karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Chức năng cũng không khác nhau mấy. Nếu bác thích nhiều đồ và độ tinh chỉnh cao hơn thì dùng bộ Behringer. Còn nếu chỉ thích đơn giản thì dùng Yamaha, chức năng cũng đủ (mixer, eq, effect, power). Tiếng của Yamaha thì êm hơn Beh. Nếu bác thích êm ái thì nên dùng Yamaha, còn thích tiếng sáng, có lực bass thì dùng Behringer.

2. thanhthuyhuynh

thanhthuyhuynh Advanced Member

Tiền nào của đó thui bác ơi (Ông bà ta nói , bác tên tin, chẳng sai đâu )

Hàng Behringer nói chung có giá bình dân

3. ozzybui

ozzybui Approved Member

xin chào cả nhà. Hiện tại đồ đạc của mình như sau:

1. Mixer Yamaha MG124CX, có đủ cả FX lẫn Compressor.
    2. Micro Shure SM58
    3. Main Inter-M MA-330 (75W/kênh)
    4. Loa Peavey PR-10 (công suất 400W)
    5. Đầu karaoke arirang 3600Hi

Cách đấu nối thì với những thiết bị trên ko có gì phức tạp cả. Mình sử dụng để hát karaoke trong phòng ở chung cư, ban đầu thì thấy hệ thống trên OK rồi, nhưng giờ nhận thấy những nhược điểm sau:

1. Sound tổng thể thiếu độ săn chắc.

2. Tiếng mic lúc ko có nhạc thì rất rõ, tuy nhiên lúc có nhạc vào là bị chìm đi.

Theo em, lý do cho những vấn đề trên như sau, mọi người xem có đúng ko :

1. Có lẽ tại loa Peavey PR-10 có woofer chỉ 10" nên ko ra đc chất bass, hay do amply yếu ko kéo nổi loa ?

2. Do mic em sử dụng EQ on-board của mixer nên tần số ko căn chỉnh được theo ý muốn và bị chìm khi có nhạc ? Em đã cố khắc phục bằng cách chỉnh tần số cao lên có nó rõ, tuy nhiên làm thể này khi vặn to lên rất dễ bị hú.

Từ đó, em có những phương án khắc phục sau, mọi người xem có đc ko, nếu ai có phương án nào hay hơn thì tư vấn giúp em với.

1. Chiến 1 con EQ behringer FBQ3102 - vừa để EQ cho toàn bộ hệ thống, cắt tần số hú (cái này là phụ thôi). Tiếp đó đầu tư 1 con sub active hoặc sub hơi, cắm vào cổng sub của EQ3102. Rất nhiều ý kiến chê đường sub của con này và cả con này nữa, nên em phân vân lắm. Em nghĩ mình chơi trong phòng nhỏ của chung cư nên 1 con này và 1 con sub điện là OK. Có người khuyên em nên chơi sub hơi và crossover thay vì sub điện và EQ. Theo các bác phương án nào hơn ?

2. Về chuyện mic, em nghĩ là phải có 1 con EQ 2x15 cắm vào insert của đường mic giúp căn chỉnh tiếng mic sao cho ko bị lẫn vào nhạc. Tuy nhiên, em lại muốn thử 1 phương án khác bằng việc đầu tư 1 con mic preamp behringer ULTRAGAIN PRO MIC2200. Con này sẽ cho em preamp ngon hơn preamp của mixer nhiều, sẽ phục vụ em cả lúc ghi âm nữa. Điểm yếu của nó là tuy có EQ nhưng ko đc nhiều dải như 1 con 2x15. Các bác nghĩ sao ?

Về phần FX, theo em thấy FX của mixer xài đc rồi nên về FX em sẽ đầu tư sau cùng, các bác nghĩ sao ?

4. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Riêng về chuyện sub, điện hay hơi đều có ưu điểm cả. Tùy thuộc vào tài chính mà bác xem nên đầu tư thế nào, em nghiêng về p.a dùng sub điện, chi phí thấp hơn nhiều so với sub hơi mà chất tiếng cũng có thể chấp nhận được.

Nếu bác muốn dùng 2 EQ, 1 cái cho mic insert , 1 cái cho tổng thì phải lưu ý về vấn đề chẩt lượng EQ, vì nếu dùng 2 chú EQ Behringer xem chừng âm thanh sẽ không được ok lắm đâu, noise sẽ khá lớn đấy.
    Bác muốn dùng preamp? cũng tốt, những bác cắm mic vào pream, rồi cắm pream vào đâu? Nếu cũng lại phải cắm vào mixer thì em khuyên là không nên dùng. Vì kiểu gì bác cũng phải dùng preamp trên mixer còn gì. :D

Giải pháp cho trường hợp của bác là chỉ dùng 1 eq cho micro insert là hợp lý nhất, nếu bác dùng tối đa 2 mic. Còn nếu muốn dùng nhiều mic hơn thì đưa EQ đó ra tổng rồi căn lại tiếng.

Tiếng mic khi có nhạc vào mà bị chìm đi là do vấn đề âm lượng mic chưa đảm bảo, hoặc bác để nhạc lớn quá. Căn chỉnh tiếng mic có rất nhiều điều phải bàn :) . Loa PR10 không thể cho tiếng bass sâu được, phải dùng thêm sub như đã nói ở trên. Với lại amply của bác nhỏ quá, hát kok sẽ thiếu lực.

Quan trọng nhất vẫn là căn chỉnh hệ thống.

5. ozzybui

ozzybui Approved Member

Cảm ơn bác Thảo về bài reply. Bác cho em hỏi thêm 1 vài thông tin nữa: Với đống đồ em hiện có (trong bài trước em còn chưa kể thêm 1 con amp lạ :WONDER GIGA của Denon model PA500), có cách nào nâng cấp lên ko ? Em đang nghĩ đến 2 phương án:

1. Đầu tư loa sub. Vậy nhờ bác tư vấn cho em loại nào hợp lý cũng như cách đấu nối. Hiện tại, nếu mua sub thì em chỉ có thể nghĩ được 2 cách đấu nối như sau:
    A. Mua 1 con Behringer FBQ3102, cắm vào Output của mixer, sau đó tới main -> PR10. Lấy đường sub out của EQ FBQ3102 đưa vào sub.
    B. Output của mixer->Main->PR10. Lấy bất kỳ 1 đường out nào của mixer (AUX, MONITOR, PHONE), cho đi qua 1 con EQ mono cắt bớt đi tần số cao rồi đến sub.

2. Chơi Crossover. Như vậy sẽ lằng nhằng hơn như sau:
    - Tháo Crossover passive trong PR10 ra.
    - Dùng main Inter-M MA-330 đánh woofers của PR10.
    - Dùng main DENON WONDER GIGA PA500 đánh tweeters của PR10.
    - Mua thêm 1 cặp sub và 1 main đủ khỏe để kéo nó. Đến đây lại nhờ bác tư vấn xem nên mua model gì (Cả sub và main - trong trường hợp sub hơi và model sub điện).

6. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Theo em, bộ âm thanh của bác hiện giờ đang có mấy vấn đề
    1. Main interM của bác công suất hơi nhỏ so với loa PR10 nên khi hát tiếng hát không vững, nát tiếng.
    2. Thiếu EQ để cân chỉnh toàn hệ thống
    3. Thiếu bass.
    4. Cân chỉnh sai dẫn đến tiếng micro nhỏ khi có nhạc.
    Phương án khắc phục:
    1. Đổi main để đánh cặp loa PR10
    2. Mua EQ loại tương đối tốt, không cần tiếng êm lắm vì mixer của bác tiếng đã êm rồi.
    3. Nếu có dùng bác nên dùng sub điện hoặc sub hơi có crossover bên trong để bù một phần tiếng lowmid cho PR10 nhưng phải cân EQ để cho micro không bị um bass.
    4. Chỉnh tiếng micro trước, để out effect nhiều, nâng dần nhạc đến khi đạt mức cân bằng như mong muốn.
    Chúc bác có bộ dàn như ý.

7. ozzybui

ozzybui Approved Member

dạ, cám ơn bác vuxvn về bài trả lời. Do em mới vào nghề nên hiểu biết của em về đồ nghề còn hạn chế lắm. Bác vui lòng tư vấn giúp em đi.

1. Main lớn hơn để đánh PR10, cụ thể phải cần bao nhiêu W mới đủ, nếu đc bác cho em 1 vài model và giả cả, nếu là 2nd hand thì mua ở đâu.

2. EQ loại nào và giá khoảng bao nhiêu ?

3. Mua sub loại nào và giá khoảng bao nhiêu ? Mua sub về thì đấu nối với hệ thống ra sao ?

Bây giờ em chỉ có khoảng 7tr. để nâng cấp đồ nghề, vậy nếu ko mua đc hết những thứ cần mua thì thứ tự ưu tiên ra sao ?

Xin cảm ơn bác 1 lần nữa!

8. vuxvn

vuxvn Advanced Member

_ Về Main, nếu có thể bác tìm mua main có công suất tối thiểu 250W/8Ohm một kênh, hàng secondhand giá khoảng tầm trên 3tr, bác mà tìm được hiệu yamaha, ramsa hay mấy loại của nhật hàng nội địa thì có thể rẻ hơn.
    _ Về EQ, nếu chưa có kinh phí nhiều bác dùng tạm mấy em Behringer 15 cần/kênh giá tầm khoảng hơn 2 tr
    _ Về Sub bác thử tìm cácloai5 sub điện secondhand có tầm giá khoảng trên dưới 3tr5, Sub hơi thì tìm mấy em sub bose AM5 hoặc JBL Control hát KOK tiếng cũng rất tốt, giá cũng tầm 3tr5.
    Bác có thể tìm mua tại các shop âm thanh hoặc nhờ anh em trên diễn đàn mua giúp. Thứ tự đầu tư cũng từ trên xuống ạ.

9. ozzybui

ozzybui Approved Member

theo ý bác vuxvn thì em nên làm như sau:

- Mua 1 main mới có công suất cao hơn để đánh con PR10. Con này sẽ cho ra dải hi-mid và trebe.
    - Đầu tư 1 EQ 2x15, loại bt cho mic (sẽ cắm insert cho 02 micro) để điều chỉnh tiếng của micro cho rõ, ko bị um bass.
    - Đầu tư 1 em sub điện hoặc hơi. Nếu như con bose AM5 thì em ko có vấn đề gì để hỏi nữa. Nhưng nếu là 1 con sub khác thì em có 2 điều phân vân sau:

1. Em nghĩ phải có EQ hoặc là crossover để cắt hết tần số cao đi, chỉ chừa lại phần từ low-mid trở xuống thôi.

2. Cách đấu nối ? Em nghĩ phòng em mua 1 sub là đủ rồi, vậy làm sao phối hợp được tín hiệu của cả loa trái lẫn loa phải về sub đây ?

10. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Bác ơi, sub điện đã có crossover bên trong rồi mà bác. Với lại sub điện thường là loại loa dualcone (hay còn gọi là côn đôi). Do vậy bác cho tín hiệu stereo vào đó luôn mà. Còn các loại sub hơi tốt khác thì bên trong thùng loa đã bao gồm crossover passive rồi và nó cũng là loại dualcone hoặc là có 2 loa bên trong luôn.

11. ozzybui

ozzybui Approved Member

ôi cám ơn bác đã khái sáng cho cái đầu em tăm tối. Em sẽ tính theo hướng đó. Sau này còn phải nhờ các bác chỉ giáo thêm nhiều nhiều.

12. tanquocvu

tanquocvu Approved Member

Bac Thao giup e cach ket noi cai mixer numark c3fx voi cai lexicon mx300. Cai c3fx no k co chuc nang send and return. Bac xem co the dau direct c3fx-mx300 roi den bose digital controller sau do vao main, nhu vay co dc k? Bac Thao giup e nhe. Thanks heaps.

13. thao_prosound

cái mixer này dùng cho DJ là chính mà bác :eek: . Nếu bác muốn dùng để hát kok kèm với MX300, bác cắm thử micro vào mX300 - C3FX - Bose ..., (nếu có micro không dây thì tốt hơn vì âm lượng lớn hơn mic có dây. ) rồi mix tỉ lệ wet/dry trên MX300

Nếu bác dùng chung cả nhạc và micro mix trên C3FX thì đấu kiểu : direct c3fx-mx300 roi den bose digital controller :arrow: phần nhạc nghe không nổi bác ạ :mrgreen: , nhạc cũng bị ảnh hưởng bởi effect.

Nếu bác dùng nhạc qua một hệ thống khác thì cách đấu của bác cũng có thể chấp nhận được, chỉ mix riêng cho micro thôi.
    :)

14. tanquocvu

Cam on bac Thao, vay bac giup minh them lan nay nhe, neu thay mixer loai khac thi bac chi giup loai mixer nao la ok hon, gia duoi 1000 nhe, cai nay minh giup nguoi quen thoi, loa thi dang dung bose 502a va sub 502b

15. thao_prosound

Dưới 1000$ thì rất nhiều loại , e đề cử : Allen&Heath PA12, Mackie CFX12 MKII, Soundcraft Spirit M8 . Đó là những loại khá phù hợp với gia đình
    :D

16. tanquocvu

Bac Thao chi cho e vai chieu su dung con Lexicon mx300 nhe, e nghich hoai ma k biet chuc nang nao de chon. Thanks for ur help.........

17. thao_prosound

bác dùng MX300 cho vocal phải ko? bộ của bác đã có những gì rồi, bác đang đấu hệ thống như thế nào?

18. tanquocvu

Cai mx300 e mua du`m ba chi cung voi cai allen heath pa12 dung voi bo loa bose 502a va 502b. Hinh nhu vocal cua 502a nghe hoi te. Nhung hien tai e dang dung thu cai mx voi bo dan cua e gom: mixer t1 tonematch-mx300-return lai t1-bose amp-dynacord d12 speakers va 1 bose amp khac danh' cho cap bose mb4. Phan nhac e cho bypass tu mixer chi cho compresser de tieng nhac gon lai.
    Vay bac co the huong dan e chinh cai mx300 cho vocal nhe. Cam on bac nhieu

19. canlong

canlong Approved Member

Em chào bác Thao, bác giúp em với setup thông số bộ karaoke cỏ với, em mới chơi đọc các bài viết của bác em thấy rất nhiều kiến thức, nhưng để tự setup thì em gà quá nên chẳng biết làm gì.
    1.composer: beh MDX2600
    2.effec: behDSP2024P
    3.ampli và mixer : jarguar 203N (tận dụng cái sẵn có học theo một bác trong diễn đàn)
    4.Loa: bose 301 seri3 và 5
    5. shure sm58
    cách đấu thiết bị em học theo một bác trong diễn đàn, còn phần chỉnh thông số composer và effec thì em chẳng biết chỉnh thế nào, bác hay giúp đỡ nhiều người bác giúp em với, em cám ơn bác nhiều.
    Có ai biết thì giúp đỡ, em cám ơn nhiều!

20. thao_prosound

cục DSP2024 bác đấu vào đâu thế bác ? cái này phải có mixer pro thì mới đấu chuẩn được.

203N có cầu đấu phía sau, bác tháo ra, đấu cái MDX2600 vào đó để nén cho cả nhạc và lời.

Cách setup comp em đã hướng dẫn khá nhiều lần ở trong 1 vài topic, bác thử tìm lại xem nhé

21. thao_prosound

22. canlong

canlong Approved Member

Cám bác Thao nhieu! để em làm theo cách của bác cho nhanh, mò mẫm mệt và chẳng ra

23. audio-center

audio-center Advanced Member

Chào các bác;
    cho em bon chen 1 tí nhé. Nếu mình dùng mixer rời và amplifier 2ch ghép với nhau để hát karaoke hay mua amply karaoke đang bán về hát karaoke (nên đầu tư theo phương án nào, ưu / khuyết của từng PA)
    Các bác tư vấn giúp em nhé.
    Thanks!
    ----------
    Em nghĩ thế này k:
    PA-1: Mixer + Amplifier 2ch thì mình phân công nhiệm vụ rõ ràng cho mỗi thiết bị
    PA-2: amply Karaoke: vừa làm việc của mixer vừa làm việc amplifier.
    => người làm việc chuyên trách sẽ là việc chuyên nghiệp hơn người kiêm nhiệm 2 việc?

24. canlong

canlong Approved Member

nghe bác em mua thêm mixer xenyx 1002, bác giúp đấu thiết bị với
    Em đang đấu fx out -> in MDX 2600 -> in DSP2024P -> return mix , tiếng bị chậm.

25. thao_prosound

uầy, sao bác lại đấu thế :p

aux send - DSP2024 - line return

mixer master out - MDX2600 - amply

Share This Page

Loading...