karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. dbcity20005

dbcity20005 Advanced Member

Mong bác Thảo và các bác tư vấn giúp em 1 chút với ạ . E đang có ý định đầu tư nâng cấp dàn karaoke . hiện tại em đang có tầm tiền và mong muốn ntn ạ :
    - Tầm 2t : 1 chiếc Mic
    - Tầm 7.5t : 1 chiếc Sub Woofer
    mục đích là tăng thêm độ chất cho việc hát kok

Dàn hiện tại thì khá là cùi bắp :(
    Loa : bose 301 ( 2 đôi 1 xịn 1 HK )
    Amp : Jar 203N ( hàng maseco )
    DvD : Ari 3600GS ( hàng Maseco )
    Mic : 1 chiếc Shupu Tàu :(

Attached Files:

2. sytb75

sytb75 Advanced Member

nhờ Bác Thảo tư vấn cho em với cấu hình dưới <hoặc Bác đưa ra phương án khác hợp lý hơn,đầu tư ít hơn :) > để kinh doanh karaoke bình dân có được không ạ? Với mức đầu tư như vậy có lãng phí không ạ?
    Dự kiến:
    Tivi LED samsung 40 inh -> New
    Nguồn phát : VietKTV -> New
    Ampli tích hợp Jarguar 506N -> đánh 2 cặp BMB 252 -> Second hand
    Ampli Crown XLS1200 -> đánh 1 cặp JBL 835 -> Second hand
    Micro Shure SM58
    phòng rộng khoảng 22m vuông
    Em sợ câu nói của Bác ở trang 38 :
    .........VD như khi setup âm thanh không hay, khá́ch đến hát thấy chán, bỏ đi, không quay lại ---> cơ sở mất uy tín, mà để lấy lại được uy tín thì.... ko thể 1 sớm 1 chiều............
    Rất mong Bác :) Tks!

3. namkhanh

namkhanh Advanced Member

Bác Thảo cho em hỏi. Em đang dùng Lexicon MX300 để tạo reverb còn Behringer DSP 2024 để tạo Delay. Nhưng hình như thấy không ổn. Cho 2024 vào thấy tiếng nó không êm, ông ổng thế nào ấy. Bác cho lời khuyên là nên chỉ dùng MX300 hay dùng cả 2 và nếu dùng cả 2 thì nên đặt thông số từng con thế nào? Cám ơn bác!

4. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Cục 2024 đúng là chất tiếng không so được với MX300 bác ạ. cả delay hay reverb đều kém hơn
    Mx300 làm verb thì ok rồi. Nếu dùng dual mono, mỗi vế 1 hiệu ứng thì các tính năng căn chỉnh sẽ bị bớt đi, và tiếng eff trở thành mono.

Bác xem lại mấy bài hướng dẫn cua em cho cả Lexicon MX400/MX300 và Behringer FX2000/DSP2024 nhé

5. thao_prosound

HI bác.
    Bác kinh doanh kok ở đâu? Bởi mỗi vùng sẽ có đặc điểm âm thanh đặc trưng :D. Bác dự tính thu bao nhiêu tiền 1 giờ hát ? Tổng tiền dự kiến đầu tư cho âm thanh là bao nhiêu ? (không tính TV)
    Phòng 22m2 của bác (dài ? rộng ? cao ? ) mà dùng cấu hình trên em e rằng âm thanh sẽ bị cứng tiếng, khó hát cho hay được.
    Hình như bác chưa đề cập đến sub ? Hát kok thì loa sub chiếm vị trí quan trọng đấy nhé.

Nếu bác ở HP thì ới em , tặng cho bác 1 cấu hình âm thanh phòng hát kok mới nhất bây giờ, lắp đặt xong chỉ việc ngồi rung chân mà phê thôi ... Hát rất ổn mà chơi DJ cũng tốt luôn. Hệ số an toàn cao, không phải tính chuyện sửa chữa loa cháy đâu
    :D

6. bv

bv Advanced Members

Chào các bạn,

Các bạn cho BV hỏi là BV muốn mua cái mic Sennheiser 865S này tại hãng của Mỹ để tránh hàng giả có được không ạ? các bạn đã hát thử mic này qua chưa ạ? Cho BV xin vài nhận xét với nhé. BV cảm ơn các bạn.

http://www.sennheiserusa.com/condenser- ... 800_004847

7. thao_prosound

HI BV.
    BV đặt mụa tại các Authorized Dealer thì có thể yên tâm về chất lương hàng. Còn mua của các cá nhân hay các nơi không được ủy quyền thì cũng khó để đảm bảo là hàng chính hãng. Bởi những đồ này được làm giả rất tinh vi, không dễ để phân biêt. Em chưa gặp cái micro nào mang từ USA về là hàng nhái, nhưng như thế không có nghĩa là không có hàng nhái ở USA.
    E865 là loại micro condenser chất lượng cao rồi. Chủ quan nhận định có thể so sánh với dòng Beta87 của Shure, chất âm có thể khác nhau, nhưng 2 loại này ở cùng một phân khúc sản phẩm.Muốn dùng E865 phải có mixer với phantom power hoặc nếu muốn dùng với amply kok phải có preamp rời

8. pham thieu gia

pham thieu gia Approved Member

Nhờ bác Thảo hướng dẫn cài đặt dùm con mx300 .
    Từ ngõ aux1 của mixer em đi 1 dây vào L của effect bằng jack 6ly mono , từ effect trả về 2 sợi xài jack 6ly mono vào line 7-8 của mixer , xài chương trình 95 của effect các thông số em làm theo hướng dẫn của bác Studio Delay
    - Tempo : 120bpm
    - Time : 229ms
    - Feedback : 45 ~ 50%
    - Duck Threshold : -55dB

Vocal Plate
    - Pre Delay : 25ms
    - Mid RT : 3s ~ 3,5s
    - Live : 80 ~ 85%
    Line 1 ngõ cắm micro em vặn đường aux1 lên hướng 12h . nút input effect em để 12h , line 7-8 của mixer 1 nút pan vặn sang trái , 1 nút vặn sang phải , nút aux1 cúa cả hai vặn hết về bên trái . Khi hát tiếng bị vang nhiều , đèn input của effect không sáng ( lâu lâu thấy sáng ) . Nhờ anh hướng dẫn dùm (phòng em dài 4m5 , ngang 4m , cao 3m ) . Thanks

9. bv

bv Advanced Members

Vâng, BV xin cảm ơn anh Thảo. Để khi nào chuẩn bị set up sẽ xin hỏi ý kiến tư vấn của anh một lần nữa nhé. Vậy là BV phải chơi ampli và mixer rời rồi. Thân mến.

10. thao_prosound

Nếu phần effect nhiều quá, bác có thể giảm bớt tín hiệu trên kênh eff đó xuống ( chú ý cả 2 nút gain và fader)

11. bv

bv Advanced Members

Chào anh Thảo,
    Vậy BV có thể dùng E865S với mixer này được không anh. BV định mua mixer đèn này, ampli thì đã có sẵn rồi ạ. Còn "phantom power" thì có nghĩa là gì? Và tại sao loại micro consender thì phải dùng bộ pre-power ampli rời ạ? BV chưa biết mong anh hướng dẫn giúp.
    Xin cảm ơn anh.

viewtopic.php?f=59&t=76779

12. pham thieu gia

pham thieu gia Approved Member

Nhờ bác Thảo tư vấn dùm , em có ông bạn định chia lại con micro Shure beta 58 có dây hàng xài rồi còn đẹp ( hàng nhập ) giá 3t8 , giá này mua được không ? Micro Shure beta58 so với micro Sennheiser E 845 thì có hay hơn không ? Bảo Dương báo giá con Sennheiser E 845 là 3t1 . Nhờ bác cho ý kiến dùm , 2 cái micro trên nên chọn cái nào hay mà giá hợp lý . Thanks

13. lqbao

lqbao New Member

Chào bác Thao và các bác,

Em mới chuyển qua chơi âm thanh KOK pro hơn mấy loại cũ (ampli cục al in one) chút và tậu 1 dàn hơi khiếm tốn chút vì túi tiền hạn hẹp.
    Dàn em như sau:
    - 1 MIC Shure China PG58
    - Mixer Behringer 1002FX (2 line mic).
    - Đầu Arirang AR-3600S
    - 1 Main Power 300W (thực) do em tự làm
    - Loa JBL RM10 II chính hãng

Em đang chỉnh effect của Behringer ở số 91, chỉnh Gain hơn nữa, FX của mic khoảng gần 3/4, FX của Main hơn nữa vol. Level chỉnh 2/3. Đường vào đầu KOK em đưa vào đường 3/4, ngõ ra main em đưa vô cái main tự chế ra loa. Em chưa hiểu cái Level kia nó chỉnh cái gì, mong các bác chỉ giáo. Dàn em phải chỉnh làm sao nghe cho hay, vì nhiều người quen hát trên dàn KOK thường hát trên dàn em thấy thiếu tiếng nhái đằng sau nên bảo không hay. Em có cần mua thêm gì để hay hơn hay đấu nối lại kiểu gì không?

Cảm ơn Bác Thao và các bác vnav

14. sytb75

sytb75 Advanced Member

Rất cảm ơn Bác đã trả lời em. Em ở Móng Cái, Dự tính em chi cho bộ kok khoảng 50 triệu (không tính TV), tiền hát khoảng 150k đến 200k. Còn phòng đang chuẩn bị thi công Bác ạ nên chưa tính được chính xác . Em đang đau đầu nhất cho việc cách âm với nhà hàng xóm (liền tường) Bác tư vấn luôn cho em với được không ạ ? Chi phí rẻ nhất có thể :) Chờ tin Bác .Thank!

15. thao_prosound

Hi BV, nếu cắm trực tiếp micro 865S vào amply/mixer đèn này thì ko đựoc rồi, vì nó không tuơng thích.
    Phantom power là bộ nguồn dùng để cấp điện áp (thường là +48V) cho micro condenser, đa số được tích hợp sẵn trong các mixer chuyên dụng, dùng jack canon XLR. và cũng được tích hợp trong Preamp Microphone. Preamp này khác với loại preamp dùng trong các bộ âm thanh nghe nhạc ở gia đình.

Trong trường hợp của BV , nếu thích chất âm của preamp đèn, thì có thể mua loại micro E945, là loại micro dynamic chất lượng rất tốt, có thể dùng bình thường với các loại amply kok tích hợp :D

16. thao_prosound

Shure Beta58 dùng rồi mà 3tr8 thì còn cao hơn cả giá hàng mới bác ạ. :mrgreen:

Em có bài viết so sánh sơ lược về Micro của Shure và Sennheiser, copy về đây cho tiện theo dõi nhé :

Sennheiser và Shure là 2 tên tuổi đình đám nhất trên thị trường rồi bác. Mỗi hãng đều có các phân khúc sản phẩm trải dài từ dòng ít tiền đến dòng cao cấp. và đầy đủ chủng loại từ micro cầm tay, micro cài áo, đeo tai, micro nhạc cụ, micro hội thảo ...

Xét riêng các dòng micro vocal cầm tay, có dây:
    - Shure có các sản phẩm từ thấp đến cao , bắt đầu bởi các chữ cái : PG - SM - Beta - KSM. VD : PG48, PG58, SM58, SM86, SM87, Beta58A, Beta87A, Beta87C, KSM9
    - Sennheiser thì bắt đầu từ chữ E , gồm 2 serie E800 và E900 : 815, 825, 835 (SM58), 845 (Beta58), 865 (Beta87). 935 , 945, 965 (KSM9)

Nếu là các dòng micro không dây
    - Shure có các đời xếp từ thấp đến cao : PG, SVX, PGX, PGXD, SLX, ULXS, ULXP, ULXD, UHF-R , Axient.
    Mỗi serie ghép với các củ micro sẽ cho ra từng loại sản phẩm : VD PGX gồm bàn nhận PGX4 có thể ghép với các củ PG58 , tay cầm PG2 , thành PGX24/PG58, ghép với củ Beta58A thành PGX24/Beta58A, có mã PG1 , đó là bộ micro cài, VD PGX14. và đủ cả bộ combo sẽ là PGX124...
    Tất cả các củ mic đều có thể lắp lẫn sang nhau ở các serie, nhưng theo nhà SX sẽ có vài trường hợp đặc biệt : seri PG, SVX chỉ có củ PG28, PG58. Riêng củ KSM9 chỉ có ở các serie UHF-R đời mới (micro đuôi to) và Axient.
    Axient là đời micro cao cấp và đắt tiền nhất của Shure, có thể sánh ngang với dòng SKM5200 của Sennheiser.
    Hiện tại dòng phổ biến tại các sân khấu cao cấp là Shure UHF-R, 1 bộ gồm 2 micro cầm tay UR2/KSM9 + 1 receiver đôi UR4D, có giá trị 6.500 USD. Còn 1 bộ đơn (1 micro, 1 receiver đơn) có giá 3.700 USD. Em đang có 1 bộ đôi và 3 bộ đơn , nhưng vẫn chưa là gì nếu so với dưới đây...

- Sennheiser thì có : XSW, EW100 (~ Shure SLX), EW300 (~ Shure ULXP), EW500 (~ ULXD), SKM (~ Shure UHF-R). Khi ghép với các củ micro sẽ tạo thành bộ hoàn chỉnh
    Những loại phổ biến EW135, EW145, EW165, EW335, EW365... đời G3 , có ăng ten dài phía đuôi micro như loại SKM.

Riêng đời SKM5000 là serie đắt tiền nhất của Sennheiser. 1 bộ gồm 2 micro cầm tay SKM5200 (loại củ micro này , KK105, do hãng Neumann là nhà sản xuất micro phòng thu hàng đầu thế giới cung cấp) + với 1 receiver đôi EM3732-II, trị giá khoảng 11.000 USD. . và là loại micro không dây đắt tiền nhất mà em biết (nhưng chưa được sở hữu ) Sennheiser hiện cung cấp dịch vụ mạ kim loại (Crom), đính đá lên các bộ micro đắt tiền này, có thể tới 1.000 USD cho mỗi cây micro, thì giá trị của chúng còn cao hơn nữa.

Em không chọn Sennheiser bởi các dòng sản phẩm của chúng đều có kiểu dáng na ná nhau. Trong khi Shure phân chia rất rõ ràng, nhìn qua là biết ngay.
    Còn về âm thanh, mỗi hãng có 1 nét đặc trưng riêng, nhưng bộ micro càng nhiều tiền, âm thanh càng chuẩn xác và quyến rũ.

17. thao_prosound

Hi bác. tiếng effect liền của các bàn mixer thường là không hay, các thông số cho phép can thiệp rất ít, nên chỉ dùng được trong một số trường hợp cụ thể. CHứ để hát kok cho ngọt ngào thì e rằng ko ổn.
    Bác thử chọn chuơng trình khác xem, rồi nâng thêm âm lượng phần eff, xem có thể cải thiện chút nào? Nếu muốn nâng cấp thêm thì chỉ có nước mua bàn mixer khác + eff rời thôi
    :p

18. KevinTrinh

KevinTrinh Approved Member

anh thảo ơi, em ở số 555.666 mà anh tư vấn giúp em mua loa đó. Em mua xong hết rồi, nhưng khổ phòng rộng quá, hiện chưa biết treo loa thế nào cho hợp lý, em có post ảnh lên, Anh thấy đc điểm nào em Paint chấm đỏ giúp e để em treo loa nhé. Em cám ơn anh nhiều ( không có anh là em ko biết mua gì luôn ) Ah, Sofa cao 40p , từ sàn nhà đến trần thách cao Cao 3m5

[​IMG][​IMG][​IMG]

19. phuctx

phuctx Advanced Member

Bác Thảo xem PM giúp em với, cảm ơn bác thật nhiều.

Kính.

20. bv

bv Advanced Members

BV xin cảm ơn sự giúp đỡ của anh Thảo. Không ngờ anh lại có rất nhiều kiến thức chuyên sâu về các thiết bị chuyên nghiệp cho âm thanh hát đến như vậy. BV sẽ tìm cách để phối ghép thật tốt cho phòng karaoke của mình. Mà anh sang thế, có cả mấy bộ micro đến vài ngàn đô. :)

Cảm ơn anh.

21. khanhbeohp

khanhbeohp Advanced Member

Nếu bác ở HP thì ới em , tặng cho bác 1 cấu hình âm thanh phòng hát kok mới nhất bây giờ, lắp đặt xong chỉ việc ngồi rung chân mà phê thôi ... Hát rất ổn mà chơi DJ cũng tốt luôn. Hệ số an toàn cao, không phải tính chuyện sửa chữa loa cháy đâu .
    Bác cho em xin cấu hình cụ thể với, em cũng đang định sắm một bộ để hát gia đình. Chờ tin bác.

22. thao_prosound

Mua chịu mà BV ơi :mrgreen:

@ khanhbeohp : bác tính đầu tư bao tiền vậy bác ?

23. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Mua chịu mà BV ơi :mrgreen:

@ khanhbeohp : bác tính đầu tư bao tiền vậy bác ?[/quote

Em nghe đến bác Thảo Prosound cũng ở Hải phòng. Hôm nào thu xếp thời gian cùng Thắng Việt qua bác tư vấn nâng cấp bộ KOK ở nhà và lắp một bộ mới cho chú em. Bác thảo nhắn tin số ĐT Box cho em với nhé. Rất nể về kiến thức âm thanh hát của bác ạ.

24. khanhbeohp

khanhbeohp Advanced Member

Hôm nào xuống bác Thảo alo mình đi ké với nhé số ĐT:0983210757 mình tên Khánh.

25. KevinTrinh

KevinTrinh Approved Member

Anh Thảo ơi. Anh giúp e với nhé. E chỉ chờ môi xem để loa thế nào nữa thui. Tất cả các thứ xong hết rùi. Cám ơn anh nhiều

Share This Page

Loading...