để thế cái JG 230XG, nhưng nhiều dòng quá nên cũng hơi rối.

Bác cho em hỏi shure wireless 78a hiện nay bên Sao Việt bán bao nhiêu vậy?
    Mình có thể mua một bộ bắt sóng và hai cây mic được không, vì em thấy ở nước ngoài họ có bán lẻ kiểu đó, khôg biết một bộ bắt sóng có thể bắt được hai cây mic cùng lúc không?

Em hỏi thể vì thấy bác Thảo đã mua và đang dùng wireless 78a.
    Cảm ơn bác

22. thao_prosound

cục ở dưới cục Deltafex mà bác :)

23. thao_prosound

XLS là dòng thuần analog, sẽ bền hơn dòng digital ít tiền như XTi bác ạ.

Shure wireless muốn có đầu Beta87A thì phải là bộ SLX trở lên , vd SLX24/Beta87A, trước em có dùng bộ này, giá của Sao Viet khoảng 14,5 triệu. Nếu dùng ở quy mô gia đình thì bộ này là ok nhất. Các seri thấp hơn như PGX thì chỉ có đến đầu Beta58 thôi.

Về lý thuyết bác có thể dùng nhiều micro cùng tần số chỉ với 1 bộ receiver, cũng giống như đài truyền hình đâu có giới hạn số lượng TV :).
    Nhưng sẽ khó khăn cho việc căn chỉnh các chất giọng khác nhau,vì nó chỉ có 1 out-put, và tín hiệu có thể bị overload

24. crazy_shot

Cảm ơn bác đã giải thích, em rỏ rồi ạ.Cái copressor đó hiệu Furman (USA) bác ạ

25. phambao1978

phambao1978 Advanced Member

Hôm trước em lên Sao Việt- đại lý của Crown định mua con Power XLS802 giá 14 triệu đồng nhưng nhìn mẫu mã không ưng ý lắm và điều băn khoăn nhất là Made in China. Bác phụ trách bán hàng ở Sao Việt có tư vấn cho em chuyển sang hàng Crown USA thì chất âm sẽ tốt hơn và độ bền cao hơn:
    1. Crown Power Base 2: 8 Omh Stereo: 320W/ch; 4 Omh Stereo: 400W/ch. Hàng Made in USA xịn. Thông số cụ thể: http://www.crownaudio.com/pdf/legacy/pb2sm.pdf. Giá 15,5 triệu. Bác ý nói là con này với con CSL800 là 1.

2. Crown Power Tech 2.1: 8 Omh Stereo: 325W/ch; 4 Omh Stereo: 460W/ch. Cũng hàng Made in USA xịn. Thông số cụ thể: http://www.crownaudio.com/pdf/legacy/133376.pdf. Giá 17,2 triệu đồng.

Em dùng để đánh 2 đôi loa Bose 301, muốn chọn được 1 con power ngon luôn, sau đỡ phải lo nâng cấp.
    Mong bác Thảo và các anh em có kinh nghiệm tư vấn giúp nên chọn con nào trong 3 con trên có chất âm hay nhất để ra Tết em lấy luôn.
    Chúc các bác sang năm mới luôn mạnh khỏe, hạnh phúc.

Share This Page

Loading...