karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Bộ của bác thêm đôi loa nữa là ok hẳn rồi. :D
    Cái ZED420 được cái âm thanh rất sạch, có 4 group, em dùng 2 group cho tất cả các kênh micro, 2 group cho các kênh music rất tiện lợi, nói chung là thỏa chí vặn vẹo :mrgreen:
    Còn cái PA12 vẫn để nhà, để ngắm chơi thôi bác à, hị hị

2. hulinning2

hulinning2 Advanced Member

Nhờ cái hint này cũa bác mà mình đã chỉnh lại effect mình và EQ trên mixer nghe hay hơn

Bấy lâu này mình cứ set nó hơn 9h nên tiếng ra bị éo éo ở đuôi của giọng hát
    Mình cứ tưỡng là effect mình chỉnh không đúng nên mới ra thế

Lần nữa xin cám ơn cái hint của bác nhé

3. noopaudio

noopaudio Approved Member

Chào các bác. Sau 1 thời gian theo đuổi nghe nhạc, bây h tự nhiên e lại có hứng ca hát. Đồ thì em có như ở dưới chữ ký ạ + thêm cái Konnekt48 nữa, vậy kính mong các bác tư vấn em cần mua thêm những gì để hoàn thiện vấn đè hát hò ( mức đầu tư khoảng tầm 2k). Em ở USA lên chắc ko mua đc jarguar rồi ạ.
    Thân!

4. nguyenducviet711

nguyenducviet711 Approved Member

Em có đồ như sau. Cần các bác tư vấn mua Mixer và đầu karaoke + Mic

- Âmli Denon AVC 2850
    - Loa S606
    - Sub Yamaha 515

Em định mua Mixer California MX 666E (1.4triệu) + đầu karaoke AR-36M (1.6triệu) Mic SM58. Vì nhu cầu hát em rất ít, chỉ đầu tư cho có nên em không muốn đầu tư nhiều. Em chỉ muốn hỏi vậy đã ok chưa ạ? Hát có hay không các bác? Em cũng ko biết cái Mixer MX666E có tốt và hay không? Và đầu karaoke AR36M khác với dòng 3600 ở điểm gì ạ? Em cảm ơn các bác trước.

5. mightyman198x

mightyman198x New Member

Em chào các bác.

E đăng ký nick cũng lâu rùi, nhưng chỉ có điều kiện âm thầm đọc bài, học hỏi trong các topic HD và Karaoke.

Chưa có điều kiện để sắm một bộ ngon như của các bác.

Vừa rồi cũng máu kara quá, sau khi hỏi han tư vấn -> e cũng sắm được vài món như sau, các bác xem rùi chỉ giáo thêm nhé!

Cả nhà e cũng thích hát hò -> ko hát hay như mấy bác Thao_Prosound, bác Nhoc... nhưng cũng hơn ống bơ rỉ chút.

Hàng của e như sau:

Ampli Kara: Jaguar 203 XG (mới sắm em này)
    Đầu Kara: Cali 888 gì đó + 1 đầu Pioneer Tầu cho mấy cái DVD.
    Loa Bose 3, serie 5 (mới sắm được 1-2 hôm, vẫn thơm mùi Bose)
    Mic: PG48 x 2 chiếc (hạt rẻ, phù hợp với amateur nửa mùa như nhà em)

Nhà e đã test thử thì thấy hay hơn bộ cũ kha khá - nhưng vẫn có gì đó... chưa thực sự ngon lắm. Sau khi nghiên cứu topic của các bác - e thâsy có vẻ phải bổ sung 1 bộ Reverb hạt rẻ nữa!

Mong các bác cho ý kiến nên kiếm em nào, ở đâu, gia khoảng??, để e biết đường tích thóc là vừa!

Còn về phần nguồn phát - e đọc topic thấy bác Sinh có bộ data hàng khủng, ấn tượng quá! Nhưng thắc mắc là: nếu ko dùng PC thì có đầu Kara/ HD nào trên thị trường đọc trực tiếp ổ cứng chứa Songs - và cũng tìm kiếm tiện, lợi hại như PC ko ah? Nếu có giải pháp nhàn hơn, có khi e cũng tích thóc là vừa!

Vì giờ nhà chả có máy PC nào -> mỗi lần hát - lại phải triển khai mệt phết!

Cám ơn các bác nhiều.

6. thaobui09

thaobui09 Approved Member

Bác thao ơi, nhà em đang tính set-up dàn loa phục vụ hát karaoke, phòng rộng khoảng 20m2, chưa cách âm.
    Theo bác thì nên chọn những thiết bị nào để có dàn loa hay với chi phí bỏ ra khoảng 15tr.
    Em tính mua cái Califonia hoặc Arirang, dàn loa thôi.

7. dh201hy

dh201hy Advanced Member

Đồ nhà bác cũng ngon rồi đấy. Tuy nhiên bác không thể nâng cấp reverb được đâu vì nếu nâng cấp reverb bác lại phải nâng cấp thêm con mixer rời. Con amply tích hợp không chơi được reverb rời

8. tretrau

tretrau Advanced Member

Các bác (đặc biệt là bác Thảo) giúp em bộ kok dưới cách chỉnh mix hiệu quả nhất để tiếng người hát đc tô lớn nhất mà ko bị hú
    -Mixer A&H PA12
    -Nhại Lixicon MX300
    -Nén DBX 1066
    -EQ yamaha Q2031B
    -Pow yamaha P7000S
    -Loa EV ZX3 ( đảm nhiệm dải 100Hz > )

Bass đang lắp...
    Phòng 3,7m x 5,5M khoảng 20m2
    Em đang gắn cặp ORION 15" trên với pow CROWN 5500

9. thao_prosound

Bác cắm cái mixer theo cách nào thế ? :p Effect đưa vào đường stereo return à?

Effect nên đưa vào 1 line stereo (bác đang dư 1 line đó thôi)

EQ insert cho 2 cái micro.
    Mixer out - Comp 1066 - Amply , dùng comp nén cho cả nhạc và lời luôn.

Hoặc :

Comp insert cho 2 cái micro.
    Mixer out - EQ - Amply : dùng EQ chỉnh tổng.

Hoặc :
    EQ, comp insert cho 2 cái micro.
    Mixer out - Amply

Hoặc
    Mixer out - EQ - comp - Amply

Mỗi cách đều có ưu điểm của nó cả. Bác thử cách 1 trước xem
    :D

10. tretrau

tretrau Advanced Member

Cảm ơn bác Thảo nhiều nhiều, em sẽ thử và thấy cách : mixer -> eq -> comp -> pow là giọng hát lợi nhất. Dùng comp sau mixer cho tiếng nhạc nền hay hơn (bass và trebb nổi hơn do mid bị nén nhỏ lại-> ko cần eq cho nhạc)
    Em mới gắn 2 cục bass với con pow Crown 5500, nhưng con pow này kg có crossover built in nên phải sắm con crossover Peavey 3way. chọn gianh giới giữa low và high là 90Hz cho âm thanh rất sống động

11. lkcuong

lkcuong Advanced Member

Nhìn đồ đạc của bác tretrau mà em thèm quá.

Hôm trước em có qua bác F1 lấy 1 con A&H 12FX. Nhìn hàng nút của nó em thấy cũng phê lắm. Đem về sau 1 hồi mầy mò thì cũng bắt em nó kêu được. Tuy nhiên, đến lúc hát vào thì bị vợ chê :cry: Đúng như các bác trên này đã cảnh báo.

Buồn quá các bác ơi.

12. dh201hy

dh201hy Advanced Member

Trước tiên bác miêu tả cách kết nối của bác. Đang sử dụng cái effect nào?
    Em nghĩ chắc do chỉnh chưa đạt thôi

13. lkcuong

lkcuong Advanced Member

Đồ đạc em mới có đúng cái mixer, power, mic va loa thôi ạ. Để hôm tới em chụp cái ảnh rồi up lên trên này để các bác nghía qua ạ. Effect em dùng luôn trên con này, chưa có tiền sắm con rời. Gấu mới cho thêm tiền sắm mic thôi ạ. Năn nỉ các kiểu cho em 2m. Chắc em kiếm con mic shure sm 58 thôi ạ.

14. thao_prosound

Xử lý cái này trước bác ạ. Mic tính sau.
    :p

15. jackup

jackup Advanced Member

Re:

Bác Thảo cho em hỏi chút ạ, micro -- mixer (sent ) ---Lexicon ---mixer (return) , mixer main out --- amp ---loa thì đúng chuẩn rồi ạ, nhưng nếu chi lấy mixer (dùng jack 1/4 inch - 6 ly) làm preamply cho Mic rồi từ Lexicon đánh thẳng ra amply (có jack banlance 3 chấu) thì có tốt hơn so với cách chuẩn không ạ? Nếu đánh thẳng từ lexicon ra amply đường tín hiệu sẽ ngắn nhất và tiết kiệm được chi phí cho dây dẫn nữa.
    Cảm ơn các Bác.

16. jackup

jackup Advanced Member

Re:

chuột em bị dính nên bi double post. các Mod xóa dùm em post này ạ. Em cảm ơn.

17. baohun00

baohun00 Advanced Member

Xin bác Thảo tư vấn giúp là với phòng có diện tích 40m2 ( 4m x 10m ) thì 1 cặp loa Bose 502 + Sub có đáp ứng đủ cho KOK không ạ .
    Em tính dùng Ampli Califonia 568E để hát liệu có phù hợp với cặp loa & không gian trên không .
    Nếu phải chơi 2 cặp loa thì nên chơi loại loa nào sẽ đáp ứng được không gian trên vì em đang sợ 1 cặp sẽ thiếu tiếng .
    Em tính đầu tư khoảng 30tr - 40tr cho KOK với các thiết bị dự kiến :

1/ Loa Bose 502
    2/ Ampli Califonia 568E
    3/ Đầu Ariang 5 số DH-3600 ( loại 4 lỗ )
    4/ Micro shure không dây ( Chưa biết loại gì )
    5/ Sub đã có sẵn ( dùng chung với sub xem phim )

Mong nhận được sự tư vấn của bác Thảo cùng các bác khác có kinh nghiệm .

18. thao_prosound

Re: Re:

Dùng effect thì không nên đấu kiểu đó bác ạ. Vì phần nhạc cũng ảnh hưởng bởi effect.

Nếu mixer out của bác ko có đường canon out thì dùng jack 6 ly balance đấu vào amply cũng được mà

19. thao_prosound

Phòng quá lớn so với 1 cặp loa bác ờ :mrgreen:
    Amply Cali chỉ lai 1 cặp loa kiểu 301 là vừa đủ. 1 cặp khác thì bác phải mua thêm cục công suất rời.
    Cách bố trí loa cũng rất quan trọng nếu bác dùng từ 2 cặp trở lên.
    :D

20. baohun00

baohun00 Advanced Member

Thanks bác Thảo nhiều .
    Vậy giờ em chuyển qua 2 cặp loa BIK 668 và bố trí theo kiểu 1 trước + 1 sau thì có ổn không ạ hay là gắn thêm 1 cặp loa nhỏ cùng với Bose 502 ( Cái này em chưa biết sẽ là loa gì và bố trí ra sao )
    Vì kệ máy đã quá nhiều thiết bị do dùng chung cả xem phim nên không biết có Ampli nào đủ gánh cả 2 phương án trên không bác ?

21. thao_prosound

Gắn loa trước sau tùy thuộc vào vị trí ghế ngồi hát trong phòng. Nếu ghế kê ở vị trí giữa phòng hát thì bác có thể xếp loa như vậy (nghe cân đối âm thanh từ trước và sau) . Nếu ghế kê sát 1 vách tường thì phuơng án xếp loa lại phải xem xét.

Nếu bác đã có Bose 502 thì có thể mua thêm amply để lai nó. Còn amply Cali để lai cặp loa nhỏ hơn (loa nào sẽ chọn sau).

nếu chưa mua loa thì lại tính phuơng án khác.

Kể cả bác dùng 2 cặp loa BIK thì nhiều amply chuyên dụng có thể đáp ứng dc công suất cần thiết. Phòng bác 40m2 mà bố trí loa không chuẩn thì dù có 3 cặp loa ,âm thanh vẫn bị loãng như thường.

22. baohun00

baohun00 Advanced Member

Hiện tại em đang chuẩn bị mua đồ thôi ạ . Vị trí hát là ở giữa phòng nên theo như bác nói là có thể bố trí loa trước loa sau .
    Vậy bác Thảo tư vấn giúp em với mức đầu tư khoảng 40tr thì nên mua loa & ampli gì ạ ? Sub thì em đã có sẵn rồi ạ

Thanks bác

23. lkcuong

lkcuong Advanced Member

Báo cáo các bác là em đã mượn được thiết bị để thử xem thế nào. Đồ đạc hiện giờ gồm có:

- Mixer A&H ZED 12FX
    - Effect TC M2000
    - Micro Shure SM58
    - Pow Bose + Loa Bose 301
    - Laptop lấy nhạc qua sannhac.com

Em cắm hệ thống như sau:

- Laptop - Mixer: USB.
    - Mixer - Effect: Out từ AUX3 vào input và In vào Stereo4 trên mixer.
    - Cắm mic và power như bình thường.

Sau khi chuyển về FX trên Effect, em thấy giọng đã khác và có kết quả khả quan. Tuy nhiên vẫn chưa thật hay do em cảm giác đặt không đúng chế độ. Bên cạnh đó, con TC M2000 không đơn giản như rev100 hay deltafex nên còn phải căn chỉnh tiếp.

Với chế độ 2 Engine, em dùng thử 1 engine chạy chế độ Medium room (Rev-c) và 1 engine chạy Vocal Wet (Amb), 2 engine chạy serial, em thấy chế độ này em hát cũng khá ổn. Nhưng gấu hát vào thì không được vì giọng gấu mỏng quá :D

Các bác xem tư vấn cho em tình huống như sau: Khi hát xong ca, 1 người giọng khá khá tý, 1 người giọng kém hơn thì nên đặt hệ thống như thế nào????

24. Funktion one Vn

Funktion one Vn Advanced Member

chinh EQ của từng mic

25. dh201hy

dh201hy Advanced Member

Mượn được thiết bị ngon thế bác? Em spam tí. Theo em bác làm 2 con effect. Bác có 3 cổng AUX thì sợ gì thiếu cổng để kết nối.

Theo em bác chạy thử reverb + delay trước đã. Để cho gấu hát ngon thì bác chơi delay một chút, chỉnh đến khi nào gấu hát hay thì dừng lại khóa. Sau đó bác set thông số bác hát rồi khóa lại. Vậy là khi hát, gấu bác đơn ca thì bác vặn sang chương trình của gấu, khi bác hát thì bác vặn sang chương trình của bác. Nếu cả 2 song ca thì để chương trình của gấu coi như bác nhường đi chút. Đành vậy thôi bác à (tạm thời đừng có ham reverb hay Amb gì nhiều vì gấu không nên nổi đâu nếu hát yếu)

Share This Page

Loading...