karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. tanquocvu

tanquocvu Approved Member

Bac Thao hay anh em nao co kinh nghiem, xin chi giup minh cach can chinh dan am thanh nha minh. Có cần mua thêm digital controller hay k?
    Cau hinh nhu sau:
    1 cặp DYNACORD D12-3
    1 cặp BOSE MB4 SUB
    1 cặp power amplifier BOSE 1800
    1 mixer T1 TONEMATCH BOSE
    1 mic RODE S1
    1 mic SHURE KSM9
    (cả 2 mic trên đều có dây)

2. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

dòng PT 2.1 e chưa dùng qua nên ko bít chất âm thế nào. Thông số kỹ thuật thì ok hơn XLS bác ợ :), cố hơn tí múc em này cũng được đó bác .

Nói chung đồ hãng thì cũng ko phải băn khoăn nhiều chuyện Made in ở đâu :p

Nhân dịp năm mới 2010 , chúc các bác & gia đình vui xuân mới AN KHANG _ THỊNH VƯỢNG .

HAPPY NEW YEAR !!!

3. thanhthuyhuynh

thanhthuyhuynh Advanced Member

Thích nhất câu này
    Nhưng thấy trong forum khối bác vẫn chuộng Made in U.S, EU => chi phí nhân công cao => giá cao, thế thui,; Còn chất lượng thì hàng chính hãng sản xuất ở đâu cũng rứa

Mình thấy 1 số thương hiệu U.S hoàn toàn ko có sản phẩm nào SX ở U.S, toàn SX ở China, sau đó nhập về bán ở U.S mà vẫn bảo hành Lifetime.

Các thương hiệu lớn nếu làm hàng kém chất lượng =>trước tiên các bác cứ phản ánh đến đại diện của hãng trong nước ... rùi trụ sở chính ... rùi cũng được giải quyết, nếu ko giải quyết thỏa đáng thì các bác cứ đưa vụ việc ra trên các web site .... các thương hiệu lớn cũng ngán các vụ việc thế này lém

4. thao_prosound

:wink:
    bác có nhiều đồ đẹp quá , chúc mừng bác nhé.:)
    hiện trạng bộ của bác nghe như thế nào?
    em nghĩ vấn đề ở chỗ căn chỉnh cục mixer Tonematch rồi :wink:

5. tanquocvu

Mixer Tonematch rat kho điều chỉnh, trong phầ mic có nhiều mic để lựa chọn nhưng lai k có 2 loại mic của mình dùng. Mình cân chỉnh mọi người đều nói được rồi nhưng mình thấy nếu đứng xa loa khoang 8 mét trở lên thì nghe rat hay. Nhưng khi đứng gần nghe tiếng mic k đc trong lắm. Cách xa loa 2 mét thỉnh thoảng bị hú. Phần compresser không biết chỉnh thế nào cho đúng.
    Cái tonematch này hơi rắc rối, mình k biết có nên bán nó đề đổi lay cai powermate 1000 của Dynacord k. Bác Thao co kinh nghiem cho mình lời khuyên với. Thanks

6. thao_prosound

Bác kiểm tra lại phần EQ của micro xem, nhất là phần trung âm.
    Về phần comp thì đầu tiên bác nên để threshold ở 0dB, chọn chế độ compress Medium, sau đó vừa hát vừa giảm dần threshold, đến khi nghe thấy âm lượng của giọng hát càng lớn mà âm thanh out không lớn lên bao nhiêu là được, tăng threshold lên 1 chút khoảng 3dB ~ 4dB là ok. Vì chỉnh comp cũng không dễ, Nếu bác vẫn thấy chưa ổn thì cứ để theshold ở 0dB là xong, coi như bypass.

Powermate là loại mixer analog thì bao giờ cũng dễ chỉnh hơn, trực quan hơn loại digital. Mixer này liền công suất, hình như giá cũng tầm 1.500$ . Chất lượng của dòng Dynacord cũng ở mức khá đó bác .
    Muốn hát bác phải mua thêm effect rời :D

7. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

chào bác hiện em đang xài JARGUAR nhưng rất bất tiện là em nó chỉ có 2 cổng míc,em muốn thêm 1 hoặc 2 công nữa thì làm thế nào ah?hay theo bác em co lên mua thêm 1 mixer nữa rồi dùng rắc đấu vào cổng in của em JARGUAR đó đc ko?và nới tầm tiền 1 đến 2 triệu thì mua đc mixer gi ạ?

8. thao_prosound

bác dùng mic dây hay không dây? có sử dụng nhiều mic liên tục không?
    Nếu mua mixer tầm tiền đó thì sợ khó kiếm được đồ hay bác ah

9. phambao1978

phambao1978 Advanced Member

Nghe tư vấn của bác Thảo, em đã lấy con Crown PT2.1 rồi. Chất âm rất ngon.
    Em mua dùng ở nhà nên dùng hàng USA cho yên tâm chứ hàng China có thể là chất lượng vẫn đảm bảo nhưng mình vẫn có cảm giác lăn tăn.
    Một lần nữa xin được cám ơn bác Thảo. Chúc bác sang năm mới mạnh khỏe để tiếp tục có những bài viết giá trị đóng góp cho diễn đàn VNAV.

10. dualcorechip

dualcorechip Advanced Member

Bác Thao_prosound cho em hỏi: tại sao khi hát karaoke ở nhà em, thì cái míc nó cứ rít lên the thé thế nhỉ? Phải làm thế nào để ko bị tình trạng này nữa hả Bác? Thanks Bác nhìu nhìu!

11. thao_prosound

không phải cái mic nó rít mà là cái loa nó rít chứ bác, mic có phát ra tiếng được đâu :mrgreen:

Hiện tượng bác gặp rất phố biến, có rất nhiều nguyên nhân , bác tìm đọc thêm các bài nói về chống feedback nhé

Thân!

12. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Trước tiên hãy giảm volume hig của cửa cắm mic và cả volume tổng cũng nên giảm phần này , sẽ hạn chế RÍT :D

13. dualcorechip

Bác nói làm em buồn cười quá! Chắc tại khi nó rít thì theo phản xạ mọi người cứ giơ giơ cái mic lên...thế là em cứ tưởng cái míc nó kêu...

Vậy em lại phải đọc trước vậy. Có gì em hỏi bác thêm sau nhé. Thanks Bác!

14. dualcorechip

Chào Bác! Tranh thủ em hỏi Bác tí! Em đã thử như bác nói nhưng tiếng nhạc trở nên bé tí tẹo bác ạ! Mà kể cũng lạ! Trước đây khi nhà em cắm thẳng cái đầu karaoke California (30.000 bài đó) vào thì chẳng sao, nhưng từ hôm có thêm cái đầu DVD để xem đĩa ca nhạc hoặc phim để cái anh chàng California kia chỉ phục vụ đĩa 30.000 bài thì tiếng nhạc khi hát trở nên nhỏ hơn rất nhiều,làm em cứ phải vặn cái volume tổng lên to tướng! Sao lại thế nhi???

15. tretrau

tretrau Advanced Member

Nhờ bác Thảo tư vấn em đã gần hoàn chỉnh bộ kara gia đình của em
    Con comp DBX 1066 và pow rời chưa về nên phải dùng tạm comp BEH và pow của cái mixer cũ này
    Công nhận bác Thảo đúng là chuyên gia am thanh kara, mixer A&H âm thanh trung thực hơn hẳn behringer. Đặc biệt là chơi effect rời lexicon mx300 cho giọng hát rất mượt, mặc dù hàng vừa về em mới mò mẫm 1 tý thôi. Nhờ bác Thảo và mọi ng tư vấn cách sử dụng con này. Nó ko nhiều option tinh chỉnh như con mx200 thì phải. hiện tại em mới chỉ sd 1 processor: spring reverb với 3 option là decay, pre-delay và boing. Nó cũng tích hợp chức năng comp và de-esser
    Cảm ơn bác Thảo và mọi người cùng lời chúc 1 năm mới an khang thịnh vượng

16. thao_prosound

Lexicon là 1 trong những nhãn hiệu effect hàng đầu thế giới mà bác. :D .

MX300 là effect processor với rất nhiều tính năng tinh chỉnh dạng digital. Cái này hơn hẳn MX200 bác ạ. Mỗi chương trình đều có rất nhiều page setup, bác mày mò thêm chút nữa đi.

Gợi ý cho bác 1 số thông số điều chỉnh chương trình reverb cơ bản :
    - pre delay : 20ms
    - decay : 3s
    - diffusion : 85% trở lên
    - size : tuỳ theo phòng
    - liveness : 90%, cho âm thanh mượt hơn ở dải treble
    - shape : tuỳ chỉnh theo thực tế. Tăng lên nhiều sẽ dễ bị hú
    - bass boost : mặc định, hoặc có thể giảm hum bass đi 1 chút : set Bass Frequency tầm 800Hz ~ 1KHz , rồi giảm bớt giá trị đến lúc nghe âm thanh không bị ùm là được.

:D

Quên : bác đừng dùng tính năng compress hay de-esser trên thiết bị effect,vì cách đấu thiết bị sẽ phải khác đi, mà âm thanh cũng không đạt. Hãy để tính năng đó cho cái compressor đảm nhận

17. 777

777 Advanced Member

Cho em hỏi bác mua cái mixer A&H bao nhiêu vậy.em đang dùng cái Alexis 12 usb k biết có chênh nhau nhiều về chất tiếng k ạ.Bác Thảo dùng qua nhiều đồ rồi cho em ý kiến tham khảo nhé

18. thao_prosound

giá ở đây bác nè : http://pro-audio.musiciansfriend.com/pr ... ku=634042V

Không chênh nhau nhiều lắm đâu bác. A&H hơn 1 chút thôi.

19. tanquocvu

Cam on Bac Thao nhieu nhe, cai Tonematch minh lam theo cach Bac chi roi, cong them la minh chon che do mic Shure 87a cho cai ksm9, va che do neumann 105 cho cai Rode s1, va bypass phan equalizer cua 2 mic nay, boi vi chon 2 che do kia da duoc cai dat san eq roi. That la tuyet voi .
    Bac Thao cho minh hoi them nhe, minh co du cai mixer Numark C3fx muon dua nguoi ban, nhung k biet la mua them cai lexicon mx400 co duoc k? Minh thay tren trang web cheapkaraoke.com co dung mixer nay nhung lai dung voi cai dbx driverack pa, cai mx400 dung cho PA co dung k Bac. Cam on Bac nhieu

20. thao_prosound

tìm ra đúng căn nguyên là tốt rồi bác :D

MX400 là loại dual engine = 2 cái MX200 in 1 . Không cần thiết, bác mua cái MX300 là được rồi.

dbx DriverRack PA là loại Loudspeaker Management dạng crossover digital thông dụng, giá rẻ. Cái này dùng với hệ thống bi-amp hoặc tri-amp, hoặc để làm delay processor (nhưng cũng hạn chế vì dbx PA chỉ có hiệu quả delay trong khoảng cách tương đương 3,4m) ). Hệ thống âm thanh đánh full, đơn giản thì cũng không cần thiết phải dùng.
    Thân.

21. gacon_vn

gacon_vn Advanced Member

Hi các bác.

Em định build 1 bộ KOK với cấu hình như sau với nhu cầu giải trí HOME :D

1. MIC: Shure SM58
    2. Speaker: JBL E50
    3. KOK DVD or PC
    4. Mixer: Behringer XENYX 1202FX
    5. Effect: Behringer DSP2024P
    6. Equalizer: Behringer ULTRAGRAPH PRO FBQ1502 Dual Channel 15-Band Graphic Equalizer
    7. Pow: JG 203 XG (sẽ nâng cấp thành CROW XLS 202D sau)

Nếu thay mục 4 và mục 7 thành Mixer Yamaha EMX-312S liệu có ổn hơn ko các bác nhỉ ?
    Xin các bác tư vấn giúp em trong dự án tham dự Sao Mai năm nay :mrgreen:

22. thao_prosound

Ổn bác ah . :)

23. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Dùng Mixer Yamaha EMX-312S thì bác đã thay thế cả 4 mục 4, 5, 6, 7 rồi đấy ạ.

24. hallo123

hallo123 Advanced Member

Hiện em mới chỉ có bộ HT và có thể tận dụng cục Sub Rel + HTPC (có thể dùng làm đầu phát?) + TV. Phòng rộng khoảng 20m2.
    Nhờ bác Thảo và các bác tư vấn cho một bộ KOK gia đình kha khá "hay trong tầm tiền 15-17T" (em khoái kiểu pro như Mixer, 4 loa (có thể giai đoạn 1 chỉ dùng 2 loa trước để giảm chi phí)..), ước chừng chi phí của từng thiết bị và địa điểm mua hàng (em ở HN)

Cảm ơn các bác.

25. gacon_vn

gacon_vn Advanced Member

Thanks Vũ, vì thấy mấy đồ Mixer, Effect, EQ của Behinger giá hợp lý. Vậy với việc chỉ dùng Mixer Yamaha EMX-312SC (không rõ khác với model Mixer Yamaha EMX-312S những gì) thì có hay hơn là dùng các module ở mục 4, 5, 6, 7 không nhỉ ?

Share This Page

Loading...