karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

bác cứ trừ đi cái máy chiếu 2k $.

Còn lại tầm 8k $ riêng cho thiết bị thì cũng có thể set 1 bộ tương đối ra trò với diện tích của bác.

Đơn giản, chất lượng cao, giá thành hợp lý sẽ là lựa chọn của bác. Nên kết hợp giữa đồ pro và home để có hiệu quả tối ưu bác ah.
    :)

2. Dzy

Dzy Advanced Member

Bác thao_prosound và các pro cho em hỏi chút

Em đang bắt đầu sắm dần bộ Kara okie, hiện giờ em đang có

- Loa Bookself Tannoy 607 MKII
    - Amp marantz PM80
    - Nguồn phát CPU với sound Onkyo SE-80 + nhạc DVD down mạng
    - Mic: 1 Koskom HQ + 1 Shure SM 58 Vistar
    - Mixer Kumyoung P9999 liên doanh

Với nhu cầu đầu tư để hát với chất lượng kha khá ( được như các quán Kara 200 đến 300k/giờ hát - không ôm nhá ) là được.
    * Do em rất lười bảo quản, mua đĩa nên giải pháp nguồn phát qua sound máy tính em ưu tiên
    * Em muốn chơi amp và mixer rời nên đang hướng tới việc đổi mixer còn Amp thì tính sau. mua Yamaha MG82CX có ổn không ạ,
    có bác đang bán giá 2,8tr mới mà em đang sợ hàng nhái.
    * Loa em định mua hoặc Bose 301V hoặc AAD K-8

Mong các bác tân tình hướng dẫn cho, ah mà phòng của em nho nhỏ ạ chỉ 12m2 thui
    Xin cảm ơn các bác,

3. thao_prosound

Giải pháp của bác đang có vẻ đi đúng hướng rồi :)

Nên đổi cái mixer bác đang dùng sang loại chất lượng hơn. MG82CX hoàn toàn phù hợp với nhu cầu gia đình ko cần quá cầu kỳ. Giá của Sao Việt phân phối chính hãng là 3,9tr. Còn 2tr8 cũng hàng mới thì tùy bác đánh giá nhá :wink: . Em cũng có 1 cái mua hồi đầu tháng 8 vừa rồi ở Sao Việt, bỏ ra test thử đúng 1 lần rồi lại đóng hộp cất đi, mới 99%. Bác có thích cái MG82CX thì PM e để lấy giá nội bộ nhá :mrgreen:

Loa hát thì em khoái chú K8 hơn 301 V.

Kiếm thêm cái EQ tốt nữa là chuẩn luôn bác ợ.

4. Dzy

Dzy Advanced Member

Cảm ơn bác

em còn đang lăn tăn
    * vụ nguồn phát, con sound Onkyo nghe nhạc thì ổn chứ so với đầu chuyên dụng thì chắc kém nhiều
    * Ampli của em nghe nhạc nhẹ với con bookself hợp kinh, nhưng hát kara với đôi loa sắp sắm liệu ổn ko ạ ( hinhg như amp đó 200W thì phải ). Không biết con Maranzt PM80 + Yamaha MG82CX so với Jaquar PA-203 N DIGITAL thế nào ạ???

5. thao_prosound

kém là sao hả bác ? :wink:

cái này thì đúng là e chưa bít ah. Nhưng để hát tốt thì khâu căn chỉnh rất quan trọng.

6. Dzy

Dzy Advanced Member

cái sound đó để nghe nhạc nhẹ thì có thể so với 1 CDP sony cỏ, chất nhạc nhẹ nhàng mềm mại. Chứ phát nhạc kara cần phải mạnh mẽ, hoành tráng nên em nghĩ nó thua.

Không biết con Maranzt PM80 + Yamaha MG82CX so với Jaquar PA-203 N DIGITAL thế nào hả bác???

7. Libertango

Libertango New Member

Bộ Karaoke tầm 10tr

Em định lấy một bộ karaoke ngân sách tầm 10tr cho các cụ hát nhạc đỏ, nhưng chưa bít phân bổ dư nào. Các bác HP đồng hương tư vấn hộ em tý. :D

8. gacon_vn

gacon_vn Advanced Member

Các bác cho hỏi về XENYX 1204FX và 1204USB nên dùng cái nào cho KOK gia đình? cái 1204FX thấy trên bề mặt có cho phép đặt Reverb và Echo còn cái 1204USB lại ko nhìn thấy đâu à.

9. Супер

Супер Advanced Member

Cái tên nó nói rõ rồi đó bác.
    1204FX thì có tích hợp FX.
    Còn 1204USB thì chỉ có comp thôi.

10. gacon_vn

gacon_vn Advanced Member

thanks bác.

Có 3 option như sau:
    1: Mixer: XENYX 1202 ; Effect: VIRTUALIZER 3D FX2000; POW: Tận dụng 203XG
    2: Mixer: YAMAHA MG 82CX; POW: Tận dụng 203XG
    3. Yamaha EMX-312S

Theo các bác nên dùng cái nào, giá thành thì 3 cái tương đương nhau, option 3 bao gồm cả Mixer lẫn FX, pow. Trên 82CX có cả Echo Karaoke, Verb ... trong khi Fx2000 thì ko có KOK echo phải. Về chất lượng âm thanh (mặc định đã chỉnh tốt nhé) thì 3 cấu hình trên theo các bác nên chọn cái nào ?

11. thao_prosound

Effect tốt nhất. nhưng hơi khó chỉnh cho các bác chưa quen, ko nắm vững thông số :)

Âm thanh tốt nhất, dễ chỉnh hơn cả
    Effect này khó chơi nhất, hát hơi "khô" đấy ạ. Tuy nhiên là trông pro nhất

12. thao_prosound

Trên cái MG82CX nếu chỉ dùng các chương trình echo kok của nó (thực chất là delay hoặc delay + reverb) thì tiếng hát vẫn có cảm giác bị "khô" nếu không căn chỉnh chuẩn. Nếu bác nào giọng hát còn non non 1 tí thì vãn chưa thấy hay đâu. Giọng tốt thì ok :mrgreen:

Phuơng án kết hợp đồ pro và gia dụng e cũng đã giới thiệu ở topic này rùi.

DÙng MG82CX lấy tiếng reverb , cục 203XG lấy tiếng delay và làm công suất .

Sau này bác thích dùng thêm effect nữa thì lấy cục FX2000 Behringer gắn thêm vào mixer MG82CX là chuẩn luôn
    :D

13. thao_prosound

effect trên MG82CX không thể nào bằng FX2000 được bác ạ, trên tất cả mọi phương diện :p

14. gacon_vn

gacon_vn Advanced Member

Em thì nghĩ nên đầu tư cái nào riêng chức năng đó, ví dụ cái Mixer chỉ có chức năng mixer ko, tiếp theo đến là Effect. Thế nên e mới đưa ra p.a mixer + FX + tận dùng pow (các bác nói pow ảnh hưởng ít nhất tới chất lượng), sau này sẽ mua tiếp eq, compress... Liệu như vậy có ổn hơn ko bác nhỉ, e chọn cái Mixer 1202 là vì lý do nghĩ nó sẽ chuyên dụng hơn và nhất là sẽ tiết kiệm dc chi phí. Giảm thiểu đâu tư thiết bị mà ko dùng tới các tính năng nó có như ko dùng Effect trên 82CX mà chỉ dùng Mixer vậy thì sẽ thay 82CX thành 1202, Effect dùng Behr fx2000. Như vậy là đủ thiết bị để hát sau mua tiếp...

15. thao_prosound

cái Behringer 1202 thì âm thanh lại kém hơn cái Ya MG82CX bác ợ :mrgreen:

16. hobaosutucop

hobaosutucop Approved Member

ShureSM58 hay SM565 ???
    các Bác cho em xin thông tin chia sẻ về dòng SM565 với ạ, em chẳng thấy thông tin gì trên net cả? cứ như nó chưa từng tồn tại vậy? chỉ thấy mấy bác trên vnav nhắc đến thôi.
    Mong bác tư vấn giúp ạ.tks.

17. thao_prosound

18. canlong

canlong Approved Member

Báo Thao tư vấn giúp em, em đang dùng mixer behringer XENYX 1002 mix shure BG 58, em setup tiếng mic nghe cứ ông ổng không bằng khi dùng mixer của jaguang 203N, em đang dùng effect Behringer DSP2024, có phải do chất lượng của mixer kém hay em setup chưa đúng cách. Bác tư vấn giúp em vơi, em rất cám ơn bác.

19. vunn

vunn Advanced Member

Xin Bác Thảo tư vấn dùm tôi cái mixer A&H ZED10FX giá 369AUD xài có ok không? Nếu ráng tý nữa thì 549AUD là có cái ZED12FX, có đáng tiền không?

Cám ơn Bác trước.
    VuNN

20. vunn

vunn Advanced Member

Ah, còn cái này giá 435AUD thì có xài tốt không bác, Mackie 802-VLZ3?

Cám ơn Bác

21. thao_prosound

Loại này dùng đươc bác ơi. 12FX hơn 10Fx về tính năng, còn chất lượng thì như nhau.

Giữa Mackie 802 với Zed10FX thì chất lượng cũng xêm xêm thôi ợ. E thì thích ZED hơn :mrgreen:

22. hulinning2

hulinning2 Advanced Member

Xin hỏi bác Thảo 1 vài điều còn thấy hơi thắc mắc:

Đọc qua nhiều topic thấy bác có chỉ cách nối mix với các comp, effect, eq vv.

Mình thấy chung qui có 2 cách chính là:
    1) mic -> mix (aux send) effect -> (aux return) mix (main out)-> comp -> eq -> amp -> speaker

Nhưng có lúc thấy bác có chỉ comp nối cách khác

2) mic -> mix (insert) comp -> (insert) mix (alt 3/4) -> effect-> (stero line ) mix (main out)-> eq -> amp -> speaker

Vậy xin hỏi bác giửa 2 cách trên thì cách nào sẻ cho ra chất lượng âm thanh tốt nhất.

Hịên đang bon chen muốn ca như pro nên đả lựa những món vừa túi tiền thôi:

Mic: HISONIC HSU482H DUAL UHF CORDLESS WIRELESS MICROPHONE
    Mixer: Mackie 1402 VLZ III (tốt hơn VLZ pro)
    Effect: Lexicon MX400XL
    Comp: Dbx 1066
    Eq: Dbx 2215
    Amp: Pioneer VSX-23 THX
    Loa: Digital Bos
    Nhac nguồn: PC Karaoke

Xin cám ơn bác trước

23. ozzybui

ozzybui Approved Member

Em hiện có mixer yamaha mg124cx ; behringer dsp2024 ; compressor behringer MDX1600 ; mic SM58. Về hệ thống loa thì em đang xài loa PR10 qua đường stereo out và 1 sub qua đường monitor out (trực tiếp từ mixer->amply->loa, ko qua signal processor gì cả). Ở nhà em và gấu hay hát karaoke với bạn bè, lúc nào tụ tập đc band thì tập band (có trống điện tử, bass, organ, guitar thùng).

Bác Thảo và các bác cho em hỏi vài câu gà gà với:

1. Các thiết bị signal processor của Behringer đều có inputs với outputs là loại balanced (XRL hoặc 1/4'' TRS phone jack), mà trên các đường return của mixer yamaha chỉ đều là unbalanced (TS 1/4'' phone jack). Vậy em nên connect ra sao, dùng jack balanced, hay unbalanced, hay đầu này là TS, đầu kia là TRS ?

2. Em ko biết con dsp2024 có thể dùng 2 loại FX khác nhau cho 2 kênh đc ko? VD input 1 em xài reverb ; input 2 em xài compressor hoặc EQ, v.v... đc ko ? Chả là em muốn dùng reverb chung cho các tín hiệu (mic là chủ yếu) qua đường send-return ; và muốn dùng compressor cho 1 mic hát chính (qua đường insert cho mic đó).

3. Trong trường hợp dsp2024 ko dùng đc như câu hỏi số 2 thì các bác khuyên em nên dùng compressor theo cách nào ? Dùng cho MASTER OUT hay insert vào từng mic ?

Cám ơn các bác.

24. thao_prosound

1. bác có thể dùng jack 6 ly mono cho tất cả các ngõ.

2. Dùng kiểu dual engine như bác nói thì em chưa thử, ko bít có hiệu quả ra sao nhưng chắc chắn cái tính năng comp trên đó ko thể nào = thiết bị comp rời được.

3. Nếu chỉ có 1 comp, mà mixer ko có sub group thì bác nên dùng comp ở master.
    :D

25. ozzybui

ozzybui Approved Member

Cám ơn bác đã reply em sớm. Riêng cái mục số 3 em ko hiểu rõ lắm, mong bác giải thích thêm giúp em. Cái vụ group này em cũng chưa rành lắm. Mixer nhà em có thấy ghi group 1-2 gì đó có phải là sub group ko bác ?

À, em xin nói rõ thêm là loa nhà em đấu như sau:

stereo out -> amply (jack XRL) -> Loa Peavey PR10.

monitor out -> amply (jack 6 ly mono-RCA) -> sub.

Như vậy theo em hiểu là nên để comp vào giữa mixer và amply cho loa PR10 đúng ko ?

Share This Page

Loading...