karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. newtointernet

newtointernet Advanced Member

Cám ơn các bác rất nhiều, mấy hôm bận quá cuối tuần mới có thời gian ngồi chỉnh sửa :p
    Tình hình là em đã làm theo các bác, cắm effect vào riêng một kênh stereo, kết quả rất khả quan, đúng như các bác nói có thể chỉnh được tone cho effect
    Em đang thử các thông số do các bác đưa, có gì sẽ thông báo tiếp ạ :p!

2. ntco_76

ntco_76 Approved Member

Hi bác thao_prosound
    Em mới tập tẹ, không biết nhiều. Vậy bác nên có bài viết cụ thể hơn về tác dụng của mấy cái mix, eQ... và cách kết nối, từ âm phát tuần tự đến loa.
    Em trước đây cũng có bộ nhưng chỉ đầu phát- ampli- loa, giờ có mấy cái kia chưa biết cắm cái nào trước, sau
    Về riêng của em: hiện đã có sub; máy tính rồi
    Có TK khoảng 20-25 tr, bác tư vấn cho em cái bộ nào để hát
    S phòng em có 20m2 thôi

3. nghiabm

nghiabm Advanced Member

EM cũng đang có nhu cầu giống bác này, nhờ bác thao_prosound tư vấn giúp với ạ. cảm ơn bác.

4. nghenghonghe

nghenghonghe Approved Member

nhờ các bác trên diễn đàn tư vấn,hàng nay 4t mua được kg ,và chất lượng thế nào,các bác giúp em với

Attached Files:

5. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Nhìn thấy là không hợp nhãn rồi bác ơi, chắc đời xưa lắm khoảng 1980- 199x , giá đó bác có thể mua Mixer mới tinh 8-12 đường , nhiều tính năng hơn .

6. phong133

phong133 Approved Member

Bác Thảo mến.
    Sau khi được Bác tư vấn em đã hoàn thiện các thiết bị như sau:
    1. Mixer Soundcart EPM8
    2. Reverb Lexicon MX300
    3. Power Yamaha P7000s
    4. Loa Yamaha 910s
    Sau khi kết nối xong, khi em mở nhạc lên nghe vừa tai thì thấy bình thường nhưng khi đẩy volume lên cao thì tiếng treeb loa A bị bể và hú rít, em đã đổi jack tín hiệu và dây loa thì loa B bị hú và rít còn loa A không bị. Mong Bác Thảo tư vấn và chỉ cách khắc phục hiện tượng trên.
    Bác Thảo mến!
    Hôm nay 22/02/2012 em bỏ không dùng Jack Cannon nối từ Mixer xuống Ampli mà thay bằng jack 6 ly nối xuống Ampli thì khi mở nhạc ở âm lượng lớn không còn nghe tiếng hú và rít ở loa nữa nhưng em không thể điều chỉnh âm lượng lớn nhỏ ở 2 loa bằng 2 fader trên Mixer được. Có phải dây có jack Cannon bị lỗi không Bác và tại sao mình không thể chỉnh được âm lượng trên 2 fader khi dùng jack 6 ly. Chỉ chỉnh được âm thanh lớn nhỏ bằng fader trên đường nhạc thôi. Mong Bác Thảo tư vấn giùm em.
    25.02.2012
    Em đã tìm ra nguyên nhân gây tiếng hú và rít rồi do đường Cannon trên Mixer bị lỗi, nhà phân phối đã đổi cái mới cho em nên mọi việc đã ok. Cảm ơn Bác Thảo nhiều.

7. hallo123

hallo123 Advanced Member

Chào bác Thảo và các bác, em đang có 1 vài thiết bị Karaoke mà chưa biết cách cắm sao cho chuẩn. Hiện đồ của em như sau:
    1. PC (soundcard Xonar Slim - đường HDMI + Digital)
    2. TC Konnekt 24D Firewire Interface [có Fabrik C (compressor) + Fabrik R (Reverb)] - cái này e ko rõ có được coi là MIXER hay ko? Chỉnh KHÓ QUÁ.
    3. EQ Nikko
    4. Ampli KOK tích hợp Jaguar 203N
    5. Micro Shure 565 (có dây)
    6. Loa JBL E50 (2c)
    Em đã cắm như sau:
    + Music: PC -- Konnekt
    + Voice: Micro -- Konnekt
    Tiếp đó là Konnekt -- [Jaguar 203N + EQ Nikko (trộn in+out từ 203N với EQ)] -- Loa E50 (từ ampli).
    Em nghĩ đấu chưa đúng vì Music và Voice nghe rời rạc quá, chẳng ăn nhập gì... (mặc dù tiếng mic sạch và rõ).
    Em cũng thích tìm hiêủ về ghi âm nhưng chắc khó quá nên từ từ mơí tính.
    CÁC BÁC GIÚP EM VỚI NHÉ.

8. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Đấu như trên chắc bác không dùng đường micro của 203N ? Vậy coi cái 203N như 1 power amply bình thường...

Nhạc và lời rời rạc chủ yếu là do chế độ effect chưa chuẩn thôi bác

9. hallo123

hallo123 Advanced Member

Em gà quá nên chưa biết đấu nối thiết bị cho đúng. Nhờ bác Thảo bớt chút thời gian chỉ dẫn giúp em với.
    Cái vụ Effect thì do cái Konnekt nó phức tạp quá nên đấu nối đúng xong em sẽ lọ mọ xem sao.

10. hallo123

hallo123 Advanced Member

Em đã tìm hiểu và đấu như sau:
    + Music: PC -- Konnekt 24D (firewire 1394)
    + Vocal: Micro -- Konnekt 24D
    + Tiếp theo: Konnekt 24D (Mixer) -- EQ -- Ampli Jaguar 203N (lúc naỳ chỉ được làm nhiệm vụ của Pow) -- ra Speakers.
    Bước đầu rất khó chỉnh vì chẳng biết gì để chỉnh. Lại thêm ko thấy chức năng Echo như trong tích hợp Jarguar 203N. Mấy cái như Reverb, Decay, Compressor, Freq... quả thực mông lung. Sau đọc thêm dần và chỉnh chọt chán chê rồi cũng thấy tiếng khá hơn (gần ngang ngửa bộ tích hợp rồi). Hy vọng có thêm góp ý của các bác sẽ dần hoàn thiện. :idea:

11. khoanguyen1983

khoanguyen1983 New Member

Bác Thảo cho em hỏi cách đấu dây con Mixer record digital Yamaha AW16G vào con Lexicon MPX-1 nhé.Tiện thể bác cho em xin hướng dẫn sử dụng 2 con này làm sao luôn nha.Cảm ơn bác nhiều

12. thao_prosound

1 con là Recorder, 1 con là effect... bác chực sử dụng với ý đồ nào vậy ?

13. pc4000

pc4000 New Member

Bác nào có kinh nghiệm phân biệt được DBX 1231 hàng fake giúp em với, em nghe nói DBX hàng fake rất nhiều mà em không biết làm sao để phân biệt.

Bác nào có kinh nghiệm giúp em với,

Cảm ơn các bác nhiều

14. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Ra cửa hàng bảo tao muốn mua DBX 1231 hàng xịn, nói họ đem ra 2 cái mà xem ruột gan rồi xem còn nguyên bản không , soi kỷ coi có mối hàn nào mới k, câu vô Mixer test kỷ từng fader từng nút 1 xem nó có rọt rẹt....mới bưng cái xịn ra phán đại ụa sao nhìn chữ nghĩa giống đồ dỏm Fake quá Bác chủ, nếu hàng xịn cửa hàng sẽ phản ứng ngay, đại loại như : Của Em mà ai nói hàng dỏm Em cho Anh luôn cái DBX.....mấy cửa hàng lớn đàng hoàng xịn có giá xịn fake có giá fake....k nên mua hàng bán dạo trên nét khi k biết coi hàng.

15. khoanguyen1983

khoanguyen1983 New Member

em thâu âm chơi mà khỏi cần cắm vô computer,cho em hỏi con mixer này kết nối với computer cổng nào vậy bác.con mpx1 này khó xài hơn mpx200 nhiều,bác cho hướng dẫn cho em 1 vài effect cơ bản trong thu âm và 1 vài cái để hát KO đc kg?thanks bác nhiều

16. finogame

finogame Approved Member

Đọc tới trang này em cũng muốn lên pro với mấy bác luôn. Cấu hình em chọn thế này bác Thao giúp em xem chuẩn trong tầm tiền chưa.

Phòng 20m2

Nhạc từ PC (sound card Audigy 2 platinum)
    Loa 2 cặp JBL E50 + 1 sub JBL 12
    Mixer Allen & Heath PA12
    Effect Lexicon MX300
    Pow crown XLS 1500
    EQ Behringer DEQ2496
    Compressor dbx 1066
    Micro Shure Beta 58 không dây
    Crossover có cần thêm không vậy, tính chọn em Behringer DCX2496
    Dự tính ~ 4k$

17. thao_prosound

Vậy cũng xài được rồi bác.
    Crossover ko cần thiết nếu bác dùng sub điện.
    Nhưng nếu nâng cục công suất lên loại XLS2000 thì ok hơn.

18. pc4000

pc4000 New Member

Cảm ơn bác tư vấn, theo bác thì em rút ra 2 điều:
    1. Mua đồ mới ở các cửa hàng uy tín ~540$
    2. Mua hàng 2nd thì phải biết xem ruột gan của nó, nhưng em chưa thấy ruột của dbx1231 xịn nó như thế nào, vậy phải nhờ bác nào có đk xem được ruột của con xịn thì cho mọi người có cơ hội mở rộng tầm mắt với :d

19. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Làm gì mà 540$ dữ zậy Bác, đại lý nào mà chém bác quá zậy ? Cho Bác bản giá EQ DBX nè giá này là giá bán lẻ nhé, Bác tìm đại lý cấp 1 như Sơn Hà ....chẳng hạng Bác sẽ được giảm 10%, theo giá bán lẻ trên vì Sơn Hà ăn mỏng mỏng khi Bác tới chờ xíu thằng lính sẽ chạy qua Công ty phân phối chính lấy hàng về giao cho Bác ...
    Nếu Bác mua cái mới ở đại lý cấp 1 sau khi chiếc khấu cho Bác 10% rồi DBX 1231 chừng 430-440$, còn hàng second hand thì rẻ hơn tuỳ theo cái...phải xem mới định giá mua.

20. songthan123

songthan123 Approved Member

Cho mình hỏi mình định mua Mixer Soundcart EFX8 tạm thời hát bằng Effect tích hợp thì có hay bằng Soundcart EPM8 và Effect rời không ạ?
    ở Hà Nội thì nên Mua Soundcart ở đâu ạ?

21. thao_prosound

Nói chung thì mixer analog liền effect sẽ khó cho ra tiếng effect hay (ngoại trừ mixer Dynacord)
    Dùng effect rời thì đa phần là tốt hơn, nhưng tốt hơn nhiều hay ít còn tùy thuộc loại effect mà bác dùng. Tuy nhiên có 1 số loại effect rời vẫn cho âm thanh kém
    :D

22. songthan123

Bác thao_prosound cho hỏi nếu dùng Soundcart EFX8 hoặc EPM8 thì ghép với effect nào hay hơn, VD Lexicon MX200, Yamaha hoặc behringer (trong tầm giá như nhau)
    Cảm ơn nhiều!

23. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Bác Thảo Em hỏi effect Lexicon PCM 81 và PCM 92 nên chơi con nào ? 2 con này có khác nhau chức năng hiệu quả không ?

24. thao_prosound

trong cùng 1 tầm giá thì ít có sự lựa chọn bác ạ. Quan trọng là chơi trong tầm nào thôi, 5tr, 10tr , 20tr ...
    Lexicon có nhiều model chơi từ khá hay đến rất hay. Nó là nhà SX effect hàng đầu TG mà bác

25. songthan123

Vậy nên chọn Yamaha REV100 hay Behringer FX2000 Bác thao_prosound ơi vì có lẽ Lexicon khúc trên của 2 con kia rồi nhỉ (VD Lexicon MX200)
    Chắc em cũng chỉ đầu tư được khoảng 5triệu ạ.
    Best choice trong tầm này nên chọn con nào ạ!

Share This Page

Loading...