karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. cvn

cvn New Member

Hallo anh Thao. Em đang dùng cái đầu hát KOK của Vitek. Dùng Ampli nghe nhạc cua Harman Kardon HK980, voi đôi Loa cua Heco Celan TX701. em muốn cùng gd hát KOK nên đã mua thêm cái Mixer yamaha 82CX, nhưng hát vẫn bị ồn. em đọc và thấy anh nói mua thêm cái effect fx2000 cua behringer nữa sẽ ok. Xong em lại là người ko biết gi về mixer va effect, em muốn hỏi anh la em se phải nối dây như thế nào và chỉnh sao để hát cho nó lọt tai. Thật sự vì muốn hát cho vui ma ko hiểu biết về âm nhạc, nên em mong anh va mọi người chỉ giúp. Em cám ơn anh và mọi người trong diễn đàn trước.

2. hamchoi

hamchoi Advanced Member

các bác trên này có ai nâng cấp bán dbx 213 thì báo cho em nhé, em đang cần nhưng tiền đầu tư hơi hẻo các bác ạ

3. tuantran9999

tuantran9999 Advanced Member

Bác nào có kinh nghiệm lắp đặt karaoke giúp em với.
    Em mới sắm 1 bộ karaoke để cho vợ vui lòng nhưng không biết treo loa như nào cho hợp lý. Phòng của em có kích thước các chiều: Rộng 3,05m; dài 5m; cao 2,9m
    Em mới mua về 1 đôi bose 2.2; 1 đôi bose 301 - IV.
    Amply karaoke Jarguar 303 Gold
    Đầu Calyfornia 800k
    Micro Shure SM58
    Sub: Klisch 20 cm
    Em muốn tư vấn cách treo loa:
    - Đôi nào treo phía trước, đôi nào treo phía sau?
    - Khoảng cách mặt đất với từng đôi như thế nào là hợp lý,
    - Khoảng cách với tường bên và trần là bao nhiêu?
    - Khoảng cách từ màn hình đến người hát?
    Em đang cần làm sớm vì thiết bị đã về đầy đủ. Mong các bác hạ cố.
    Thanks

4. kevinkhanh

kevinkhanh New Member

Chào bác Thảo,
    Em lại phiền bác chút đây!.
    Tình hình là em đang tính làm dàn KOK cho gấu nhà hát hò chứ không kinh doanh gì. Phòng diện tích như sau:
    dài 7m x rộng 3m2 x cao 3m1. Chi phí dự kiến khoảng 20-30 Triệu thôi ạ.
    Em đang có:
    1. LCD
    2. Amply Denon 3311
    3. Sub điện Yamaha 515
    4. Dàn Loa Klipsch 5.1 xem HD. 02 loa bookself Pioneer nghe nhạc nhẹ.

5. 02 Loa Bose 802 (dùng KOK)
    6. Mixer Behringer X1222USB
    7. Pow Amply Guiness 18 (1800w)
    8. Mic Shure tàu (mua 1t4 ngoài Nhật Tảo). Đã mua thêm cặp EV N/D767a.
    9. Laptop làm nguồn phát đĩa DVD 6 số, hiện tại em đang chuyển hình ảnh bằng dây HDMI --> AVR --> TV, còn tiếng thì dùng RCA đưa qua Mixer.
    Trên tiêu chí là tận dụng những gì đang có. Hiện em đang phân vân mấy món sau đây:
    1. Đầu phát KOK là đầu Arriang hay PC? Em đang cắm HTPC vào AVR 3311. Nếu đầu KOK AR thì model nào ok nhất?
    2. Mixer có rồi thì có nên mua thêm loại nào cho đơn giản, ít cân chỉnh.
    3. Có cần nâng cấp Amply lên không? Em đang nghía con Crown XTI 1000.

Mong được bác hướng dẫn. Chúc bác và gia đình luôn vui khoẻ ạ.
    Thân

5. nghienaudio

nghienaudio Advanced Member

Bác Thảo ơi làm ơn giúp em tý> Em sài AMP KOK Jarguar 506N digital, 4 loa nhung em chỉ nghe 2 loa và 1 Sub thoi, xin nhờ Bác chỉ cho cách cắm 2 loa vào amply để nghe nhạc và hat KOK làm sao đùng hại âmly ạ>
    Phía sau ghi : Real Speaker (chanel 3&4) _____Front Speaker (Chanel 1&2) Vây em nghe hai loa thì phải mắc dây vào cọc nào vây. Xin cảm ơn Bác nhiều

6. thanhtien

thanhtien Advanced Member

HiHi, bác thành dạo này không còn theo truyền thống nghe nhạc hai kênh nữa à, mà chuyển sang chơi karaoke + nghe nhạc luôn hay sao.

7. tuantran9999

tuantran9999 Advanced Member

Cuối năm rồi, phục vụ chị em hát hò là chính ạ.

8. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

bác cắm cả 2 loa vào rear - hoặc front là được
    :p

9. NGUYEN QUOC1983

NGUYEN QUOC1983 New Member

:D Gửi bác Thao prosound;sau khi đọc mấy bài bác viết về karaoke và thiết bị professional EM hiện giờ chỉ có Mixer behringer pmp 500 + micro Shure SM58;em đang tính tậu thêm(theo như bác hướng dẫn):

1.DBX 1066

2.DBX 2231

3.Reverb and Multi-Effets TC Electronic - M-One XL

như vậy có hợp voi mixer behringer pmp 500 và còn thiếu gì nữa không bác Thao prosound(Chuc bác và anh em diễn đàn năm mới vui vẻ )

10. jambon

jambon Approved Member

Sau khi đọc hết 30 trang này, e đã quyết định mua 1 bộ tại Bảo Dương HCM gồm:
    -Behringer 1204USB
    -Behringer DSP FX2000
    Kết hợp với Reciever Yamaha V3800 + Loa Jamo E650 + Micro Shure Wireless PG88/PG58 + DVD Player
    Hát karaoke trên dvd nhạc Lính, nhạc Vàng, nhưng em lại cảm giác nó sao sao đó, không hay bằng hát trên amp Cali 848Pro + Bose 301 ngày xưa của em.
    Không biết có bác nào có thể giúp em cân chỉnh lại cái mixer cũng như cái fx2000 sao cho nó hay hơn bộ củ của em ko, chứ xài đồ pro hát mà cứ bị chê là sao thấy ko hay bằng cái củ hic chán và mắc cở quá các bác ơi!

11. hulinning2

hulinning2 Advanced Member

Sao bác Thảo không vào eBay mà tìm. Mình mới ủm 1 em TC Finalizer Plus 48K thôi mất hết 300 nhát. Chứ mua mới mà cho karaoke thì có chết vì mình đâu phải đại gia đâu
    Bác đừng phí tiền cho Express version, theo như trên mạng review thì nên dùng Finalizer Plus 48K hoặc 96K thôi.

Chưa biết dùng nó sao cả nhưng thấy giá nó hợp lý quá và những features nó có mình chưa có nên ủm luôn.

Bác có biết gì thì bác cho mình học hỏi với.

12. hulinning2

Bác lỡ leo lên lưng cọp rồi thì phải ở trên đó luôn và kiếm các thầy mà học hỏi luôn

Mình cũng đã quyết định leo lên lưng cọp nên đành phải mua thêm mấy em
    Behringer DEQ 2496
    Effect Lexicon 400XL/Behringer DSP2024
    Compressor Dbx 1066
    TC Electronic Finalizer Plus 48K
    Mackie 1402 VLZ III

Đang dự định mua Shure Beta SM58 wireless trên eBay hiện tại dùng EV967 dây

Theo mình bác nên mua thêm Dbx 1066 và DEQ 2496 thì mới có hiệu quả được
    Hơi khó chỉnh lúc đẩu nhưng dần dần bác sẻ hiểu được ngoài trừ bác có ai giúp

Chúc bác ca vui vẽ

13. jambon

jambon Approved Member

Compressor em thấy trên mixer có 1 cái núm Comp, khi mở lên thì cảm giác giọng hát đc nâng lên bay bay dễ hát hơn, nếu dùng đồ rời nữa chắc hay lắm ha bác? Có lẽ e sẽ bổ sung DEQ 2496 nhưng hiện tại cái reciever có vẽ hơi yếu hic chắc sẽ mua thêm cái power amplifi đánh riêng cho 2 kênh và karaoke quá, ôi thôi leo lưng cọp rồi chắc phải dùng chiêu kiến tha lâu đầy tổ quá bác ơi, làm 1 lúc chịu hỏng nổi.

14. hulinning2

Pioneer Elite Receiver của mình chỉ có 140 watt/channel là đủ rung rinh cả nhà rồi. Mình chơi 6 loa có subwoofer 12inch là nghe mệt xỉu rồi

Mình cũng đâu có mua hết 1 lần. Cứ mỗi tháng tha về 1 em (toàn là second hand thôi dưới $300) nhưng còn tốt chứ mua đồ mới thì cũng không dám chơi đâu

Bác đọc 30 trang thì chưa đủ đâu
    Mình tìm tồi hết trong website nầy tất cả vấn đề có liên quan đến cái mình đang dùng hoặc định mua (google search nhé) thấy cái nào bổ ích thì lưu lại trên pc theo từng phần để sao khi có thiết bị thì coi lại
    Bác đừng ỉ lại website vì có lúc trang đó bị xoa hoặc hình ảnh post lên bị hết hạn

Nếu biết tiếng Anh chút thì cũng làm như thế không những cho karaoke mà bất cứ đều gì mà mình thấy có bổ ích nhưng khó tìm.

À quên nhắc bác là mixer bác phải có insert chỏ comp/EQ
    send/return thì cho effect của bác

Nểu không có thì bác phải đổi mixer khác rồi hoặc có khả năng thì cũng nên chọn mixer khác chứ Behringer thì không hay lắm đâu

15. SGQ7

SGQ7 Approved Member

Bác Thảo giúp em vụ này với:
    - Bộ KOK nhà em đang dùng Mixer liền CS Beh PMP2000.
    - FX2000 em đấu như sau: Monitor out --> FX2000 --> Stereo 11/12.
    Bác cho e hỏi:
    1. Em muốn đấu thêm Comp MDX2600 vào PMP2000 được không ạ ? (có người nói không đấu được vì trên PMP2000 không có ngõ Main Insert để đấu).
    2. Em định đấu MDX2600 như thế này được không:
    Từ Left/Right (từ PreAmp output) --> In MDX2600 (2 dây 6 ly) --> Left/Right (Power Amp Input)
    3. Nếu thêm EQ thì e chèn trước Comp được không ạ ?

Xin bác khai sáng cho em để em mua MDX2600 hát hò trong Tết bác ợ.
    Cảm ơn bác nhiều nhiều !

16. thao_prosound

Úi giời, cái PMP2000 em đã xài đâu mà bít ợ :D, em cũng chưa thử như cách của bác, ko biết có bị loop tín hiệu ko nhỉ (gây ù rền liên tục)
    Cái FX2000 bác nên dùng aux send thì tôt hơn là monitor out
    EQ chèn trước comp là hoàn toàn ok.

17. SGQ7

SGQ7 Approved Member

Bác ơi vì PMP2000 là mixer liền CS nên không có đường aux send bác ợ, nên e dùng tạm đường monitor, xài cũng tàm tạm.
    E thì muốn đấu MDX2600 với PMP2000 mới khổ chứ. Thôi e gửi bác đoạn nguyên văn trong tài liệu nói về tác dụng của 2 đường in, out trên PMP2000 để bác tư vấn giúp e nhé (e dịch được nhưng chuyên môn kém nên không thoát nghĩa bác ạ)

Nguyên văn:
    + PreAmp ouput (L+R): These two 1/4" TS jack allow you to route the output signal to an external amplifier. This allow you to, say, use only the mixing and effect section of the PMP2000. The signal is taken pre-power amp. Of course, you can also use only the left jack as a mono output. (Đường này e dự định để đưa tín hiệu ra MDX2600)

+ Power amp input (L+R):These two 1/4" TS jack can be used to connect external signal, such as the main mix signal from an addtional mixing console (pre-power amp). (Đường này e dự định để đưa tín hiệu từ MDX2600 về)

Có gì phiền bác xem hình ở web của Behringer giùm e với: phần Product-Power Mixer-PMP2000 nhé.
    Tks alot bác!

18. thao_prosound

e nghĩ ko ổn lắm, vì tín hiệu preamp output được trích đưa tới MDX2600, nhưng vẫn có tín hiệu truc tiếp từ phần preamp này vào thằng phần power. Nên tín hiệu sau MDX out đưa trở lại power input thì như vậy phần power nhận 2 lần tín hiệu. Nếu tin hiệu không bị loop thì thực tế cái MDX không áp-phê được 100% lên tín hiệu tổng thể (như master insert).
    Nên việc sử dụng kiểu này ko hiệu quả đâu bác.
    :D

19. SGQ7

SGQ7 Approved Member

Vậy em cắm 1 dây 6 ly chữ Y từ 1 lỗ Left/mono ra comp và tín hiệu hồi về bằng chính dây đấy được không ạ ? :roll:
    hay cho hồi về bằng 2 đg input (L+R) ... :wink:
    Ối giời cứ rối tinh cả lên..., chả nhẽ lại mua con MDX2600 về cắm thử hả bác :mrgreen:

20. thao_prosound

càng không được bác à
    :p

21. SGQ7

SGQ7 Approved Member

Thôi để tuần sau em xách về 1 em MDX2600 thử vậy, nếu ko được thì mua thêm cái mixer nữa vậy :mrgreen:
    Cám ơn bác Thảo nhiều nha ! (có gì e lại thỉnh giáo bác tiếp :D )

22. hulinning2

Chơi luôn con dbx 1066 đi bác nểu bác có khả năng. Bác không cần mua mới cáo đâu, second hand mà còn tốt là được (đừng quá củ thôi mấy nút vận có lúc không work)

Nếu mua mixer thì chơi như Bác Thảo Allen Heath PA12 là ngon cơm
    còn không thì Mackie 1402/1604 VLZ III (not pro) như mình thì cũng ok

Muổn trừ feedback/compressor thì chơi luôn em Behringer DEQ2496 (là vô địch như bác Thảo nói)

Bộ mình đang dùng là:
    Mackie 1402 VLZ III, Behringer DEQ2496, dbx 1066, Lexicon MX400/Behringer DSP2024P, TC Finalizer, Pionner Elite Receiver, BOS Digital Speakers, EV 967.

Chỉnh gần hơn 4 tháng nay thấy cũng tạm được và bắt đầu thấy khá hơn là karaoke tích hợp

23. SGQ7

SGQ7 Approved Member

Báo cáo các bác: tình hình là e đang phân vân ko biết có cách nào để dùng chung mấy chức năng reverb, delay, dynamic, prycho cùng 1 lúc cho vocal trên SX2000, các bác xem giùm e xem có được ko ạ ? Hay phải mua thêm đồ rời xài cho từng cái một ? :roll:

24. hulinning2

Mình đang dùng tạm con Behringer DSP2024P bác thử xem sao mình không dùng echo đâu nha
    chỉ có delay + reverb (DL/R)

Khi bác thử bác phải thực sự ca thì mới biết được chứ 1,2,3 bốn không biết được đâu nên chỉnh lâu là ở chổ đó

Vì mình dùng có mixer nên MIX là 100 nếu không bác thử khoản 60% đừng cho vang nhiều qua nghe kỳ lắm mà cũng không có pro ( :D hí bắc chước bác Thảo)

Nếu dùng được thì bác cứ tự do truyền bá nhé không có copyright đâu :mrgreen:

chọn EFFECT: DL/R

Effect parameters:
    DLAY FEED TYPE R.MIX DECA
    0.15 SEC 45% STER 66% 0.5 SEC

DAMP BASS TREB MIX
    40% 0 -4 100

DSP2024P setup:
    A B C D
    OFF STER INTN PARA

25. thao_prosound

hế, bác thử thay đổi lại thế này xem :
    Delay : 0.200 = 200ms
    Feed : 40%
    R.Mix : 45%
    Decay : 3.0 = 3s

Damp : 20%
    Xem có hợp với bộ của bác ko? CHứ các thông số bác đặt sợ tiếng effect nó hơi nhanh, mà không ngân dài đươc

Share This Page

Loading...