karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. thichcoiphim2

thichcoiphim2 Approved Member

vậy là bác dẹp con DEQ 2496 rồi sao?
    không hay à?

2. Hipster05

Hipster05 Advanced Member

Hiện tại E dùng DEQ2496 vào phần khác :) . Cũng khá tốt Bác ah. Bộ dàn kok của Bác thế nào?
    Thân mến,
    Hipster05

3. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Các bác tư vấn giúp em,
    Như dàn của bác Hipster05 thì hình như có cả thiết bị compressor và bộ nâng tiếng BBE...
    Xin cho biết để giọng hát và nhạc hay hơn thì ưu tiên compressor hay bộ nâng tiếng, vì em nghe có người nói compressor giúp tiếng cân bằng hơn, có người nói bộ nâng tiếng giúp tiếng dày hơn... Em chẳng biết công dụng thực tế 2 thiết bị trên cho tiếng hát hoặc nhạc trong kok ntn. Mong các bác tư vấn cái nào cần hơn và có nên làm cả hai không ạ. Thanks

4. Hipster05

Em đã sử dụng qua comp, maximize BBE thì thấy nếu phải lựa chọn 1 thì E dùng EQ+Comp cho micro.
    Kính,
    Hipster05

5. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Thanks bác đã trả lời giúp.
    Bác có thể cho biết tương đối compressor và bộ nâng tiếng trong dàn kok thì cái chính nó giúp giọng ca hoặc nhạc nền ntn không ạ.

6. thichcoiphim2

thichcoiphim2 Approved Member

Tạm ổn.
    Vẫn chưa tìm ra được lý do vocal bị ù sao vài ngày.

bây giờ chỉ có nước là phải tách từng cái ra trước rồi cho vào từng em
    hát thử vài ngày xem có bị ù (too much base) không.
    :)

7. Hipster05

Chào Bác,
    Nói về Comp thì một vài AE trong topic này đã giải thích và hướng dẫn rất cụ thể rồi, Bác cố gắng tìm đọc đâu đó loanh quanh strong phần âm thanh pro này thôi :)
    Về thiết bị nâng tiếng của BBE maximizer thì E đưa ra mấy ý kiến sau đây:
    - BBE882i thiết bị này cũng tương đối dễ dàng sử dụng, kết nối từ main out của mixer vào BBE input => xover => power-amp => loa.
    Mặt trước của BBE-882i/442i chỉ có 04 núm điều chỉnh chính và một nút nhấn in/out để so sánh âm thanh, và dãy đèn led báo mức tín hiệu output mà thôi, có thể hiểu như một EQ-Bass+Treble cũng được. Vd núm Lo contour điều chỉnh phase corrected bass frequencies cho Low. Núm Process điều chỉnh phase corrected treble frequencies cho High.
    Khi sử dụng thì thấy rằng, thiết bị này góp phần để bù đắp những phần thiếu xót trong toàn dải tầng, hỗ trợ thêm về mặt nhạc tính làm cho âm thanh căng mọng, sống động, và uy lực hơn.
    Còn về phần lựa chọn có nên sử dụng thiết bị này hay không thì tùy thuộc vào nhu cầu người dùng. Cá nhân E thì cho rằng cái này không ảnh hưởng quá lớn đến chất lượng âm thanh của dàn máy ... nếu (thích trải nghiệm thì mua cũng không quá đắt, còn lăn tăn thì không nhất thiết phải dùng) :D
    Thân mến,
    Hipster05

8. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Em mới xài thêm cái này : TC Helicon Voice Live Touch

Chạy các hiệu ứng kỹ xảo Live khá hay.

Rất phù hợp khi mix nhạc trẻ, dance ... với nhiều hiệu ứng đặc biệt như trong studio

Attached Files:

9. tuansalon112

tuansalon112 Advanced Member

board echo mới!!! tình hình là em luc trong kho ra em mixer karaoke loại hai hàng(calina hàng việt nam ráp)thấy phần ehco nó không hay nên suy nghĩ nên thay board echo mới để thay đổi chất lương ra sao,sau một lúc tìm trên google thì em thấy line này(http://raovat.com/?rv=detail_vip&idrv=3 ... +MOI+(+F2+)+VOI+HIEU+UNG+DAO+CHIEU+3D+AM+THANH+CHAT+LUONG+SAN+KH)
    hiên tại bây giờ đang đưa cho cửa hàng đó làm chiều lấy về nghe thử sao.
    ý mình là có bác nào thay thử chưa cho mình xin xíu thông tin để biết ah! :D

10. hddpro

hddpro Approved Member

bác thảo toàn chơi hàng khủng long nhìn mà thèm :(,cũng phải cảm ơn bác thảo nhiều

11. Ni_napkeng

Ni_napkeng New Member

Chào bác Thảo.. Ở trang 1 em có nghe bác nhắc tới con effect lexicon MPX550. Có người định để lại cho em con này giá 3t. Hàng còn rất mới. Vì người đó chỉ dùng vài lần với guitar thôi.
    Sẵn đây bác cho em hỏi con này hát hò thì như thế nào ạh? E tìm trên google mấy hôm nay mà thấy chã ai dùng cả.. :(
    Em định ghép nó với mixer efx8. Ko biết có hay ko. Bác có kn gì về con này ko ah?
    Chúc diễn đàn đông khách ;)

12. thao_prosound

GIá cũng khá tốt đấy bác :)
    Kết hợp với mixer EFX8 là ổn rồi, cục MPX550 quá lâu rồi em ko động đến nên ko còn nhớ các nút chức năng.
    Nên dùng chức năng delay trên mixer , reverb trên mpx

13. hienhp

hienhp Advanced Member

Bác thao_prosound tư vấn cho em ở HP quê ta thì mua mic ở đâu thì có mic xịn, em không yêu cầu cao cấp lắm chỉ cần loại 1,5 tr đổ lại thôi, không biết mic của Walfedale dùng có được không, loại mới em thấy giá có mấy chục $ :D

14. thao_prosound

Bác cần mua mic dây hay wireless ?
    Mic xịn là như nào hả bác ? Hàng chính hãng ?

15. Ni_napkeng

Ni_napkeng New Member

Bác Thảo ơi! Cho em hỏi 1 câu nữa nhé.
    Em có 1 ý tưởng nho nhỏ như thế này. Hiện em đang dùng cặp Klipsch rf82 để nghe nhạc, xem phim ,chung với Recever Pioneer( loa và Recever 150w mỗi kênh). Em vừa mới sắm thêm cái mixer soundcraft efx8 + effect mpx550.
    Karaoke tạm cho đỡ cơn, đuơng nhiên là ko hay cho lắm rồi. Nhưng em cứ lo là có ngày cặp Klipsch của em sẽ ra đi ko có ngày trở lại (đức trebles) Hehe .
    Theo Tình hình này, e định mua thêm đôi bose hay gì đó để hát. Nếu như e kết nối sao cho nhạc nền ra từ loa Klipsch qua Recever. Còn phần mic thì ra loa bose, wa mixer và effect với con pow. (mua thêm bose + pow) làm vậy thì có hay hơn khi chỉ dùng loa bose cho cả nhạc và tiếng ko ạh? ( vì em thấy cặp Klipsch này nghe nhạc rất hay)
    Còn giải pháp nào khác để được 1 dàn karaoke hay từ những thứ em đang có kọ ạh? ( e phải sắm gì thêm thay vì cặp loa karaoke và pow)
    Cám ơn bác Thảo nhiều nha.

16. hardcode

hardcode New Member

Xin chào các bác !!! Em muốn trang bị 1 dàn karaoke ... em không thích các loại amp hàn lắm. Em đang phân vân giữa bộ Mixer tube của Navison
    và 1 dàn mixpower của yamaha hoặc Behringer như Behringer PMP960M chẳng hạn. Bác nào biết tư vấn dùm em (hoặc đơn giản là cho biết bộ nào hơn) ... Xin hỏi thêm là ưu, khuyết điểm giữa mua rời mix, eq, ef, com và mixpower là gì ạ ....
    Em cám các bác trước ....
    http://navisonaudio.com/vi/san-pham/15/ ... ifier.html
    http://www.behringer.com/EN/Products/PMP960M.aspx

17. hienhp

hienhp Advanced Member

Chắc trong tầm tiền 1,5tr chỉ mua được mic dây thôi, mic xịn là mic chính hãng không phải hàng feck của TQ. khi nào Bác rảnh cho phép em ghé qua thưởng thức bộ karaoke của bác nhé, em đã từng đoạt giải đôi bàn tay vàng tại KTV :)

18. thao_prosound

Bác có thể nghiên cứu dòng Shure Pg58, giá đâu đó tầm 1tr1
    Vâng, hôm nào bác rảnh có thể ghé qua, fone e trước là dc. Welcome :)

À, nếu thời tiết thuận lợi, ko có gì thay đổi thì hôm 18.11 này em setup thiết bị ở sân Nhà Hát Lớn TP cho 1 chương trình âm nhạc. Bác nào rảnh cứ ghé qua xem nhé.

8)

19. thao_prosound

Bác muốn đơn giản, kinh tế, mà hiệu quả vẫn ổn cho mục đích gia đính thì có thể dùng Navison.

Đồ pro muốn hay được thì rất phức tạp, đầu tư nhiều $ hơn nhiều, và mất vào đó nhiều thời gian căn chỉnh hơn.
    Powed Mixer dùng mấy loại Behringer, Yamaha thì ko hay đâu bác. Muốn hay thì dùng Dynacord, bàn mixer rẻ nhất cũng trên 2.000USD

Bác chọn cái nào

20. hienhp

hienhp Advanced Member

Cảm ơn bác, ở HP chỗ nào có bán ạ :D

21. thao_prosound

Theo em thế này : bác có 1 bộ kok, 1 bộ nghe nhạc, bác nên tận dụng cả 2.

VD : bộ kok bác trích thêm 1 đường Out master đưa vào bộ nghe nhạc để phát cả lời và nhạc trên đó luôn. Nhưng lưu ý là âm lượng của bộ nghe nhạc lúc đỏ để nhỏ thôi, hỗ trợ thêm cho bộ kok, chứ ko phải phát âm lượng tương đương với bộ kok.
    Như vậy sẽ an toàn cho loa nghe nhạc, mà âm thanh tổng thể vẫn hay.
    Nhiều bác dùng 1 bộ kok chỉ để phát tiếng micro, 1 bộ nghe nhạc để phát nhạc nền, theo em đó là sự "lãng phí" lớn.
    :D

@ hienhp : bác chạy qua 44 Lạch Tray xem, ở đó có hàng Shure xịn

22. hddpro

hddpro Approved Member

em còn thừa con 1 con Behringer PMP4000 16-Channel Powered Mixer đó hàng mới 100% mua nhầm nếu cần pm em để rẻ cho hàng USA mới 100% nhé

23. hardcode

hardcode New Member

Bác pm cho em giá nhé....

24. katianna

katianna Approved Member

Bác Thảo ơi, bác giúp em chút ạ.

Thông thường thì đường tiếng nhạc sẽ cắm qua stereo và gain thì được từ -10 đến 20 (Soundcraft EFX8CH).

Không biết các đường nhạc này có thể cắm vào 2 đường lines trong 8 kênh đầu vào không ạ. Khi đó dùng 2 lines, một cho phải và một cho trái, và chỉnh pan phải, trái 100% cho 2 lines tương ứng. Theo phương án này thì gain từ 0 đến 60 (line = -15). Bác cho em hỏi phương án này thì âm thanh có chất lượng tối hơn? Âm thanh tối đa có to hơn cắm qua stereo không ạ? Và có gây hú, rít do cộng hưởng nhiều đường vào không ạ? Và nói chung chung, thì phương án nào tốt hơn bác nhỉ?

Bác giúp em chút ạ. Em cảm ơn bác nhiều.

25. thao_prosound

HI bác, 2 phuơng án này chỉ cho ta lựa chọn các tính năng, tiện ích khi sử dụng, chất lượng thì gần như tuơng đuơng.
    Về độ lớn của âm thanh thì đường Stereo input (jack 6 ly) có trở kháng 65k (stereo), còn đường line-in chỉ có 10k , nên đường line-in có thể chấp nhận tín hiệu vào có biên độ lớn hơn. Nhưng tín hiệu ra to hay nhỏ còn tùy thuộc vào gain, theo thiết kế của hãng. Theo Soundcraft thì cả ngõ Stereo in và Mono Line-in đều có mức Level input max là + 30dBu, rất lớn.
    Tóm lại, nếu thiếu đường stereo in, thì có thể dùng 2 đường mono, theo cách bác đã dùng ở trên , mà ko phải băn khoăn gì cho mệt đầu.
    Nếu là đường tin hiệu music in, nên chọn 2 đường mono, còn nếu là đường tín hiệu Effect in, nên chọn ngõ Line-in Stereo

Share This Page

Loading...