karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. 2-Fi

2-Fi Advanced Member

Các Bác ơi, chỉ giúp em cách cắm bô KOK nhà em với:

- Mic: Shure Beta 58 không dây
    - Mixer: yamaha 12/4 FX
    - EQ: Behringer DEQ 1024
    - Comp: Behringer Multicom Pro MDX 4400
    - Effekt: Lexicon MPX 500
    - Amp: Crown 800 CSL
    - Loa: T+A T110E
    Các bác oánh giá bộ này thế nào? Có cần phải thêm bớt hay thay thế con nào cho phù hợp không?
    Con Effekt setup như thế nào cho hay

Xin các bác chỉ bảo rõ ràng 1 tí vì em là lính mới nên nói theo kiểu Pro em không hiểu đâu.

2. spring

spring Advanced Member

[quote="thao_prosound"
    @ bác mùa Xuân : bác test thử bằng cách cứ vặn vol music lên cao nhưng ko bật đầu đĩa, xem tiếng micro có bị vậy nữa không.[/quote]
    Khong bi bac a.

3. ngocquan23

ngocquan23 Approved Member

chào các bác, nhờ các bác giúp em với. Gia tài của em hiện đang có
    amply Jaguar pa 203 xg hàng của sóng xanh
    cặp loa Wharfedale 3190
    mic shure beta 58
    sub Ya- sw 300
    đầu phát DVD Pioneer
    em đang để bộ này ở tầng lửng khoảng 30m2 thông với cầu thang (không vách). em đang tính nâng cấp thêm 1 cặp loa, 1 pow và đầu phát có HDD nữa. Tổng kinh phí nâng cấp khoảng 20 triệu.
    nhờ các bác tư vấn cho em xem nâng cấp các thiết bị thế nào cho phù hợp nhé.
    Tks các bác nhiều

4. xuantruonghn

xuantruonghn Advanced Member

Các bác cho em nhờ tí,có bác nào ở Hn đã copy bộ dữ liệu kok DVD của bác Thảo rồi cho e đến copy với,cám ơn các bác

5. kemvietquat

kemvietquat New Member

Có bác nào biết về em spirit professional power mixer fx 1345 này không? Giúp em với, em cắm mic vào hát mệt quá, chẳng thấy vang gì cả. Hay em còn thiếu thiết bị gì? mà em này liền amply luôn, đấu thẳng ra loa là nhạc nhẽo ầm ầm. Đây là đường link của em nó nè: http://www.scpaudio.com/product/196/FX1345.boss ,mong các bác pro chỉ giáo, em cám ơn nhìu :p

6. dh201hy

dh201hy Advanced Member

Canh chừng cụ Thảo hôm nay chắc đang bận họp với các cụ Toy về vụ lỗi Ỉn, em múa may tí. :p
    Mic bác dùng kiểu kết nối nào? Nếu dùng cổng 6 ly thì tín hiệu kém hơn và hát cũng yếu hơn. Bàn mixer nên dùng kết nối canon thì tín hiệu tốt nhất. Hát mệt theo em bác chỉnh effect chưa hợp lý thôi. Em xem qua thì nó có đến 32 chương trình effect. Bác đọc trên cái bảng list các effect và chọn chương trình effect bác thích, sau đó để ý đến nút return của effect.
    Đây là em suy luận thôi chứ em không được sử dụng con của bác.

7. kemvietquat

kemvietquat New Member

em có dùng cổng to canon để cắm mic. Nó có 3 chân em đấu dây tương tự như đấu ở đầu tay cầm mic không biết có đúng không? Mà em đã dùng thử cả 32 chương trình effect mà tác dụng cũng không có gì là nổi trội lắm. Hay là có cần lắp thêm Reverb không bác nhỉ?

8. tavietdl

tavietdl Approved Member

e mới chắt chiu tậu thêm con DEQ2496 bên Bảo Dương, bác nào có kinh nghiệm chỉ cho e cách kết nối và sử dụng những tính năng nào của nó để hát kok gia đình với ạ (ưu tiên cho vocal)
    dàn hiện tại của e:
    -Mixer Sourcraft EFX8
    -Effect BEHRINGER 2024P
    -EQL BEHRINGER 3102
    -main CROWN XTi 1000 x2
    -Loa 30 x2căp tự div(cái này e đang tập tành các bác đừng cười e) + SUB BEHRINGER
    -Micro BMB ko dây x2
    phòng hát 40m2
    bác nào có kinh nghiệm tư vấn dùm e với ạ vì e chưa dùng con DEQ đó bao giờ,nghe các bác khen hay nên muốn dùng thử.cảm ơn các bác nhiều!

9. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Em này nhiều tính năng khá hay đấy bác nhá. Chất lượng ok. Insert riêng cho các track vocal thì chuẩn luôn.

Nhưng không dễ dùng chút nào đâu, bác phải chịu khó lần mò, tìm hiểu thêm cách sử dụng nhá, hình như có vài topic cũng nói đến em DEQ2496 này rùi.

10. tavietdl

tavietdl Approved Member

nghe bác nói vậy e phấn khởi lắm lắm, bữa giờ chưa rảnh để cắm vào thử nữa, e sẽ nghe theo bác insert vào đường vocal xem sao, cảm ơn bác nhiều nhé!

11. htra024

htra024 Approved Member

Em mới tậu Lexicon MX200 và ghép với mackie 1202 vlz.

Các bác giúp em cách tinh chỉnh sao cho lúc hét nghe cho chất lượng (giống với ca sĩ, gấu em nó yêu cầu vậy bác ạ :( ) với ạ. E lọ mọ mãi mà nghe nó chả ra đâu vào đâu cả.

Cũng định vác thêm cái exciter về (nghe nói là sẽ giúp gấu nhà em thành ca sĩ), bác chỉ cho em cách đấu exciter vào luôn nhá.

Xin mãi con gấu nó mới cho tậu, tậu về nó ko hài lòng chắc nó trẻ em ra làm 4 mất. :cry:

Cảm ơn các bác.

12. thao_prosound

Nếu muốn hát giống ca sĩ thì bác chỉ cần dùng chương trình Reverb thôi. Cái này lâu không xài nên em quên mất chương trình mấy rồi :lol: . Để cái decay (reverb time) nó dài vào, tầm 3s đến 3,5s, sau đó gia giảm to/nhỏ trên mixer cho hợp lý là bx bác thích ngay.

Exciter hả bác ? Xe máy thì có thể mua (140cc chạy cũng bốc) , nhưng mua exciter âm thanh thì cần thận trong nhé bác. :p . Bác mua cái EQ thì hơn.

13. htra024

htra024 Approved Member

Bác ơi, mx200 là dual processor, e phải chỉnh thế nào ạ? Còn cái wet và dry cho 2 channels nữa?

14. htra024

htra024 Approved Member

hixx.. các bác giúp em với.

Hôm qua có khách đến, em quảng cáo nào là mix mĩ, effect anh, mic shure vv.., cuối cùng khách và vợ hát được 15p thì giải tán. :| Tình hình này là em sắp bị xẻ thịt rồi ạ.

Có bác nào giúp e với. Nghe chừng để trị thằng Mx200 Lexicon này khoai quá ạ.

Cảm ơn các bác.

15. dh201hy

dh201hy Advanced Member

Chết rồi. Bác đầu tư đống tiền mà hát hò không ra gì thì "gấu" xẻ thịt ra. Theo em thì phần lớn do căn chỉnh thôi bác. Bác xem lại cái effect Mx200. Em không sử dụng cái đó nên không biết, tuy nhiên có sử dụng qua một con effect khác thì thấy các reset mà nhà sản xuất set up thì khi sử dụng bác phải điều chỉnh chút. Khi hát kok vì trình độ của cây nhà lá vườn thì effect sẽ rước giọng và hát sẽ nhẹ hơi. Em thường trộn reverb + delay (ít khi sử dụng một hiệu ứng). Nhìn cái Mx200 thì cũng không phức tạp lắm, bác thử mày mò xem sao

16. htra024

htra024 Approved Member

Sau 1 tuần mầy mò và lọ mọ, gấu nhà em đã chịu ngồi khoảng 30 phút rung đùi hú hét và đầu cũng đã lắc lư theo giai điệu rồi :? . Cũng may là gấu nó chịu ngồi 30 phút chứ ko nó lại băm em ra thành nhiều mảnh.

Nó ngồi 30 phút rồi nó lại dở chứng, đứng dậy và tắt hết cả đi. Em hỏi tại sao, nó bảo đau đầu vì tiếng cứ rít lên ầm ầm. :( ... cái số em đến là lận đận. Thôi thì nghèo cũng phải đầu tư cho gấu nó hét... lại phải vác về 1 em Alesis M-EQ230.

Con này em nhìn nhiều nút quá, em thấy ớn chả biết chỉnh mô tê gì. Mong các bác chỉ cho em từ cách đấu dây cho đến cách chỉnh hú ạ. Các bác hướng dẫn nên đấu thế nào cho tối ưu nhất ạ.

Đồ nhà em, em xin nói lại cho các bác đỡ mất thời gian xem lại.

mixer mackie 1020 VLZ Pro
    effect lexicon mx200
    mic shure
    Amp denon kéo
    speaker 2 cặp bose 301 III và whafadale 2180

Mong các bác giúp em.

17. dh201hy

dh201hy Advanced Member

Theo em bác làm con power khác đi. Con denon em sợ không hay khi chơi kok.

18. htra024

htra024 Approved Member

Cảm ơn bác nhưng em đang hỏi cách đấu dây và tinh chỉnh bác ạ. Em ko hỏi có nên thay power hay không! :) Mà bác góp í là nên thay amp nào? Em đang còn thừa cái rotel 60w x 2 để góc nhà! Con denon này báo 100w x 7 bác ợ. Em tận dụng cinema và karaoke luôn hehe.

Kính các bác, e cắm thử mà nó lại chạy. Phang luôn từ EQ Output vào amp, chả phải tháo insert gì ở amp ra cả (amp của e cũng không thấy có cái insert gì cả) :mrgreen: hiiii... nhưng cũng ko biết là đúng hay sai! các bác check hộ em cái nhá.

Mixer: AUX send 1 + send 2 --> Lexicon MX200 input L + R --> MX200 output L + R --> Mixer AUX return L1 + L2.
    Mixer: Main out L + R --> EQ input L + R --> EQ Output L + R --> amp input L + R.

Em đọc tài liệu của MX200 thì thấy nói nên cắm theo cách ở trên cho phần effect để tận dụng và chỉnh cường độ effect ngay trên mixer.

Lúc đầu e cắm 1 đường AUX send 1 --> Lexicon MX200 L --> MX200 output L + R --> Mixer AUX return L1 + L2 thì nghe tiếng có vẻ mượt nhưng thấy thiếu mất 1 kênh effect hay sao đó!

Các bác chỉnh sai giúp em với ạ.

Nhân tiện cho em hỏi luôn, cái EQ m-eq230 Alesis này có 2 phần chỉnh 30 bands. tại sao lại cần đến 2 phần chỉnh 30bands? e bật cả 2 cái 30bands đó thì có phải chỉnh dải tần cho giống nhau ko ạ?

Cảm ơn các bác.

19. dh201hy

dh201hy Advanced Member

Chào bác htra024,
    Em thì tài mòn sức mọn, cũng nhờ có các bác trên này đặc biệt là bác Thảo nên cũng biết chút. Tuy nhiên cũng không giám múa rìu qua mắt thợ. Ta giao lưu học hỏi thôi.
    Bác connect như vậy theo em là đúng rồi. Riêng phần return của effect bác có thể trả về các line in L/R (5-6 or 7-8 or 9-10 or 11-12) để có thể sử dụng low, mid, high hiệu chỉnh cho effect

Riêng connect của EQ theo cách connect của bác thì cũng đúng. Tuy nhiên khi cắt hú thì phần music cũng sẽ bị ảnh hưởng.

Cái mixer của bác hình như không có cổng insert cho cổng mic thì phải (em chỉ nhìn hình đoán mò). Nếu có cổng insert thì cắm EQ vào cổng insert thì EQ sẽ hiệu chỉnh cho vocal thôi, music không bị ảnh hưởng (trong thớt này bác Thảo cũng nói đến vấn đề đó bác)

EQ nó có L và R bác ạ. Khi bác connect như cách của bác thì phải điều chỉnh cả 2 phần cho giống nhau các tần số (thì riếng ra mới giống nhau). Nếu đấu vào insert của Mic thì ta dùng được 2 cổng (mỗi phần phụ trách một mic)
    Còn về power thì em nghĩ ARV oánh kok không đã thôi chứ vẫn dùng được.

20. htra024

htra024 Approved Member

Bác chỉ giáo em là cắm vào insert. Em cũng thấy có 4 cổng insert ở cái mixer và cũng thấy nó ghi nào là comp, nào là pre eq vv... chả biết cắm cổng nào. Em nghĩ chắc e phang đại vào cái cổng có ghi chữ EQ. Nhưng mà em đọc thì thấy các bác bảo phải sử dụng giắc (Y)... e ko hiểu là cái loại gì??? Có phải dây (Y) là loại 1 đầu vào là stereo (L+R) và 1 đầu ra chia ra 2 đầu mono không ạ?

Mà bác nói rõ hơn về cái phần effect và cắm vào các line L/R. 1 cổng mic thì đã có EQ mid, low và high rồi. Tại sao khi đi qua effect và quay về mixer, mình lại cho vào bộ EQ mid, low và high nữa vậy? Có công dụng gì vậy bác? E thấy chỉnh EQ mid, low, high của thằng mic là đủ rồi chứ nhỉ?

21. dh201hy

dh201hy Advanced Member

Nếu mixer có cổng insert thì quá tốt. Bác có thể dùng EQ để chỉnh cho vocal. Jack chữ Y như bác hiểu là đúng rồi đấy. Một đầu là stereo chia ra 2 đầu mono (jack 6 ly). Bác DIY được thì mua đồ về làm không thì ra chợ trời bảo họ làm cho, hoặc đơn giản bác mua cái dây Y có sẵn. Nếu chỉ có đầu 3,5 thì bác mua thêm đầu chuyển nữa. Đầu Stereo bác cắm vào insert, 2 đầu mono bác cắm vào IN và OUT của kênh L hoặc R (nếu dùng cho 2 mic thì dùng 2 sợi). Thử nếu không thấy có hiệu ứng thì đảo lại jack mono.
    Còn cái effect khi bác cắm vào đường line in thì có cái hay của nó bác ạ. Hiện nay bác đang cắm vào return thì effect bác không hiệu chỉnh được high, mid, low của effect, mà chỉ điều low, mid, high của ngõ mic.
    Khi cắm vào line in, bác điều chỉnh low, mid, high của effect. Nếu muốn nghe tiếng effect ấm ám bác tăng low (tăng nhiều sẽ bị um um, em toàn để khoảng 8h), tăng high nghe effect xịt xịt rất đã (đặc biệt khi hát các chỗ có s, x). Vừa nghe vừa chỉnh

22. thao_prosound

@ bác Hiển dh201hy : cách setup như của bác là ok rồi đó. :D Bộ của bác nghe ngon chưa?

Em mới lấy bàn mixer này. Made in England, nghe đã hơn cái PA em đang dùng nhiều :mrgreen:

Attached Files:

23. thao_prosound

Với lại 2 bộ micro này, Made in Mexico. :mrgreen:

Cũng là capsule Beta87A, nhưng thằng ULX này tiếng lại mềm mại và chuẩn hơn bộ SLX em vẫn đang dùng :roll:

Attached Files:

24. duhuonghp

duhuonghp Approved Member

bác có cái mới đẹp thế em nhìn mà hoa cả mắt đén bao giờ em có đươc cái tai như của bác để nhờ bác kiếm 1 em :roll: :roll: :roll:

25. dh201hy

dh201hy Advanced Member

@ thao_prosound
    Bộ của em nói chung cũng chỉnh tương đối rồi (so với tai trâu của em). Trước đây em chỉ dùng effect ngoài. Hiện nay em kết hợp effect có sẵn của mixer + effect ngoài. Kết quả khả quan lắm bác ạ. Lúc thì kết hợp delay của mixer + reverb của effect ngoài, lúc thì reverb của mixer + delay của effect ngoài.

Cái mixer mới của bác hoành tá tràng thế. Gớm nhiều line thế kia thì tha hồ kết nối. Cái mixer cũ của bác cho giải tán rồi à? Hay là bác để dành cho vào bộ sưu tập đấy?

Em vẫn chưa nâng cấp được thêm đôi loa nữa

Share This Page

Loading...