karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. dothory

dothory Advanced Member

Mixer của em là loại home mới buồn :( Em đang muốn đổi cái pro mà chưa biết nên còn đang ngâm cứu. Còn nếu xài cái home thì em nên cho nó ở trước hay sau cái mixer hả bác? Amp của em là con Adcom GFA-555 200W/channel. Em xài nó qua pre-out của cái receiver JVC. Cái EQ của em là 31 band, em đang dùng nó cho 1 channel của cái Mic để giảm bớt phần hi của voice dùng cho nữ hát ( bà dì em giọng hơi lảnh lót).

2. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Còn nếu xài cái home thì em nên cho nó ở trước hay sau cái "mixer" --bác viets nhầm , lẽ ra phải là "trước hay sau cái amply" chứ :D

Nếu chưa có mixer pro thì bác cứ cắm cái micro vào cái Zoom , rồi vào EQ , rồi cho vào 2 ngõ micro trên amp .... chỉnh tí là ổn . Chứ dùng chức năng echo trên amp nghe chán chết :D :D

Bác muốn giảm bớt độ lảnh lót của giọng thì có thể cut 2 fader 3,15 và 4 KHz xuống , vừa đỡ hú rít . Cắt hết dải dưới 100Hz cho đỡ bị um tiếng.

Thân !

3. dothory

dothory Advanced Member

4. thao_prosound

oài , con này cũng đựoc nhưng mà chất lượng còn lại ko biết thế nào đâu bác :D

5. dothory

dothory Advanced Member

Ý bác là đồ cũ sợ nó bị noise hả bác?
    Vậy còn con này
    http://cgi.ebay.com/ALESIS-MulitMIX-8-U ... dZViewItem
    hoặc con này
    http://cgi.ebay.com/Yamaha-MG12-4-Mixer ... dZViewItem
    được k0? Em thấy con alesis nó có thêm cái FX trên đó luôn mua mà k0 dùng đến thì hơi phí.
    Con Mackie ở trên nếu k0 bị noise thì có OK k0? Vì nó có 7 days refund nên nếu nó good thì em có thể bid rồi test, nếu bị noise thì có thể trả lại nó chỉ mất tiền shipping thôi.

6. thao_prosound

tạp âm thì không lo , vì cái đó là do tiêu chuẩn của nhà SX , vì là hàng cũ nên các nút vặn , fader , lỗ cắm phải ok thì mới yên tâm mà xài được bác ạ

7. GoBig

GoBig Advanced Member

Theo hướng dẫn của bác Thao_prosound, em đã kết nối như sau:

- Từ mixer, aux send vào 2 đường Input của DSP, từ DSP 2 đường Output vào 2 kênh mono trên Mixer.

- DVD vào 2 đường in trên Mixer (có tên chung là Ctrl Home --- em chả hiểu lắm).

- Và từ Main out trên mixer ra EQ ------ Amply ---- Loa.

nhưng em gắp một số vướng mắc, bác tư vấn giúp em nhé:

1. Khi mix cả music qua mixer, âm thanh phát ra có được cải thiện hơn ko?

2. Em phải chính Gain của Mic lên max thì mới hát được, còn ko tiếng rất nhỏ?!

3. Do chưa biết dùng DSP 2024, nên em config theo cấu hình default trong manual cua DSP2024, khi vợ em hát thì thấy tiếng vẫn chưa được dầy và ấm áp lắm, hơi bị hụt hơi. Vậy em phải chỉnh các thông số cơ bản nào của DSP2024 nữa???

4. Em cần cấu hình EQ như nào để nâng cao âm thanh của hệ thống?!

Thankss bác nhiều!

8. thao_prosound

Bác chỉ nên dùng 1 ngõ aux send để đuă vào kênh mono trên DSP , núm auxsend trên kênh micro (chỉnh max luôn )và núm aux send master (chỉnh tầm 12h ~ 1h ) tuỳ theo âm luợng nghe thấy trên loa

1/ Bác chỉnh cả nhạc và micro đều đưụoc cả

2/ bác kiẻm tra gain trên bàn receiver của micro , cho nó đạt max luôn đi . Luư ý thêm là khi mix các tín hiệu dry và wet thì phải để ý luôn cả gain của phần effect nũă .

Huớng dẫn sử dụng thì hơi khó vì không có trực quan . BÁc có thể set theo 1 số tiêu chí : phần decay time khoảng 2,5 ~ 3 giây . Pre-delay khoảng 20~ 25 ms , Mix (wet/dry) để 100% , chọn chế độ external (nếu có) , Low gain -6dB ...

3/ cấu hình EQ bác nên để bắt đầu từ chế độ flat , sau đó vùă chỉnh vùă nghe , nếu xảy ra hú rít thì có thể cắt ở cần 4KHz , cắt um ở khoảng 125Hz .

Thân !

9. gacon_vn

gacon_vn Advanced Member

Hic, phức tạp quá nhỉ. Em nghe bù hết cả đầu, quả này chắc chưa đủ trình độ để sắm Mixer rồi hic hic

10. thao_prosound

Muốn hay thì phải chịu khó nhé bác :lol: :lol: . CÓ ai tự dưng bít hết đựoc đâu . Mới nhìn thấy rối rắm , càng tìm hiểu càng thấy đơn giản :D

11. GoBig

GoBig Advanced Member

Thanks bác, vậy là mixer và effect cũng tạm ổn rồi. Giờ em đang phân vân về Amply, em định dùng 2 đôi Bose 301 - V. Nên em sợ Jarguar 203N ko kéo nổi? các bác tư vấn giúp em nhé, cả cách đấu từ 1 âm ly để chơi ra 4 loa nữa.

thankssss

12. thao_prosound

Bác xem trên amp có mấy cọc đấu loa , và trở kháng cho phép ??? Thường thường thì amp có 8 đèn công suất trở lên thì chơi đựoc 2 cặp loa 8ôm đó bác

Em nghí là đựoc vì nhièu con amp kok kéo cả loa cây 4 ôm như JBL chạy phe phé :D

13. GoBig

GoBig Advanced Member

báo cáo bác, trên âm lý Jarguar 203N có 2 kênh loa 1 và 2. Như vậy là có tổng cộng là 8 cọc loa, đủ để đấu ra 4 loa.

Nhưng hiện nay theo em hiểu, thì chỉ chạy được 1 trong 2 kênh loa, chứ ko chạy được đồng thời cả 2 kênh - ra đồng thời 4 loa.

vậy em phải đấu như nào để chơi được cả 4 loa cùng lúc???

thanksss bác

Xương Huân likes this.
  14. hung28

hung28 Advanced Member

thường thì trên âm lý Jarguar 203N có 4 cọc loa để đấu được 2 loa, trở kháng của nó là 4-16 ôm, do đó có thể đấu chập để đánh được 4 loa 8 ôm. tức là đôi loa 8 ôm sau khi đấu chập vào (mắc song song) thì trở kháng còn 4 ôm. Nếu đôi loa trở kháng nhỏ hơn 8 ôm, ví dụ như loa bose 6ôm đấu chập vào thì trở kháng còn 3ôm thì âm ly dùng lâu sẽ không tốt vì 203N tối thiểu là 4 ôm

15. GoBig

GoBig Advanced Member

thanks bác,

như vậy em sẽ đấu thêm 2 loa bose vào 4 cọc hiện tại. nhưng như thế có ảnh hưởng đến công suất và chất lượng âm thanh ko bác ???

16. thao_prosound

Để tiết kiệm dây hơn thì bác có thể đấu 2 loa // với nhau thành 2 cặp 2 loa tổng trở 4 ôm, rồi mới đấu vào amp ( 4 cọc ) Vì thực tế 8 cọc trên amp đựoc đấu // sẵn tuơng ứng trong máy rồi .

Khi nhà SX đã cho phép thì bác cứ vô tư mà xài đê :D

17. cold_blood_boy178

cold_blood_boy178 Advanced Member

Các bác cho em hỏi, em ở HCM, muốn mua đầu Karaoke đúng của Ariang thì mua ở đâu ? Và bi giờ thì đầu nào của Ariang là ngon nhất vậy ? Thanks các bác

18. dothory

dothory Advanced Member

Bác Thảo cứu em với ....

Em mới mua con mixer rồi, tới 12 line lận, bự quá trời phải kiếm chỗ để. Giờ bác chỉ em cách cắm được không?
    Em có 1 cái KOK player, 1 cái 31 band EQ, 1 cái 15 band stereo EQ, 1 cái reverb Zoom như em đã nói lúc trước và 1 cái Amp 200w x2 channel.
    Bác chỉ em cách cắm dùm, hình mấy cái lỗ cắm mixer của em đây.
    Cám ơn bác.

19. GoBig

GoBig Advanced Member

rất tình hình các bác ạ, vợ em hát khi qua mixer 1202FX và DSP 2024 lại thấy không hay bằng qua mixer của Jarguar 203N. Em hát cũng thấy vậy. Tiếng mic phát ra hơi khô, không được ấm áp và tròn tiếng bằng 203N, có cảm giác bị hụt hơi. Hic chắc em chưa config đúng rồi.
    :(

20. gacon_vn

gacon_vn Advanced Member

Tết nhất đến nơi rồi, các bác ko setup được dàn KOK để vợ các bác hát hay thì có mà bị cắt tiết :D. Tiền bỏ ra một đống mà ko hay bằng cái cũ ... tình hình rồi.

Hehe, bác Thao_pro hướng dẫn cụ thể nhé, em cũng đang nhăm nhe vụ Mixer, bao giờ bác Gobig config xong up cho em xem sơ đồ kết nối nhé.

thanks

21. mtbc

mtbc Advanced Member

Có 2 trường hợp:

1. Config chưa đúng.

2. Tại hát quen echo dội bum bum rồi nên thấy reverb dở, chỉnh cỡ nào cũng dở. Lên sân khấu dàn xịn hát cũng thấy: quái, sao giọng mình yếu thế.

Vì đã dùng rev và mixer tốt thì nó phải tôn được giọng mình lên chứ k lấp giọng mình đi như các đầu echo thông thường.

Nếu vào trường hợp 2 này, bác khuyên chị nhà chịu khó luyện công phu tí, bảo đảm hát sau 1 tháng sẽ tăng tiến nội công thấy rõ ạ :D

22. thao_prosound

Vote cho bác mtbc ***** :D

Về lời khuyên thì em ko khuyên chị nhà bác GoBig luyện công , mà để dành sức cho việc khác :D . Em chỉ khuyên bác GoBig luyện công để chỉnh cho tốt hơn , đặng phục vụ người đằng mình :D :D

Cố lên bác .

Nếu chơi effect rời và mixer ko hay thì em vừa rồi chả tốn thêm hơn chục nhát để mua con Yamaha SPX2000 tít tận Thủ đô đấy ạ :D/

Lúc nào chỉnh ngon em up cái hình lên các bác coi .

23. thao_prosound

Re: Bác Thảo cứu em với ....

Cái này em cũng hướng dẫn mấy lần rùi mà , nguyên lý tuơng đưong nhau

Bác cắm micro vào 1 kênh bất kỳ , vặn aux send (1 hoặc 2 hoặc EFX) của nó lên , vặn aux send master tuơng ứng .

Từ lỗ cắm aux send , cắm đừong tín hiệu tới cục Zoom ( ngõ mono) , rồi từ Zoom , lấy 2 đừong out trở lại 1 kênh stereo trên mixer .

DVD bác cắm vào 1 kênh stereo khác .
    EQ cắm insert vào main master của mixer hoặc vào kênh micro nếu bác dùng chỉ 2 micro .

Cái này bác nên đọc thêm catalog , từ từ sẽ cắm được , chứ hướng dẫn từ đầu thì rất .... mỏi tay :lol:

24. dothory

dothory Advanced Member

Thay vì đưa lại vào 2 channel trên mixer em đưa vào 2 đường return 1 return 2 được không bác?

Câu này em chưa hiểu lắm? Bác có thể chỉ em là cái return1, return 2, channel patch, effect out là gì không bác? Mong bác thông cảm tại em mua mixer cũ nó k0 có manual :(

25. thao_prosound

Trên mỗi channel thường có thêm 1 lỗ cắm insert để chèn các thiết bị như compressor hoặc EQ . Các bàn mix lớn thường có chức năng này ở các ngõ khác như main , subgroup ...

trên Mixer thường đánh dấu các ngõ để chia đừong tín hiệu ra ngoài để kết nối với các thiết bị phụ trợ , các ngõ này thường được gọi là aux send . Aux send thường dùng để lấy tín hiệu ra effect hoặc điều khiển monitor

Aux return : là nơi mixer nhận tín hiệu từ các thiết bị ngoài . Tình năng của aux return gần tuơng đuơng với channel độc lập , khác 1 chút là nhà SX thuòng không làm EQ (bass, mid ,treble) trên ngõ aux return . Nó có thể nhận tìn hiệu từ reverb , CDP ...
    Việc điều chỉnh mức âm lượng cho các ngõ aux bằng các nút tuơng ứng

Share This Page

Loading...